เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:27:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องไปทำงานที่ญี่ปุ่นต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ  (อ่าน 7673 ครั้ง)
chatchai run
Jr. Member
**

คะแนน 17

« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:34:45 PM »

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ ชาว gunsandgames
ติดตามอ่านกระทู้ตลอดแต่ไม่เคยตั้งกระทู้เองซักที
คือว่าที่บริษัทที่ทำงานอยู่ส่งผมไปทำงานที่ญี่ปุ่น ประมาณ 2ปีกับ 3เดือน
การใช้ชีวิตที่ญี่ปุ่นต้องเตรียมตัวยังงัยบ้างครับ นอกเหนือจากภาษา
(ผมต้องไปทำงานที่ honda r&d อยู่ที่เมือง ไซตามะ ใกล้ๆกับโตเกียว)

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ที่เคยไปช่วยแนะนำด้วยครับ
ต้องไปเดือนตุลาคมนี้แล้วครับ
รอคำตอบจากผู้รู้อยู่นะครับ
ขอบคุณครับ..... ไหว้ ไหว้ ไหว้
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:36:01 PM »

ที่ไซตามะ มีพี่สนธยาทำงานอยู่ครับ  Smiley

What man is a man , who does not make the world better?
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:03:51 AM »

คงไม่ต้องเตรียมอะไรมากมายกระมังครับ

อาหารการกิน ถ้าไม่ใช่ประเภทคุณชายอยู่ได้ครับ มีข้าว มีกับ มีราเม็ง ไม่ต่างจากเมืองไทยมากมาย กินได้สบาย

ที่อยู่-ไปกับบริษัทเขาคงเตรียมไว้ให้อย่าห่วง หาเสื้อกันหนาวไปสำหรับตัวเองพอ

เครื่องบันเทิงใจ พวกเพลงที่ชอบ ไม่ต้องหอบแผ่นซีดีไปหรอก ก็อปลงฮาร์ดดิสไปพอ หรือ ริป แผ่นที่ชอบไป เครื่องใช้ไฟฟ้าที่โน้นมีทุกอย่างถูกกว่าบ้านเราอีก

จักรยานไปหาเอาที่นู่น กลับแล้วทิ้ง

เบียร์ สุรา อาหาร บะหมี่ อย่าหอบไปให้หนักเสียเวลา ร้านสะดวกซื้อมีมากเกินพอ

โลชั่นทาผิว ลิปมันแก้ปากแตก ไปหาเอาที่นู่ก็ได้ หน้าหนาวนั่งส้วมแล้ว แผ่นหลังปริแยกได้เลยคันชิป

ยาสามัญประจำบ้านพื้นๆครับไม่ต้องมากมาย 2-3 อย่าง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:58:05 AM »

การเตรียมตัวตอนนี้ ขอแนะนำให้ดูดีวีดีหนังญี่ปุ่นทุกๆวันครับ ขำก๊าก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:27:28 AM »

การเตรียมตัวตอนนี้ ขอแนะนำให้ดูดีวีดีหนังญี่ปุ่นทุกๆวันครับ

โห้... อย่าง ฮ่า เลยครับ พี่ บุญ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:08:24 PM »

โลชั่นทาผิว ลิปมันแก้ปากแตก ไปหาเอาที่นู่ก็ได้ หน้าหนาวนั่งส้วมแล้ว แผ่นหลังปริแยกได้เลยคันชิป

ดูดีวีดีหนังญี่ปุ่นตามที่พี่บุญบอกแล้วไม่เห็นหลังสาวญี่ปุ่นจะปริแยกเลยครับ   Huh Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:53:21 PM »

เสื้อกันหนาวครับ อันนี้เดานะ แบบขนเป็ดอุ่นสุดแต่กลิ่นแรกๆๆก็แรงใช้ได้ครับซื้อแถวประตูน้ำถูกมาก

การเตรียมตัวตอนนี้ ขอแนะนำให้ดูดีวีดีหนังญี่ปุ่นทุกๆวันครับ ขำก๊าก
อ้อศึกษาการทานซาเซโมะหรือครับพี่  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 01:57:22 PM »

ทำใจครับ...ตอนนี้ทางนั้นเห็นว่ายังมีแผ่นดินไหวเรื่อยๆ...
แต่เป็นแบบเล็กๆน้อยๆ...เล่นเอาเพื่อนทางโน้นเมาไปเลย...
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 03:07:44 PM »

มีคอมโน๊ตบุ๊กดีดีสักตัวครับ แบบผมนี่ไง ประหยัดค่าโทรทางไกลไปได้เยอะ
หมวกปีกกว้าง+แว่นกันแดด อาทิตย์มันอุทัย จริงๆ

เวลานี้อากาศร้อนครับ อีก สองเดือนจะเข้าฤดูหนาวครับ เอาน้ำขิง+น้ำจับเลี้ยงชนิดชงมาก็ดี
ยาประจำตัว+ยาแก้อักเสบ เพราะว่าที่นี่ซื้อยา ยาก ไม่เหมือนบ้านเราครับ

สุดท้ายนี้ขอให้หอบเงินกลับเมืองไทยเยอะๆครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 03:13:48 PM »

ศึกษาแผนเอาตัวรอดจากภัยพิบัติไว้หน่อยก็ดีครับ   Grin ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 03:33:31 PM »

มีคอมโน๊ตบุ๊กดีดีสักตัวครับ แบบผมนี่ไง ประหยัดค่าโทรทางไกลไปได้เยอะ
หมวกปีกกว้าง+แว่นกันแดด อาทิตย์มันอุทัย จริงๆ

เวลานี้อากาศร้อนครับ อีก สองเดือนจะเข้าฤดูหนาวครับ เอาน้ำขิง+น้ำจับเลี้ยงชนิดชงมาก็ดี
ยาประจำตัว+ยาแก้อักเสบ เพราะว่าที่นี่ซื้อยา ยาก ไม่เหมือนบ้านเราครับ

สุดท้ายนี้ขอให้หอบเงินกลับเมืองไทยเยอะๆครับ

น้าจงไปอยู่ที่นั่นบ่อย แต่ไปทำไรเข้าล่ะครับ ถึงต้องใช้ยาแก้อักเสบเป็นยาสามัญประจำตัวไปเลย............. คิก คิก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 06:47:49 PM »

บูรณะร่างกายก่อนมานะครับ  หลักๆก็สุขภาพฟันครับ บริษัทอาจจะมีประกันสุขภาพให้ แต่ภาษาคือปัญหาครับ

อันดับต่อมาเป็นฝีมือทำกับข้าวครับ ฝึกมาได้ก็จะดีมาก  วัตถุดิบมาหาเอาที่ร้านที่นี่ มีคนไทยมาเปิดหลายร้านครับ  เอามาแค่ฝีมือก็พอ

หากสะดวกอินเตอร์เน็ต จะสมัคโทรกลับไทยด้วยอินเตอร์เน็ตก็ดีเช่นของ http://www.truenettalk.com/truenettalk/th/index.html  หรือจะซื้อการ์ดโทรศัพท์ที่นี่ก็ได้

ตอนนี้ที่นี่อาศกำลังจะหายร้อน (หมายถึงมันยังร้อนอยู่  คิก คิก คิก คิก ) แต่ประมาณก่อนปีใหม่ก็จะหนาวแล้วนะครับ  

หากนึกออกอีกจะโพสมาบอกนะครับ  ญี่ปุ่นยินดีต้อนรับครับ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:40:54 PM »

น้าจงไปอยู่ที่นั่นบ่อย แต่ไปทำไรเข้าล่ะครับ ถึงต้องใช้ยาแก้อักเสบเป็นยาสามัญประจำตัวไปเลย............. คิก คิก
บางอย่างใช้หักโหมมันก็อักเสบได้ครับ

อีกเรื่องห้ามพก"มีด" โดยเด็ดขาดครับ คัดเตอร์ก็ห้ามเวลาเดินถนนครับ เจ้าของบ้านผมจับได้ผมโดนด่าเละเทะ
เขาบอกถ้าโดนตำรวจจับ จบเลย ยาเสพติด ติดคุกวันเดียวครับ วันถัดไปแขวนคอ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:03:56 PM »

แถวไซตะมะร้านขายของไทยมีแยะครับ แต่ขอเตือนอยู่อย่างเดียวอย่าไปเก็บจักรยานที่เขาทิ้งข้างถนนมาขี่เด็ดขาดครับ เพราะตำรวจบ้านเขาจะตรวจเข้มมากถ้าเป็นต่างชาติแล้วขี่จักรยาน ส่วนมากจักรยานที่ทิ้งจะเป็นพวกที่จิ๊กจากสถาน๊รถไฟแล้วขี่มาทิ้งไว้ครับ ให้ซื้อใหม่หรือมือ2ก็ได้อย่าลืมเก็บใบเสร็จด้วยครับ อย่าลืมยาแก้ท้องเสียนะครับที่โน่นมีแต่ เซโรงัง สมุนไพรแก้ท้องเสียเท่านั้น  เข้าหน้าหนาวลองไปเล่นสโนว์บอร์ด แถวนากาโน่ ดูนะครับสุดยอดอิอิ โชคดีครับ
tlock
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:06:18 AM »

อ้างถึง
เขาบอกถ้าโดนตำรวจจับ จบเลย ยาเสพติด ติดคุกวันเดียวครับ วันถัดไปแขวนคอ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์