เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 02:22:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อมูลกรณี SIG ยุติการผลิต SIG P229 E2 ครับ  (อ่าน 24365 ครั้ง)
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:19:42 AM »

เมื่อวานนี้ผมไปรับ p229 รุ่นธรรมดา  ที่ปรับปรุงด้ามแบบใหม่และแมกกาซีน 15 นัดมาครับ

กลับมาถึงบ้านเลยลองค้นหนังสือ อวป. เล่มเก่าๆ ดู พบว่ามีการทดสอบ e2 ไว้ในเล่มที่ 435

อ่านบททดสอบกับดูรูปถ่ายประกอบแล้ว  แม่เจ้า  นี่ปืนเรามันเหมือนกับ e2 ทั้งภายนอกภายใน เหมือนกันยังกับแกะ มีแตกต่างกันบ้างเพียงเล็กน้อยครับ

สรุปรายละเอียดหลักๆ ที่เหมือนนะครับ
1. ด้ามอันเดียวกัน
2. แมกกาซีน 15 นัดเหมือนกัน  ช่องลอกกับปุ่มปดแมกเหมือนกันและ ทำในอิตาลี่เหมือนกัน
3. ไกเพรียวบางลงเหมือนกัน
4. คันลดนก บททดสอบบอกว่าทำได้ดีขึ้น  กดลงมาจนเกือบสุดจะไม่มีแรงด้านจะรู้สึกนิดเดียวตอนสุด แล้วลดนกได้นุ่มนวลขึ้น  ข้อนี้ก็เหมือนอีก

ส่วนข้อแตกต่างคือ
1. ไม่มีตัวหนังสือ e2
2. ศูนย์ตัวนี้เป็นแบบธรรมดา  ส่วน e2 เป็นแบบ ซิก-ไลท์ 3 จุด
3. e2 ยิงแม่นมากครับ กลุ่มกระสุนดีมาก ท่านผู้การสุพินทร์ ยิงเข้าเอ็กซ์ สี่จากห้านัดในระยะ 15 เมตร  ส่วนตัวนี้ไม่แม่นครับ ยิงกลุ่มกระสุนบานเป็นกระด้งเลยทีเดียว (ข้อนี้น่าจะเป็นที่คนมากกว่าที่ปืน  Grin)

ส่วนข้อที่ไม่มีข้อสรุปว่าเหมือนหรือแตกต่างคือระยะคืนไกครับ  จากบททดสอบบอกว่า e2 จะมีระยะคืนไกสั้นลง แต่เนื่องจากกระผมมีซิกซาวเออร์กระบอกนี้เป็นกระบอกแรก เลยไม่ทราบข้อแตกต่างข้อนี้ครับ

ฟันธงแบบมั่วๆ กับเขาบ้างว่า ซิก 229 ตัวด้ามใหม่ แมก 15 นัด  ก็คือแฝดคนละฝาของเจ้า e2 นั่นเอง  คิก คิก
อ่านเจอกระทู้นี้ มีคำถาม สมช.Sig ครับ

-พึ่งได้ ซิก P229 มาตามรูปครับ เหมือนกันหมดทุกอย่างกับตัว E2 แต่ข้างกล่องไม่ได้ระบุว่าระบบไกเป็นแบบ SRT กะว่าจะซื้อชุด SRT มาเปลี่ยน แฟนซิก ช่วยฟันธงหน่อยครับว่า รุ่นนี้เป็นไกธรรมดา ไม่ใช่ระบบ SRT
-เกิดสั่งไกระบบ SRT มาเปลี่ยนเองยากใหมครับ หรือต้องให้ช่างเปลี่ยนให้

ขออนุญาติยกกระทู้นะครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
nipon tawagoon
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:04:15 AM »

ผมมี E2ครับ อะไรก็ดีไกก็คมสมกับที่ว่าได้รับการปับปรุง  ผมยิงแล้วดี แต่ข้างท้ายลำกล้องข้างขวาที่รมดำตรงตัวหนังสือ9mm paraหลุดจางเล้กน้อยเลยนำไปชุบไทเทเนี่ยม ทีนี้ยิงกี่นัดเป็นร้อยก็ไม่มีร่องรอยสีดำจางอีกแล้ว ส่วนตัวคิดว่าเคลือบแล้วดีขึ้นครับ  อ้อเวลาถอดด้ามระวังมีสปริงเป็นขดด้านขวาจะหลุดนะครับอย่าดึงแรงๆเป็นอันขาด แต่หลุดแล้วก็ใส่ง่าย แค่รำคาญเท่านั้นเอง
p_paskul
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 05:32:38 PM »

ผมจองปืน Sig Sauer P229 E2ไว้ และได้ไปดูมาวันนี้ มี่ข้อสังเกตว่า ไม่มีตัวE2 และไกเป็นแบบเดิม

จากข้อมูลที่มีคือ E2 เลิกผลิตจริง แต่ที่สงสัยคือตัวไกครับ     ล็อตใหม่น่าจะเป็นไกบางแล้วไม่ใช่เหรอครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 05:47:51 PM โดย p_paskul » บันทึกการเข้า
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 06:49:24 PM »

ผมจองปืน Sig Sauer P229 E2ไว้ และได้ไปดูมาวันนี้ มี่ข้อสังเกตว่า ไม่มีตัวE2 และไกเป็นแบบเดิม

จากข้อมูลที่มีคือ E2 เลิกผลิตจริง แต่ที่สงสัยคือตัวไกครับ     ล็อตใหม่น่าจะเป็นไกบางแล้วไม่ใช่เหรอครับ 

[

กระสุนขนาดไหน รับมาเท่าไหร่ครับพี่

ผมทราบมาแค่ว่าปืนรุ่นผลิตหลัง e2 จะเป็นด้ามบางแบบ e2 แล้ว แต่พวกเรื่องไก เรื่องอื่นเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าถูกไหม
p_paskul
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 07:57:46 PM »

จากข้อมูลที่มีคือ E2 เลิกผลิตจริง แต่ที่สงสัยคือตัวไกครับ     ล็อตใหม่น่าจะเป็นไกบางแล้วไม่ใช่เหรอครับ  

[

กระสุนขนาดไหน รับมาเท่าไหร่ครับพี่

ผมทราบมาแค่ว่าปืนรุ่นผลิตหลัง e2 จะเป็นด้ามบางแบบ e2 แล้ว แต่พวกเรื่องไก เรื่องอื่นเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าถูกไหม

10x,xxx ครับ /  9 มม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 08:40:44 AM โดย p_paskul » บันทึกการเข้า
Detdamrong.L
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:27:35 AM »

แล้วตอนนี้ SIG P229 E2 ยังมีขายอยู่ไหมครับแล้วร้านไหนยังมีอยู๋ ราคาประมานเท่าไรครับไครรู้รบกวนแนะนำที
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:06:54 AM »

ขอบคุณข้อมูลทั้งหมดครับ กำลังเล็งตัวนี้อยู่ (ปืนร้าน)

ช่วยให้พิกัดและค่าตัวด้วยครับ

p_paskul
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:03:18 PM »

ผมก็จอง E2 ไปครับ  แต่ก็ได้มาเป็น ตัว P229 ที่ปรับรุ่นแล้ว >>> เปลี่ยนกริ๊ป / แม็ก 15 นัด / ศูนย์  SIGLITE® Night Sights   

รูปแบบตัวของผมคล้ายกับตัว E2  ยกเว้นไกบาง / ระบบ S.R.T.  และ marking คำว่า E2 ครับ  เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์