เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 04:29:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อมูลกรณี SIG ยุติการผลิต SIG P229 E2 ครับ  (อ่าน 24395 ครั้ง)
Fireball
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:32:10 AM »

เหตุผล หรือ คำตอบ อะไรที่ไม่สมเหตุผลครับ

ปืนที่ออกลิมิเต็ดเอดดิชั่น  จะบอกตั้งแต่ก่อนวางตลาดเลยว่าผลิตเนื่องในโอกาสพิเศษ จำนวนจำกัด  แต่อีสองไม่มีการแจ้งแบบที่อ้างแต่แรก
อีกประการหนึ่ง การที่ลูกค้าตอบรับดีแต่กลับเลิกผลิตดื้อๆทั้งที่พึ่งออกมาได้แค่ปีเดียว  มันแปลก  ปืนถ้าใช้ดีขายดีจะเลิกผลิตทำไม  ปืนยี่ห้ออื่นๆหลายๆรุ่น  ที่ขายกันไม่ค่อยได้  ยังอดทนวางตลาดนานกว่านี้เลย

เอาเข้าจริง E2 กับ 229/226 ธรรมดา มันก็ต่างกันแค่ SRT + ด้ามที่ปรับใหม่(บรรจุเยอะขึ้น) + ตัวไกปืนที่บางลงเท่านั้นเองนี่ครับ ตอนนี้มันก็เหมือนกับว่าเค้าเอาตัว E2 มาตัดระบบไกออกแล้วขายเป็น 229/226 ธรรมดาเท่านั้นเอง
ผมมองว่าตัว E2 มันก็คือตัว 229/226 ที่ปรับปรุงแล้วออกมาเพื่อลองตลาดเท่านั้นเองครับ พอได้ข้อมูลก็นำกลับไปใช้ในตัว 229/226ที่เป็นตัวหลักของเค้ามากกว่านะครับ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:39:05 AM »

เหตุผล หรือ คำตอบ อะไรที่ไม่สมเหตุผลครับ

ปืนที่ออกลิมิเต็ดเอดดิชั่น  จะบอกตั้งแต่ก่อนวางตลาดเลยว่าผลิตเนื่องในโอกาสพิเศษ จำนวนจำกัด  แต่อีสองไม่มีการแจ้งแบบที่อ้างแต่แรก
อีกประการหนึ่ง การที่ลูกค้าตอบรับดีแต่กลับเลิกผลิตดื้อๆทั้งที่พึ่งออกมาได้แค่ปีเดียว  มันแปลก  ปืนถ้าใช้ดีขายดีจะเลิกผลิตทำไม  ปืนยี่ห้ออื่นๆหลายๆรุ่น  ที่ขายกันไม่ค่อยได้  ยังอดทนวางตลาดนานกว่านี้เลย

ในฐานะที่พี่เคยนำเข้า Sig มาจำหน่ายอยู่หลายๆรุ่น
Sig เป็นหนึ่งโรงงานที่จะผลิตปืนรุ่นแปลกกว่ารุ่นธรรมดา เป็นช่วงระยะเวลาหนึ่งแล้วจะเลิกผลิต และผลิตรุ่นใหม่ออกมาทดแทน อย่างเช่น 1911 Platinum Elite นำเข้ามาได้สักพักหนึ่ง โรงงานเลิกผลิตเฉยเลย

แม็ก 229 E2 ไม่สามารถใช้กับ 229 ได้ครับ เพราะองศาแม็กไม่เหมือนกัน (เคยลองใส่แล้วครับ)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:47:12 AM »

ในฐานะที่พี่เคยนำเข้า Sig มาจำหน่ายอยู่หลายๆรุ่น
Sig เป็นหนึ่งโรงงานที่จะผลิตปืนรุ่นแปลกกว่ารุ่นธรรมดา เป็นช่วงระยะเวลาหนึ่งแล้วจะเลิกผลิต และผลิตรุ่นใหม่ออกมาทดแทน อย่างเช่น 1911 Platinum Elite นำเข้ามาได้สักพักหนึ่ง โรงงานเลิกผลิตเฉยเลย

แม็ก 229 E2 ไม่สามารถใช้กับ 229 ได้ครับ เพราะองศาแม็กไม่เหมือนกัน (เคยลองใส่แล้วครับ)

ผมไม่มีปืน E2 มีแต่ 229 ธรรมดา เกือบซื้อแมกแบบ 15 นัดของ 229 มาให้เสียเงินเปล่าๆซะแล้ว
ขอบคุณครับ ที่บอกว่าใช้แทนกันไม่ได้
แต่ว่า ด้ามแบบบางของ E2 สามารถนำมาใส่ในปืน 229 ธรรมดาได้ครับ
ปืน 229 ที่วางขายอยู่ที่ร้านยุทธไกร มีบางกระบอกโรงงานใส่ด้ามบางให้มา
ที่ร้านเคยลองสลับด้ามแบบบาง กับ 229 รุ่นด้ามเดิม ปรากฎว่า ใส่แทนกันได้ครับ

อะไหล่ด้าม มีขายในเวปต่างประเทศด้วยครับ
http://www.topgunsupply.com/sig-sauer-e2-grip-kit-p229.html

Sig Sauer E2 Grip Kit P229
Sig Sauer E2 Grip Kit for the P229 pistol. This kit includes all of the required parts to convert to the E2 grip. The ergonomically designed, reduced circumference makes the shooters grip much more comfortable and will especially help those with smaller hands. Requires use of the new style mainspring 34280454. If you pistol has the long mainspring with a metal seat, you will need to also order the new mainspring. If you have the black plastic mainspring seat, you already have the correct mainspring.

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:14:06 PM »

ขออนุญาตมาเก็บข้อมูลครับ
เพื่อนผมอยากได้ 229 E2 มาก เงินก็พร้อม ป.3 ก็ไม่มีปัญหา ติดว่า (ว่าที่) ภรรยาของเขาไม่เห็นด้วยสำหรับการซื้อปืนในปีนี้ (54) เพราะจัดไปตั้งแต่ต้นปีก็หลายกระบอกแล้ว
ถ้าไปบอกข่าวนี้ สงสัยแกจะบ้าแน่ๆ ครับ เพราะแกวางแผนปล่อย 9 ม.ม. ที่มีเกือบทั้งหมดออกไป แล้วจะเก็บ 229 E2 แทน

Pragmatism
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:25:59 PM »

สาวงานยังมีอีกหลายคนครับ จะบ้าไปทำไม
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:49:57 PM »

เมื่อตอนบ่าย ผมเข้าไปที่ร้านยุทธไกรอีกครั้ง สงสัยเรื่องแม๊ก 13 นัด กับ แม๊ก 15 นัดของ E2
ก็เป็นอย่างที่คุณโจกล่าวไว้ครับ แม๊ก 15 นัด ของ E2 ใส่ในรุ่น 229 แบบด้ามเดิมไม่ได้
แต่ว่าที่ร้านมี 229 ธรรมดา ที่โรงงานใส่ด้ามบาง Ergonomic เหลืออยู่กระบอกหนึ่ง
ผมเลยลองหาแม๊ก 15 นัด ของ E2 มาลองใส่ดู ฮะ ฮะ ใส่ได้ครับ ฟิตพอดี แปลกแต่จริง
มีเหลือแค่กระบอกเดียวด้วย ใครที่อยากได้ 229 E2 ที่ไม่มีตัวหนังสือ E2 รีบไปดูปืนกระบอกนี้ซะนะครับ

อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:29:11 PM »

เมื่อตอนบ่าย ผมเข้าไปที่ร้านยุทธไกรอีกครั้ง สงสัยเรื่องแม๊ก 13 นัด กับ แม๊ก 15 นัดของ E2
ก็เป็นอย่างที่คุณโจกล่าวไว้ครับ แม๊ก 15 นัด ของ E2 ใส่ในรุ่น 229 แบบด้ามเดิมไม่ได้
แต่ว่าที่ร้านมี 229 ธรรมดา ที่โรงงานใส่ด้ามบาง Ergonomic เหลืออยู่กระบอกหนึ่ง
ผมเลยลองหาแม๊ก 15 นัด ของ E2 มาลองใส่ดู ฮะ ฮะ ใส่ได้ครับ ฟิตพอดี แปลกแต่จริง
มีเหลือแค่กระบอกเดียวด้วย ใครที่อยากได้ 229 E2 ที่ไม่มีตัวหนังสือ E2 รีบไปดูปืนกระบอกนี้ซะนะครับ

ขอบคุณครับ คุณลูกซองสั้น...สงสัยผมคงต้องไปเอา P229 มาไว้ในครอบครองซะที ตอนนี้กะว่าถ้าหาตัว E2 ไม่ได้ ก็เริ่มปันใจไปมองตัวแพล็ททินั่มอิลิทบ้างแล้ว...ไม่ทารบว่าตัวธรรมดาเปลี่ยนด้ามนี่ เค้าเปลี่ยนไกด์เป็น SRT เหมือนของตัว E2 มาให้ด้วยหรือป่าวครับ...

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
32156 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:34:11 PM »

ว่าจะขายกล็อคมาเล่นซิกอี2ตัวนี้ ดันเลิกผลิตซะงั้น  Huh
สงสัยปืนมันอยากอยู่ดับเจ้าของต่อไป หุหุ Tongue

ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:10:07 PM »

เอ่องงครับ มันเป็นที่ประกับด้ามเปล่าครับ เปลี่ยนแล้วใส่กันได้นี่
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:38:05 PM »

สรุปว่า ที่ใส่แม็ก 15 นัดไม่ได้เพราะด้ามเดิม แต่ถ้าเป็นด้ามแบบ Ergonomic ใส่ได้ หรือเปล่าครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยลอง
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:57:01 PM »

มาฟังครับผม.. Grin เยี่ยม ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:04:35 PM »

เท่าที่ผมสังเกตุ แม๊กแบบ 15 นัด ตรงครึ่งล่างจะหนาขึ้นมานิดนึง พอจะเห็นรอยยกระดับหนาขึ้น
และช่องแม๊กของกระบอกที่โรงงานใส่ด้ามบาง Ergonomic กว้างกว่าครับ เลยใส่แม๊ก 15 นัดของ E2 ได้
ทางร้านลองเอา 229 กระบอกที่โรงงานใส่ด้ามแบบเดิม มาถอดด้ามออก แล้วทดลองใส่แม๊ก 15 นัด ก็ใส่ไม่ได้ครับ
ผมคิดว่าปืน 229 E2 โรงงานน่าจะมีการขยายช่องแม๊กไว้ และออกแบบแม๊ก 15 นัดไว้ให้พอดีกัน
เรื่องด้ามแบบเดิม หรือ ด้ามบาง Egronomic ไม่เกี่ยวกับแม๊กเลยครับ
นี่ผมเพิ่งจะนึกสงสัยอะไรอีกอย่างนึง  แม๊ก 15 นัด จะใส่พวกรุ่น Elite ได้ไหม
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะขอให้ที่ร้านลองเอาแม๊ก 15 นัด ไปลองใส่กับ Elite  ดูว่าใส่ได้ไหม
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:19:46 PM »

เท่าที่ผมสังเกตุ แม๊กแบบ 15 นัด ตรงครึ่งล่างจะหนาขึ้นมานิดนึง พอจะเห็นรอยยกระดับหนาขึ้น
และช่องแม๊กของกระบอกที่โรงงานใส่ด้ามบาง Ergonomic กว้างกว่าครับ เลยใส่แม๊ก 15 นัดของ E2 ได้
ทางร้านลองเอา 229 กระบอกที่โรงงานใส่ด้ามแบบเดิม มาถอดด้ามออก แล้วทดลองใส่แม๊ก 15 นัด ก็ใส่ไม่ได้ครับ
ผมคิดว่าปืน 229 E2 โรงงานน่าจะมีการขยายช่องแม๊กไว้ และออกแบบแม๊ก 15 นัดไว้ให้พอดีกัน
เรื่องด้ามแบบเดิม หรือ ด้ามบาง Egronomic ไม่เกี่ยวกับแม๊กเลยครับ
นี่ผมเพิ่งจะนึกสงสัยอะไรอีกอย่างนึง  แม๊ก 15 นัด จะใส่พวกรุ่น Elite ได้ไหม
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะขอให้ที่ร้านลองเอาแม๊ก 15 นัด ไปลองใส่กับ Elite  ดูว่าใส่ได้ไหม

โอเคเลยครับ เพราะตอนแรกที่น้องชายผมลองแล้วใส่ไม่ได้ เหมือน 229 เดิมโครงล่างช่องแม็กจะแคบกว่า

พอดีปืน Sig ที่ผมสั่งไปยังไม่เข้า เลยไม่มีปืนให้ดูเอง ขอบคุณครับ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:24:49 PM »

คนรัก SIG P229 นี่เยอะใช่เล่นเลยนะครับเนี่ยะ

Smiley Smiley Smiley

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
ดาบหลวง
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:28:30 PM »

คนรัก SIG P229 นี่เยอะใช่เล่นเลยนะครับเนี่ยะ

Smiley Smiley Smiley

ไหว้  ผมก็นึกว่า นึกว่าอาจารย์ชอบแต่ม้าเหมือนกันครับ  Grin
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์