เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 04:28:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อมูลกรณี SIG ยุติการผลิต SIG P229 E2 ครับ  (อ่าน 24389 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:57:20 AM »

ผมไม่มีปืน E2 มีแต่ 229 ธรรมดา เกือบซื้อแมกแบบ 15 นัดของ 229 มาให้เสียเงินเปล่าๆซะแล้ว
ขอบคุณครับ ที่บอกว่าใช้แทนกันไม่ได้
แต่ว่า ด้ามแบบบางของ E2 สามารถนำมาใส่ในปืน 229 ธรรมดาได้ครับ
ปืน 229 ที่วางขายอยู่ที่ร้านยุทธไกร มีบางกระบอกโรงงานใส่ด้ามบางให้มา
ที่ร้านเคยลองสลับด้ามแบบบาง กับ 229 รุ่นด้ามเดิม ปรากฎว่า ใส่แทนกันได้ครับ

แม็ก P228/229  แบบ 15 นัดมีขายมานานแล้วครับ  ของ Mec Gar

http://www.mec-gar.com/Magazines/Sig-Sauer/(offset)/5

....ตามล่า...อีตอแหล
Fireball
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:32:09 PM »

อยากบอกว่า 229 ตัวธรรมดาปรับเป็น 15 นัด + ด้ามแบบ ergonomic ครับ เพียงแต่เค้าไม่ใส่ไกแบบ SRT มาให้เท่านั้นเอง

มองมุมกลับมันก็คือตัว E2 ที่ตัดไก SRT ออกแล้วมาขายเป็นตัวปกตินั่นแหละครับ ผมถึงไม่แปลกใจไงครับทำไมเค้าเลิกผลิต E2
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:06:22 PM »

อยากบอกว่า 229 ตัวธรรมดาปรับเป็น 15 นัด + ด้ามแบบ ergonomic ครับ เพียงแต่เค้าไม่ใส่ไกแบบ SRT มาให้เท่านั้นเอง

มองมุมกลับมันก็คือตัว E2 ที่ตัดไก SRT ออกแล้วมาขายเป็นตัวปกตินั่นแหละครับ ผมถึงไม่แปลกใจไงครับทำไมเค้าเลิกผลิต E2

เห็นด้วยครับ....แล้วก็มีอีกอย่างที่หายไปคือ ศูนย์เรืองแสงของ SIG ด้วยครับ...
ส่วนสไลด์อ่านจากเว็บไซต์ต่างประเทศ เค้าบอกว่าสไลด์ของ E2 จะบางกว่า P229 ตัวธรรมดาน่ะครับ..
ใครมีข้อเท็จจริงส่วนนี้ช่วยกรุณาแจ้งเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:16:19 PM »

สาวงานยังมีอีกหลายคนครับ จะบ้าไปทำไม

รุ่นพี่ผมเขากลัวว่าจะพบไม้ (สาว) งามเมื่อยามขวานบิ่นครับ  Grin  ไหว้

Pragmatism
tera
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:13:41 PM »

Why were the E2 P226 & P229 pistols discontinued?

The "E2" specific model pistols were a limited production run. The positive feedback we received in response to the ergonomic grips from our customers was so overwhelming that SigSauer, Inc has made them a permanent addition to the basic P226 & P229 line-up.

ทำไม E2 P226 & P229 จึงเลิกผลิต?
เฉพาะรุ่น E2 ได้รับการผลิตจำนวนจำกัด เพราะว่าด้ามจับแบบใหม่ ergonomic grip นี้ ได้รับเสียงตอบรับที่ดีมาก อย่างท่วมท้นจากลูกค้า จนถึงขั้น SigSauer,Inc ได้ตัดสินใจใช้ grip นี้แทนอย่างถาวร ในสายการผลิต สำหรับรุ่น P226 & P229 ไปเลย

----------------------------

ผมขอแปลแบบไม่ได้อักษรต่ออักษรนะครับ แต่แปลให้เข้าใจใจความที่ต้องการสื่อสาร ได้ตรงที่สุด

ผมว่าเขาปรับปรุงมาเรื่อย จนมาถึงรุ่น E2 ที่ทำการออกแบบ grip ใหม่ แล้วผลตอบรับดีขั้นเทพ เลยเปลี่ยนตัว basic P229, P226 อื่นๆให้เป็น grip แบบนี้ไปเลย

โดยเรื่อง night sight, SRT trigger reset, slide profile  ก็ยังมีอยู่ใน variantions ต่างๆให้เลือกได้อยู่ดีครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:55:12 PM »

Why were the E2 P226 & P229 pistols discontinued?

The "E2" specific model pistols were a limited production run. The positive feedback we received in response to the ergonomic grips from our customers was so overwhelming that SigSauer, Inc has made them a permanent addition to the basic P226 & P229 line-up.

ทำไม E2 P226 & P229 จึงเลิกผลิต?
เฉพาะรุ่น E2 ได้รับการผลิตจำนวนจำกัด เพราะว่าด้ามจับแบบใหม่ ergonomic grip นี้ ได้รับเสียงตอบรับที่ดีมาก อย่างท่วมท้นจากลูกค้า จนถึงขั้น SigSauer,Inc ได้ตัดสินใจใช้ grip นี้แทนอย่างถาวร ในสายการผลิต สำหรับรุ่น P226 & P229 ไปเลย

ผมขอแปลแบบไม่ได้อักษรต่ออักษรนะครับ แต่แปลให้เข้าใจใจความที่ต้องการสื่อสาร ได้ตรงที่สุด

ผมว่าเขาปรับปรุงมาเรื่อย จนมาถึงรุ่น E2 ที่ทำการออกแบบ grip ใหม่ แล้วผลตอบรับดีขั้นเทพ เลยเปลี่ยนตัว basic P229, P226 อื่นๆให้เป็น grip แบบนี้ไปเลย

โดยเรื่อง night sight, SRT trigger reset, slide profile  ก็ยังมีอยู่ใน variantions ต่างๆให้เลือกได้อยู่ดีครับ

หมายถึง กลายเป็นGripมาตรฐาน ใช่มั้ยครับ
ส่วนNight sight,SRT เป็นเพียงoption
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:10:35 PM »

ผลการทดลองเอาแม็ก 15 นัด ของ E2 ของแท้ ไปทดลองใส่ในปืน 229 Elite มาแล้วครับ
ผลคือ ใส่ได้ครับ กว่าจะรู้ผล ต้องหายืมปืน 229 Elite stainless ของลูกค้า มาทดลอง
เพราะว่าที่ร้านขายปืนรุ่น 229 Elite Stainless หมดไปแล้ว ลูกค้าเองก็ไม่เคยรู้ด้วยซ้ำ
ว่าปืนโครง 229 มีแม๊กแบบ 15 นัดด้วย โอ้ย ข่าวดีสำหรับคนรัก SigSauer ครับ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:19:21 PM »

ผลการทดลองเอาแม็ก 15 นัด ของ E2 ของแท้ ไปทดลองใส่ในปืน 229 Elite มาแล้วครับ
ผลคือ ใส่ได้ครับ กว่าจะรู้ผล ต้องหายืมปืน 229 Elite stainless ของลูกค้า มาทดลอง
เพราะว่าที่ร้านขายปืนรุ่น 229 Elite Stainless หมดไปแล้ว ลูกค้าเองก็ไม่เคยรู้ด้วยซ้ำ
ว่าปืนโครง 229 มีแม๊กแบบ 15 นัดด้วย โอ้ย ข่าวดีสำหรับคนรัก SigSauer ครับ

ขอบคุณสำหรับความพยายามและข้อมูลดีดีนะครับ
คงต้องหา 229 Elite มาไว้ในครอบครองซะแล้วครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
tera
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:02:52 AM »

หมายถึง กลายเป็นGripมาตรฐาน ใช่มั้ยครับ
ส่วนNight sight,SRT เป็นเพียงoption

ใช่ครับ เท่าที่ดูจาก  https://www.sigsauer.com/
P229, P226 หลายรุ่น ได้เปลี่ยนเป็น grip เหมือนแบบ E2 แล้วครับ
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:29:37 PM »

มาดูแม๊ก 15 นัด ของ E2 กันครับ

มีตัวอักษร Sig Sauer P229-1 ให้สังเกตุ เลข -1

สังเกตุ รอยยกระดับขยายขนาดแม๊กออกเล็กน้อย ตรงนี้แหละครับ ทำให้นำแม๊กนี้ไปใส่ในรุ่น 229 ธรรมดาไม่ได้

ด้านหลัง รูเพียบ เห็นว่า 15 นัด ชัดเจน
Born P230
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:23:02 PM »

[/quote]

รู้สึกว่าไกของตัวนี้ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเหมือนกับตัวของ E2 เลยนะครับ ถ้าไก ของ229 เดิม น่าจะหนากว่านี้นะครับ เลยดูแปลกตาดีครับ
ผิดถูกประการใดต้องขอโทษมานะที่นี้ครับ
superlite
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:57:02 PM »

โชคดีได้มา 1 หน่วย ยังไม่ได้เอาไปลองเลย
palad_p
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 07:38:54 AM »

เมื่อวานนี้ผมไปรับ p229 รุ่นธรรมดา  ที่ปรับปรุงด้ามแบบใหม่และแมกกาซีน 15 นัดมาครับ

กลับมาถึงบ้านเลยลองค้นหนังสือ อวป. เล่มเก่าๆ ดู พบว่ามีการทดสอบ e2 ไว้ในเล่มที่ 435

อ่านบททดสอบกับดูรูปถ่ายประกอบแล้ว  แม่เจ้า  นี่ปืนเรามันเหมือนกับ e2 ทั้งภายนอกภายใน เหมือนกันยังกับแกะ มีแตกต่างกันบ้างเพียงเล็กน้อยครับ

สรุปรายละเอียดหลักๆ ที่เหมือนนะครับ
1. ด้ามอันเดียวกัน
2. แมกกาซีน 15 นัดเหมือนกัน  ช่องลอกกับปุ่มปดแมกเหมือนกันและ ทำในอิตาลี่เหมือนกัน
3. ไกเพรียวบางลงเหมือนกัน
4. คันลดนก บททดสอบบอกว่าทำได้ดีขึ้น  กดลงมาจนเกือบสุดจะไม่มีแรงด้านจะรู้สึกนิดเดียวตอนสุด แล้วลดนกได้นุ่มนวลขึ้น  ข้อนี้ก็เหมือนอีก

ส่วนข้อแตกต่างคือ
1. ไม่มีตัวหนังสือ e2
2. ศูนย์ตัวนี้เป็นแบบธรรมดา  ส่วน e2 เป็นแบบ ซิก-ไลท์ 3 จุด
3. e2 ยิงแม่นมากครับ กลุ่มกระสุนดีมาก ท่านผู้การสุพินทร์ ยิงเข้าเอ็กซ์ สี่จากห้านัดในระยะ 15 เมตร  ส่วนตัวนี้ไม่แม่นครับ ยิงกลุ่มกระสุนบานเป็นกระด้งเลยทีเดียว (ข้อนี้น่าจะเป็นที่คนมากกว่าที่ปืน  Grin)

ส่วนข้อที่ไม่มีข้อสรุปว่าเหมือนหรือแตกต่างคือระยะคืนไกครับ  จากบททดสอบบอกว่า e2 จะมีระยะคืนไกสั้นลง แต่เนื่องจากกระผมมีซิกซาวเออร์กระบอกนี้เป็นกระบอกแรก เลยไม่ทราบข้อแตกต่างข้อนี้ครับ

ฟันธงแบบมั่วๆ กับเขาบ้างว่า ซิก 229 ตัวด้ามใหม่ แมก 15 นัด  ก็คือแฝดคนละฝาของเจ้า e2 นั่นเอง  คิก คิก
deaw22
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:34:10 AM »

เมื่อวานนี้ผมไปรับ p229 รุ่นธรรมดา  ที่ปรับปรุงด้ามแบบใหม่และแมกกาซีน 15 นัดมาครับ

กลับมาถึงบ้านเลยลองค้นหนังสือ อวป. เล่มเก่าๆ ดู พบว่ามีการทดสอบ e2 ไว้ในเล่มที่ 435

อ่านบททดสอบกับดูรูปถ่ายประกอบแล้ว  แม่เจ้า  นี่ปืนเรามันเหมือนกับ e2 ทั้งภายนอกภายใน เหมือนกันยังกับแกะ มีแตกต่างกันบ้างเพียงเล็กน้อยครับ

สรุปรายละเอียดหลักๆ ที่เหมือนนะครับ
1. ด้ามอันเดียวกัน
2. แมกกาซีน 15 นัดเหมือนกัน  ช่องลอกกับปุ่มปดแมกเหมือนกันและ ทำในอิตาลี่เหมือนกัน
3. ไกเพรียวบางลงเหมือนกัน
4. คันลดนก บททดสอบบอกว่าทำได้ดีขึ้น  กดลงมาจนเกือบสุดจะไม่มีแรงด้านจะรู้สึกนิดเดียวตอนสุด แล้วลดนกได้นุ่มนวลขึ้น  ข้อนี้ก็เหมือนอีก

ส่วนข้อแตกต่างคือ
1. ไม่มีตัวหนังสือ e2
2. ศูนย์ตัวนี้เป็นแบบธรรมดา  ส่วน e2 เป็นแบบ ซิก-ไลท์ 3 จุด
3. e2 ยิงแม่นมากครับ กลุ่มกระสุนดีมาก ท่านผู้การสุพินทร์ ยิงเข้าเอ็กซ์ สี่จากห้านัดในระยะ 15 เมตร  ส่วนตัวนี้ไม่แม่นครับ ยิงกลุ่มกระสุนบานเป็นกระด้งเลยทีเดียว (ข้อนี้น่าจะเป็นที่คนมากกว่าที่ปืน  Grin)

ส่วนข้อที่ไม่มีข้อสรุปว่าเหมือนหรือแตกต่างคือระยะคืนไกครับ  จากบททดสอบบอกว่า e2 จะมีระยะคืนไกสั้นลง แต่เนื่องจากกระผมมีซิกซาวเออร์กระบอกนี้เป็นกระบอกแรก เลยไม่ทราบข้อแตกต่างข้อนี้ครับ

ฟันธงแบบมั่วๆ กับเขาบ้างว่า ซิก 229 ตัวด้ามใหม่ แมก 15 นัด  ก็คือแฝดคนละฝาของเจ้า e2 นั่นเอง  คิก คิก
อ่านเจอกระทู้นี้ มีคำถาม สมช.Sig ครับ

-พึ่งได้ ซิก P229 มาตามรูปครับ เหมือนกันหมดทุกอย่างกับตัว E2 แต่ข้างกล่องไม่ได้ระบุว่าระบบไกเป็นแบบ SRT กะว่าจะซื้อชุด SRT มาเปลี่ยน แฟนซิก ช่วยฟันธงหน่อยครับว่า รุ่นนี้เป็นไกธรรมดา ไม่ใช่ระบบ SRT
-เกิดสั่งไกระบบ SRT มาเปลี่ยนเองยากใหมครับ หรือต้องให้ช่างเปลี่ยนให้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:22:57 AM »

เฉพาะตรงตัวแดง นายสมชายขออนุญาตแก้ไขใหม่ตามความเข้าใจของตนเองครับ... ลูกค้าตอบรับเรื่องชอบด้ามที่จับถนัดมือมีแยะมาก จนในที่สุดบริษัทซิกเลยเปลี่ยนใจเลิกผลิตแบบ Limited production ซะเลย, โดยเพิ่มปืนแบบนี้เข้าไปในสายการผลิต p229 และ p229 แบบถาวรไปเลยครับ...

ดังนั้นสรุปว่าสักแป๊บนึง จะมีปืนรุ่นด้ามเล็กเพิ่มมาในสายการผลิต 229 และ 226 ... แล้วนายสมชายสงสัยว่าอีกไม่นานปืนแบบด้ามกว้างดั้งเดิมคงเลิกผลิตนะครับ เพราะหากโครงเล็กอยากได้ด้ามกว้าง ก็เปลี่ยนแก้มประกับด้าม มันจะง่ายกว่าด้ามกว้างอยากได้ด้ามเล็กน่ะครับ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์