เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:24:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ท่าน ผอ กรมอุทยานฯขอความอนุเคราะห์ ทบ ขอยืม อวป HK-33 อีกครั้ง "  (อ่าน 3484 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 02:51:43 PM »

เมื่อคืน(22กย54)ดูรายการตอบโจทย์ทางช่องThaiPBS ท่านดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ท่านได้มาออกรายการพูดถึงขบวนการลักลอบตัดไม้พะยุงตามพื้นที่อุทยานทางเขตอีสานใต้ ท่านว่าว่ารุนแรงมาก กว่า90%เป็นคนของอุทยานเองและญาติร่วมทั้ง จนท ที่มีอำนาจในพื้นที่ทำ! เฮ้อ!
ในการนี้ท่านต้องเอากำลังเจ้าหน้าที่อุทยานจากทางเหนือเข้ามา เพราะเจ้าหน้าที่ในพื้นที่เกลือเป็นหนอนไปแล้ว(ท่านว่า) นายทุนจ่ายให้อาทิตย์ละล้าน(ท่านว่าเอง) และท่านได้คุยกับนายอำเภอในพื้นที่ นายอำเภอบอกท่านว่า จนท ของอุทยานไปขออนุญาตซื้ออาวุธเยอะมาก ทั้งๆที่เงินเดือนและค่าตอบแทนไม่น่าจะซื้อเป็นเงินสดได้ และมีบ้านมีรถปิกอั๊พการตรึม ฟังแล้วก็อนาถใจ
ที่สำคัญท่านจะทำหนังสือขอความอนุเคราะห์กองทัพบกขอยืมอาวุธปืนแบบHK-33อีกครั้ง หลังจากก่อนหน้านั้น ทบ ได้เรียกคืนจำนวน500กระบอก เพื่อจะติดอาวุธให้เจ้าหน้าที่ใช้ในการปราบปราม ท่านบอกต่อว่าในพื้นที่ติดกับชายแดน มีทหารของประเทศเพื่อนบ้าน(ที่นอกแนว)เข้ามาคุ้มกันการตัดของผู้ลักลอบ และท่านเสริมต่อว่าถ้าไม้พะยุงหมดยังไงนายทุนก็ต้องเอาไม้เนื้อแข็งอย่างอื่นต่อ พวกประดู่ มะค่า และชิงชัน ฟังแล้วก็ หดหู่กับ จนท ชั่วๆของประเทศนี้บางคน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ท่านครับ
เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:16:30 PM »

น่าจะยืม กล้องกลางคืนไปด้วยครับ....

ไม่ต้องใช้ไฟฉายให้พวกมันได้เห็น...

นึกถึงเรื่องป่า...สมัยผมเรียนมัธยมปลาย..ประมาณปี พ.ศ. 2532 ช่วงที่มีการปิดป่า...

แต่ว่าป่าบ้านผม  ขน+ตัดกัน ลากกัน ทั้งวันทั้งคืน คนคุมถือ อาก้ามั่ง ลูกซองแปดนัดมั่ง...เหอะๆๆๆ

เศร้าใจ...ตอนนี้เหลือแต่ไม้ซางแล้วครับ... เศร้า เศร้า เศร้า

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:29:46 PM »

ขอกำลังทหารไปเลยดีกว่าไหมครับ?
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:44:07 PM »

มันร้ายแรงเกินไปอ่า  .22ก็พอแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:52:20 PM »

ขอกำลังทหารไปเลยดีกว่าไหมครับ?

เยี่ยมเยี่ยมครับ...สมัยก่อน พลทหารปี ๒ จะถูกส่งไปชายแดน ...พวกปี ๑ อยู่เฝ้าค่าย...น่าจะแบ่งกำลังปี ๑ไปสมทบกับป่าไม้ได้นะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 04:58:58 PM โดย ทิดเป้า » บันทึกการเข้า

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:54:08 PM »

ถ้าขอจริงๆ จะได้มั้ยครับ (สงสัยในทางปฏิบัติครับ)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:51:12 PM »

ตอนนี้  ป๋าเอี้ยง  ออก  ทีวี  ช่อง  NBT  อยู่ครับ
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:55:47 AM »

เยี่ยมเยี่ยมครับ...สมัยก่อน พลทหารปี ๒ จะถูกส่งไปชายแดน ...พวกปี ๑ อยู่เฝ้าค่าย...น่าจะแบ่งกำลังปี ๑ไปสมทบกับป่าไม้ได้นะครับ  ไหว้
ถ้าขอจริงๆ จะได้มั้ยครับ (สงสัยในทางปฏิบัติครับ)

ทหารพร้อมปฎิบัติครับ...

แต่ก็ติดขัดในข้อกฎหมายอยู่บ้าง ตรงที่ทหารไม่ใช่พนักงานเจ้าหน้าที่โดยตรง...

สามารถทำได้โดยการ...ให้ทหารเป็นผู้ช่วยเหลือเจ้าพนักงานครับ...

และในหลายพื้นที่ก็ทำอยู่...

จะมีปัญหาอยู่เรื่องเดียว...

เตะหมูเข้าปากหมาครับ... ไหว้

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 04:45:11 PM »

+1ครับ
สนธิกำลังครับ น่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องกฎหมายได้  ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 05:09:05 PM »

เกลือเป็นหนอน+จ่ายอาทิตย์ละล้าน, ต่อให้มีปืน+กำลังทหารเข้าไปเป็นกองทัพก็โดนยาเบื่อตายเรียบทั้งกองทัพแหละครับ... เพราะเกลือเป็นหนอนเลยไม่รู้ว่าใครเป็นใคร มีปืนไปก็ไม่รู้ว่าจะไปยิงกับใคร จะจับทีไรมันก็รู้ตัวทุกที แล้วเดี๋ยวมันก็ตัดต้นไม้ใหม่...

วิธีแก้คือจับนายทุนก่อนเลยครับ ใช้กำลังส่วนน้อยก็จับนายทุนได้ จับตัวได้แล้วก็ดำเนินคดี ล็อกพยานทั้งเอกสารและบุคคลให้หมดไม่ให้เกลือเข้ามายุ่งยุ่มย่ามได้, ที่เหลือก็ค่อยตามจับตัวเล็กตัวน้อยให้หมดทีหลังครับ... แต่ปัญหาคือวิธีการแบบนี้มันมาตรฐาน ใครก็คิดออกทั้งนั้น แต่ไม่มีใครทำ...

คนที่เป็นหัวหน้าใหญ่ของฝ่ายบ้านเมืองนั่นแหละครับ ไม่เอาจริงเอาจังเสียที อ้างโน่นอ้างนี้ อ้างเครื่องมือ(อาวุธ)ไม่มี อ้างกำลังคนไม่มี อ้างไปหมดแล้วก็ไม่เริ่มทำ(หรือเริ่มไปแล้ว ก็จะหาเรื่องเลิกทำ)... หากจะอ้างว่าเสี่ยงอันตรายก็ไม่ควรอ้าง คนของตัวเองมีก็ทำไมไม่หาวิธีใช้งาน พรบ.ป่าไม้ เอย ปอ. เอย ป.วิอาญาเอย ล้วนแต่ให้อำนาจทั้งสิ้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 05:10:47 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:01:16 PM »

เกลือเป็นหนอน+จ่ายอาทิตย์ละล้าน, ต่อให้มีปืน+กำลังทหารเข้าไปเป็นกองทัพก็โดนยาเบื่อตายเรียบทั้งกองทัพแหละครับ... เพราะเกลือเป็นหนอนเลยไม่รู้ว่าใครเป็นใคร มีปืนไปก็ไม่รู้ว่าจะไปยิงกับใคร จะจับทีไรมันก็รู้ตัวทุกที แล้วเดี๋ยวมันก็ตัดต้นไม้ใหม่...

วิธีแก้คือจับนายทุนก่อนเลยครับ ใช้กำลังส่วนน้อยก็จับนายทุนได้ จับตัวได้แล้วก็ดำเนินคดี ล็อกพยานทั้งเอกสารและบุคคลให้หมดไม่ให้เกลือเข้ามายุ่งยุ่มย่ามได้, ที่เหลือก็ค่อยตามจับตัวเล็กตัวน้อยให้หมดทีหลังครับ... แต่ปัญหาคือวิธีการแบบนี้มันมาตรฐาน ใครก็คิดออกทั้งนั้น แต่ไม่มีใครทำ...

คนที่เป็นหัวหน้าใหญ่ของฝ่ายบ้านเมืองนั่นแหละครับ ไม่เอาจริงเอาจังเสียที อ้างโน่นอ้างนี้ อ้างเครื่องมือ(อาวุธ)ไม่มี อ้างกำลังคนไม่มี อ้างไปหมดแล้วก็ไม่เริ่มทำ(หรือเริ่มไปแล้ว ก็จะหาเรื่องเลิกทำ)... หากจะอ้างว่าเสี่ยงอันตรายก็ไม่ควรอ้าง คนของตัวเองมีก็ทำไมไม่หาวิธีใช้งาน พรบ.ป่าไม้ เอย ปอ. เอย ป.วิอาญาเอย ล้วนแต่ให้อำนาจทั้งสิ้น...

ชัดเจนครับ...

ด้วยความเคารพ ไหว้

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:11:29 PM »

วันนี้  ดินโคลนถล่มที่เชียงใหม่ จากภาพข่าวเห็นเลยว่า มีท่อนไม้ ท่อนซุง  ขนาดไม่ไหญ่มา
ไหลมากับโคลนเป็นจำนวนมาก  แถมไม่ไช่จากการหักโค่น ของต้น ซึ่งจะมาจากการตัด

เวลานายทุนมันตัดป่า มันรวยกันอยู่ไม่ถึง 10-20คน
พวกลูกจ้างที่เข้าไปตัดกับเค้าไม่รู้คนไทยรึเปล่า ถึงกล้าทำแบบนี้

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:42:38 AM »

พวกคนไทย(ส่วนน้อย)นี่แหละครับ

พวกเห็นแก่ได้เล็กๆน้อยๆ เศษเงินที่นายทุนมันโยนให้

ตัดไม้ ไม่สนใจอนาคตลูกหลาน

ยิ่งเดี๋ยวนี้ พวกไม้ที่ไม่หวงห้าม(ไม้เนื้ออ่อน)พวกตัดซะเกลี้ยงป่าแล้วครับ

พอไม่มีเจ้าหน้าที่ไปตรวจสอบ  หรือ ถ้าไปตรวจก้อตรวจกันแถวๆร้านอาหาร

แถวๆบ้านผมมันเป็นหยั่งงี้แล้วครับ ผู้ใหญ่บ้านแหละตัวดี

ผมทำได้เพียง หาลูกไม้ตามป่ามาปลูกไว้ครับ กลัวว่ามันจะสูญสิ้นไปจากป่าบ้านผม... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:47:37 AM »

พวกคนไทย(ส่วนน้อย)นี่แหละครับ

พวกเห็นแก่ได้เล็กๆน้อยๆ เศษเงินที่นายทุนมันโยนให้

ตัดไม้ ไม่สนใจอนาคตลูกหลาน

ยิ่งเดี๋ยวนี้ พวกไม้ที่ไม่หวงห้าม(ไม้เนื้ออ่อน)พวกตัดซะเกลี้ยงป่าแล้วครับ

พอไม่มีเจ้าหน้าที่ไปตรวจสอบ  หรือ ถ้าไปตรวจก้อตรวจกันแถวๆร้านอาหาร

แถวๆบ้านผมมันเป็นหยั่งงี้แล้วครับ ผู้ใหญ่บ้านแหละตัวดี

ผมทำได้เพียง หาลูกไม้ตามป่ามาปลูกไว้ครับ กลัวว่ามันจะสูญสิ้นไปจากป่าบ้านผม... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพราะไว้เยอะๆ นะครับ จะได้แจกจ่าย ช่วยกันอนุรักษ์
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:01:49 PM »

ไม่ได้ช่วย แต่ไปจับเมื่อไหร่จะบอก   Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: [1]
  พิมพ์