เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:28:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: องุ่น บ้านผม ในกรุงเทพฯ  (อ่าน 9439 ครั้ง)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:49:42 PM »

ไปเจอมาครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไม่ต้องซื้ออีกต่อไป  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก แต่จะไปซื้อต้นพันธุ์ที่ไหนหว่า  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

องุ่น บ้านผม ในกรุงเทพฯ

องุ่น  หน้านี้ไม่ใช่ดอกไม้  แต่เป็นองุ่น  องุ่นที่บ้านผม ปลูกในกรุงเทพฯ องุ่นเป็นพืชที่ปลูกง่าย ขึ้นได้ในทุกสภาพอากาศ ให้ผลผลิตตลอดทั้งปี ปลูกไว้เป็นซุ้มเป็นร่มเงาให้โรงจอดรถ เป็นซุ้มหน้าบ้าน หรือปลูกไว้บังแดดนับว่าเหมาะอย่างยิ่ง ใบขององุ่นสีเขียวสดใสมองดูแล้วสบายตา เมื่อถึงเวลาออกดอกออกผลก็ยิ่งทำให้น่าสนใจ หน้าบ้านผมมีที่ว่างบนอากาศมีขนาด 3 x 2 เมตร ผมก็ทำเป็นร้านเอาไว้ให้องุ่นเลี้อย บ้านอื่นมักจะนิยมทำเป็นหลังคาคลุมมาจนถึงหน้าบ้าน บางบ้านก็ใช้ผ้าใบ ถึงแม้จะกันแดดกันฝนได้ดีแต่ขนาดสีเขียวเป็นธรรมชาติ ผมจึงทำร่มเงาโดยใช้องุ่น ให้ผลผลิตตั้งแต่เมื่อสิ้นปีแรก ให้ผลผลิตมาหลายรุ่นแล้ว เวลาออกผลจะเป็นพวงห้อยลงมา เพื่อนบ้านผ่านไปมาก็มาแวะชมกัน หลายบ้านก็หาไปปลูกกันทำโลกของเรามีสีเขียวเพิ่มขึ้น ไว้ว่างๆ จะเขียนถึงเรื่องการปลูกองุ่นในเมืองกรุงให้ได้ศึกษากัน  รับประกันได้ว่าในกรุงเทพฯ ปลูกองุ่นได้สบายๆ โดยไม่ต้องใช้ความพยามอะไรเลยแค่เพียงปลูกไว้แล้วรดน้ำทุกวัน ใส่ปุ๋ยบ้าง เท่านี้ก็อยู่ได้และออกผลด้วย

http://www.tourdoi.com/flower/noflower/grape/gallery1/index.html

ปล.อยากให้ทุกบ้านที่มีที่ว่างปลุกบ้าง...ปลุกอะไรก็ได้ครับผมว่าเทห์ดี  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:57:00 PM »

สวยมากครับ วินย๊าดสวนครัว  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:59:29 PM »

สวยมากครับไอเดียบรรเจิด

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:03:14 PM »

สวยครับ ว่าแต่ถ้าเราซื้อองุ่นมากินแล้วเอาเม็ดมาเพาะ จะงอกไหมครับ
มีวิธีการเพาะเมล็ดเช่นไรครับ

+1ครับ สำหรับเรื่องราวดีๆ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:04:15 PM »

น่าสนใจ............ เยี่ยม เยี่ยม

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:09:58 PM »

น่าสนใจมากครับ +1

General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:46:02 PM »

ปัญหาคือซื้อต้นพันธ์ดีๆที่ไหน

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:31:44 PM »

ผมเคยแนะนำให้เพื่อนที่พัทลุง  ทำรั้วหน้าบ้าน  โดยการปักเสาไม้สน  ห่างกันเสาละ5เมตร

แล้วเอาตาข่ายหรืออวนเ  ขึงแล้วปลูกพริกไทยที่โคนเสาละสองต้น  ทุกเสา

ใด้ผลครับ  นอกจากหน้าบ้านสวยแล้วแถม  เมียมันเก็บขายได้เดือนนึงหลายตังค์

เพื่อนบ้านผ่านไปผ่านมาก็ได้เก็บไปแกง  แต่มันติดป้ายหน้าบ้านว่า

เก็บกิน  เก็บแกง  ตามสะบาย แต่แอบเก็บขาย  เอสแม่ง

ปัญหาคือซื้อต้นพันธ์ดีๆที่ไหน

งานเกษตรแฟร์  บางเขนครับ  มีขายชัวร์
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:48:39 PM »

น่าสนใจมากครับ นึกว่้าปลูกได้แต่ในอากาศเย็น ๆ

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:52:04 PM »

มีเนื้อที่ปลูกด้วย บ้านผมแม้แต่ที่ตากผ้า ยังลำบากครับ
แต่ความคิดแบบนี้ เยี่ยมเลยครับ
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:20:39 PM »

ที่บ้านมีแต่มะม่วง กับกะเพรา เศร้า

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:58:49 PM »

ที่บ้านมีแต่มะม่วง กับกะเพรา เศร้า

มีกระเพราะ  ก็ซื้อหมูมาเลยพี่  ผัดกระเพรา  ซะเลยหรือใสผัดเผ็ด  คั่วกลิ้ง  ได้สาระพัด

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:20:21 PM »

เยี่ยม เยี่ยม

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:35:42 PM »

ผมเคยแนะนำให้เพื่อนที่พัทลุง  ทำรั้วหน้าบ้าน  โดยการปักเสาไม้สน  ห่างกันเสาละ5เมตร

แล้วเอาตาข่ายหรืออวนเ  ขึงแล้วปลูกพริกไทยที่โคนเสาละสองต้น  ทุกเสา

ใด้ผลครับ  นอกจากหน้าบ้านสวยแล้วแถม  เมียมันเก็บขายได้เดือนนึงหลายตังค์

เพื่อนบ้านผ่านไปผ่านมาก็ได้เก็บไปแกง  แต่มันติดป้ายหน้าบ้านว่า

เก็บกิน  เก็บแกง  ตามสะบาย แต่แอบเก็บขาย  เอสแม่ง

อะโต๊ยยยย!!   ขำก๊าก
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:10:52 PM »

มีกระเพราะ  ก็ซื้อหมูมาเลยพี่  ผัดกระเพรา  ซะเลยหรือใสผัดเผ็ด  คั่วกลิ้ง  ได้สาระพัด

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เดี๋ยวต้องลงพริกขี้หนูเพิ่มก่อนครับพี่สหายอ๋อง ตอนนี้สนามยังเป็นโคลนอยู่... Cheesy

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์