เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:41:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้างปลาติดคอ ทำอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 8281 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:31:50 PM »

วันนี้ตอนกลางวันทานข้าวกับปลาทูต้มเค็ม ก้างปลาอันเล็กๆปนกับข้าวเข้าไปติดคอ ขำก๊าก
ดิ้นทรมานอยู่นาน อยู่บ้านคนเดียวด้วย นึกว่าเสร็จแน่ๆ กลื่นข้าวเปล่าๆลงคอก็ไม่หาย หัวเราะร่าน้ำตาริน
สุดท้ายปั้นขนมปังก้อนใหญ่ๆกลืนลงคอ ก็ช่วยได้มาก  หลังจากนั้นก็ยังมีอาการเจ็บคอจนถึงตอนนี้
ไม่แน่ใจว่ายังมีเศษก้างติดอยู่ หรือว่าก้างตำคอเป็นแผล  เพื่อนๆมีวิธีแก้ไขก้างปลาติดคอกันอย่างไรบ้างครับ
แบ่งปันความรู้และวิธีการกันหน่อย  ไหว้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:40:41 PM »

ที่เจอกับตัวเองมานะครับ ส่วนมากก็จะใช้กล้วยสุกหรือไม่ก็ ข้าวเหนี่ยว ครับ กลืนมันทั้งก้อนแบบนั้นเลยครับ

หรือจะบีบมะนาวลงคอก่อนก็ได้ครับ (อันนี้ไม่ใช่ช่วยแก้ไอนะครับ  Grin แต่ช่วยให้ก้างอ่อนตัว)

บางครั้งก้างก็อาจออกไปแล้วก็ได้นะครับพี่ Boon แต่คอเราเป็นแผลเวลากลืนน้ำลายจึงรู้สึกเจ็บ ทำให้นึกว่าก้างยังติดอยู่

สถิติที่ผมเคยเจอมานะครับ.................ก้างปลาหมอติดคออยู่ 7 วันครับ...............

ทำทุกวิธีแล้วยังไงก็ไม่ออก ทรมานไป 7 วันนั่นแหละครับถึงได้ออกไปเอง  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:46:28 PM »

บางทีก้างมันอาจจะออกไปแล้ว แต่แผลยังอักเสบอยู่ครับ
ผมว่าลองไปให้หมูดูหน่อยก็ดีครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:48:40 PM »

เวลาก้างติดคอ... ผมใช้อาหารอินเตอร์ครับ... สิ่งนั้นคือ... ข้าวเหนียวครับ... ปั้นพอดีคำไม่ต้องแน่นนัก... จากนั้นกลืนเลย... หรือจะเคี้ยวๆ ซักนิดก็ยังได้... ออกแน่นอนครับ... Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:53:42 PM »

ก้างติดคอผมใช้วิธีกลืนข้าวสุกร้อน ทุกครั้งก็ได้ผล คงเป็นก้างไม่ใหญ่มาก ถ้าใหญ่คงถึงมือหมอครับ

แต่ถ้าก้างขวางคอ  วิธีใครวิธีมันครับ Grin ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:54:45 PM »

ต้องเจอตำราของคุณยายผมครับ.............ก้างติดคอเอาแมวมาเกาคาง..............บังเอิญที่บ้านไม่มีแมว เลยไม่เคยลองครับ

แต่อีกตำราเด็ดกว่าครับ..............กลั้นใจแล้วตักน้ำรดหัวแม่เท้า...................อันนี้ลองมาแล้วครับ ตอนที่ก้างปลาหมอติดคอ

ผลน่ะหรือครับ..........................น้ำเกือบหมดอ่าง แต่ก้างยังกระชับแน่นเหมือนเดิม.................. ขำก๊าก

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:55:46 PM »

เอาขาแมวลูบคอครับพี่โบราณว่าหาย คิก คิก

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:01:21 PM »

...ดื่มน้ำมะนาวเกือบเข้มข้น...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:03:47 PM »

ฝานมะนาวมาฝาหนึ่ง บีบมะนาวเลยครับ บีบลงคอ 
กรดจากน้ำมะนาวจะทำให้ก้างปลาอ่อนตัวลง

อีกวิธีใช้สันมือสับที่ต้นคอด้านหลังแรงๆ  แรงฟาดจะทำให้หลอดคอขยายตัวออก ก้างหลุดออกได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:05:11 PM »

..ไปขอให้คนที่เกิดเอาเท้าออกตักน้ำให้กินสักขัน..อึกแรกเท่านั้นแหละ..ก้างหลุดเลย..(จริง ๆ ..ชะงัดมาก)  
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:05:50 PM »

อย่าว่าผมโง้นงี้เลย วิธีการกินน้ำมะนาวเนี่ยผมข้องใจมากว่ามันไม่น่าจะทำให้ก้างอ่อนตัวลงได้
เพราะขนาดยำปลาทูเค็มบีบน้ำมะนาวลงไปมันยังไม่ค่อยจะยอมอ่อนตัวเลยน่ะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:06:44 PM »

อย่าว่าผมโง้นงี้เลย วิธีการกินน้ำมะนาวเนี่ยผมข้องใจมากว่ามันไม่น่าจะทำให้ก้างอ่อนตัวลงได้
เพราะขนาดยำปลาทูเค็มบีบน้ำมะนาวลงไปมันยังไม่ค่อยจะยอมอ่อนตัวเลยน่ะ

มันมีจังหวะการกลืนน้ำลายของคน ที่ลำคอบีบตัวด้วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:10:47 PM »

มันมีจังหวะการกลืนน้ำลายของคน ที่ลำคอบีบตัวด้วยครับ

ไหนว่าแค่น้ำมะนาว

อย่าแถไปเรื่องลำคอบีบตัวอีกซิ คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:32:07 PM »

เคี้ยวถั่วลิสงทอดครับสักกำมือเคี้ยวแล้วกลืน  ความละเอียดของถั่วแน่นคอ ( หาน้ำดื่มไว้ไกล้ตัวด้วยครับ ) ดันก้างปลาหลุดครับผมเคยแล้วครับ  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 10:01:22 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:04:50 PM »

เวลาก้างติดคอ... ผมใช้อาหารอินเตอร์ครับ... สิ่งนั้นคือ... ข้าวเหนียวครับ... ปั้นพอดีคำไม่ต้องแน่นนัก... จากนั้นกลืนเลย... หรือจะเคี้ยวๆ ซักนิดก็ยังได้... ออกแน่นอนครับ... Grin Grin Grin

ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ ถ้าไม่มีข้าวเหนียวก็ข้าวจ้าวปั้นแทนครับ แต่บีบให้แน่นหน่อย  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์