เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:22:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลวจริงๆ ไปยิงมันทำไม  (อ่าน 10695 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:29:05 AM »

หน้าตาคล้ายควายมาก
กระทิงนี่จัดว่าอยู่ในกลุ่มเดียวกะ วัว หรือ ควาย ครับ

น่าสงสาร คนเราใจร้ายจริงๆ เศร้า
วัวครับน้าดุลย์  ผมเคยเจอที่ชัยภูมิกับ จนท.ป่าไม้  1,000 ก.ก. ไม่น่าขาด  รอยขนาดสองผ่ามือกางๆ  ไหว้ ตกใจ

+ขอบคุณครับตากวาง

น่าเสียดายนะครับนีน้อยแล้ว อย่าให้เหมือน กูปรี เลยที่กำลังจะสูญพันธ์ หรือว่าจริงๆมันสูญพันธ์ ไปแล้ว เห็นว่าไม่พบเจอนานแล้ว

กระทิงที่เขาแผงม้ามันเซื่องผิดวิสัยสัตว์ป่าไปแล้วครับ  นี่ถ้า จนท.ไม่เข้มงวด ตายกันหมดฝูงแล้ว  ยังไงผมก้ไม่เชื่อว่า  โดนพรานเอาปืนไปไล่ยิงครับ  ปืนผูกนะผมว่า...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:30:24 AM »

ขอให้จับคนยิงให้ได้ทีเถอะ มันก็อยู่ของมันดีๆ ไม่ได้มาทำอะไรใคร แล้วไปยิงมันทำไม เพื่อแค่จะเอาเขาของมันแค่นั้นหรือ

คนยิงนี่ทั้งเลวทั้งโง่สิ้นดีเลยจริงๆ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:31:05 AM »

หน้าตาคล้ายควายมาก
กระทิงนี่จัดว่าอยู่ในกลุ่มเดียวกะ วัว หรือ ควาย ครับ

น่าสงสาร คนเราใจร้ายจริงๆ เศร้า
วัวครับน้าดุลย์  ผมเคยเจอที่ชัยภูมิกับ จนท.ป่าไม้  1,000 ก.ก. ไม่น่าขาด  รอยขนาดสองผ่ามือกางๆ  ไหว้ ตกใจ

เจ้าตัวที่โดนยิงตายนี่หนักราวๆ ๗๐๐ ก.ก. น่าจะยังหนุ่มยังแน่น... ไม่น่ามาจบชีวิตแบบนี้เลยครับ... ไหว้

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 01:06:49 PM »

ถ้าย้อนยุคกลับไปซักก่อน พ.ศ. ๒๕๓๐ การล่าสัตว์ใหญ่คงไม่ใช่เรื่องแปลกนัก
แต่มายุคนี้ กับสัตว์ใหญ่ขนาด กระทิง ผมว่าน่าเสียดายมาก ที่ไปยิงเค้า น่าจะอนุรักษ์ไว้
ให้คงอยู่กับป่าเมืองไทย ไว้ให้รุ่นลูกรุ่นหลานเราได้เห็นตัวจริงๆ กันบ้าง

คนที่ไปแอบล่าสัตว์ใหญ่ในป่ามีเสมอๆ หากเจ้าหน้าที่ไม่เข้มงวดจริงๆ ก็มีเล็ดลอดไปได้
เรายังเห็นเนื้อสัตว์ป่าบางประเภท มานำเสนอขายอยู่ แสดงว่าต้องมีการล่าอยู่ถึงจะไม่โจ่งแจ้งก็ตาม
คงต้องมีการประชาสัมพันธ์กันให้มากขึ้น สำหรับ คนพื้นที่และคนเมือง ที่เป็นนักล่า
ว่าถ้าจะล่ากันจริงๆ ก็ขอให้เป็นสัตว์เล็กๆที่มีจำนวนมากๆจริงๆ หรือสัตว์ที่รบกวนพืชไร่บางชนิด

เพราะหลักกฎหมายคงช่วยอะไรได้เพียงแค่ระดับหนึ่ง ป่ากว้างใหญ่ ใครไปยิงอะไรอยู่ตรงไหน
ก็ยากที่เจ้าหน้าที่จะรู้เสมอ(น่าเห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ทำงานด้านนี้มากครับ)
และบางครั้งชาวบ้านที่อยู่ติดป่าถ้าไม่ให้เขาล่าอะไรเลย คงทำได้ยาก ในหมู่บ้านชายป่าคงไม่มีห้างสรรพสินค้าให้เขา
ไปซื้อเนื้อ ซื้อผัก หรอกครับ ยังไงความเป็นจริงก็ต้องมีการล่าเพื่อมาเป็นอาหารบ้าง

เพียงแต่สร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์ให้ชาวบ้านรวมทั้งคนเมืองที่ชอบล่าสัตว์ใหญ่
ให้รู้ว่าสิ่งใดควรเว้นสิ่งใดควรทำดีกว่า ในระยะยาวน่าจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับเรื่องนี้ครับ
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 01:37:32 PM »

น่าเสียดายสัตว์ป่ายิ่งหายากเข้าทุกวัน  โดยเฉพาะกระทิงเหลือน้อยเข้าทุกทีแล้ว

แถวบ้านผมเมื่อไม่นานนี้เองมีพรานเข้าไปล่ากระทิงแล้วโดนกระทิงขวิดตาย เพื่อนพรานอีกคนหนึ่งรอดน่าจะเป็นบทเรียนไปตลอดชีวิต

อีกอย่างหนึ่งขบวนการล่าสัตว์ป่าพวกนี้จะมีคนมีสตางค์หนุนหลัง  ให้ค่าใช้จ่ายในการล่ารวมถึงเครื่องมือด้วย

อีกนานมั๊ยคนพวกนี้จะมีจิตสำนึกดีๆ เห็นคุณค่าของทรัพยากรธรรมชาติให้คงอยู่ให้ลูกหลานได้ดู ไดศึกษาเรียนรู้ในวันข้างหน้าบ้าง เฮ้อ!  ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:08:27 PM »

น่าเสียดายสัตว์ป่ายิ่งหายากเข้าทุกวัน  โดยเฉพาะกระทิงเหลือน้อยเข้าทุกทีแล้ว

แถวบ้านผมเมื่อไม่นานนี้เองมีพรานเข้าไปล่ากระทิงแล้วโดนกระทิงขวิดตาย เพื่อนพรานอีกคนหนึ่งรอดน่าจะเป็นบทเรียนไปตลอดชีวิต

อีกอย่างหนึ่งขบวนการล่าสัตว์ป่าพวกนี้จะมีคนมีสตางค์หนุนหลัง  ให้ค่าใช้จ่ายในการล่ารวมถึงเครื่องมือด้วย

อีกนานมั๊ยคนพวกนี้จะมีจิตสำนึกดีๆ เห็นคุณค่าของทรัพยากรธรรมชาติให้คงอยู่ให้ลูกหลานได้ดู ไดศึกษาเรียนรู้ในวันข้างหน้าบ้าง เฮ้อ!  ไหว้

ขออนุญาตอ้างถึงประโยคนี้ครับ...............สมน้ำหน้ามัน.............. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:08:43 PM »

Sad Sad Sad  เห็นภาพแล้ว ไม่มีคำบรรยาย ด่ามันยังน้อยไป
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:20:01 PM »

ถ้าย้อนยุคกลับไปซักก่อน พ.ศ. ๒๕๓๐ การล่าสัตว์ใหญ่คงไม่ใช่เรื่องแปลกนัก
แต่มายุคนี้ กับสัตว์ใหญ่ขนาด กระทิง ผมว่าน่าเสียดายมาก ที่ไปยิงเค้า น่าจะอนุรักษ์ไว้
ให้คงอยู่กับป่าเมืองไทย ไว้ให้รุ่นลูกรุ่นหลานเราได้เห็นตัวจริงๆ กันบ้าง

คนที่ไปแอบล่าสัตว์ใหญ่ในป่ามีเสมอๆ หากเจ้าหน้าที่ไม่เข้มงวดจริงๆ ก็มีเล็ดลอดไปได้
เรายังเห็นเนื้อสัตว์ป่าบางประเภท มานำเสนอขายอยู่ แสดงว่าต้องมีการล่าอยู่ถึงจะไม่โจ่งแจ้งก็ตาม
คงต้องมีการประชาสัมพันธ์กันให้มากขึ้น สำหรับ คนพื้นที่และคนเมือง ที่เป็นนักล่า
ว่าถ้าจะล่ากันจริงๆ ก็ขอให้เป็นสัตว์เล็กๆที่มีจำนวนมากๆจริงๆ หรือสัตว์ที่รบกวนพืชไร่บางชนิด

เพราะหลักกฎหมายคงช่วยอะไรได้เพียงแค่ระดับหนึ่ง ป่ากว้างใหญ่ ใครไปยิงอะไรอยู่ตรงไหน
ก็ยากที่เจ้าหน้าที่จะรู้เสมอ(น่าเห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ทำงานด้านนี้มากครับ)
และบางครั้งชาวบ้านที่อยู่ติดป่าถ้าไม่ให้เขาล่าอะไรเลย คงทำได้ยาก ในหมู่บ้านชายป่าคงไม่มีห้างสรรพสินค้าให้เขา
ไปซื้อเนื้อ ซื้อผัก หรอกครับ ยังไงความเป็นจริงก็ต้องมีการล่าเพื่อมาเป็นอาหารบ้าง

เพียงแต่สร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์ให้ชาวบ้านรวมทั้งคนเมืองที่ชอบล่าสัตว์ใหญ่
ให้รู้ว่าสิ่งใดควรเว้นสิ่งใดควรทำดีกว่า ในระยะยาวน่าจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับเรื่องนี้ครับ

+1 เห็นด้วยครับ  ชาวบ้านเขามีฤดูล่าครับ  สัตว์เลี้ยงลูก สัตว์ท้องเขาไม่ล่ากันครับ... ไหว้

สัตว์ใหญ่เขาไม่กินกัน.... งอน

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:25:46 PM »

ขออนุญาตอ้างถึงประโยคนี้ครับ...............สมน้ำหน้ามัน.............. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จริงๆนะครับการที่เราได้พบเห็นสัตว์พวกนี้ได้ในปัจจุบันเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากพอสมควร  เห็นสักครั้ง(ในป่า) ถือเป็นบุญตาแล้วครับ  ได้โปรดอย่าทำร้ายเขาเลย ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:55:15 PM »

ร้องไห้เลยคับ(ครับ)..ร้องไห้แล้วได้อะไรขึ้นมาบ้าง ?..ผมไม่รู้..แต่น้ำตามันไหลออกมาเอง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 05:08:33 PM »

ไหว้+ครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 05:22:13 PM »

Amazing Gaur กระทิงเขาแผงม้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 05:23:34 PM »

สงสารอ่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

มันเชื่องคนอย่างพี่กวางว่าจริงๆ ไม่ตกใจเลย อันตรายจริงๆ ถ้าเจอไอ้พวกเลวนั่น  อ๋อย
ดูกระทิงใกล้ๆเขาแผงม้า

redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:52:13 PM »

รู้สึกเสียใจและเสียดายครับ

ทำให้นึกถึงหนังสือ ชีวิตของฉันลูกกระทิง ของคุณหมอบุญส่งครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:45:28 AM »

สนับสนุนทุกความเห็น และร่วมประนาม+สาปแช่งกลุ่มผู้ทำร้ายสัตว์ทั้งตระกูล ขอให้มีอันเป็นไปอย่างเอน็จอนาถ   ยี๊

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์