เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:30:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Fwd: FW: เอามาแชร์กันครับ..กลโกงที่ควรระวังเวลาซื้อของในเน็ต !!‏  (อ่าน 1563 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:22:25 AM »

ได้ทั้งบัตรประชาชน ทั้งชื่อจริง ทั้งเลขบัญชี ยังจะโกงกันอีกไหม Huh?
เป็นเคสระดับมืออาชีพมากๆ ครับ แม้แต่คนที่ระวังตัวเองที่สุด ยังอาจเผลอตกเป็นเหยื่อโดยไม่ทันตั้งตัวได้จริงๆ
แต่สามารถป้องกันได้ง่ายๆ เพียง “อย่าคิดโอนเงิน หรือส่ง พกง. โดยเด็ดขาด”

เคสนี้ จะพิเศษ​กว่าเคสอื่นตรงที่ว่า มีผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งสิ้น 3 ราย ได้แก่

- นางสาวโบว์ ผู้ต้องการซื้อ iPhone

- นายโก๋ ผู้จ้องจะโกงโดยใช้วิธีจับเสือมือเปล่า

- นายนัท ผู้ที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว แต่พลอยติดคดีไปกับเขาด้วย

เอาละครับ ตั้งใจฟังผมเล่าดีๆ เพราะคดีนี้ มันซับซ้อนมาก

เรื่องมันเริ่มจาก นายโก๋ ได้คิดแผ่นชั่วร้ายขึ้นมา ว่าจะทำยังไงให้ได้เงิน โดยไม่ต้องลงทุน คำตอบก็ไม่ยาก “โกง” กันดีกว่า

เขาไปโพสต์ขาย มือถือไอโฟน ราคาถูกในเว็บไซต์ชื่อดัง และตั้งราคาที่น่าดึงดูดใจเช่นเคย

“iPhone 4 ซื้อมาแล้วใช้ไม่เป็น สภาพ 150% ราคา15,000 บาท เครื่องศูนย์ ทุยจ้าาา”
คือกระทู้ที่นายโก๋ตั้ง คนต่างเฮโลกันมา ตอบกระทู้นายโก๋อย่างขาดสติ และเช่นเคย นายโก๋บอกว่า ก็คนมันบ้านไกล ช่วยโอนเงินให้ผมที
ผู้ที่ตกเป็นเหยื่อ หรือนางสาวโบว์ แม้ใจจะไม่อยากโอนเงินให้นายโก๋ แต่อีกใจนึงก็อยากได้ของดีราคาถูก ซึ่งมันไม่มีในโลก ก็เลยตัดสินใจ บอกนายโก๋ว่า

โบว์: “ช่วยส่งหลักฐานประกอบการซื้อขายให้ทีได้มั้ยค้ะ เพราะโบว์กลัวโดนโกงค่ะ”

โก๋: “ได้ครับ ผมส่งสำเนาบัตรประชาชน และสมุดบัญชีให้นะครับ”

หลังจากนั้น นางสาวโบว์ ก็ได้รับหลักฐานดังกล่าว โดยบัตรประชาชน และสมุดบัญชีธนาคาร ที่ระบุชื่อ “นายณัฐพงษ์ คนดีเลิศ” พร้อมเซ็นกำกับว่า
“สำหรับซื้อขาย iPhone เท่านั้น”

เพราะฉะนั้น นางสาวโบว์เลยโล่งอกโล่งใจ ติดกับดักทางวิทยาศาสตร์ และหลงเชื่อโอนเงินให้นายโก๋ เป็นจำนวน 15,000 บาท…

เวลาผ่านไป… 1 อาทิตย์… 2 อาทิตย์… ไม่มีการตอบรับจากนายโก๋… ทำให้นางสาวโบว์ อกสั่นขวัญแขวน แต่ด้วยหลักฐานในมือ จึงนำไปแจ้งความ

แต่ท้ายที่สุด หลักจากการสืบคดีพบว่า…. “นายณัฐพงษ์ คนดีเลิศ” เป็นคนละคนกับ “นายโก๋!!!” OH MY GOD! แล้วตูโอนเงินให้ใคร??? นางสาวโบว์ไม่เข้าใจ…
นางสาวโบว์ทำไมไม่ได้เป็นดาวมหาลัย… ขอย้อนเวลาไปช่วงก่อนที่ นายโก๋ จะตั้งกระทู้ขาย iPhone เพราะเรื่องนี้มันลึกลับซับซ้อน ยิ่งกว่าฆาตรกรรมในห้องปิดตาย

ก่อนที่นายโก๋ จะตั้งกระทู้ขายไอโฟน… นายโก๋เข้าเว็บ ซื้อขายกล้องมือสอง และไปเจอคนขายกล้อง Canon G11 ราคา 10,500 บาท

ด้วยแผนที่วางไว้ในหัวตั้งแต่ต้น นายโก๋เลยแกล้งโทรไปคุยกับคนขายกล้อง ว่า

… โก๋: สวัสดีครับ สนใจกล้อง G11 ครับ

นัท: ครับผม ยังไม่ได้ขายครับ มาเอาของได้เลยครับ ที่สถานีดับเพลิงบางรัก

โก๋: พอดีว่า ผมไม่ได้อยู่กรุงเทพครับ เดี๋ยวผมโอนเงินให้ก่อนละกันครับ แล้วคุณค่อยส่งไปรษณีย์มาได้ไหมครับ

นัท: (คิดในใจ – โอนให้ก่อน Huh ตูก็มีแต่ได้นิหว่า ถ้างั้น…) ตกลงครับ

โก๋: แต่ยังไงผมต้องขอหลักฐาน สำเนาบัตรประชาชน และก็สมุดบัญชีด้วยนะครับ ผมกลัวโดนโกงครับ

นัท: ไม่มีปัญหาาาาา สบายบรื๋อครับ!!

หลังจากนั้นนายนัทก็ส่งหลักฐานนายโก๋ ที่มีบัตรประชาชน และสมุดบัญชี ชื่อว่า “นายณัฐพงษ์ คนดีเลิศ” เพียงไม่กี่วันหลังจากนั้น ก็มีเงินโอนเข้าบัญชีนายนัท
เป็นเงิน “15,000 บาท”

โก๋: ผมโอนเงินผิดไปครับ โอนไป 15,000 บาท โอนเกินไป 4,500 บาท

นัท: ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมคนดี ผมจะคืนเงินให้ บอกเลขบัญชีมาครับ

โก๋: เอางี้ดีกว่า เดี๋ยวผมให้น้องของผมไปรับกล้อง และก็ขอรับเงินคืนด้วยละกันครับ นัท: ถ้างั้นก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:23:54 AM »

หลั'จากนั้น ทั้งนายโก๋ และนายนัท ก็นัดเจอกันที่สถานีดับเพลิงบางรัก นายนัทก็คืนเงินให้นายโก๋ 4,500 บาท พร้อมส่งกล้อง Canon G11
ให้ด้วย เพราะได้เงินมาแล้ว เป็นอันเสร็จสิ้นดีลนายนัท (เข้าใจว่า) ทุกอย่างเรียบร้อยดี จนกระทั่ง….. เวลาผ่านไป 4 เดือน…

มีจดหมายดำเนินคดี ส่งมาที่บ้านของนายนัทว่า นายนัท พัวพันในคดีฉ้อฉลทำธุรกรรมผ่านทางอินเตอร์เน็ต ด้วยการซื้อขาย iPhone มือสอง
และไม่ส่งสินค้าให้ตามที่ตกลงกันไว้

นายนัทตกใจ!!! เหตุใดจึงเป็นเช่นนี้ ตั้งแต่เกิดมา ใช้แต่ imobile 2 sim ดูทีวีได้ ไม่เคยมี และไม่คิดใช้ iPhone จะไปเอา ไอโฟนของใครมาขาย???

นายนัทตัดสินใจไปพบตำรวจที่โรงพักตามหมายเรียก และพบว่า มีหลักฐานอยู่จริงๆ เป็นสำเนาบัตรประชาชน และสำเนาสมุดบัญชีของนายนัทจริงๆ…

นายนัทงง และสับสน แต่ก็ค่อยๆ ไล่ลำดับเรื่อง และก็ถึงบางอ้อ… โดนเข้าแล้วไงกู…

จะเห็นได้ว่า ทั้งนายนัทเอง แม้จะเหมือนว่าเป็นฝ่ายได้ประโยชน์ แต่ก็พลอยซวยตกไปอยู่ภายในคดีด้วย จากการส่งหลักฐานให้กับนายโก๋

ส่วนนางสาวโบว์เอง ก็หลงเชื่อกับหลักฐานเท็จ ที่นายโก๋ ได้มาจากนายนัท เลยลำพองใจโอนเงินไป แบบขาดสติ

ส่วนนายโก๋เอง ได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง ไร้หลักฐาน พร้อมรับกล้อง และเงินสดจำนวน 4,500 บาทติดมือกลับบ้าน แบบไม่ต้องรอ Jackpot…

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า…

หากซื้อของ ก็อย่าคิดโอนเงินก่อน หากขายของ จะมีคนโอนเงินมาให้ ก็ต้องระวังนะจ๊ะ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:24:48 AM »

จากฟอร์เวิร์ดเมล์ครับ ..... นำมาแชร์กัน  ไหว้

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:44:59 AM »

ขอบคุณลุงปูครับ

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:05:21 PM »

ขอบคุณลุงปู ครับ...โอนซื้อปั๊มหลอด ก็ไม่ได้น่ะครับ ต้องระวัง อิอิอิอิ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:31:04 PM »

จะส่งสำเนาบัตร หรือ สำเนาเอกสารใดๆ ให้กับที่ไหนก็ตาม อย่าลืมลงรายละเอียด(ยิ่งยิบเท่าไหร่ยิ่งเป็นประโยชน์กับตัวเราค่ะ)ในสำเนา และอย่าลืมปิดท้ายคำว่า "เท่านั้น" ด้วยนะคะ เช่น เพื่อใช้ในการขายอาวุธปืนรีวอลเวอร์ ยี่ห้อ...เลขประจำปืน...ทะเบียน...ให้แก่นาย...เท่านั้น   Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:06:50 PM »

ขอบคุณที่นำมาเตือนครับ เดี๋ยวนี้ คนเราหากินกันง่ายจัง
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:20:25 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ น้าปู  เยี่ยม

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:04:04 AM »

ขอบคุณลุงปูครับ  Cheesy
ผมเคยสั่งซื้ออูคูเลเล่ แถว ๆ ใกล้ ๆนี้ ตัวแรกส่งมาคอหัก ผมโทรบอกก็โอเค จะส่งให้ใหม่ ผมก็ย้ำไปว่าแพ็คให้ดีหน่อย ตัวสองหักอีก คราวนี้ขักยึกยัก ยืดโน่นนี่ ตอนแรกบอกไม่ขอซากคืน เดี๋ยวจะส่งให้ ตอนหลังบอกขอซากก่อน ถึงจะส่งมาให้ใหม่ ผมเลยบอกไปว่า ถ้ายากนักก็โอนเงินกลับมาคืนเถอะ ยังดีที่จบได้ครับ ไม่รู้เจ้าตัวอยู่เวปนี้ด้วยหรือเปล่า  ยิ้มีเลศนัย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:11:55 AM »

ห๊ายเพิ่งเห็นกระทู้ลุงปู เดี๊ยวลูกค้าผมหายหมด ขำก๊าก

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:14:18 AM »

พวกที่จะทำเสื้อแล้วให้โอนเงินไปก่อนนี่ เข้าข่ายรึเปล่าครับ  Huh

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:15:40 AM »

พวกที่จะทำเสื้อแล้วให้โอนเงินไปก่อนนี่ เข้าข่ายรึเปล่าครับ  Huh
อย่าพูดครับช้ำใจ อ๋อย

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:57:31 AM »

ขอบคุณครับ น้าปูนี่ทันสมัยจริงๆ ครับ อิ ฮิ อิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:02:21 AM »

แนบเนียน ซับซ้อน หากไม่พิจารณาให้ดี มีสิทธิ์ตกหลุมพรางได้ง่ายเลยครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:18:15 AM »

โอ้...เดี๋ยวนี้หากินกันง่ายจังครับ..ขอบคุณมากครับที่นำมาแชร์  ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์