เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:39:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผนที่โลกใหม่ หลังน้ำท่วมโลก เป็นไปได้จริงหรือ?  (อ่าน 10237 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:38:18 AM »

อะไรจะัเกิด จักต้องมีสิ่งบอกเหตุล่วงหน้า และมีความ เ็ป็นเหตุ-เป็นผล เพียงแต่  ตะละคน จะจับหลักและมองเห็น ครรลองนั้น ออกหรือไม่

เรื่องของธรรมชาติ ก็เหมือนกัน จักค่อยเป็นค่อยไป  แบบสะสมทางปริมาณ ไปเรื่อย ๆ เมื่อถึงระดับของมัน
จะเปลี่ยนเป็นคุณภาพใหม่ และจะคายศัยกภาพ(พลังงาน)ออกมาในตอนนั้น

การมองเห็นครรลอง  คือมองเห็น การสะสมทางปริมาณ ให้ออก แล้วสรุป ให้เกิดเป็นความรู้  แล้วนำไปเป็นหลักคิด ในเรื่องอื่นอื่น ได้อีก

ปรากฎการณ์ น้ำท่วมในปัจจบัน ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำท่วมโลก เพราะมันเป็นปรากฎการณ์ ลานินญ่า ด้านกลับของเอลนิโญ่

เรื่องน้ำท่วมโลก นั้นเป็นเรื่องของ น้ำแข็งที่ขั้วโลก ละลาย เพราะอุณหภูมิ สูงขึ้น  หรือ การก่อการร้าย ที่ ใช้ Nuc ไปถล่มที่ขั้วโลก
น้ำที่ละลาย จะกระจายไปทั่วโลก และสัมพันธ์กับการหมุนแกว่งตัวของโลกด้วย และพวกเราทุกคน รวมถึงมนุษย์ทุกคน

ในโลกเวลานี้ คงไม่มีโอกาสได้เห็น หรอกครับ  ยิ้มีเลศนัย

๔ - ๕ ปี จะเกิดกัน ที นึง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 11:57:57 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:47:47 AM »

เรื่องน้ำท่วมโลกผมว่าใกลตัวไป
เอาเรื่องการแก้ปัญหาน้ำท่วมประเทศไทยหลายจังหวัดในขณะนี้ต่อไปเราจะรับมือยังไงกันดีครับ
เห็นว่าต่อไปนี้มีมากขึ้นๆทุกปีแน่ขืนเป็นอย่างนี้เสียหายแน่

เรามาเตรียมแผนรับมือกันดีกว่าอย่างที่ผมเคยบอกเอาง่ายๆ เริ่มจากบ้านเราเองถ้าปีนี้โดนแล้วถ้าทำใหม่ก็ทำใต้ถุนยกเสาสูงน้ำมาจะไม่เสียหายมา

หรือย้ายหนีทางน้ำไปสร้างที่อื่น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:34:36 PM »

จากรูป ผมว่ามักง่ายไปหน่อยครับ ทางใต้ ที่สูงเกิน800-1,000เมตรจากระดับน้ำทะเล มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี
บางทีคนทำภาพคิดแค่ว่า ทางใต้มีทะเลล้อมเลยทำรูปจากจินตนาการ ส่วนอีสานใต้ ที่สูงระดับเดียวกัน
ก็ไม่ใช่ไม่มี แต่ส่วนที่เป็นที่ราบสูงก็เยอะ ที่ต่ำกว่า500เมตรเหนือระดับน้ำทะเลละแวกอีสานใต้ กลับไม่ท่วม
ผมว่าคนทำรูปไม่ได้ศึกษาแผนที่ชั้นความสูงมากนัก หากน้ำท่วมโลกจริง ก็ไม่เป็นอย่างที่เห็นครับ

หากท่วมถึงขั้นกลืนยอดเขาหลวง เขาสก หรือเทือกเขาบรรทัดทั้งเทือก แผนที่ไม่เป็นเช่นนี้แน่ๆ น่าจะเหลือ
ภาคเหนือกับอีสานบนบางส่วน  Grin Grin Grin

ดูเอาเพลินพอไหว ดูเอาน่าเชื่อถือไม่ได้ครับ

เรื่องโลกร้อน น้ำแข็งละลาย ระดับน้ำเพิ่มขึ้น ถ้าเอาให้น่าเชื่อจริงๆ เอาเรื่องที่เคยเกิดขึ้นจริงมาสนับสนุน
จะดีกว่าการสร้างนิยายวิทยาศาสตร์กึ่งทำนายอนาคต

ดูรูปล่างครับ

ที่เห็นคือเกาะพูมาริชาน" และ "วิลลันกูชาลลี" อยู่ในทะเลอินเดียระหว่างประเทศอินเดียและศรีลังกา
เคยเป็นชีวาลัยทางทะเลและเป็นพื้นที่สงวน  ทุกวันนี้ ภาพที่เห็นเป็นอดีตไปแล้ว เพราะเกาะได้โดนน้ำท่วมไปเรียบร้อย
พื้นที่กว่า500 ตร.กม. หากจะคิดเป็นไร่ เอา625คูณเอา(1 ตร.กม.= 625ไร่) ได้นอนสงบนิ่งอยู่ใต้น้ำไปแล้ว

ระบบนิเวศน์ตรงนั้นเปลี่ยนแปลงอย่างสิ้นเชิง

ยังมีเกาะSouth Talpatti ขนาดเล็กๆราว10.5 ตร.กม. ในอ่าวเบงกอลที่อินเดีย กับบังคลาเทศแย่งกันเป็นเจ้าของ บัดนี้ก็ไม่
ต้องแย่ง นิวกันอีกแล้ว เพราะภาวะโลกร้อนได้ทำลายปะการังให้ผุกร่อน และทำให้เกาะยุบตัวลงไปสงบอยู่ใต้ผืนน้ำเรียบร้อย

อีกหลายเกาะแถวๆนั้น ไม่ว่านิวมัวร์, มอริเชียส, ซีเชลล์, โบรา โบร่า และอีกมากมาย ก็กำลังประสบปัญหานี้
(เกาะแถวนั้น แป็นผืนดินแบนๆ เหนือน้ำไม่มาก อย่างซีเชลล์ เหนือกว่าระดับน้ำทะเลแค่สองเมตรเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 12:36:50 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:48:37 PM »

+ ให้น้าซับหน่อยจะได้มีกำลังใจว่า มีสาระก็ได้คะแนนไม่ต้องเอารูปสาวๆมาล่อเหยื่อ คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:47:14 PM »

... ดีจัง ...ผมจะได้มี บ้านพักตากอากาศ ริมทะเล กะ เขา บ้างแล้ว ล่ะ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 03:16:23 PM »

ทางใต้ภูเขาเยอะนิครับ  ถ้าทางใต้หายคิดเหรออีสานบางจุดน้ำจะขึ้นไม่ถึง

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 03:24:59 PM »

ทางใต้ภูเขาเยอะนิครับ  ถ้าทางใต้หายคิดเหรออีสานบางจุดน้ำจะขึ้นไม่ถึง

ภูเขาเยอะครับ  แต่มันไม่กว้างทำอะไรไม่ได้  ถ้าท่วมจริงคงตัดขาดจากโลกภายนอกไปเลย  แล้วก็อดตายครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 04:15:19 PM »

ภูเขาเยอะครับ  แต่มันไม่กว้างทำอะไรไม่ได้  ถ้าท่วมจริงคงตัดขาดจากโลกภายนอกไปเลย  แล้วก็อดตายครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่พงษ์ย้ายมาอยู๋อุดรดีกว่าเนาะ... Grin Grin Grin

ไหว้

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 06:50:36 PM »

หาปลากินครับ  คิก คิก คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 06:59:31 PM »

ผมอยูปักษ์ใต้..กลัวเหมือนกันแต่จะให้หนีไปไหนเล่า

ผมอยู่ภูเก็ตครับ บ้านอยู่ห่างทะเลแค่ไม่ถึงกิโล  คิก คิก
 มาที่สงขลาบ้านน้องเลยน้าเบิ้ม ติดทะเลเดินไป 10 เมตรถึงหาด .... พักหลังๆฝนตกคลื่นสูงนิดๆกลัวจะแย่... เยาะเย้ย

ก็ดี เวลาคลื่นมา พี่จะได้เกาะน้องออยลอยไปได้ปลอดภัย  คิก คิก
คู่นี้แต่งกันไปเลยให้รู้แล้วรู้แรดกันไป   คิก คิก คิก คิก
ได้ไงต้องจับไม้สั้นไม้ยาวสิ ยิ้มีเลศนัย

วัดเรยดีกว่า สั้น-ยาว ใครสั้นแพ้ครับ  คิก คิก

วันนั้นเห็นแล้วยอมเถอะเบิ้ม ขำก๊าก

งั้นยอมก็ได้ครับ พี่จอยเสือปืนไว  คิก คิก ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:01:11 PM »

ช่วงนี้ไปหาดูเวปขายที่แถวเหนือ ยังว่างเยอะนะครับ ไม่แพงมากด้วย(ที่เค้าเยอะ) แต่จะไปหาไว้ตอนนี้ก็กะไรอยู่  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:18:29 PM »

ช่วงนี้ไปหาดูเวปขายที่แถวเหนือ ยังว่างเยอะนะครับ ไม่แพงมากด้วย(ที่เค้าเยอะ) แต่จะไปหาไว้ตอนนี้ก็กะไรอยู่  คิก คิก
มีแต่คนขายไม่มีคนซื้อน่ะครับน้าเบิ้ม  สนใจมาเป็นจาวเหนือด้วยกันครับ หลงรัก
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:06:41 PM »

มีแต่คนขายไม่มีคนซื้อน่ะครับน้าเบิ้ม  สนใจมาเป็นจาวเหนือด้วยกันครับ หลงรัก

สนใจสิครับน้าเอ๋ คนเหนือน่ารักออก พูดจาก็เพราะ อัธยาศัยดีครับ  เผลอใจให้ไปหลายคนแระ เยี่ยม

แต่ติดงานการอยู่นี่สิครับ บ้านช่องก็อยู่นี่  คิก คิก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:51:41 PM »

ถ้าบนโลกนี้อยู่ไม่ได้ สิ่งแรกที่ผมจะทำก็คือเก็บเงิน ไปร้านปืน ดาวอังคารครับ จะขออาศัย เวลาเค้าไปเอาเหล็กมาทำปืน กะว่าติดจานบินไปด้วย
ไปซื้อที่ดิน ซัก 5 ไร่บนดาวอังคาร ไว้ ปลูกผัก เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ อยู่กิน ตามประสา ยาย-ตา ช่วงบั้นปลายชีวิต  หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:00:27 PM »

ถ้าบนโลกนี้อยู่ไม่ได้ สิ่งแรกที่ผมจะทำก็คือเก็บเงิน ไปร้านปืน ดาวอังคารครับ จะขออาศัย เวลาเค้าไปเอาเหล็กมาทำปืน กะว่าติดจานบินไปด้วย
ไปซื้อที่ดิน ซัก 5 ไร่บนดาวอังคาร ไว้ ปลูกผัก เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ อยู่กิน ตามประสา ยาย-ตา ช่วงบั้นปลายชีวิต  หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยังคิดว่าจะมีบั้นปลายชีวิตกับเขาอยู่เหรอครับบัง... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์