เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:24:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภายในอาทิตย์นี้จะฟ้อง  (อ่าน 25661 ครั้ง)
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 02:56:11 PM »

ประเด็นที่คุณ 51 ตั้งข้อสังเกตุ .......ต้องระวังครับ ......มีหลักฐานไหมว่าเราเพิ่งได้รับทราบคำสั่งวันนี้
เพราะวันที่สั่งไม่อนุญาต อ่านวันที่เป็น 11 เม.ย

กฎหมายกำหนด ให้การอุทธรณ์คำสั่งนายทะเบียนต่อมท.1 ต้องกระทำภายใน 30 วัน นับแต่ทราบคำสั่ง :Smiley

นั่นลิครับ ทีแรกก็ไม่คิคว่าจะเป็นแบบนี้คิดว่ายังงัยๆก็ผ่าน(เรื่องก็คือไปซือFAS.32มาอีกตัว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 03:00:30 PM »

.............. Tongue Tongue Tongue..ส่งข่าวถึงมหาดไทย รีบจัดการย้าย นายตามอำเภอใจ ท่านนี้ลงไปอยู่อำเภอเล็กๆ ใน 3 จังหวัดชายแดนใต้..ด่วนนนนนนนนนน.... Tongue

แถวนั้นคนเลวถูกส่งตัวไปกระทำความเลวมากพอแล้ว กรุณาอย่าผลักดันคนเลวๆไปเพิ่มความกดดันให้ชาวบ้านอีกเลย
ช่วยๆกันเสนอให้คนดีๆไปดำรงตำแหน่งและพัฒนาท้องถิ่นให้เจริญก้าวหน้าดีกว่า

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 03:11:42 PM »

ประเด็นที่คุณ 51 ตั้งข้อสังเกตุ .......ต้องระวังครับ ......มีหลักฐานไหมว่าเราเพิ่งได้รับทราบคำสั่งวันนี้
เพราะวันที่สั่งไม่อนุญาต อ่านวันที่เป็น 11 เม.ย

กฎหมายกำหนด ให้การอุทธรณ์คำสั่งนายทะเบียนต่อมท.1 ต้องกระทำภายใน 30 วัน นับแต่ทราบคำสั่ง :Smiley

นั่นลิครับ ทีแรกก็ไม่คิคว่าจะเป็นแบบนี้คิดว่ายังงัยๆก็ผ่าน(เรื่องก็คือไปซือFAS.32มาอีกตัว

ภายใน 30 วัน ครับ นับแต่รับทราบคำสั่ง
ถ้าท่านทราบวันนี้...ก็มีเวลาอีก 30 วันครับ
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 03:42:20 PM »

ขอรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับทางPMส่วนตัวก็ได้ครับ เริ่มตรงไหนก่อน ป1หมดอายุหรือยัง หมดแล้วทำอย่างไร ไปขอโอน.32อีกตัวดีไหม  กลับบ้านก่อน พร่งนี้มาใหม่(เครื่องอยู่ร้าน)ขอบคุณทุกๆ คห.ครับ(อบอุ่นดี)
witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 03:58:49 PM »

ขนาดเป็นนักกีฬาสากลแล้วยังไม่ให้อีกอะไรจะนักหนาปวดหัว ดุลพินิจนะมีใหม

สงสัยต้องการใต้โต๊ะนะครับ

น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 04:31:55 PM »

เรื่องนี้แปลก   ทำไมถึงลงวันที่ย้อนหลัง   แต่ถ้าไม่มีการแจ้งเป็นหนังสือรวมทั้งไม่แจ้งสิทธิในการอุทธรณ์  อายุความอุทธรณ์จขยายเป็น 1 ปี
ถ้าไม่ให้ถ่ายเอกสารคำขอ (ป.1) กลับมา   ก็ให้อุทธรณ์แบบนี้
อย่าลืมทำเป้น 2 ฉบับ  ให้ จนท.เซ็นรับ  ลงวันที่ไว้ด้วย

ที่อยู่
                                                            วันที่         ธันวาคม  ๒๕๔๘
เรื่อง       อุทธรณ์คำสั่งนายทะเบียนอาวุธปืน
เรียน      รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย  (ผ่านนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ            )
อ้างถึง    แบบ ป.๑ ฉบับลงวันที่ 
      ๑.  ข้อเท็จจริง
        ๑.๑   ตามเอกสารที่อ้างถึง  เมื่อวันที่          ข้าพเจ้าได้ยื่นคำร้องขอซื้อ              แต่นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ           ได้ใช้เวลาพิจารณาคำขอเป็นเวลา 5 เดือน  และมีคำสั่งไม่อนุญาตโดยอ้างเหตุผลว่า “ไม่มีความจำเป็นที่จะมีและใช้อาวุธปืนเกิน 1 กระบอก”
        ๑.๒   อาวุธปืนที่ขอรับซื้อ เป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯ และกฎกระทรวง ฉบับที่ ๑๑
        ๑.๓   ผู้ใต้บังคับบัญชาของนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ..............ได้ตรวจสอบคุณสมบัติของข้าพเจ้าแล้ว   และบันทึกรายงานท้ายคำขอว่า “ผู้ขอมีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๑๓”
         ๑.๔   นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ....................ไม่ได้แจ้งการปฏิเสธคำขอของข้าพเจ้าเป็นหนังสือตามที่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๖๓ กำหนดไว้   และไม่ได้แจ้งกรณีที่อาจอุทธรณ์คำสั่งทางปกครองตลอดจนระยะเวลาในการอุทธรณ์คำสั่ง   อันเป็นการฝ่าฝืนต่อมาตรา ๔๐ แห่ง พ.ร.บ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.๒๕๓๙
      ๒.   ข้าพเจ้าขออุทธรณ์ว่าคำสั่งไม่อนุญาตให้รับโอนอาวุธปืนของนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ...............   เป็นคำสั่งทางปกครองที่ออกโดยมิชอบด้วยกฎหมาย   ดังเหตุผลต่อไปนี้
          ๒.๑   เป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ระบุข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญ และไม่ระบุข้อกฎหมายที่อ้างอิง   ขัดต่อ พ.ร.บ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.๒๕๓๙ มาตรา ๓๗
          ๒.๒   เหตุผลที่ระบุว่า “ไม่มีความจำเป็นที่จะมีและใช้อาวุธปืนเกิน 1 กระบอก” มิใช่เหตุผลตามที่ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ บัญญัติไว้   จึงเป็นเหตุผลที่นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอสันทรายกำหนดขึ้นเองโดยปราศจากข้อกฎหมายรองรับ   โดยนัยตามคำพิพากษาศาลฎีกาที่ ๖๔๖-๖๔๗/๒๕๑๐
       จึงขอความกรุณารัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ได้โปรดวินิจฉัยอุทธรณ์ให้นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ............ออกใบอนุญาตให้ข้าพเจ้าซื้ออาวุธปืนตามที่ร้องขอ

ขอแสดงความนับถือ
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 05:02:16 PM »

กระทู้นี้ผมว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อหลายๆท่าน รวมทั้งผมด้วย:)  รบกวนท่านผู้รู้กรุณาช่วยลำดับขั้นตอนในการปฎิบัติและตระเตรียมเอกสารใดบ้างที่ต้องแนบ ถ้าได้แบบตัวอย่างจะดีมากครับ

เอกสารที่ต้องเตรียม พร้อมตัวอย่างก็จะดีมากครับ
1: ......
2: .....

การดำเนินการ
1: ......
2: ......

ผมว่าจะดีมากจะได้เป็นกรณีศึกษา และจะได้หมดยุคของคำว่า" แล้วแต่ดุยลพินิจของท่านผู้เป็นใหญ่ " ในขณะที่ท่านไม่มีความรู้เพียงพอในการให้อนุญาตในสิ่งนั้นๆครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 06:21:13 PM »

ผมขอตอบแทนผู้การสุพินท์ก่อนนะครับ....เพราะผมก็ได้รับความช่วยเหลือจากท่านผู้การฯในกรณีที่ไม่ได้รับอนุญาตเหมือนกันแต่ของผมจะต่างจาก จขกท. ตรงที่นายทะเบียนทำเป็นหนังสือเลยว่าไม่อนุญาตครับ.....เอกสารของผมที่ยื่นอุทธรณ์มท.๑ ดังนี้ครับ

- หนังสืออุทธรณ์ มท.๑ (ฉบับจริง)
- สำเนาหนังสือไม่อนุญาตของนายทะเบียน
- สำเนาหนังสือสอบถามการพิจารณาคำขอป.๑ (หนังสือนี้ผู้การฯก็ร่างให้ผมครับ)

แล้วก็นำเอกสารไปยื่นให้นายทะเบียนครับ..............อย่าลืมถ่ายสำเนาหนังสืออุทธรณ์ มท.๑ ไปด้วยนะครับเพื่อให้จนท.รับเรื่องเซ็นต์ชื่อรับเอกสารและให้ลงวันที่ด้วยครับ เพื่อใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องศาลปกครองครับ... (ของผมก็พูดดีๆกับ จนท.รับเรื่องว่าพี่ช่วยลงชื่อ ตำแหน่ง และวันที่ด้วยนะครับพี่ไม่เกี่ยวข้องด้วยหรอกครับเดี๋ยวมีอะไรผมคุยกับนายเอง โดนชก)   

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
แก้มทอง
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 08:29:28 PM »

+เรียน เจ้าของกระทู้ อยู่ที อ.พล ขอนแก่นหรือปล่าว ถ้าอยู่ไม่ต้องฟ้องหรอกครับ เพราะว่าท่านนายอำเภอได้ย้ายมาที่อำเภอเมืองขอนแก่นแล้ว จะมารับงาน วันที่ 26/12/2548 ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 08:51:57 PM »

เรียน คุณ ple  จขกท. อยู่อ.เมืองกำแพงเพชรครับ
ความจริงนายอำเภอจะย้ายไปไหน มท.1จะเป็นใครก็ไม่เกี่ยว
เพราะการอุทธรณ์ หรือการฟ้อง มีต่อผู้ทำหน้าที่นั้นๆ ไม่ได้ฟ้องตัวบุคคลครับ  Grin

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 09:09:08 PM »

ดีครับเอาให้มันรู้เรื่องกันไปเลย  ให้มันรู้ซะบ้างว่าไผเป็นไผ Angry Angry

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 11:28:42 PM »

อยากเห็นประชาชนดำเนินการแบบนี้ในท้องที่ที่เกิดกรณีเดียวกัน

carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 07:27:02 AM »

เมื่อคืนได้ร่างหนังสือร้องเรียนต่อผวจ.ซึ่งดูแลด้านกีฬาอยู่ แสบๆคันๆดีสายๆจะไปจ้างเด็กพิมพ์แล้วจะไปยื่นตอนบ่ายๆ จะให้จนทเซ็นรับด้วย เพราะเพิ่งทราบคำสั่ง เผื่อได้ใช้ในขั้นตอนต่อไป
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 08:12:01 AM »

ท่าทางหนังเรื่องนี้พระเอกจะชนะขอเป็นกำลังใจอีกคน ขอให้เป็นตัวอย่างของคนอื่นๆใด้ใช้เป็นบรรทัดฐาน เป็นกรณีศึกษา. Wink
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2005, 08:41:46 AM »

มันก็เพราะว่าโลกเอียง พื้นมันไม่เท่ากัน ไม่เคยเอียงมาข้างฉัน นทบมันลำเอียง

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์