เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:33:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำศูนย์อาหารอิสลามครับ  (อ่าน 12723 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:17:18 PM »

ผมขอเป็นซอสพริกศีรราชาแทนแล้วกันครับบังเจอขนาดของบังนี้น้ำหมดตุ่มแน่ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ว่าแต่อิสลามไม่ทานหมูแล้วไข่เจียวใส่อะไรแทนหมูครับบัง ไหว้ ไหว้
ใจจริงนะ อยากจะใส่ หูฉลาม เนื้อหมีแพนด้า หรือ ไข่ปลาคาเวีย  น้ำลายหก   แต่เค้าไม่มี เลยใส่จำพวก  เนื้อวัว  กุ้ง  ไก่   ครับ  คิก คิก
โคตรคาวเลยครับถ้าทานแล้วจะพะอืดพะอม  แต่ถ้าใส่ไข่กุ้งที่ขายเป็นถ้วยๆสิครับน่าสนเวลาทานแล้วมันจะมันๆกรุบๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:18:02 PM »

เรื่องความรุนแรงใช่ว่าจะได้เจอกันง่ายๆนะครับ ผมอยู่โก-ลกนานเกิน 10 ปีแล้ว เพิ่งจะเจอแค่สองครั้งเองครับ อย่างล่าสุดเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง พอดีดันไปนั่งกินข้าวเย็นแถวนั้นพอดี มันเป็นความบังเอิญที่เจอครับ รอดมาได้ก็โชคดี ถ้าโดนเต็มๆก็โชคร้ายไปครับ..............

ปล....ส่วนเรื่องอาหารที่คนมุสลิมทำอร่อยและมีเอกลักษณ์ในรสชาดของตัวเองผมว่าต้องซุปเนื้อครับ  ตอนเด็กๆผมก็โตมากับซุปหางวัว อร่อยมาก  น้ำลายหก
ระเบิดที่ไหน คนค้าขายโชคร้ายทุกที ครับ ลูกค้าจะหายไปประมาณ 1-2 อาทิตย์ แต่โชคดีที่ไม่โดน   ไหว้ เศร้า

Ha Ha Ha  ฮา  จริงมั้ยคร๊า  ท่านชายเจษฎ์  ก่อนที่พวกเขาจะเลือก  "เป้าหมาย"  
จะมีการเตือนกันก่อน  ในกลุ่ม "เชื้อชาติ"  เดียวกันอ่ะ

พวกระเบิดเนี่ยะ  อย่าไปมุงดูน๊ะคร๊า  มันมาไม่เป็นทิศ  เป็นทางคร๊า
ท่าน  อัมพร จารุจินดา  บอกว่า  ความเร็วของชิ้นส่วน  ที่เป็นโลหะ
มันเร็วกว่า หัวกระสุน  ยายก็ยังไม่เคยเจอคร๊า

รอบัง "ศักดา"  หรือ ลุงจัำกร  แกไป ทำ"วิทยานิพนธ์"  ก่อนคร๊า
แล้วแกคงจะ  เอามือ  กุมบริเวณท้อง  มาเล่าให้ฟังอ่ะ  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:18:37 PM »

ผมขอเป็นซอสพริกศีรราชาแทนแล้วกันครับบังเจอขนาดของบังนี้น้ำหมดตุ่มแน่ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ว่าแต่อิสลามไม่ทานหมูแล้วไข่เจียวใส่อะไรแทนหมูครับบัง ไหว้ ไหว้
ใจจริงนะ อยากจะใส่ หูฉลาม เนื้อหมีแพนด้า หรือ ไข่ปลาคาเวีย  น้ำลายหก   แต่เค้าไม่มี เลยใส่จำพวก  เนื้อวัว  กุ้ง  ไก่   ครับ  คิก คิก
โคตรคาวเลยครับถ้าทานแล้วจะพะอืดพะอม  แต่ถ้าใส่ไข่กุ้งที่ขายเป็นถ้วยๆสิครับน่าสนเวลาทานแล้วมันจะมันๆกรุบๆ

ผมไม่เคยกิน อ่ะกินแต่ไข่ปลาดุก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:23:28 PM »

ใจจริงนะ อยากจะใส่ หูฉลาม เนื้อหมีแพนด้า หรือ ไข่ปลาคาเวีย  น้ำลายหก   แต่เค้าไม่มี เลยใส่จำพวก  เนื้อวัว  กุ้ง  ไก่   ครับ  คิก คิก
โคตรคาวเลยครับถ้าทานแล้วจะพะอืดพะอม  แต่ถ้าใส่ไข่กุ้งที่ขายเป็นถ้วยๆสิครับน่าสนเวลาทานแล้วมันจะมันๆกรุบๆ

Ha Ha Ha  ฮา  แถวโคกโพธิ์  มี "ไข่ปลาคาเวียร์"  ด้วยเหรอคร๊า  ฮา
ถ้ามีเหลือ  ยายขอลอง  "สองฟอง"  น๊ะคร๊า  
จะลองกินดู   ว่ามัน "คาว"  จริงหรือเปล่า ฮา
ยายคิดว่า  สองฟอง  น่าจะอิ่มแล้วน๊ะคร๊า  ฮา

แล้วมันเหมือนกับปลา  "สเตอร์เจี้ยน"  ในทะเลดำ  มั้ยคร๊า
สงสัยคนละ 1000  อ่ะ   ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:28:08 PM »

เรื่องความรุนแรงใช่ว่าจะได้เจอกันง่ายๆนะครับ ผมอยู่โก-ลกนานเกิน 10 ปีแล้ว เพิ่งจะเจอแค่สองครั้งเองครับ อย่างล่าสุดเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง พอดีดันไปนั่งกินข้าวเย็นแถวนั้นพอดี มันเป็นความบังเอิญที่เจอครับ รอดมาได้ก็โชคดี ถ้าโดนเต็มๆก็โชคร้ายไปครับ..............

ปล....ส่วนเรื่องอาหารที่คนมุสลิมทำอร่อยและมีเอกลักษณ์ในรสชาดของตัวเองผมว่าต้องซุปเนื้อครับ  ตอนเด็กๆผมก็โตมากับซุปหางวัว อร่อยมาก  น้ำลายหก
ระเบิดที่ไหน คนค้าขายโชคร้ายทุกที ครับ ลูกค้าจะหายไปประมาณ 1-2 อาทิตย์ แต่โชคดีที่ไม่โดน   ไหว้ เศร้า

Ha Ha Ha  ฮา  จริงมั้ยคร๊า  ท่านชายเจษฎ์  ก่อนที่พวกเขาจะเลือก  "เป้าหมาย"  
จะมีการเตือนกันก่อน  ในกลุ่ม "เชื้อชาติ"  เดียวกันอ่ะ

พวกระเบิดเนี่ยะ  อย่าไปมุงดูน๊ะคร๊า  มันมาไม่เป็นทิศ  เป็นทางคร๊า
ท่าน  อัมพร จารุจินดา  บอกว่า  ความเร็วของชิ้นส่วน  ที่เป็นโลหะ
มันเร็วกว่า หัวกระสุน  ยายก็ยังไม่เคยเจอคร๊า

รอบัง "ศักดา"  หรือ ลุงจัำกร  แกไป ทำ"วิทยานิพนธ์"  ก่อนคร๊า
แล้วแกคงจะ  เอามือ  กุมบริเวณท้อง  มาเล่าให้ฟังอ่ะ  ฮา

ระเบิดที่หน้าโรงพัก โคกโพธิ์  ผมวิ่งเข้าไปในที่เกิดเหตุ คนที่ 4  ครับยาย ห่างจากรถ แค่ 5 เมตร
พวกนักข่าวไปช้ากว่าผม  ครึ่งชั่วโมง  สายสืบ ต้องล๊อคคอผมออกมา  ที่ทำไปเพราะเหตุผล ที่ว่า  ช่วยคนที่น่าจะรอดและ ผมสงสัยว่า มีรถคันนึง คล้ายรถผม ที่ลูกสาวขับมา
ชั่วโมงนั้น ผมมิได้มีเจตนาแสดงความกล้า บ้าบิ่น บ้าพลังอะไร หรอกครับ แค่เป็นห่วง คนที่นอนอยู่เท่านั้น

ทุกวันนี้บอกตามตรง ผมเองไม่สบายใจอะไรมากมายนัก มิได้ภูมิใจ กับ ที่อยู่ปัจจุบัน ที่ มีแต่ ดงกระสุน ระเบิด ไม่ภูมิใจเลยซักนิด
บางครั้งอยู่ด้วยความหวาดระแวง ด้วยซ้ำ  แต่ต้องจำใจรับสภาพ   ระเบิด 1 ครั้ง สร้างความเสียหาย อะไรมากมาย  1.ชีวิต 2.ทรัทพ์สิน 3.เศรษฐกิจ 4.สภาพจิตใจ
มันไม่ได้สนุกหรอกครับ ยาย  Cheesy
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:43:35 PM »

แถวนี้ ยังไม่ต้องพกปืน ไปได้เลย ปลอดภัย
นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จะมีสักโป้ง หรือสักบึ้ม หึๆๆ

Ha Ha Ha  ฮา  ลุง "เข้ม"  คร๊า  อะคึ อะคึ  ฮา
ถ้าจะไปร้านนี้   โทรบอกลุงเข้มก่อนอ่ะ   แกสั่งได้  ฮา

ยาย "เซ็ง"   อ่ะ  อะไรกันฟระ  มันวาง  มันกด  มันยิง  ตามสะดวก  ฮา
"คนใต้"  รวมถึง  "พรรคการเมือง" ที่มีเสียงมากที่สุด  ไม่รู้อะไรเลยเหรอ  ฮา
หรือว่า  เป็น "พวกกัน"   ก็เลยสั่งให้ "ล่อ"  อ่ะ  ฮา

"รัฐบาล"  ก็เป็นมาแล้ว  "ฝ่ายค้าน"  ก็จะเป็นอีกนาน  ฮา
พวกท่านทั้งหลาย    ทำอะไรให้ "คนใต้"  บ้างคร๊า  ฮา

อย่างหาดใหญ่อ่ะ  น้ำมันท่วมได้ทุกปี  มันไม่คิดจะแก้ไข  อะไรกันเลยเหรอคร๊า  ฮา

ขออภัยครับยายบร้า

คำถามนอกเหนือไปจากหัวข้อกระทู้ ไม่ขอตอบน๊ะครับ หึๆๆ

หากถามเรื่องแกงแพะ ซุปแพะจะตอบให้ หึๆๆ

หรอยไม๊น้าจักร?

ส่วนยายหากอยากทราบข้อมูลจริงๆ ก็ต้องมาอยู่ในพื้นที่ครับ คงจะทราบได้

ส่วนผมนั้นจริงๆแล้วมิได้อยู่ในพื้นที่ครับ เลยยากที่จะตอบ

สักนิดก็ได้ หากแต่รวบรวมความ เรื่องราวมันต่อเนื่องกันมายาวนาน ผสาน ผสมปนเปกันหลายเรื่องหึๆๆ

นี่ก็ได้ยินว่าจะย้ายพวกที่ไร้กึ๋น หรือพวกทำผิดราชการให้มาอยู่ ชดต.

หึๆแล้วคนดีๆไม่คิดจะให้มาทำงานบ้างหรือ เอาคนชั่วไปอยู่ ชดต.ใช่ว่ามันจะกลับตัวเป็นคนดี หึๆๆ

คนใหนชั่ว คนใหนไม่ดี ไล่ออกไป หมดเรื่อง อยู่ให้เปลืองภาษี เปลืองงบทำไม ก็ไม่รู้

เอาลืมตัวอีกแระ

ข้าวหมกแพะก็อร่อย น๊ะจักรน๊ะ ร้านนี้

อ้อยาย ผมบอกแล้วหาดใหญ่เมืองน้ำท่วม เทวดาใหนก็ทำให้ไม่ท่วมไม่ได้ หากน้ำเกิน 200มิล นอกจากช่วยระบายให้ลงทะเลเร็วๆ

พระองค์ท่านช่วยให้แนวทางใว้แล้ว ทำไปแล้วด้วย ช่วยได้ด้วย จริงๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:27:04 PM »

แถวนี้ ยังไม่ต้องพกปืน ไปได้เลย ปลอดภัย
นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จะมีสักโป้ง หรือสักบึ้ม หึๆๆ

Ha Ha Ha  ฮา  ลุง "เข้ม"  คร๊า  อะคึ อะคึ  ฮา
ถ้าจะไปร้านนี้   โทรบอกลุงเข้มก่อนอ่ะ   แกสั่งได้  ฮา

ยาย "เซ็ง"   อ่ะ  อะไรกันฟระ  มันวาง  มันกด  มันยิง  ตามสะดวก  ฮา
"คนใต้"  รวมถึง  "พรรคการเมือง" ที่มีเสียงมากที่สุด  ไม่รู้อะไรเลยเหรอ  ฮา
หรือว่า  เป็น "พวกกัน"   ก็เลยสั่งให้ "ล่อ"  อ่ะ  ฮา

"รัฐบาล"  ก็เป็นมาแล้ว  "ฝ่ายค้าน"  ก็จะเป็นอีกนาน  ฮา
พวกท่านทั้งหลาย    ทำอะไรให้ "คนใต้"  บ้างคร๊า  ฮา

อย่างหาดใหญ่อ่ะ  น้ำมันท่วมได้ทุกปี  มันไม่คิดจะแก้ไข  อะไรกันเลยเหรอคร๊า  ฮา

ขออภัยครับยายบร้า

คำถามนอกเหนือไปจากหัวข้อกระทู้ ไม่ขอตอบน๊ะครับ หึๆๆ

หากถามเรื่องแกงแพะ ซุปแพะจะตอบให้ หึๆๆ

หรอยไม๊น้าจักร?

ส่วนยายหากอยากทราบข้อมูลจริงๆ ก็ต้องมาอยู่ในพื้นที่ครับ คงจะทราบได้

ส่วนผมนั้นจริงๆแล้วมิได้อยู่ในพื้นที่ครับ เลยยากที่จะตอบ

สักนิดก็ได้ หากแต่รวบรวมความ เรื่องราวมันต่อเนื่องกันมายาวนาน ผสาน ผสมปนเปกันหลายเรื่องหึๆๆ

นี่ก็ได้ยินว่าจะย้ายพวกที่ไร้กึ๋น หรือพวกทำผิดราชการให้มาอยู่ ชดต.

หึๆแล้วคนดีๆไม่คิดจะให้มาทำงานบ้างหรือ เอาคนชั่วไปอยู่ ชดต.ใช่ว่ามันจะกลับตัวเป็นคนดี หึๆๆ

คนใหนชั่ว คนใหนไม่ดี ไล่ออกไป หมดเรื่อง อยู่ให้เปลืองภาษี เปลืองงบทำไม ก็ไม่รู้

เอาลืมตัวอีกแระ

ข้าวหมกแพะก็อร่อย น๊ะจักรน๊ะ ร้านนี้

อ้อยาย ผมบอกแล้วหาดใหญ่เมืองน้ำท่วม เทวดาใหนก็ทำให้ไม่ท่วมไม่ได้ หากน้ำเกิน 200มิล นอกจากช่วยระบายให้ลงทะเลเร็วๆ

พระองค์ท่านช่วยให้แนวทางใว้แล้ว ทำไปแล้วด้วย ช่วยได้ด้วย จริงๆ

+  1,000   ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 01:57:54 AM »

นายบังชอบกินข้าวหมกแมะ

ตกใจ ไม่ไหวครับอาเจษ  ใจไม่ถึงครับ   ผมมีแม่คนเดียว ผมรักแม่ผม   ผมไม่กล้ากินแม่ผมครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แมะ แปลว่า แม่

แต่ถ้าข้าวหมกแพะ ล่ะก็  ชอบครับ   น้ำลายหก แตงดอง ด้วย นะครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ถ้าคนทำข้าวหมกแพะเก่งๆ จะไม่มีกลิ่นสาบเลยครับ   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

แต่ปัญหาก็คือ ถ้ามีขายจริง ราคาจะแพงเอาเรื่องอยู่ครับ  ส่วนที่ผมกิน บ่อยๆ ก็ไปกิน ตาม งาน นั้นแหละครับ  
เช่น  รับขวัญเด็กเกิด(ดูรี) /แต่งงาน / ทำบุญ    อื่นๆ     จ่าย 200-500  ซัดเต็มๆ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว น้ำลายหก น้ำลายหก   ถ้าไปกินที่ร้าน 400  เอาไม่อยู่ครับ  (ไปหลายคน)
เวร..เลยนั่น ผมต้องขอประทานโทษต่อหน้า สมช ทั้งด้วยเลย ขอโทษอย่างสูง ผมเข้าใจผิดคิดว่า มะ แปลว่าแม่ ไม่ใช่ แมะ ขอโทษอีกครั้ง ไม่ได้ตั้งใจลบลู่คุณแม่บัง
ผมหาเจอแล้ว ผมพิมพ์ตกจาก " แม๊ะ "  ผมไม่ใส่  ๊  คำนี้จำมาจากเพลง อีแม๊ะเอ่ยมารักไอ้บังดีกว่า
มะ หมายถึงแม่ ตามที่ผมเข้าใจ
อ้างอิ้งจากที่นี่ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=48736
และที่นี่บอกไว้ว่า เมาะ , มะ แปลว่าแม่  http://province.m-culture.go.th/phichit/race/thaiMussalim.php
อย่างไรก็ตามต้องขอโทษอีกครั้ง เรื่องลบลู่บุพการี บรรพชน และปวงญาติของใคร ผมถือและจะพยายามไม่ลบลู่ใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 02:50:16 AM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:44:13 AM »

ตกใจ ไม่ไหวครับอาเจษ  ใจไม่ถึงครับ   ผมมีแม่คนเดียว ผมรักแม่ผม   ผมไม่กล้ากินแม่ผมครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แมะ แปลว่า แม่

แต่ถ้าข้าวหมกแพะ ล่ะก็  ชอบครับ   น้ำลายหก แตงดอง ด้วย นะครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ถ้าคนทำข้าวหมกแพะเก่งๆ จะไม่มีกลิ่นสาบเลยครับ   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

แต่ปัญหาก็คือ ถ้ามีขายจริง ราคาจะแพงเอาเรื่องอยู่ครับ  ส่วนที่ผมกิน บ่อยๆ ก็ไปกิน ตาม งาน นั้นแหละครับ 
เช่น  รับขวัญเด็กเกิด(ดูรี) /แต่งงาน / ทำบุญ    อื่นๆ     จ่าย 200-500  ซัดเต็มๆ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว น้ำลายหก น้ำลายหก   ถ้าไปกินที่ร้าน 400  เอาไม่อยู่ครับ  (ไปหลายคน)
เวร..เลยนั่น ผมต้องขอประทานโทษต่อหน้า สมช ทั้งด้วยเลย ขอโทษอย่างสูง ผมเข้าใจผิดคิดว่า มะ แปลว่าแม่ ไม่ใช่ แมะ ขอโทษอีกครั้ง ไม่ได้ตั้งใจลบลู่คุณแม่บัง
ผมหาเจอแล้ว ผมพิมพ์ตกจาก " แม๊ะ "  ผมไม่ใส่  ๊  คำนี้จำมาจากเพลง อีแม๊ะเอ่ยมารักไอ้บังดีกว่า
อ้างอิ้งจากที่นี่ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=48736
และที่นี่บอกไว้ว่า เมาะ , มะ แปลว่าแม่  http://province.m-culture.go.th/phichit/race/thaiMussalim.php
อย่างไรก็ตามต้องขอโทษอีกครั้ง เรื่องลบลู่บุพการี บรรพชน และปวงญาติของใคร ผมถือและจะพยายามไม่ลบลู่ใคร

แล้วแต่พื้นถิ่น  ครับ  น้าเจษฯ  ตั้งแต่สงขลาขึ้นไป  มะ  สงขลาถึง  ปัตตานีบางส่วน  แมะ

ตานีบางส่วน  ยะลา  นราฯ  เมาะ แปลว่าแม่เหมือนกัน

ส่วนพ่อ่  เรียงจากสงขลาขึ้นไป  ป๊ะ  เจ๊ะ  ลงมาสามจชต.  ก็  เป๊าะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:46:51 AM »

หรือเอา  ง่าย ๆ  ไก่  บ้านเรา  อะแย  มาเลย์  อะยัม  หมา  เรา  ฮายิง  มาเลย์  ลายิง

กิน  เรา  มาแก  มาเลย์  มากัน   ไหว้ ไหว้ ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:40:01 AM »

ตกใจ ไม่ไหวครับอาเจษ  ใจไม่ถึงครับ   ผมมีแม่คนเดียว ผมรักแม่ผม   ผมไม่กล้ากินแม่ผมครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แมะ แปลว่า แม่

แต่ถ้าข้าวหมกแพะ ล่ะก็  ชอบครับ   น้ำลายหก แตงดอง ด้วย นะครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ถ้าคนทำข้าวหมกแพะเก่งๆ จะไม่มีกลิ่นสาบเลยครับ   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

แต่ปัญหาก็คือ ถ้ามีขายจริง ราคาจะแพงเอาเรื่องอยู่ครับ  ส่วนที่ผมกิน บ่อยๆ ก็ไปกิน ตาม งาน นั้นแหละครับ 
เช่น  รับขวัญเด็กเกิด(ดูรี) /แต่งงาน / ทำบุญ    อื่นๆ     จ่าย 200-500  ซัดเต็มๆ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว น้ำลายหก น้ำลายหก   ถ้าไปกินที่ร้าน 400  เอาไม่อยู่ครับ  (ไปหลายคน)

ตกใจ  อาเจษครับ คิดมากไปแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอาขำๆ ครับ  คิก คิก คิก คิก   หลงรัก หลงรัก

อย่างนี้ครับ  ภาษา ยาวีบางครั้ง ก็ สับสน เหมือน กันครับ      เจ๊ะ เป๊าะ ป๊ะ  แปลว่า พ่อ        มะ  แมะ เม๊าะ  แปลว่า  แม่    โต๊ะ แปลว่า คนแก่

เอาคำว่า  เม๊าะ นะครับ   คนมุสลิม ส่วนมากจะใช้ชื่อ เดียวกัน มากกว่าชื่อ คนไทยพุทธ  เช่น ในเวป มีคน ชื่อ "ศักดา" มากกว่า 3 คน  "ปู" มากกว่า 2  "ครูต้น" 2 คน

คำว่าเม๊าะ  ถ้า มีมุสลิม นั่งอยู่ ซัก 20 คน  จะมีคนชื่อ เม๊าะ มากกว่า 5 คน     ซึ่งอัตตรา ส่วนมากกว่า

ที่นี้ มาดูความ ลำบาก ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน   แฟนผมก็ชื่อ เม๊าะ (ฮารีเม๊าะ) ชื่อ อิสลาม  เค้าก็เรียก "เม๊าะ"   

วันหนึ่ง  (สมมุติชื่อ แต่เหตุการณ์จริง)
น้อง 1    โต๊ะปา(ชื่อผม) เม๊าะอยู่มั้ย
ผม          เม๊าะไหน   Huh   เม๊าะนะ(แม่ยาย)   หรือ ไอ้เม๊าะ  บู่   

อาเจษเห็นมั้ยครับ  จาก ข้อมูลในเวปที่ อาเจษอ้างถึง กับความเป็นจริง บางครั้งก็ สวนกระแส  กัน  หักพวงมาลัยนิดเดียว ชนท้าย เฉยเลย  คิก คิก คิก คิก

แล้วคนชื่อ มะ ก็มีเยอะ

ป.ล ผมไม่โกรธ อาเจษหรอกครับ แต่ถ้าจะให้ดี สะเดาะเคราะห์ ซัก 200 ก็ดีครับ  โดนชก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:32:08 AM »

เอาข้าวหมกแม๊กให้อิบังแทนก็ได้ครับพี่  ผสมพาราไปด้วย ลื่นคอ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:34:05 AM »

พี่เจษไม่ได้มีเจตนาพูดนะครับอิบังเฉยๆครับพี่    ไหว้ ไหว้

แต่เป็นคนอื่นพูดผิดป่านนี้ด่าไฟแลบไปแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:50:42 AM »

พี่เจษไม่ได้มีเจตนาพูดนะครับอิบังเฉยๆครับพี่    ไหว้ ไหว้

แต่เป็นคนอื่นพูดผิดป่านนี้ด่าไฟแลบไปแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ผมดูที่ เจตนา ย่ะ    แลบลิ้น   งอน
ถ้ายูเซอร์  ".40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. " ด่าแม่ใคร ซักคน ผมฟันธงได้ อย่างเดียว ว่า " ใครสวมรอยหรือเจาะพาสเวิลดของ อาเจษ เพราะนั้นไม่ใช่ นิสัยอาเจษ "  Angry

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:34:24 AM »

พูดถึงภาษา  ผมเคยบอก  แบ  แล้ว  ว่า  ยาวี  ไม่ใช่ภาษา  แต่เป็นสำเนียง  ภาษาคือ  ภาษมาลายู

แต่จะเป็นมาลายูสำเนียงว่ากันตามพื้นถิ่น  เช่น  มาลายูอินโด  มาลายูสิงคโปร์  มาลายูบรูใน 

มาลายูมาเลย์  และบ้านเรา  มาลายูยาวี  หรือถ้าพูดเป็นภาษามาลายู  บ้านเรา  ก็  แกแจ๊ะนายู

ตอนปี  2551  ผมไปงานศพ  น้องของคุณตา  ที่บางมูลนาก  ลงรถที่หัวลำโพงกะลังต่อแถวซื้อตั๋วต่อรถ

ก็เจอ  เด็กวัยรุ่น  สองคน  น่าจะ  ประมาณ  13-14  แต่พูดภาษาไทยไม่ได้เลย

พนักงานขายตั๋วก็มึนซิครับ  ผมเข้าไปถาม  ว่ามาจากใหน  ปรากฎว่า  เป็นสองคนพี่น้อง 

หนีมาขึ้นรถไฟ  ที่โคกโพธิ์  มาจากทุ่งยางแดง  ปัตตานี  เป็นผู้หญิงทั้งคู่ 

จะไปหาพี่สาวที่มามีครอบครัวที่อยุธยา  ผมเลยเป็นล่าม  จำเป็น

ผมพานั่งสปริ๊นเตอร์  กทม.  –  พิษนุโลก  มาถึงรังสิตผมเอาโทรศัพท์ผมให้เขาโทร.หา  ก๊ะ 

((  ก๊ะ คือ  พี่สาว  ))  มาถึงอยุธยา  ผมต้องวิ่งไปบอกให้  นายสถานีรอแป๊บ

ดูให้  อาเด๊ะทั้งสอง  เจอก๊ะก่อน 

น้องทั้งสองบอกว่า  ที่บ้าน  โดนแม่เลี้ยงตีทุกวัน  ก่อนลา  น้องเขา  ใหว้ที่หัวใหล่ผมแบบไทยพุทธ 

ใหว้สวยกว่าเด็กไทยพุทธ  บางคนอีก 
 เยี่ยม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์