เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:31:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทกวีดีๆจากเนาวรัตต์ พงษ์ไพบูลย์  (อ่าน 3174 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:29:15 PM »

จากคอลัมม์ข้างคลองคันนายาว หนังสือพิมพ์เดลินิวส์
ฉบับวันที่วันอาทิตย์ ที่ 18 กันยายน 2554 ครับ

ลูกกับพ่อ

พ่อบ้ารถ ล้างรถ แต่งรถอยู่
ขณะขัน น็อตสกรู อยู่ยงโย่
ลูกน้อยขีด รถเล่น เส้นโตโต
เดือดโมโห หุนหัน ขึ้นทันใด

กระชากมือ ลูกชาย ฟาดไม่ยั้ง
ลืมตัวทั้ง ที่ฟาดนั้น .. เหล็กอันใหญ่
กระทั่งรู้ ว่าอะไร เป็นอะไร
อุ้มลูกไป โรงพยาบาล ทันเวลา

หมอต้องตัด นิ้วลูก แทบทั้งหมด
กระดูกบด เกินจะต่อ พ่อแทบบ้า
เหมือนเนิ่นนาน นับนาน ชั่วกัลปา
ลูกลืมตา ถามพ่อ หลังจากฟื้น

"พ่อครับ .. เมื่อไรนิ้ว ผมจะงอก"
พูดไม่ออก พ่อกระอัก สำลักสะอื้น
โลกทั้งโลก แหลกยับ ดับวันคืน
จมกับคลื่น น้ำตา บ่าทะลัก

พ่อกลับบ้าน เห็นรอย ที่ข้างรถ
ปรากฏ เป็นเส้น เป็นรอยสลัก
ลายมือลูก เขียนไว้ เหมือนทายทัก
ตัวโย้เย้ ยึกยัก "รักพ่อครับ"!!!

(จากเรื่องแปล)
เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

เวบไซด์อ้างอิง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:33:35 PM »

ลุ่มหลงวัตถุจนลืมตัว ไหว้

ฅนถนนแดง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:34:53 PM »

ขอบคุณ ครับ
ถ้าน้าซับฯมีลูกแล้วจะเข้าใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:47:44 PM »

ขอบคุณ ครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:51:45 PM »

ขอบคุณ ครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:55:48 PM »

ขอบคุณ ครับ

งอน งอน งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 04:36:34 PM »

ขอบคุณ ครับ

ครูช่วยหาเมียให้แกก่อนต๊ะครับ  คิดเสียว่าช่วยกันก็แล้วกัน........... บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 04:47:35 PM »

ขอบคุณ ครับ

ครูช่วยหาเมียให้แกก่อนต๊ะครับ  คิดเสียว่าช่วยกันก็แล้วกัน........... บู่

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:20:48 PM »

เด็กๆชอบจริงๆกับการขีดเขียนรถ ลูกผมก็เช่นกันม มีของเล่นอะไรก็ได้ต้องไปถูๆไถที่รถจนได้ ล่าสุดได้เครื่องบินบังคับวิทยุมาลำนึง เล่นไปเล่นมานึกยังไงไม่รู้แกบังคับเครื่องบินพุ่งชนรถยนต์ที่จอดในโรงรถ ผลเครื่องบินแหลก ส่วนรถกระจกเป็นรอย แถมยังมีหน้ามาถามอีกว่าทำไม่กระจกไม่ทะลุ ดีทีควบคุมอารมณ์ได้ ผมว่าเด็กคงดูการ์ตุนมากไปเลยเลียนแบบ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:35:31 PM »

ส่วนรถกระจกเป็นรอย

ไปเครมประกันได้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 05:48:51 PM »

เก็บใว้ก่อนครับเป็นรอยถลอกไม่ถึงกับร้าว ตอนนี้มามุกใหม่ขอให้ซื้อเฮลิคอปเตอร์ให้โดยให้เหตุผลรถจะได้ไม่โดนชนเพราะสามารถขึ้นลงแนวดิ่งได้
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 06:17:53 PM »

เก็บใว้ก่อนครับเป็นรอยถลอกไม่ถึงกับร้าว ตอนนี้มามุกใหม่ขอให้ซื้อเฮลิคอปเตอร์ให้โดยให้เหตุผลรถจะได้ไม่โดนชนเพราะสามารถขึ้นลงแนวดิ่งได้

ระวังจะเจอคำถามใหม่ด้วยนะครับ  " ทำไมหลังคาไม่ทะลุอ่ะป๊ะป๋า "  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:47:02 PM »

โอ้ ลูกรัก พ่อรักลูกเกินสิ่งใด (ความรู้สึกของคนที่เป็นพ่อคนหนึ่ง)

ขอภาวนาอย่าให้อะไรมาบังตาหรือผิดพลาดแม้แต่น้อยที่จะทำให้ลูกต้องช้ำใจหรือเจ็บแม้แต่น้อย จากมือพ่อ ไหว้ ไหว้

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:41:49 AM »

ขอบคุณ ครับ

ไม่ทราบ
เอาเป็นหญิงหรือชาย ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:52:12 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์