เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:31:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@### USFT 45 สุดยอดปืน เชื้อสายอเมริกัน ###@@@@  (อ่าน 34426 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:42:02 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์   ไหว้ ไหว้ ไหว้
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:02:43 PM »

อาจารย์ครับก้อนสีเหลืองที่รองนกสับ ใส่ไว้เพื่ออะไรครับ

ปืนกระบอกนี้ ต้องขึ้นลำหรือง้างไกก่อนใส่กระสุนเสมอ  เพราะว่าขืนใส่กระสุนเข้าไปก่อน แล้วตอนง้างไก เกิดพลาดไกหลุดตีไปโดนแกนเปิดวาล์ว ปืนก็จะลั่น จะรุนแรงแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่ไก (ฆ้อนนั่นแหละครับ) ตอนมันพลาดหลุดจากหัวแม่โป้งไป  ผมจึงตัดยางใส่กันเอาไว้เฉย ๆ เพราะว่าแม้ถึงจะไม่มีลูกกระสุนถ้าปืนลั่น ก็อาจเกิดความเสียหายที่ไม่คาดคิดได้...
ครั้งหนึ่ง มีเพื่อนจอมซ่าของผม อวดว่าปืนลมก็มีแค่ลมออกมา เหมือนของเล่น ไม่เห็นจะมีอะไรน่ากลัวสักหน่อย ผมยังไม่ทันได้พูดอธิบาย ก็คว้าปืนที่ยังไม่ได้บรรจุลูก ขึ้นไกแล้วก็จ่อไปที่ฝ่ามือตัวเอง กดโป้ง!!!!!!!!!!!!  หนังทั้งชั้นกรำพร้าและส่วนหนึ่งของหนังแท้หลุดออกมาเป็นแผ่น  ตามด้วยสายโลหิต  เล่นเอาหน้าซีดไปเลย   ยังไม่เข็ด  เพราะไม่นานต่อมา ผมกำลังใช้เครื่องฉีดน้ำความดันสูงล้างรถอยู่ เจ้าหมอนี่ผ่านมาพอดี  ผมก็อธิบายว่าความดันน้ำนั้นมันมหาศาลอย่าบอกใคร เพราะตอนที่บ้านผมเคยทำเหมืองแร่ดีบุกที่จังหวัดระนอง โดยไปเช่าเกาะแห่งหนึ่ง ใช้เครื่องฉีดน้ำแบบรถดับเพลิงยิงภูเขาให้ถล่มลงมา ที่ปลายหัวฉีดนั้น ถ้าเอามีดไปลองกั้น โดยให้ด้านคมของมีดหันเข้าหาปลายหัวฉีด เสมือนกับว่าจะกรีดสายน้ำเป็นสองส่วน มีดจะกระเด็นหลุดออกจากมือทันที อีกหละเจ้าหมอนี้คว้าเอาไปฉีดที่ปลายหัวรองเท้าผ้าใบที่ตัวเองใส่อยู่ โดยบอกว่าดูซิจะผ่านรองเท้าเข้าไปได้ไหม  ถ้าเขาฉีดห่างออกไปสัก 10 นิ้วก็คงจะไม่เป็นไร เพราะผมใช้หัวที่เป็นฝอยบาน แต่นี้พวกเล่นกดลงไปบนรองเท้า  ทีแรกเขาบอกผมว่าไม่นิ้วใดนิ้วหนึ่งต้องขาดไปแล้วแน่ ๆ  โชคดีแค่เนื้อฉีกเท่านั้น....คิดว่าครั้งนี้คงเข็ดแน่ ๆ.....  
แต่ที่ไหนได้ เพียงไม่กี่วันต่อมา  ผมเอาไฟฉายแรงสูงให้ดู บอกว่าไฟฉายตัวนี้ใช้จุดไฟได้  เขาก็หัวเราะตัวงอ ผมเลยถามไปเลยว่าจะลองไหม เขายื่นมือมาให้พร้อมด้วยหน้าตาแบบกวนสุด ๆ แล้วบอกว่า "Give me your best shot"  ผมเปิดส่องไปสัก 3-4 วินาทีเห็นจะได้  เขาชักมือออกอย่างเร็วจี๋แล้วกระโดดตัวลอยหัวเกือบโดนเพดาน สะบัดมือทุรนทุราย ปากบิดปากเบี้ยว จนพวกเราอดหัวเราะไม่ได้  งานนี้แค่มือแดง ๆ ครับ  คงเข็ดไปเลยแน่ ๆ...
อีกระยะต่อมา ผมเอาไฟฉายเลเซอร์สีม่วงที่สามารถจุดหัวไม้ขีดไฟในระยะ 3 เมตรแสดงให้เขาดู  เขาประทับใจมาก  ผมก็ถามเขาว่าจะลองที่มือเขาไหม.... ส่ายหัวดิก ๆ เลยครับ แถมยังเอามือทั้งสองไปไพล่หลังไว้อีกต่างหาก ผมก็เลยเรียกหลานสาวอายุราว 6 ขวบให้ยื่นมืออกมา แล้วก็เปิดเลเซอร์ใส่ หลานสาวผมหัวเราะชอบใจ ยื่นมืออีกข้างมาให้ด้วย  เจ้าหมอนั่นยืนอ้าปาก ตาค้าง ไม่รู้ว่าเลเซอร์จะไม่มีผลถ้าผิดระยะโฟกัสไปเพียงไม่กี่นิ้ว และจะต้องอยู่นิ่ง ๆ ถึงจะเกิดความร้อน แถมด้วยผิวสิ่งของต้องออกเป็นสีดำหรือสีคล้ำ ๆ เท่านั้น ไม่เช่นนั้น ไม่เป็นไร....555
V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:21:44 PM »

ว้าว Laser สีม่วง ...  ตกใจ
ที่ทำงานผมใช้อยู่ แต่ Invisible light ครับ อันตรายมาก ใช้ประทับตราผลิตภัณฑ์ วัสดุเป็น Compound แข็ง มีประกายไฟทุกครั้งที่ยิงเจ้าแสงนี่ เวลาทำการปรับแต่งค่าพารามิเตอร์ ผมเคยลองยิงกระดาษคาร์บอนด์ ปรากฏว่าดับไฟกันแทบไม่ทัน ....  Grin

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:36:28 PM »

เร๊ยนถามอาจารย์ ธนาสิทธิ์ เรื่่อง lock time ครับ
เป็นระยะเวลานับจากการลั่นไก จนถึงจุดที่วาล์วปล่อยลม หรือ ระยะเวลานับจากการลั่นไก จนกระสุนพ้นปากลำกล้อง ครับ

ขอบคุณครับ ไหว้
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 05:13:20 AM »

เร๊ยนถามอาจารย์ ธนาสิทธิ์ เรื่่อง lock time ครับ
เป็นระยะเวลานับจากการลั่นไก จนถึงจุดที่วาล์วปล่อยลม หรือ ระยะเวลานับจากการลั่นไก จนกระสุนพ้นปากลำกล้อง ครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ถ้าเป็นปืนที่ใช้ CO2 หรือ  PCP ก็นับจากจุดไกปล่อยตัว (trigger release หรือ trigger sear disengagement)) ถึงจุดที่วาล์ว"ปล่อยลม" ออก
ถ้าเป็นปืนสปริง ก็นับจากจุดที่ไกปล่อยตัว ถึงจุดที่ลูกสูบกระทบด้านหน้าของห้องสูบ

นอกจากนี้ยังมี lock time ของปืนดินขับ ก็จะนับจากจุดไกปล่อยตัว  จนถึงจุดที่เข็มแทงชนวนกระทบก้นปลอกกระสุน (primer's cup)
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:43:35 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ขอถามอีกคำถามครับ
ตัวปืน USFT 45 ไม่ใช้เรกูเลเตอร์ แล้วใช้อุปกรณ์ตัวใหนในการควบคุมความแรงเฉลี่ยแต่ละนัดให้แตกต่างกันน้อยที่สุด สปริงของวาล์วกับสปริงแฮมเมอร์มีผลในการควบคุมความแรงหรือป่าวครับ

ไหว้
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:59:37 AM »

ตัวปืน USFT 45 ไม่ใช้เรกูเลเตอร์ แล้วใช้อุปกรณ์ตัวใหนในการควบคุมความแรงเฉลี่ยแต่ละนัดให้แตกต่างกันน้อยที่สุด สปริงของวาล์วกับสปริงแฮมเมอร์มีผลในการควบคุมความแรงหรือป่าวครับ

ไหว้

อ้าว.....ก็อธิบายไปแล้วนี่ครับ...ว่าเขาออกแบบอย่างไรถึงทำให้มีแรงดันในการยิงแต่ละนัดใกล้เคียงกันที่สุด...
มันเป็นผลพวงรวม ๆ มาจากทั้ง ขนาดสปริง น้ำหนักฆ้อน ขนาดและรูปร่างของวาล์ว ตลอดจนทางเดินอากาศหรือ transfer port ซึ่งเจ้าตัวสุดท้ายนี้
ในปืนหลาย ๆ ชนิดสามารถเปลี่ยนแปลงขนาด เพื่อเปลี่ยนแปลงความแรงได้ด้วย ซึ่งจะสะดวกกว่าไปวุ่นวายกับส่วนอื่น ๆ
ทุกชิ้นส่วนต้องทำงานสัมพันธ์และลงตัวด้วยความสมัครสมานสามัคคี  จึงจะมีผลสำเร็จดังกล่าว
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:54:02 PM »

ไหว้

อ้าว.....ก็อธิบายไปแล้วนี่ครับ...ว่าเขาออกแบบอย่างไรถึงทำให้มีแรงดันในการยิงแต่ละนัดใกล้เคียงกันที่สุด...
มันเป็นผลพวงรวม ๆ มาจากทั้ง ขนาดสปริง น้ำหนักฆ้อน ขนาดและรูปร่างของวาล์ว ตลอดจนทางเดินอากาศหรือ transfer port ซึ่งเจ้าตัวสุดท้ายนี้
ในปืนหลาย ๆ ชนิดสามารถเปลี่ยนแปลงขนาด เพื่อเปลี่ยนแปลงความแรงได้ด้วย ซึ่งจะสะดวกกว่าไปวุ่นวายกับส่วนอื่น ๆ
ทุกชิ้นส่วนต้องทำงานสัมพันธ์และลงตัวด้วยความสมัครสมานสามัคคี  จึงจะมีผลสำเร็จดังกล่าว
ไหว้ขอบคุณครับ อาจารย์ ธนาสิทธิ์ ครับ และขออภัยด้วยครับที่อ่านไม่บทความไม่ละเอียด  Cry
SPY10
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:15:13 PM »

อาจารย์ครับก้อนสีเหลืองที่รองนกสับ ใส่ไว้เพื่ออะไรครับ
ปืนกระบอกนี้ ต้องขึ้นลำหรือง้างไกก่อนใส่กระสุนเสมอ  เพราะว่าขืนใส่กระสุนเข้าไปก่อน แล้วตอนง้างไก เกิดพลาดไกหลุดตีไปโดนแกนเปิดวาล์ว ปืนก็จะลั่น จะรุนแรงแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่ไก (ฆ้อนนั่นแหละครับ) ตอนมันพลาดหลุดจากหัวแม่โป้งไป  ผมจึงตัดยางใส่กันเอาไว้เฉย ๆ เพราะว่าแม้ถึงจะไม่มีลูกกระสุนถ้าปืนลั่น ก็อาจเกิดความเสียหายที่ไม่คาดคิดได้...
ครั้งหนึ่ง มีเพื่อนจอมซ่าของผม อวดว่าปืนลมก็มีแค่ลมออกมา เหมือนของเล่น ไม่เห็นจะมีอะไรน่ากลัวสักหน่อย ผมยังไม่ทันได้พูดอธิบาย ก็คว้าปืนที่ยังไม่ได้บรรจุลูก ขึ้นไกแล้วก็จ่อไปที่ฝ่ามือตัวเอง กดโป้ง!!!!!!!!!!!!  หนังทั้งชั้นกรำพร้าและส่วนหนึ่งของหนังแท้หลุดออกมาเป็นแผ่น  ตามด้วยสายโลหิต  เล่นเอาหน้าซีดไปเลย   ยังไม่เข็ด  เพราะไม่นานต่อมา ผมกำลังใช้เครื่องฉีดน้ำความดันสูงล้างรถอยู่ เจ้าหมอนี่ผ่านมาพอดี  ผมก็อธิบายว่าความดันน้ำนั้นมันมหาศาลอย่าบอกใคร เพราะตอนที่บ้านผมเคยทำเหมืองแร่ดีบุกที่จังหวัดระนอง โดยไปเช่าเกาะแห่งหนึ่ง ใช้เครื่องฉีดน้ำแบบรถดับเพลิงยิงภูเขาให้ถล่มลงมา ที่ปลายหัวฉีดนั้น ถ้าเอามีดไปลองกั้น โดยให้ด้านคมของมีดหันเข้าหาปลายหัวฉีด เสมือนกับว่าจะกรีดสายน้ำเป็นสองส่วน มีดจะกระเด็นหลุดออกจากมือทันที อีกหละเจ้าหมอนี้คว้าเอาไปฉีดที่ปลายหัวรองเท้าผ้าใบที่ตัวเองใส่อยู่ โดยบอกว่าดูซิจะผ่านรองเท้าเข้าไปได้ไหม  ถ้าเขาฉีดห่างออกไปสัก 10 นิ้วก็คงจะไม่เป็นไร เพราะผมใช้หัวที่เป็นฝอยบาน แต่นี้พวกเล่นกดลงไปบนรองเท้า  ทีแรกเขาบอกผมว่าไม่นิ้วใดนิ้วหนึ่งต้องขาดไปแล้วแน่ ๆ  โชคดีแค่เนื้อฉีกเท่านั้น....คิดว่าครั้งนี้คงเข็ดแน่ ๆ.....   
แต่ที่ไหนได้ เพียงไม่กี่วันต่อมา  ผมเอาไฟฉายแรงสูงให้ดู บอกว่าไฟฉายตัวนี้ใช้จุดไฟได้  เขาก็หัวเราะตัวงอ ผมเลยถามไปเลยว่าจะลองไหม เขายื่นมือมาให้พร้อมด้วยหน้าตาแบบกวนสุด ๆ แล้วบอกว่า "Give me your best shot"  ผมเปิดส่องไปสัก 3-4 วินาทีเห็นจะได้  เขาชักมือออกอย่างเร็วจี๋แล้วกระโดดตัวลอยหัวเกือบโดนเพดาน สะบัดมือทุรนทุราย ปากบิดปากเบี้ยว จนพวกเราอดหัวเราะไม่ได้  งานนี้แค่มือแดง ๆ ครับ  คงเข็ดไปเลยแน่ ๆ...
อีกระยะต่อมา ผมเอาไฟฉายเลเซอร์สีม่วงที่สามารถจุดหัวไม้ขีดไฟในระยะ 3 เมตรแสดงให้เขาดู  เขาประทับใจมาก  ผมก็ถามเขาว่าจะลองที่มือเขาไหม.... ส่ายหัวดิก ๆ เลยครับ แถมยังเอามือทั้งสองไปไพล่หลังไว้อีกต่างหาก ผมก็เลยเรียกหลานสาวอายุราว 6 ขวบให้ยื่นมืออกมา แล้วก็เปิดเลเซอร์ใส่ หลานสาวผมหัวเราะชอบใจ ยื่นมืออีกข้างมาให้ด้วย  เจ้าหมอนั่นยืนอ้าปาก ตาค้าง ไม่รู้ว่าเลเซอร์จะไม่มีผลถ้าผิดระยะโฟกัสไปเพียงไม่กี่นิ้ว และจะต้องอยู่นิ่ง ๆ ถึงจะเกิดความร้อน แถมด้วยผิวสิ่งของต้องออกเป็นสีดำหรือสีคล้ำ ๆ เท่านั้น ไม่เช่นนั้น ไม่เป็นไร....555

ขอบคุณมากครับสำหรับเรื่องราวสาระดีๆ ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งความบันเทิง ....

สูงสุดคืนสู่สามัญ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:15:23 AM »

ตอนนี้ ผมได้ประกอบเจ้า Y6 หกมอเตอร์ขึ้นมา บนบอร์ดมี ตัววัดความดัน หรือ barometer และเข็มทิศ หรือ magnetic field sensor เอาไว้ใช้ควบคุมระบบการบินอัตโนมัติ คือเหมาะกับการติดกล้องถ่ายคลิปในอากาศ Y6  จะพยายามรักษาระดับและทิศทางโดยอัตโนมัติ  ทั้งหมดทั้งปวงยังอยู่ในขั้นทดลอง ทำงานได้ระดับหนึ่ง ต้องเอาไปพ่วงกับคอมแล้วแก้ไขโปรแกรมไปเรื่อย ๆ ผมคงต้องใช้เวลากับเจ้า Y6  อีกพอสมควร อนาคตจะติด GPS sensor จับสัญญาณดาวเทียม 3-9 ตัว แล้วจะบังคับอัตโนมัติได้ 2 แบบคือ ให้อยู่ตรงนั้นโดยเราไม่ต้องบังคับใด ๆ หรือให้บินไปที่อื่น แล้วกดปุ่ม return home ให้มันบินกลับมาเอง...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 09:23:48 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:33:16 AM »

เสื้อสวยมากครับอาจารย์..555555

ติดตามผลการทดสอบต่อไปครับ...
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:39:30 AM »

เจ๋งมากเลยครับ อาจารย์ธนาสิทธิ์ ยังไงรบกวนอาจารย์มาเล่าต่อด้วยนะครับ...

ถูกใจเสื้อยืดจริงๆครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:19:12 PM »

Shocked Shocked Shocked  สุดยอด   Shocked Shocked     เห็นแล้วอยากได้ๆๆๆ   น้ำลายหก น้ำลายหก 
ขอบคุณมากครับที่แบ่งบันความรู้ดีๆ ไหว้

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:48:02 PM »

เก่งจริงๆครับอาจารย์  +1ครับ   เยี่ยม หลงรัก ไหว้

กลัวเสื้อสีตกครับ  เสียชื่อ ชมรมหมด  ไหว้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 07:50:47 PM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:55:20 PM »

ตอนนี้ ผมได้ประกอบเจ้า Y6 หกมอเตอร์ขึ้นมา บนบอร์ดมี ตัววัดความดัน หรือ barometer และเข็มทิศ หรือ magnetic field sensor เอาไว้ใช้ควบคุมระบบการบินอัตโนมัติ คือเหมาะกับการติดกล้องถ่ายคลิปในอากาศ Y6  จะพยายามรักษาระดับและทิศทางโดยอัตโนมัติ  ทั้งหมดทั้งปวงยังอยู่ในขั้นทดลอง ทำงานได้ระดับหนึ่ง ต้องเอาไปพ่วงกับคอมแล้วแก้ไขโปรแกรมไปเรื่อย ๆ ผมคงต้องใช้เวลากับเจ้า Y6  อีกพอสมควร อนาคตจะติด GPS sensor จับสัญญาณดาวเทียม 3-9 ตัว แล้วจะบังคับอัตโนมัติได้ 2 แบบคือ ให้อยู่ตรงนั้นโดยเราไม่ต้องบังคับใด ๆ หรือให้บินไปที่อื่น แล้วกดปุ่ม return home ให้มันบินกลับมาเอง...

อาจารย์เขียนโปรแกรมควบคุมระบบเองทั้งหมดเลยเหรอครับ  ไหว้ ไหว้  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 07:57:44 PM โดย Exxx » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์