เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 04:26:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อมูลกรณี SIG ยุติการผลิต SIG P229 E2 ครับ  (อ่าน 24384 ครั้ง)
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:07:56 AM »

กระผมได้สนใจและศึกษาข้อมูลปืน SIG P229 E2 พบว่ามีความเห็นจากผู้ใช้ปืนที่ดีทั้งจากต่างประเทศและในประเทศไทยเราครับ...
โดยเฉพาะในประเทศไทยเรา เห็นว่าเป็นรุ่นที่ขายดี และเป็นที่นิยมพอสมควร...
แต่เมื่อดูจากเว็บไซต์ของ SIG ปรากฏว่ารุ่นดังกล่าวได้ยุติการผลิตเสียแล้ว...
กระผมพยายามหาข้อมูลและเหตุผลของการยุติการผลิตแล้วแต่ไม่พบข้อมูล..
ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกมีข้อมูลหรือความคิดเห็นเป็นประการใดครับ...
 Smiley Smiley Smiley

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:33:50 AM »

อยากทราบเหตุผลด้วยครับ ไหว้
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:48:27 AM »

Why were the E2 P226 & P229 pistols discontinued?
The "E2" specific model pistols were a limited production run.
The positive feedback we received in response to the ergonomic grips from our customers was so overwhelming that SigSauer, Inc has made them a permanent addition to the basic P226 & P229 line-up

จากคำถาม-ตอบ ของเวป SigSauer
E2 ผลิตจำนวนจำกัดครับ
เหลือไว้แต่ด้ามแบบ Ergonomic ที่ยังนำมาใส่ได้ในรุ่น P226 และ P229 หลายๆแบบ

ผมเฝ้าสังเกตุเวปของ SigSauer ในช่วงสองสามปีที่ผ่านมา ผมคิดว่า SigSauer พยายามผลิตปืนทุกรุ่นให้มีการตกแต่งที่หลากหลาย
โดยที่โครงปืนหลักยังมีการทำงานตามแบบดั่งเดิม ถือว่าเป็น Marketing ที่สร้างยอดขายได้เรื่อยๆ ชวนให้คนรักปืน เสียเงินซื้ออยู่เรื่อยๆ

ขออนุญาตนินทาปืนยอดนิยมบางโรงงาน ที่มีแต่แบบเดิมๆ ดำๆ เน้นทนทาน ราคาประหยัด ไม่ช่วยสร้างสีสันให้กับคนรักปืนเลย 
เผื่อว่าโรงงานเหล่านั้นจะผลิตรุ่นพิเศษ สวยงาม ออกมาให้ซื้อบ้าง หรือแม้นแต่ทำมาเพื่อโชว์ ก็ยังดี
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:16:07 AM »

Why were the E2 P226 & P229 pistols discontinued?
The "E2" specific model pistols were a limited production run.
The positive feedback we received in response to the ergonomic grips from our customers was so overwhelming that SigSauer, Inc has made them a permanent addition to the basic P226 & P229 line-up

เหลือไว้แต่ด้ามแบบ Ergonomic ที่ยังนำมาใส่ได้ในรุ่น P226 และ P229 หลายๆแบบ

ผมเฝ้าสังเกตุเวปของ SigSauer ในช่วงสองสามปีที่ผ่านมา ผมคิดว่า SigSauer พยายามผลิตปืนทุกรุ่นให้มีการตกแต่งที่หลากหลาย
โดยที่โครงปืนหลักยังมีการทำงานตามแบบดั่งเดิม ถือว่าเป็น Marketing ที่สร้างยอดขายได้เรื่อยๆ ชวนให้คนรักปืน เสียเงินซื้ออยู่เรื่อยๆ

ขออนุญาตนินทาปืนยอดนิยมบางโรงงาน ที่มีแต่แบบเดิมๆ ดำๆ เน้นทนทาน ราคาประหยัด ไม่ช่วยสร้างสีสันให้กับคนรักปืนเลย 
เผื่อว่าโรงงานเหล่านั้นจะผลิตรุ่นพิเศษ สวยงาม ออกมาให้ซื้อบ้าง หรือแม้นแต่ทำมาเพื่อโชว์ ก็ยังดี

ขอบคุณครับ เพิ่งทราบเหมือนกันครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:17:37 PM »

ง่ายๆก็คือไม่มีรุ่น E2 แล้ว แต่ด้ามแบบ E2 ก็เอามาใช้กับรุ่น 226 & 229 ธรรมดา ต่อไป

ขอบคุณครับ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:48:05 PM »

ขอบคุณครับ...

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:21:24 PM »

มีข้อสงสัยต่อไปว่า แม็ก ของ E2 ซึ่งมี ๑๕ นัด กับแม็ก ของ P229 ธรรมดา สามารถใช้ร่วมกันได้หรือป่าวครับ...

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:00:27 PM »

แล้วระบบไกละครับ เป็นระบบปรับปรุงใหม่ เหมือนกันมั้ยครับ กรณีปืนผลิตใหม่ โมเดลย่อยอื่นๆ
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:28:56 PM »

มีข้อสงสัยต่อไปว่า แม็ก ของ E2 ซึ่งมี ๑๕ นัด กับแม็ก ของ P229 ธรรมดา สามารถใช้ร่วมกันได้หรือป่าวครับ...

ผมดูสเปคปืน E2 พบว่าส่วนสูงของปืน สูง 5.4 นิ้ว เท่ากันกับ 229 ธรรมดา ผมเดาว่าทั้งสองน่าจะใส่แมกร่วมกันได้
ถ้าคุณอยากได้แมกกาซีนสำหรับ 229 ซึ่งบรรจุได้ 15 นัด ที่หลังวังก็มีขายครับ
แต่ว่าผมจำไม่ได้ว่าเป็นของผู้ผลิตไหน ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นจากโรงงาน SigSauer รึเปล่า

แล้วระบบไกละครับ เป็นระบบปรับปรุงใหม่ เหมือนกันมั้ยครับ กรณีปืนผลิตใหม่ โมเดลย่อยอื่นๆ

รุ่นใหม่ มักจะระบุว่าใส่ไกแบบใหม่ให้ด้วย และน่าจะไม่กลับไปใส่ไกแบบเก่าแล้ว
gearauto-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:42:57 PM »

ผมได้e2 มาเกือบ 3 เดือนแล้ว ให้แม็กมา3อันไม่ต้องหาเพิ่มเลยครับ ไกคมดีกว่า 1911 ยี่ห้อยอดนิยมบางรึ่นอีก ไหว้
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:47:21 PM »

ไหว้

I love Doraemon.
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:47:43 PM »

ผมได้e2 มาเกือบ 3 เดือนแล้ว ให้แม็กมา3อันไม่ต้องหาเพิ่มเลยครับ ไกคมดีกว่า 1911 ยี่ห้อยอดนิยมบางรึ่นอีก ไหว้

โชคดีจริงๆ เลยครับที่มีไว้ในครอบครอง...
ผมกำลังมองหามาเก็บไว้อยู่เหมือนกันครับ...ของ สวัสดิการ สน.สก.
ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกพอจะบอกได้ไหมครับว่ามีของที่ร้านไหนบ้างครับ....

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:16:25 PM »

ฟังแล้วรู้สึกทแม่ง ชอบกล  ไค่อยจะสมเหตุสมผล
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:02:11 AM »

เหตุผล หรือ คำตอบ อะไรที่ไม่สมเหตุผลครับ
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:51:24 AM »

เหตุผล หรือ คำตอบ อะไรที่ไม่สมเหตุผลครับ

ปืนที่ออกลิมิเต็ดเอดดิชั่น  จะบอกตั้งแต่ก่อนวางตลาดเลยว่าผลิตเนื่องในโอกาสพิเศษ จำนวนจำกัด  แต่อีสองไม่มีการแจ้งแบบที่อ้างแต่แรก
อีกประการหนึ่ง การที่ลูกค้าตอบรับดีแต่กลับเลิกผลิตดื้อๆทั้งที่พึ่งออกมาได้แค่ปีเดียว  มันแปลก  ปืนถ้าใช้ดีขายดีจะเลิกผลิตทำไม  ปืนยี่ห้ออื่นๆหลายๆรุ่น  ที่ขายกันไม่ค่อยได้  ยังอดทนวางตลาดนานกว่านี้เลย
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์