เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:22:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภายในอาทิตย์นี้จะฟ้อง  (อ่าน 25647 ครั้ง)
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 03:42:57 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วเหนื่อย
[/ quote]       อย่าพึ่งเหนื่อย กำลังเริ่มยก1 เท่านั้น เหลืออีกหลายยก
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 05:29:08 PM »

ผมสอบถามแล้วครับที่ศาลปกครองเชียงใหม่มีมาฟ้องเกี่ยวกับการขออาวุธปืน แล้วครับ 2 คดี

คดีแรก ศาลยกฟ้องครับ เนื่องจาก นายทะเบียนอ้างว่า โจทก์มีอาวุธปืนมากแล้ว (ประมาณ 10 กระบอก) นายทะเบียนใช้ดุลพินิจ แล้วจึงไม่อนุญาตให้มีเพิ่ม

คดีที่สอง ชนะครับ ได้ครอบครองตามใจปรารถนา

ขั้นตอนการฟ้อง ก็ เขียนบรรยาย ฟ้องเหมือน ทั่วไป ต้องระบุว่าเราจะฟ้องใคร ฟ้องว่าอะไร ทำไมจึงฟ้อง และลงชื่อจริง นามสกุลจริง ศาลถึงจะประทับรับฟ้อง

ศาลปกครองเชียงใหม่ ดูแล พื้นที่ให้บริการ 8 จังหวัดภาคเหนือครับ

ขอให้โชคดีครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 08:01:20 PM »

ในพรบ.อาวุธปืนฯไม่ได้กำหนดถึงจำนวนไว้ว่าจะมีได้ไม่เกินเท่าใดนะครับ....ผมว่าน่าจะมีข้อโต้แย้งได้
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 08:09:54 PM »

เราจะมี แล้วทำไมต้องกีดกันด้วย สงสัยอิจฉาละมั๊ง .........
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 07:28:17 PM »

ในพรบ.อาวุธปืนฯไม่ได้กำหนดถึงจำนวนไว้ว่าจะมีได้ไม่เกินเท่าใดนะครับ....ผมว่าน่าจะมีข้อโต้แย้งได้
นายทะเบียนจะอ้างว่า  "ใช้วิจารณญาณ" ครับท่าน 

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 07:30:51 PM »

เราจะมี แล้วทำไมต้องกีดกันด้วย สงสัยอิจฉาละมั๊ง .........
ว่าไปแล้วก็จริง ๆ นะครับ  เพราะว่าเราซื้อโดยถูกกฎหมายโดยให้นายทะเบียนเป็นผู้ออกให้   เอ....แล้วเราจะมีนายทะเบียนเอาไว้แค่  "ไม่อนุญาต"  กันหรือครับนี่

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 07:37:33 PM »

กระทู้นี้นอกจากจะได้ความรู้เรื่องปืน  เรื่องการติดต่อขอปืน   เรื่องนักกีฬายิงปืน  เรื่องการไม่อนุญาตให้มีอาวุธปืน ฯ  แต่มีอยู่อีกอย่างที่ได้จากเว็บคือ   เห็นการช่วยเหลือกันอย่างจริงจัง   บางท่านต้องไปขุดตำรา  หาระเบียบ  ฯ   สุดยอดจริง ๆ นับถือ  นับถือ[/b] หลงรัก หลงรัก หลงรักและท่าทางกระทู้นี้จะไปอีกไกลจะได้เป็นบรรทัดฐานในการพิจารณาทั้งในฝ่ายเจ้าหน้าที่และฝ่ายเราที่ต้องอาศัยเจ้าหน้าที่ในการขอมีปืน  "ที่ถูกกฎหมาย"[/color] Grin Grin Grin

Awake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนเลวแล้วจะหาคนดีจากไหน?

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 11:24:14 AM »

ของผมฟ้องเรียบร้อยแล้วศาลปกครองเชียงใหม่ ตอบรับฟ้องเมื่อ20-12-48 (ส่งทางไปรษณีย์ลงทะเบียน) ผู้การเป็นคนร่างให้ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 11:41:40 AM »

ผมสอบถามแล้วครับที่ศาลปกครองเชียงใหม่มีมาฟ้องเกี่ยวกับการขออาวุธปืน แล้วครับ 2 คดี
คดีแรก ศาลยกฟ้องครับ เนื่องจาก นายทะเบียนอ้างว่า โจทก์มีอาวุธปืนมากแล้ว (ประมาณ 10 กระบอก) นายทะเบียนใช้ดุลพินิจ แล้วจึงไม่อนุญาตให้มีเพิ่ม
คดีที่สอง ชนะครับ ได้ครอบครองตามใจปรารถนา

ถึงแม้ศาลปกครองจะใช้ระบบไต่สวน  แต่ใช่ว่าตุลาการจะรู้กฎหมายทุกเรื่อง  ดังนั้นในขั้นตอนการร่างฟ้อง จะต้องรวบรวมข้อเท็จจริงและข้อกฎหมายให้ครบถ้วน   ถ้าปล่อยให้ข้อเท็จจริงออกมาว่า "ตามดุลพินิจ" ก็ 50/50   จะต้องชี้แจงให้ศาลเห็นให้ได้ว่า   ดุลพินิจของนายทะเบียน  อยู่ภายใน "กรอบ" ของกฎหมายอย่างไร
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 02:56:39 PM »

1. ผมว่านายทะเบียนกระทำการขัด รธน. ถ้าไม่ยอมออก ป.3 ให้ ทั้งที่เราได้เป็นประชาชนคนที่ปืนมากที่สุดในประเทศ

2. ถ้าไม่ออก ป.3 ให้ประชาชนคนที่มีปืนมากที่สุดในประเทศ โดยอ้างว่าไม่มีความจะเป็น และ/หรือมีอยู่มากแล้วก็อาจขัด พรบ. อาวุธปืนฯ ได้

3. คุยกับเพื่อนเลยสงสัยว่าการให้ดุลพินิจแก่นายทะเบียนของ พรบ. อาวุธปืนฯ ขัดกับ รธน. หรือเปล่าครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #130 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 03:06:20 PM »

ขั้นตอนการฟ้อง ก็ เขียนบรรยาย ฟ้องเหมือน ทั่วไป ต้องระบุว่าเราจะฟ้องใคร ฟ้องว่าอะไร ทำไมจึงฟ้อง และลงชื่อจริง นามสกุลจริง ศาลถึงจะประทับรับฟ้อง

ศาลปกครองเชียงใหม่ ดูแล พื้นที่ให้บริการ 8 จังหวัดภาคเหนือครับ

ขอให้โชคดีครับ
คดีแรก ที่ศาลยกฟ้อง ไม่ทราบว่าอุทธรณ์ หรือ ไม่ ครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #131 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 03:18:02 PM »

การขอให้ศาลปกครองทบทวน   ไม่จำเป็นว่าต้องอุทธรณ์เสมอไป
บางครั้ง  ฟ้องไว้ไม่ดี  ก็ไม่น่าอุทธรณ์ เพราะการอุทธรณ์ต้องใช้ข้อเท็จจริงและข้อกฎหมาย ในศาลชั้นต้น  เสนอข้อเท็จจริงใหม่ไม่ได้ (ได้ แต่ยากมาก และถ้าฝ่ายตรงข้ามค้านเป็นก็เสร็จ)  ส่วนข้อกฎหมายไม่เป็นไร บิดนิดหน่อยก็พอได้
ศาลปกครอง มีหลักเรื่องพิจารณาคดีใหม่  ซึ่งต้องยื่นฟ้องภายใน 90 วัน  แต่ต้องเข้าเงื่อนไขว่าเป็นพยานหลักฐานใหม่  หรือข้อเท็จจริงเดิมแต่ศาลฟังผิดพลาด  และต้องเป็นสาระสำคัญ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #132 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 08:16:36 AM »

ถามคุณ carbide จขกท,
ทราบว่าเจ้าหน้าที่ตามเอกสารป.1 กลับ??? เพื่ออะไรครับ?? 5 5  นายทะเบียนจะสั่งใหม่หรือไง??  Cheesy
ยังไงอย่าลืมทำสำเนาเรื่องทั้งหมดไว้นะครับ  Grin
chato
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 08:25:20 AM »

ขอเรียนปรึกษาคุณTamrong เรื่อง ป.1ครับ
ได้ไหมครับ
ชานนท์ 019204815

ข้อความโดย: Tamrong 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ถามคุณ carbide จขกท,
ทราบว่าเจ้าหน้าที่ตามเอกสารป.1 กลับ??? เพื่ออะไรครับ?? 5 5  นายทะเบียนจะสั่งใหม่หรือไง?? 
ยังไงอย่าลืมทำสำเนาเรื่องทั้งหมด
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 10:33:56 AM »

ตอบคุณchato     เหตุที่ตาม ป1 ทราบมาว่า.........ผวจสั่งทำรายงานเรื่องนี้ด่วน ผมทำหนังสือร้องวันพฤหัสพอวันศุกรผวจสั่งทำรายงาน......คาดว่าคงให้นอภ.กลับลำ........แต่จุดหมายผมไปไกลกว่านั้น......
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์