เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:19:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดปืนอัดลมที่ลูกใหญ่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 19562 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:30:24 PM »

กำลังคิดว่าจะถอย.22lrหรืออัดลมดี เลยมาขอข้อมูลครับ

จุดประสงค์คือ จะเอาไว้ล่าสัตว์เล็ก จำพวกหนูนา ปลา  นก ครับ แต่เคยลองเอง .22lrไปยิงแล้ว คือยิงปลาไม่ตายครับ เลยไม่ครบจุดประสงค์
แล้วก็ลองเอาปืนอัดลมเบอร์2 ไปยิงก็ไม่ตายอีกครับ และยิงได้แค่นก ส่วนหนูหรือสัตว์ปีกตัวใหญ่ๆ
มันจะไม่ตายทันทีครับ แต่จะวิ่งไปซักระยะ ก็เลยไม่ได้อีก

อยากรู้ว่ามีปืนอัดลมหน้าตัดใหญ่ๆกว่านี้มั้ยครับ แบบนัดเดียวจอด ซัก6.5มิล หรือ7มิลกว่าๆนะครับ ระยะยิงไม่เกิน50เมตร

จะเป็นแบบสปริงหรือแบบอัดลมในถังแรงดัน(เรียกว่าอะไรครับ) แต่ไม่เอาแบบแกสนะครับเพราะไม่มีที่ให้ซื้อ
อยากทราบราคาด้วยครับ ว่าอยู่ที่เท่าไหร่ เอาแบบพอใช้นะครับ ไม่ใช่ตัวลงแข่ง100เมตร หรืออะไรทำนองนั้นครับ

เพิ่มเติมครับ ต้องขอป.3 ด้วยมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 06:48:11 PM โดย Nero Angel01 » บันทึกการเข้า
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:04:57 PM »

ถ้าล่าสัตว์เล็กในระยะไม่เกินห้าสิบหลา ปืนอัดลมขนาด .22 ทำได้สะบายครับ ลองดูใน YouTube ที่ต่างประเทศใช้ปืนอัดลมล่ากระต่าย กระรอก หรือนกกันเป็นเรื่องปรกติ
ส่วนเรื่องการยิงปลา ปืนอัดลมผมไม่เคยลอง แต่ปืน .22 ดินขับ ล่าได้แน่นอน ทั้งนี้มีเทคนิคเรื่องการเล็งเข้ามาเกี่ยวข้องเพราะน้ำมันหักเหแสง ในรายละเอียดคงทราบดีกันอยู่แล้ว
เรื่องการยิงแล้วสัตว์วิ่งไปตายที่อื่น อันนี้คงต้องมาพิจารณาอีกทีว่ายิงเข้าจุดตายหรือเปล่า เพราะต่อให้เอา .38 ไปยิงหนู แต่กระสุนแค่ถากขาหลังมันก็ไม่ตายเหมือนกัน
ยิงนกพิราบเข้าที่ท้อง มันบินไปยี่สิบเมตรก่อนจะล่วงลงมาตาย แต่ถ้าเข้าที่หัวหรือคอ ร่วงทันที
ถ้าได้ดูใน YouTube ที่เค้าล่ากระต่าย จะเห็นว่าคนยิงจะเล็งที่หัวอย่างเดียว

ผมยังไม่เคยเห็นปืนอัดลมขนาดใหญ่อย่างที่โพสมาเลยครับ คิดว่าบ้านเราคงยังไม่มีขาย
ถึงมีจริงก็จะมีปัญหาเรื่องกระสุนอีก ซึ่งจะหายากมากๆ
ถ้าไม่รีบร้อน ลองหาข้อมูลปืนอัดลมขนาด .22 ก่อน เลือกที่แรงๆหน่อย อย่าง Air Arms S510 ก็ได้ ผมว่ามันสนองความต้องการได้ครับ

ป3 ต้องขอแน่นอนครับ

motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:44:00 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

T.  081 4390538 T. 089 0599898
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:45:18 PM »

แถวบ้านผมเค้าก็ใช้ลูกกรดยิงปลาเหมือนกันครับ...ถ้ายิงแล้วปลาไม่ตายแสดงว่ายิงไม่โดนครับ  Cheesy Cheesy
ส่วนเรื่องยิงสัตว์อืนคงต้องอาศัยเทคนิคจุดตายเข้ามาช่วยครับ...เช่นเวลายิงหมูป่าถ้าไม่เข้าบริเวณรักแร้แดงก็ยากที่จะล้ม
แต่ถ้าเข้าล่ะก็....ล่วงแน่นอนครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:19:35 PM »

ตอนนี้ปืนกระสุนขนาดใหญ่ปืนอัดลมที่เห็นกำลังจะมีเข้ามาก็เป็นขนาดกระสุน .25 ของปืน  airforce ท่าจะเอารุ่นที่แรงหน่อยก็เป็นรุ่น condor ครับ

ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:42:34 PM »

ตอนนี้ปืนกระสุนขนาดใหญ่ปืนอัดลมที่เห็นกำลังจะมีเข้ามาก็เป็นขนาดกระสุน .25 ของปืน  airforce ท่าจะเอารุ่นที่แรงหน่อยก็เป็นรุ่น condor ครับ
มีรุ่นใหม่ล่าสุด ลูก.25 55.42 ft/lbs  airforce

* AirForce-TalonP-air-pistol-PY-2400-zm[1].jpg (8.79 KB, 693x219 - ดู 4573 ครั้ง.)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:29:24 PM »

แล้ว Evanix รุ่นใหม่ ที่ยิงแบบออโต้ได้ มารึยังครับ.. คุณjubiosanook
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:54:21 PM »

ยังสงสัยว่ายิงปลาอะไรไม่ตายครับ ถ้าปลาชะโด หรือปลาฉลามต้องยอมครับ Grin  แต่ปลาช่อนตัวประมาณ 1 กก. หรือปลานิลซัก 2 กก. ยังไม่เคยเห็นรอดครับ แค่อัดลมนะครับ แล้ว .22lr ไม่อยู่เลยทำให้งงหนักเข้าไปอีกครับ  ไหว้  แต่อย่าไปยิงมันเลยครับ ไม่ดีหรอก เอาไว้ให้ผมยิงดีกว่า  Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:04:24 AM »

ยังสงสัยว่ายิงปลาอะไรไม่ตายครับ ถ้าปลาชะโด หรือปลาฉลามต้องยอมครับ Grin  แต่ปลาช่อนตัวประมาณ 1 กก. หรือปลานิลซัก 2 กก. ยังไม่เคยเห็นรอดครับ แค่อัดลมนะครับ แล้ว .22lr ไม่อยู่เลยทำให้งงหนักเข้าไปอีกครับ  ไหว้  แต่อย่าไปยิงมันเลยครับ ไม่ดีหรอก เอาไว้ให้ผมยิงดีกว่า  Grin

มุมยิงไม่ได้ทำให้กระสุนแฉลบผิวน้ำหรือเปล่าครับ
กระสุนน้ำหนักเบาวิ่งเร็วถ้ายิงเฉียง ๆ จะแฉลบผิวน้ำได้ดีมาก อันตรายก็มากด้วย

ถ้ายิงโดนปลาแต่ไม่โดนจุดสำคัญปลาก็ไม่ตายทันที มันจะว่ายดำน้ำหายไป
ต้องดำน้ำลงไปยิงด้วยฉมวก   ตอนออกล่าปลาควรระวังจระเข้หนัก 1 ตันด้วยนะครับ
ตอนนี้คาดว่า คู่ของมันกำลังออกตามหาตัวที่โดนจับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:39:58 AM »

ตอนนี้ปืนกระสุนขนาดใหญ่ปืนอัดลมที่เห็นกำลังจะมีเข้ามาก็เป็นขนาดกระสุน .25 ของปืน  airforce ท่าจะเอารุ่นที่แรงหน่อยก็เป็นรุ่น condor ครับ
มีรุ่นใหม่ล่าสุด ลูก.25 55.42 ft/lbs  airforce

...เท่าที่ผมเคยขอป.3..ปืนอัดลมมานั้น  มีแต่เบอร์ 1ขนาด .177 กับเบอร์ 2ขนาด .22 เท่านั้น ครับ  เยี่ยม ถ้าลูกกระสุนขนาดโตกว่านี้ ก็มีใช้กันในแถบอเมริกา..ไว้ล่าควายป่ากัน  ตกใจ  แต่ที่เมืองผู้ดีและทั่วยุโรปบางประเทศ  ห้ามมี..ห้ามใช้ รวมทั้งในประเทศไทยด้วย ขอรับ  เพราะมันอันตรายมากๆต่อมนุษย์  ตกใจหน้าซีด ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 10:41:55 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:30:51 AM »

ปลาชะโดน้ำหนักตั้งแต่4 กิโล ขึ้นไป   ยิงอยู่ยาก  ขึ้นอยู่กับลักษณะ การขึ้นผิวน้ำด้วย   .22 lr  ผมยิงจนท้อ     ปลาขึ้น แบบหันหน้าเข้าหาปืน  ยิงไม่เคยได้
ปลาขึ้นแบบหันข้าง ก็ ยิงยาก   ส่วนใหญ่ที่เคยได้  ยิงจากที่สูงลงมา   จุดตายอยู่ที่   ต้นคอ   ตัวละ 7-8กิโล   กะโหลกแข็งโป๊ก    ยิงโดนนึกว่าตาย
พอลงไปจับ  ดิ้นได้ เฉย  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 10:32:41 AM โดย motหัดยิง » บันทึกการเข้า

T.  081 4390538 T. 089 0599898
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:55:25 AM »

แล้ว Evanix รุ่นใหม่ ที่ยิงแบบออโต้ได้ มารึยังครับ.. คุณjubiosanook
ไม่มีครับ ผมไม่มีตัวนี้ครับแต่อยากได้อยู่ครับผม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:52:33 PM »

ปลาชะโดน้ำหนักตั้งแต่4 กิโล ขึ้นไป   ยิงอยู่ยาก  ขึ้นอยู่กับลักษณะ การขึ้นผิวน้ำด้วย   .22 lr  ผมยิงจนท้อ     ปลาขึ้น แบบหันหน้าเข้าหาปืน  ยิงไม่เคยได้
ปลาขึ้นแบบหันข้าง ก็ ยิงยาก   ส่วนใหญ่ที่เคยได้  ยิงจากที่สูงลงมา   จุดตายอยู่ที่   ต้นคอ   ตัวละ 7-8กิโล   กะโหลกแข็งโป๊ก    ยิงโดนนึกว่าตาย
พอลงไปจับ  ดิ้นได้ เฉย 

ปลาตายยากครับ ขนาดโดนทอดสุกกรอบครึ่งตัว อีกครึ่งยังดิ้นได้
ถ้าโดนกระสุน กระสุนจะทะลุ บาดแผลแค่เป็นรู  ไม่มีความเจ็บปวด
ปลาก็ยังสามารถว่ายน้ำหนีไปได้

แต่ถ้าโดนลูกไม้ หรือฉมวก ความแข็งของแท่งวัสดุจะทำให้มันดิ้นไม่ได้
จึงกระดิกลำตัวว่ายน้ำไม่ได้

ลองยิงที่หัวใจปลาสิครับ ดูสิว่ามันจะหนีไปได้อีกหรือเปล่า
ว่าแต่ว่า หัวใจปลามันอยู่ไหนผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:38:04 PM »

ปลาชะโดน้ำหนักตั้งแต่4 กิโล ขึ้นไป   ยิงอยู่ยาก  ขึ้นอยู่กับลักษณะ การขึ้นผิวน้ำด้วย   .22 lr  ผมยิงจนท้อ     ปลาขึ้น แบบหันหน้าเข้าหาปืน  ยิงไม่เคยได้
ปลาขึ้นแบบหันข้าง ก็ ยิงยาก   ส่วนใหญ่ที่เคยได้  ยิงจากที่สูงลงมา   จุดตายอยู่ที่   ต้นคอ   ตัวละ 7-8กิโล   กะโหลกแข็งโป๊ก    ยิงโดนนึกว่าตาย

ยิงตายหรือเปล่าไม่รู้แล้ว แต่วิวที่ยิงสวยมากครับชอบบรรยากาศแบบนี้ ร่มรื่นดี แค่ได้ไปยืนรอปลาก็น่าจะมีความสุขแล้ว

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:42:27 PM »

ยิงตายหรือเปล่าไม่รู้แล้ว แต่วิวที่ยิงสวยมากครับชอบบรรยากาศแบบนี้ ร่มรื่นดี แค่ได้ไปยืนรอปลาก็น่าจะมีความสุขแล้ว

แค่ขึ้นต้นไม้มือเปล่าก็จะแย่อยู่แล้ว นี่ยังเอาปืนขึ้นไปอีก ไม่รู้ว่านั่งบนขอนไม้ หรือว่าทำห้างครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์