เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:15:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียเวลาตรวจสอบกันหน่อยนะครับ  (อ่าน 1715 ครั้ง)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:53:12 AM »

เรื่องของเรื่องคือ มีหนังสือฉบับหนึ่งนำข้อมูลปืนไปลงขายครับ
โดยที่เจ้าของไม่มีเจตนาขาย
http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=51763.0
พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกสละเวลาตรวจสอบกันด้วยนะครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:22:26 AM »

รูปปืน ที่อยู่ เบอร์โทรฯ ของผมทั้งหมด
ไม่เคยแม้จะคิด ที่จะขาย

ผมมองว่า น่าจะมีอะไรผิดพลาดครับ ถ้าเป็นมิจฉาชีพจริงทั้งเบอร์โทร และที่อยู่ ต้องไม่ใช่ เป็น ของเจ้าของปืน  ไหว้
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:20:37 AM »

เพิ่งเจอของจริงมาสดๆร้อนเมื่อวานนี้เองครับ พอดีว่าเอารถเข้าศูนย์ก็เลยต้องใช้บริการรถตู้...ตอนนั่งรอรถออกเห็นคนขับรถตู้รุมอ่านกันใหญ่
แถมบางคนยังบอกอีกว่าอยากได้แบบ "ยิงแล้วทิ้งน้ำ" เลยก็มีครับ... ตกใจ

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:29:56 AM »

เพิ่งเจอของจริงมาสดๆร้อนเมื่อวานนี้เองครับ พอดีว่าเอารถเข้าศูนย์ก็เลยต้องใช้บริการรถตู้...ตอนนั่งรอรถออกเห็นคนขับรถตู้รุมอ่านกันใหญ่
แถมบางคนยังบอกอีกว่าอยากได้แบบ "ยิงแล้วทิ้งน้ำ" เลยก็มีครับ... ตกใจ
ความเชื่อผิดๆครับ  ว่า ปืนไม่มีทะเบียนหรือปืน คนอื่นไม่ว่าเหตุผลใดก็ตาม ที่ไม่ใช่ปืน ในชื่อของเรา ยิงคนตายแล้ว โยนปืนทิ้งจะไม่ติดคุก
ถ้างั้น ผม แทง คุ๋อริผม โดนมีด ลงน้ำก็ รอด ซิครับ  เพราะว่า ตอนซื้อ มีดที่ บิ๊กซี  มีแต่ใบเสร็จ ไม่มีทะเบียน  Grin
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:46:55 AM »

ความเชื่อผิดๆครับ  ว่า ปืนไม่มีทะเบียนหรือปืน คนอื่นไม่ว่าเหตุผลใดก็ตาม ที่ไม่ใช่ปืน ในชื่อของเรา ยิงคนตายแล้ว โยนปืนทิ้งจะไม่ติดคุก
ถ้างั้น ผม แทง คุ๋อริผม โดนมีด ลงน้ำก็ รอด ซิครับ  เพราะว่า ตอนซื้อ มีดที่ บิ๊กซี  มีแต่ใบเสร็จ ไม่มีทะเบียน  Grin
นั่นสิครับพี่บัง ผมฟังยังอึ้ง แถมเค้ายังคุยกันอีกนะครับว่า "เอาไว้ยิงพวกที่กวนตรีน"...ผมก็เลยไม่ขอออกความเห็นนั่งฟังเฉยๆดีกว่า(ฮา)  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:01:53 AM »

รูปปืน ที่อยู่ เบอร์โทรฯ ของผมทั้งหมด

ผมมองว่า น่าจะมีอะไรผิดพลาดครับ ถ้าเป็นมิจฉาชีพจริงทั้งเบอร์โทร และที่อยู่ ต้องไม่ใช่ เป็น ของเจ้าของปืน  ไหว้
แล้วรูปภาพพร้อมเบอร์โทรไปโชว์ได้ไงบัง

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:23:53 AM »

แล้วรูปภาพพร้อมเบอร์โทรไปโชว์ได้ไงบัง

อืม......   ไม่รู้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:31:39 AM »

นั่นสิครับพี่บัง ผมฟังยังอึ้ง แถมเค้ายังคุยกันอีกนะครับว่า "เอาไว้ยิงพวกที่กวนตรีน"...ผมก็เลยไม่ขอออกความเห็นนั่งฟังเฉยๆดีกว่า(ฮา)  หัวเราะร่าน้ำตาริน
แสดงว่า เค้ายังไม่รู้ตัวครับ ว่า ใครกวนตรีน เป็นคนแรก  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:52:48 AM »

บังน่าจะติดอันดับแรก คิก คิก

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:35:40 AM »

บังน่าจะติดอันดับแรก คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  1  ดอก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:36:19 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ป๋ม อีกแล้วหรือเนี้ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:35:27 AM »

หึ หึ

เพราะแบบนี้ไงครับ เวป อวป. จึงกำหนดให้ผู้ขายปิดชื่อได้ และหมายเลขปืน/ทะเบียนปิดได้สองตัวอักษร และไม่กำหนดว่า"ต้องลงหมายเลขโทรศัพท์"ติดต่อเจ้าของปืน คือให้ติดต่อกันทางข้อความส่วนตัวกันเอง หรืออะไรก็แล้วแต่..................เพราะอย่างน้อยมิจฉาชีพที่จะเอาข้อมูลการลงขายไปทำมามาหากินแบบนี้ ...................ทำได้ยากขึ้น

ถ้าทำได้ง่าย ข้อมูลเปิดเผยไปทั่ว ..........คนลงขายก็เดือดร้อนกันไป

บางเวป กำหนดต้องเปิดชื่อ ลงหมายเลขโทรศัพท์ เปิดเลขปืนกันชัดๆจะ ๆปิดไม่ได้........................... นั่นแหละ คือการบังคับให้สมาชิกที่เปิดเผยตัวเองมากเกินไป อ้างโน่นอ้างนี่ แล้วผลมันก็ออกมาเป็นแบบนี้ ........................

ผมคิดว่าข้อมูลเหล่านี้พวกมิจฉาชีพคงไม่ได้ไปจาก อวป.แน่ๆ อย่างน้อยก็เอาไปไม่ครบและติดต่อกับเจ้าของปืนไม่ได้ หากไม่ลงเบอร์โทรศัพท์ไว้ ......................

บอกตรงๆ เวปที่กำหนดบังคับให้ลงเบอร์โทรศัพท์ เปิดชื่อคนขาย นั่นแหละ เป็นการทำให้ข้อมูลของสมาชิกต้องถูกบังคับให้เปิดเผยมากเกินไป

เวปที่ทำแบบนี้ ผมเลิกที่จะใช้บริการแล้ว.................. ใช้ที่นี่ดีกว่า รอบคอบกว่า ถึงแม้จะดูจุกจิกไปบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 10:37:10 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:40:27 AM »

ถูกต้องครับพี่ ไหว้

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:46:06 PM »

ราคา  79  บาท   พิมพ์  100000  เล่ม   รวยเละ   คิก คิก
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:39:54 PM »

เท่าที่อ่านดูในเว็บนั้นน่าจะเป็นการ หาข้อมูลมั่วๆมาลง เพื่อผลิตหนังสือออกมา ให้จบๆเล่มไป
เหมือนหนังสือช่วง 3-4ปีมานี้ ที่ไม่มีอะไรจะลง ก็ดึงรูปตลกขำขัน จากในอินเตอร์เน็ตมาลง

ดีกว่าพิมพ์มาขายแล้ว เล่มบาง  เนื้อหาน้อย    
แบบว่า ขายรอบนี้จบ  ก็เปลี่ยนไปทำหนังสือแนวอื่นต่อ    เยาะเย้ย เยาะเย้ย
ยังไงๆ  คนอ่านก็ไม่เคยมองอยู่แล้วว่าของสำนักพิมพ์ไหน    (เวลาซื้อ)  ขำก๊าก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์