เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:19:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แคลิฟอเนีย ว๊าว กับการละเมิดข้อมูลส่วนบุคคล  (อ่าน 2053 ครั้ง)
Mr.MonsterInk(^_^) รักเมืองไทย(สยามประเทศ)
Newbie
*

คะแนน 4

Kept My Heart in Your's Haert

« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:43:22 PM »

วันนี้(22 ก.ย. 2554, 15.53น.)มีพนักงานของแคลิฟอเนีย ว๊าว สาขาปิ่นเกล้า โทรมาหาที่มือถือ เบอร์ที่แสดงคือ 024337999 และขอสายแฟนผมบอกว่าได้รับรางวัลเป็นสมาชิกฟรี โดยไม่มีเงื่อนไข และได้ขอประวัติของแฟน แต่ผมไม่ให้และบอกกลับว่าถ้าจะรับรางวัลดังกล่าวจะให้ข้อมูลที่สาขาเท่านั้น และผมขอชื่อพนักงานและหมายเลขโทรสัพท์ติดต่อกลับ พอพูดจบพนักงานดังกล่าวก็วางสายทันทีโดยไม่บอกใดๆเลย

ผมจึงโทรกลับไปคุยกับทางสาขาดังกล่าวและขอทราบที่มาขอการได้ข้อมูลมา เพราะชื่อเป็นชื่อแฟนผมแต่เบอร์โทรเป็นของผมเอง(มันแปลกๆ) คุยจนกระทั่งขอตรวจสอบการได้มาของข้อมูลส่วนตัว พนักงานก็บอกให้รอและวางสายไปเลย ผมก็เลยโทรไปอีก 3 ครั้ง ก็เหมือนเดิม ไ่ม่บอกอะไร แล้วก็วางสาย

การกระทำของแคลิฟอเนีย ว๊าว เป็นการละเมิดข้อมูลส่วนบุคคล เพราะผมและแฟนไม่เคยใช้บริการของแคลิฟอเนีย ว๊าว เลย

การได้มาของมูลดังกล่าว เกิดขึ้นได้อย่างไร แคลิฟอเนีย ว๊าวไม่สามารถให้ความกระจ่างได้

ถ้าหากข้อมูลส่วนบุคคลไปอยู่ในมือมิจฉาชีพ จะเป็นเช่นไร

ไม่มีใครทำอะไรเกี่ยวกับการป้องกันการเผยแพร่ข้อมูลส่วนบุคคลได้เลยหรือไร

หน่วยงานของรัฐควรทำอย่างไร

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:50:39 PM »

อย่าไปโทษ บริษัทเขาเลยครับ โทษตัวเตี้ยที่เป็นคนออกกฏระเบียบเรื่องเปิดเผยข้อมูลส่วนตัว ของลูกค้าแต่ละแบงค์ เท่าที่รู้พวกนี้มันเอา

เบอร์พร้อมชื่อเราไปขายให้ บริษัทต่างๆข้อมูลละ 5 บาท อ๋อย

Mr.MonsterInk(^_^) รักเมืองไทย(สยามประเทศ)
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:07:20 PM »

อย่าไปโทษ บริษัทเขาเลยครับ โทษตัวเตี้ยที่เป็นคนออกกฏระเบียบเรื่องเปิดเผยข้อมูลส่วนตัว ของลูกค้าแต่ละแบงค์ เท่าที่รู้พวกนี้มันเอา

เบอร์พร้อมชื่อเราไปขายให้ บริษัทต่างๆข้อมูลละ 5 บาท อ๋อย

ที่แปลกคือ เบอร์เป็นของผม แต่ขอสายชื่อแฟนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 05:18:31 PM โดย Mr.MonsterInk(^_^) รักเมืองไทย(สยามประเทศ) » บันทึกการเข้า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:12:14 PM »

ที่แปลกคือ เบอร์เป็นของผม แต่ขอสายชื่อแฟนครับ

ไม่แปลกครับ มีพวก บริษัท ประกัน ชีวิต และ บริษัทขายตรง ซื้อข้อมูลเหล่านี้จริง ๆ ซื้อขายกันทั่วไป
ชล - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ด้วยเกียรติยศและศักดิ์ศรี

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:22:17 PM »

ผมโดนมาแล้ว ปีที่แล้วให้ไปรับบัตรสมาชิกใช้ฟรีมูลค่า(จำไม่ได้) พอไปรับจริง กลับต้องสมัคสมาชิกเสียค่าบริการรายปีหมื่นกว่าบาท(ยังไม่คิดค่าบริการอื่นๆ)ถึงจะได้สิทธิ์ในการรับบัตรสมาชิกฟรีโดยสามารถใช้สิทธิ์นี้ได้ต่อเนื่องจากสมัคสมาชิกที่ต้องเสียเสียเงิน เซ็งมากๆแล้วจะคุยหว่านล้อมเราต่างๆนาๆให้เราสมัคสมาชิกให้ได้ หลังๆมาส่งข้อความมาคุณคือผู้โชคดีได้รับตั๋วดูภาพยนต์ฟรีให้ติดต่อรับได้ที่แคลิฟอเนีย ว๊าว เมินซะเถอะไม่หลงกล.มึ..แล้ว แบร่  แบร่
***เท่าที่ผมสังเกตุน่าจะได้ข้อมูลผมจากการใช้จ่ายผ่านบัตรซิตี้แบงค์ เพราะไปถึงก็คุยเรื่องที่ผมเป็นสมาชิกบัตรเครดิตซิตี้แบงค์เลย ไหว้

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:49:55 PM »

เบอร์เขาได้มาจากเพื่อนเรานั้นเองครับ ตอนกรอกสมัครสมาชิก เขาให้ใส่ชื่อเพื่อน เบอร์โทรไปด้วย ผอม ๆ แบบผมโทรมาชวนไปว้าวประจำครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:57:37 PM »

ผมเจอโทรมาหาผมแต่ขอคุยกับพี่น้องแทน แปลกดีแฮะ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:26:50 PM »

ผมว่าคนที่ขายข้อมูลคงมีหลายที่ครับ คือ ผมสังเกตเอาเอง เช่น

ผมเคยซื้อหนัง DVD ในห้าง แล้วเขาให้สมัครสมาชิก เพื่อรับส่วนลด  ผมก็สังหรณ์ใจ จึงไม่กรอกหมายเลขมือถือ ทางร้านเห็นว่าผมไม่กรอกเบอร์โทร. ก็ไม่ยอม ผมไม่อยากโกหกเลยกรอกไป  หลังจากนั้นไม่กี่วันก็มีคนโทรมา....คามคาด

เคยไปโรงพยาบาล แล้วเขาให้กรอกหมายเลขโทรศัพท์  เพื่อติดต่อกลับ หลังจากนั้นก็มีคนโทรมาชวน..

ที่ผมคาดเดาแบบนี้เพราะ  โทรลักษณะนี้มันจะมาเป็นพักๆครับ  แล้วก็หายไปยาวเลย แต่พอเราให้เบอร์ไปก็จะมีโทรมาชวนจุกจิกอีก

บางครั้งผมก็ตัดสายไปโดยไม่สนว่าจะสำคัญไหม  ถ้าเป็นคนรู้จักเขาจะโทรซ้ำทันที ก็คิดว่ามันคงไม่มีเหตุแบบในหนัง ที่คนโทรมาหาเรามีโอกาสโทรได้แค่ครั้งเดียวหรอกนะ  Grin

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:58:42 PM »

ไม่ไช่แค่  ว้าววว ครับ  
    ฟิตเนส เฟิ....   บนห้างดัง ก็เหมือนกัน    
โทรมาได้ไงไม่รู้   แถมโทรมาตื้อๆๆๆ อยู่นั่นละ  ตอนแรกบอก ลดราคาสมาชิกไห้ครึ่งนึง + เล่นฟรีอีก1เดือน
คุยไปคุยมา  สรุึปต้องทำสัญญาสมาชิกกะมัน 5ปี   -*-    ตกลงแล้ว ราคาที่คุึยกันอะ ต้องคูญด้วย 5    (ตามจำนวนปี)

พอปฏิเสธไป  ก็หายไป 1อาทิตย์กว่าๆ โทรมาบอกว่า วันเนี้ยมีทดลองเล่นฟรี ถ้ามาจะไห้บัตรทดลองเล่น 1เดือนทันที  
ก็ปฏิเสธไปอีกรอบ  

ผ่านไปอีก2อาทิตย์โทรมาอีก  ผมบอกไปเลย "อ๋อพึ่งย้ายมาทำงานที่เชียงใหม่ครับ" จบ... ไม่โทรมาอีกเลย  

แล้วก็พวกโทรมา บอกว่าได้รับสิทธิ์  ดอกเบี้ยรถยนต์ 0% นาน1ปี จากบัตรเครดิต..   
ปัญหาคือ..... ตูไม่มีบัตรเครดิต เพราะไม่มีเงินเดือนประจำ     แบร่ แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 09:00:37 PM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:13:52 PM »

พวกนี้โทรมา... ผมจะให้มันคุยคนเดียวนานๆ ให้เปลืองค่าโทรเล่นๆ งั้นแหละ... พวกโทรมาขายประกัน... ผมก็ใช้มุข... กำลังประชุม... หรือถ้าเสียงรอบข้างดังหน่อย... ก็บอกกำลังขับรถอยู่... วางสายไปก็ไม่เห็นจะโทรมาอีก... Grin Grin Grin

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:18:28 AM »

มีอีกอย่างครับ สมัยเรียนป.ตรี มี FW e-mail ขยะ ส่งมาที่อีเมลผม ผมดูรายชื่อที่มันส่ง เป็นเพื่อนผมทั้งภาค ก็พอจะเดาได้ว่าพวกไหนมันเอาอีเมลไปจำหน่าย ทุเรศมากๆครับ

พวกนี้โทรมา... ผมจะให้มันคุยคนเดียวนานๆ ให้เปลืองค่าโทรเล่นๆ งั้นแหละ... พวกโทรมาขายประกัน... ผมก็ใช้มุข... กำลังประชุม... หรือถ้าเสียงรอบข้างดังหน่อย... ก็บอกกำลังขับรถอยู่... วางสายไปก็ไม่เห็นจะโทรมาอีก... Grin Grin Grin

วันก่อนๆก็มีไทยประกันโทรมา ผมก็ใช้มุกขายของ มันถามว่าผมจะว่างตอนไหน ผมบอกตอนเย็นๆครับ เพราะมันคงเลิกงานแล้ว  Grin (จริงๆร้านเงียบมากๆ ลูกค้าไม่มี  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:55:05 AM »

ผู้หญิงแปลกหน้า    ตู๊ดๆๆๆ สวัสดีค๊ะดิฉัน........โทรจากศูนย์ข้อมูล......รถโตโยต้า ภม.2118 ครบกำหนดจ่ายประกันแล้วนะค๊ะหรือจะให้ทางเราบริการให้โดยโอนเงิน........

ตอบกลับไป  คุณไปเอาข้อมูลจากใคร ตรูขายไปตั้ง 5 ปีแล้ว มันวางหูเฉยเลย อ๋อย

Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:03:30 AM »

เหนื่อยใจจริงๆ
นี่หรือคือประเทศไทย
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1]
  พิมพ์