เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:24:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลวจริงๆ ไปยิงมันทำไม  (อ่าน 10702 ครั้ง)
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 04:39:36 PM »

จากระทิงและเสือ  ผมขอต่อที่ช้างนะครับ

เมื่อเร็วๆนี้ที่บ้านผมมีข่าวช้างตายลอยนำมาในแม่น้ำหลังสวน(ตัวผู้)  จนท. แจ้งว่าช้างมันแทงกันเอง ตายไม่ทันแล้วหนีลงน้ำถูกน้ำซัดจมน้ำตาย

ผมฟังแล้วดูทะแม่งๆ เท่าทราบช้างเป็นสัตว์สังคมสูง รักพวกรักโขลง  จะมีระดับการปกครองโดยตัวผู้เป็นผู้นำโขลง(ช้างพลายผู้)และมีแม่หระ(ช้างพังตัวเมีย)

ดูแลลูกๆ ในโขลง  หากเกิดกรณีช้างพลายทะเลาะกันเองแม่หระจะเข้าห้ามทัพเพื่อยุติการวิวาทนั้นเสีย  และช้างในโขลงจะไม่ฆ่ากันเองนะครับ

มีสมาชิกท่านใดพอทราบเรื่องวิถีชีวิตของช้างทางการปกครองโขลงให้ศึกษาบ้างครับจะขอบคุณมาก ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 05:18:32 PM »

เคยเห็นเสือโคร่งที่สต๊าฟไว้ ณ ที่ทำการของอทุยานแห่งชาติเขาใหญ่ นานแล้วตั้งแต่ตอนเป็นนักศึกษาผ่านมา10กว่าปีได้ ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังอยู่หรือเปล่า ฟัง จนท เล่าประวัติของเสือตัวนี้ให้ฟังถึงได้รู้ว่าเป็นเสือที่โจมตีคนเนื่องจากมันบาดเจ็บจากการถูกพรานยิง และมันหาอาหารตามธรรมชาติไม่ได้ มันเลยหันมาหามนุษย์เป็นอาหาร เพราะวิ่งช้ากว่าพวกเก้งหรือกวางตามธรรมชาติ จนท เลยตัดสิ้นใจยิงมัน เพราะมันโจมตีลูกของคนงานและนักท่องเทียวจนได้รับบาดเจ็บ ดีที่ไม่เสียชีวิต   เศร้า ตกใจ

ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเป็นเสือตัวเดียวกับที่ท่านอาจารย์วัธนา บุญยัง เคยเขียนไว้หรือเปล่านะครับที่ว่า เสือตัวนี้เคยกระโดดเข้าบ้านเพื่อจะตะปบคนที่นั่งล้อมวงกันอยู่

แต่บังเอิญกระโดดไปลงบนเสื่อน้ำมันทำให้เสือลื่นก็เลยวิ่งหนีออกไปอีกทาง ไม่ทันกัดคน............ คิก คิก แต่สุดท้ายก็โดนยิงแล้วสตาฟฟ์ไว้หน้าอุทยาน  ไหว้

อันนั้นเรื่องเสือแพ้เสื่อครับ... เสือมาเจอเสื่อน้ำมัน... ไปไม่เป็นเลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...แต่เสือตัวที่สตัฟฟ์ไว้ที่ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว... เป็นเสือกินคน... ที่อาละวาดในเขตบ้านพักฯ ของอุทยานครับ... คือ... ตะปบเจ้าหน้าที่เคราะห์ร้าย... ที่นั่งเอาหัวพิงขอบหน้าต่าง... เล่นเอาหนังหัวเปิด... เสียชีวิตครับ... รอยเล็บลากยาวลงไปตามกระดานข้างฝา... ไหว้

ปล. +๑ ทอนแล้วครับ... ไหว้

ฝ่ามือ
มันใหญ่กว่าลูกบาสอีกนี้ครับพวกโตเต็มที่นะ
อย่างเดียวกับอุ้งเท้าหน้ามั้ยครับ  Grin
อย่าว่าแต่สัตว์ใหญ่เลย ขนาดนกผมยังไม่ยิงเลยครับ  เศร้า  เศร้า  ไหว้
นกไม่ยิงเหมือนกันครับ  แต่กระต๋ายยิงทุกวัน  Grin
  เริ่มพาพวกออกทะเลอีกละ  คิก คิก คิก คิก

พี่ผมเค้าจบพาณิชนาวีครับ..........เผลอแป๊บเดียวเดี๋ยว หะเบสสมออีกแล้ว.... คิก คิก

ไหว้
ลิสซึ่มแล้วครับ รักษายาก เห็นกระทู้อะไรมาพวกสตาร์ทเครื่องเรือหางยาวรอเลย  คิก คิก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 05:30:27 PM »

ลิสซึ่มแล้วครับ รักษายาก เห็นกระทู้อะไรมาพวกสตาร์ทเครื่องเรือหางยาวรอเลย  คิก คิก
คิก คิกเอาเรือหางยาวออกทะเล... ไปได้ไม่ไกลหรอกครับ...เดี๋ยวก็ล่มอยู่แถวปากอ่าวแหละ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 05:33:48 PM »

คิก คิกเอาเรือหางยาวออกทะเล... ไปได้ไม่ไกลหรอกครับ...เดี๋ยวก็ล่มอยู่แถวปากอ่าวแหละ
ก็นั่นแหละครับพี่ทิดเป้า...ถึงไม่ให้เป็นเรืออื่นไง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 05:41:11 PM »

ประเภทชายฝั่งครับ ป้วนเปี้ยนๆ อยู่แถวน้ำตื้นๆแหละครับ............. คิก คิก

ไอ้ครั้นพอออกปากอ่าว ไปเจอะคลื่นลูกยาวแค่คืบก็ล่มกันไม่เป็นท่าครับ................ฮา  คิก คิก ขำก๊าก

แซวเล่นนะครับพี่บัง.....เห็นพี่ทิดเป้าแกชงมาสวยๆก็เลยขอซักนิดนึง.......... คิก คิก  ไหว้ ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:24:01 PM »

จากระทิงและเสือ  ผมขอต่อที่ช้างนะครับ

เมื่อเร็วๆนี้ที่บ้านผมมีข่าวช้างตายลอยนำมาในแม่น้ำหลังสวน(ตัวผู้)  จนท. แจ้งว่าช้างมันแทงกันเอง ตายไม่ทันแล้วหนีลงน้ำถูกน้ำซัดจมน้ำตาย

ผมฟังแล้วดูทะแม่งๆ เท่าทราบช้างเป็นสัตว์สังคมสูง รักพวกรักโขลง  จะมีระดับการปกครองโดยตัวผู้เป็นผู้นำโขลง(ช้างพลายผู้)และมีแม่หระ(ช้างพังตัวเมีย)

ดูแลลูกๆ ในโขลง  หากเกิดกรณีช้างพลายทะเลาะกันเองแม่หระจะเข้าห้ามทัพเพื่อยุติการวิวาทนั้นเสีย  และช้างในโขลงจะไม่ฆ่ากันเองนะครับ

มีสมาชิกท่านใดพอทราบเรื่องวิถีชีวิตของช้างทางการปกครองโขลงให้ศึกษาบ้างครับจะขอบคุณมาก ไหว้

เรื่องปรกติของช้างครับ  ในฝูงช้างป่าจะคุมโดยช้างตัวเมียอาวุโส  ส่วนช้างตัวผู้เมื่อโตจนสามารถผสมพันธ์ได้แล้ว(น่าจะยี่สิบปีขึ้นไป)จะโดนแม่ช้างขับไล่ออกจากฝูงครับ  จะสามารถเข้าฝูงได้เมื่อช้างถึงฤดูผสมพันธุ์เท่านั้น ช้างป่าแทงกันตายเป็นเรื่องปรกติมาก มีบ่อยครั้งที่ช้างป่าแอบเข้ามาแทงช้างบ้านตายครับ หรือถ้าช้างตัวเมียไม่ให้ผสมพันธุ์ช้างตัวผู้ก็แทงช้างตัวเมียตายได้ครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
sit1451
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:13:01 AM »

รับทราบครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:19:37 AM »

เหมือนตากวางครับ ช้างต่อสู้กันในป่า เหมือนหมาในซอยกัดกันครับ
เรื่องปกติ  แต่ช้างในโขลงมักรักกันเป็นพิเศษ โอกาสทะเลาะกันน้อย
เว้นแต่พวกช้างโทน หรือช้างสีดอ

ปกติช้างเป็นสัตว์สังคม ตัวที่ปฏิเสธสังคม แยกตัวไปโดดเดี่ยวถือว่าผิดปกติ(คนก็มีนะ แบบนี้)
ช้างโทน พร้อมสำหรับการต่อสู้ตลอดเวลา เพราะเขาตัวเดียว ไม่มีเพื่อนช่วย
ช้าสงสีดอ คือช้างมีปมด้อย งาสั้นกว่าชาวบ้านเขาครับ หงุดหงิดง่าย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:52:42 AM »

ขอแก้ไขให้ครับ... ช้างจ่าโขลงจะเป็นช้างตัวเมียอาวุโส... เรียกว่า "แม่แปรก" อ่านออกเสียงว่า "แม่-ปะ-แหรก" ครับ... ไหว้

Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:59:34 AM »

เห็นข่าว แล้ว ไม่เข้าใจ ครับ จะยิงกระทิงทำไม ให้อยู่คู่ธรรมชาติดีกว่ามากมาย
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:23:49 PM »

เหมือนตากวางครับ ช้างต่อสู้กันในป่า เหมือนหมาในซอยกัดกันครับ
เรื่องปกติ  แต่ช้างในโขลงมักรักกันเป็นพิเศษ โอกาสทะเลาะกันน้อย
เว้นแต่พวกช้างโทน หรือช้างสีดอ

ปกติช้างเป็นสัตว์สังคม ตัวที่ปฏิเสธสังคม แยกตัวไปโดดเดี่ยวถือว่าผิดปกติ(คนก็มีนะ แบบนี้)
ช้างโทน พร้อมสำหรับการต่อสู้ตลอดเวลา เพราะเขาตัวเดียว ไม่มีเพื่อนช่วย
ช้าสงสีดอ คือช้างมีปมด้อย งาสั้นกว่าชาวบ้านเขาครับ หงุดหงิดง่าย
     ขอบคุณครับ ไหว้  อาจจะเป็นไปได้เพราะช้างตัวที่ตายงาค่อนข้างสั้นครับ.

ขอแก้ไขให้ครับ... ช้างจ่าโขลงจะเป็นช้างตัวเมียอาวุโส... เรียกว่า "แม่แปรก" อ่านออกเสียงว่า "แม่-ปะ-แหรก" ครับ... ไหว้

ขอบคุณครับ "แม่แปรก"  บ้านผมเรียก"แม่หระครับ"

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
Ta.o
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:59:42 PM »

ขอให้คนทำกับสัตว์ที่ไม่มีทางสู้ เห็นผลกรรมไวๆครับ ขอให้โดนกระสุน...เหมือนสัตว์ ครับ จนท.อนุรักษ์...)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:36:52 AM »

จำนวนคนอ่านล่าสุด 1181 คน
วันที่ 22 กันยายน พ.ศ. 2554 เวลา 23:00 น.  ข่าวสดออนไลน์

เด้งด่วน "2 หน.อุทยาน" เขาใหญ่-เขาแหลม อ้างปล่อยล่ากระทิง

วันที่ 22 ก.ย. นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (ทส.) เปิดเผยว่า ได้ลงนามแต่งตั้งโยกย้ายข้าราชการกรมอุทยานแห่งชาติ ระดับหัวหน้าอุทยานฯ 2 ตำแหน่ง เป็นกรณีเร่งด่วน ได้แก่ นายมาโนช การพนักงาน หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ เป็นผู้อำนวยการส่วนอุทยาน จ.สระบุรี และให้ นายกฤษฎา หอมสุด เป็นหัวหน้าอุทยานเขาใหญ่แทน ทั้งนี้ นายมาโนชถูกร้องเรียนเรื่องการจัดบริหารจัดการเรื่องราวต่างๆ ในอุทยานมาก ทั้งจากเจ้าหน้าที่บนเขาใหญ่และจากภาคประชาชน กลุ่มอนุรักษ์เขาใหญ่ โดยเฉพาะการปล่อยให้ล่ากระทิง มีข่าวกระทิงถูกฆ่าตายไปถึง 7 ตัว ในช่วงที่นายมาโนชเป็นหัวหน้าอุทยานฯ จึงเห็นว่าต้องให้ออกจากพื้นที่และตั้งกรรมการสอบทันที

"นอกจากนี้ ยังย้ายนายเจริญ ใจชน หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลม อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี ไปประจำที่กรมอุทยานแห่งชาติส่วนกลาง และให้นายสมชาย โกมลคงอยู่ นักวิชาการป่าไม้ชำนาญการ อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี ไปทำหน้าที่แทน โดยนายเจริญก็ถูกร้องเรียนเรื่องการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบเช่นกัน ทั้งนี้ จะยังไม่ได้กล่าวโทษว่าทั้งสองคนกระทำผิดจนกว่าจะทราบผลสอบข้อเท็จจริง" นายดำรงค์กล่าว

ด้านนายมาโนชกล่าวว่า ทราบคำสั่งแล้ว และพร้อมรับฟังคำสั่งของผู้บังคับบัญชาให้ไปอยู่ไหนก็ไป  แต่สำหรับเรื่องกระทิงมั่นใจว่าตลอดเวลา 3 ปี ที่เป็นหัวหน้าอุทยานฯไม่เคยพบกระทิงตายบนเขาใหญ่แน่นอน กระทิงจะตายในบริเวณไร่ของชาวบ้านที่อยู่รอบเขตอุทยานฯ เพราะมีการนำปืนผูกมาดักกระทิง การจะแก้ปัญหาอย่างจริงจัง ต้องทำมวลชนซึ่งก็ได้ทำมาโดยตลอด (มติชนออนไลน์)

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
romeo_play-boy
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:57:59 AM »

ช่วงนี้รู้สึกว่าจะโดนกันหลายเรื่องนะครับ ทั้งไม้พยูง ทั้งกระทิง ไหว้
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:25:19 AM »

โดนจนได้  น่าคิดอยู่เช่นกัน

สิ่งที่ควรสงวนรักษาไว้ไม่ปฏิบัติให้รัดกุม

ทีตกปลาเนื้ออ่อนในเขตรักษาพันธุ์สัตว์เข้มงวดนักเชียว งอน

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์