เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:31:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบกล้องเล็งสำหรับปืนอัดลม  (อ่าน 135792 ครั้ง)
Sawatlon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 74

« ตอบ #210 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:03:55 PM »

To Sawatlon
ชีวิตบนเรือเดินสมุทร...เป็นไงบ้างครับ...เล่าให้ฟังบ้าง...
- เรือใหญ่ขนาดไหน...
- ไปนั่งๆ นอนๆ ทำอะไรในเรือนั่น...
- ฯลฯ...
ถึง พี่แตงโม
ขอโทษก่อน ที่ไม่ได้ตอบคำถาม ไหว้
โชคดีที่สุดของพี่แล้วครับที่ไม่มีชีวิตทำอย่างผม
โครงเครงตลอด 24 ชั่วโมงครับ
ใครว่าทะเลสวย ลองมาอยู่อย่างผมสัก นาทีแล้วจะร้องกลับบ้าน ยิ้มีเลศนัย
เรือใหญ่แค่ไหนก็ยังเล็กกว่ามหาสมุทรครับ
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #211 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 10:18:01 PM »

to Sawatlon
สงสัยบนเรือมีงานให้ทำทั้งวันทั้งคืน...คงจะสั่งงานเราคุ้ม
เรือมีสนิมขึ้นทุกวันรึเปล่าว??? อืมแล้วล้างสนิมอย่างไรล่ะ...
พี่ครัวทำอาหารเลี้ยงอร่อย รึเปล่าว???

พี่ม้า...ขา
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #212 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:26:13 AM »

ยังไม่ได้ขออนุญาต  รีวิว  แต่ขอโชว์หน่อย รอไอ้เออ๋มาให้ขี่หลัง ฮิฮิ

กลางดุม ติดคำว่า "MARK 4" ดีไม๊ครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #213 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:51:37 AM »

เอามาดูกันแก้เหงา กับการทดสอบกล้องเล็งแบบกากๆ
Falcon T50 ตอนนี้หลายท่านน่าจะใช้กันอยู่
รูปน้อยหน่อยนะครับ พอดีถ่ายใว้นานแล้ว ตั้งแต่ใด้กล้องมาใหม่ๆ กะว่าจะถ่ายเพิ่ม แต่มันมีแต่กล้อง ไม่มีปืนจะติดเลยถ่ายรูปลำบากมาก
เอามาเพิ่มเติมจากที่พี่สิทธาทดสอบมาให้ดูครับ 
http://www.falconoptics.com/T5010-50x60.php

แกะกล่อง

ตัวกล้องครับ

มีล้อมาให้ด้วย

sunshade มีมาให้สองอัน ต่อกันใด้

ตัวกล้องเมื่อใส่sunshade

1/8 MOA อาจจะลำบากหน่อยกับการทำมาร์คซีโร่ปุ่มปรับคลิ๊กที่ใช้ร่วมกับล้อ เพราะมันจะหมุนเกินหนึ่งรอบ

ทีนี้มาดูความสามารถที่เหลือเชื่อของกล้องตัวนี้กัน
โฟกัสที่7เมตร กำลังขยาย10X

30Xที่9เมตร

50X ที่9 เมตร  เยาะเย้ย  เก่งจริงๆเลย

รูปทรงเมื่อติดกับปืน อันนี้ติดกับAir ranger ของน้องบอส

ความใสของเลนส์ ผมว่ากลางๆ ไม่ใสมาก
ข้อเสียในสายตาผมของกล้องตัวนี้คือ
1. เส้นเล็งหนาไปหน่อย
2. ช่องมองภาพเหลือขอบหนามาก (ไม่เต็มจอ)
เทียบกับกล้องตัวอื่นตามลูกศรสีแดง
Leupold

nikko

sightron

T50

ถ้ากำจัดสองข้อนี้ไปใด้ จะถือว่ากล้องตัวนี้เจ๋งแบบหาตัวจับยากเลยทีเดียว กับกล้องราคาสองหมื่นนิดๆ  เยี่ยม

เหมือนผมเลย มีกล้องแต่ไม่มีปืนจะใส่
นี้ก็ว่าจะเอามาลองใส่ปืนยิงสักหน่อย มันติดตรงขี้เกียจตั้งศูนย์ปืน

FTman.
Full Member

คะแนน 159

« ตอบ #214 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:59:10 PM »

ยังไม่ได้ขออนุญาต  รีวิว  แต่ขอโชว์หน่อย รอไอ้เออ๋มาให้ขี่หลัง ฮิฮิ

กลางดุม ติดคำว่า "MARK 4" ดีไม๊ครับ

*********  เริ่ดมากก...เดี๋ยวทำสีซะหน่อย...ได้ดั่งใจเลย..ขอบคุณมากครับ. ไหว้
>>>>>>>กลางดุมอยากได้รูปใบไม้....ใบมะยมก็ได้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 05:14:35 PM โดย FTman. » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #215 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:08:07 PM »

เอารูปใบหนาดมะครับพี่..อิ อิ อิ.. กันผีกระสือ.....
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #216 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:42:51 PM »

เอารูปใบหนาดมะครับพี่..อิ อิ อิ.. กันผีกระสือ.....

ผมว่าเอาใบจำนำแปะติดไว้เตือนใจดีกว่ามั๊งครับ
เคยเห็นมีหลายใบไม่ใช่เหรอครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #217 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:19:30 PM »

ผมว่าเอาใบจำนำแปะติดไว้เตือนใจดีกว่ามั๊งครับ
เคยเห็นมีหลายใบไม่ใช่เหรอครับ

...คุณ สิทธา  ก็ว่าไปเลื่อย..เดี๋ยวนี้นายช่าง ดุก เขาเป็นนายช่างใหญ่ของชมรมฯไปแล้วนะ ครับ นายช่างเทวดา..จะบอกให้...อิ อิ อิ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #218 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:04:29 PM »

ขอรื้อกระทู้กล้องมาให้หมดเพื่อปืนโครงการ 9 ครับ วันนี้คุณสุนทรแวะมาหาขอดูกล้องจีน เลยยิงทดสอบให้ดูสงสัยตัดสินใจลำบากแน่ครับ เพราะยิง 5 นัดที่ 32 เมตรไม่มีกลุ่ม มีรูอยู่รูเดียว

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #219 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:36:59 AM »

ขอรื้อกระทู้กล้องมาให้หมดเพื่อปืนโครงการ 9 ครับ วันนี้คุณสุนทรแวะมาหาขอดูกล้องจีน เลยยิงทดสอบให้ดูสงสัยตัดสินใจลำบากแน่ครับ เพราะยิง 5 นัดที่ 32 เมตรไม่มีกลุ่ม มีรูอยู่รูเดียว

...ถ้าเป็นผมง่ายเลย ครับ  จูบบบบ  เลขาฯ สำราญ  ผมจะขอซื้อ..ทั้งกล้องเล็งกับปืนทั้งชุด..เท่าไหร่?  คิก คิก คิก คิก  หลงรัก จะได้ไม่ต้องไปโทษว่า"กล้องดี..แต่ปืนไม่ดี"หรือ"ปืนดี..แต่กล้องไม่ดี"  ส่วนฝีมือยิงนั้น..ไปฝึกฝนเอาเองทีหลัง ขอรับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:38:45 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #220 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:29:27 AM »

ถ้าไม่หลงไหลในความใสของเลนส์ ซึ่งในตัวผมมีความเห็นว่ามันใสแตกต่างกันไม่มากนัก
คงเพราะสายตาผมไม่ค่อยดี และถ้าไม่เป็นคนชอบปรับระยะสูงต่ำซ้ายขวาบ่อยๆ แต่ใช้วิธีเล็งเผื่อแทน
ใช้กล้องจีนคุ้มค่าเงินครับ

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #221 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:20:51 AM »

กรณีพี่สำราญนี่พูดยากครับ ผมเห็นพี่ยืนยิงศูนย์เปิดมันก็เข้าวงสิบตลอดเหมือนกัน  เยี่ยม กล้องคงไม่เกี่ยวเท่าไหร่ครับ  ยิ้มีเลศนัย

ผมขอชมคุณสุทรว่าแกเป็นคนใจเย็นดี  เยี่ยม ไม่ใจร้อนเหมือนบางคน (ผมเองแหละ  คิก คิก)
แกขอส่องกล้องชาวบ้านไปเรื่อยๆ หลายๆแบบก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ ซึ่งเพื่อนสมาชิกเราทุกคนก็ยินดีที่จะให้ยืมส่องกันอยู่แล้ว
จะได้รู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน ไม่หลงทางไปตามคำบอกเล่า พอมีแนวทางที่ต้องการแล้วมาโพสถาม เพื่อนๆ สมาชิกน่าจะให้ข้อมูลได้ตรงประเด็นกว่า

ถ้าถามมาลอยๆ ว่าจะซื้อกล้องตัวไหนดี อันนั้นตอบยากเพราะตัวแปรเยอะมาก เช่นกำลังขยายมากน้อย เส้นเล็ง ขนาดหน้ากล้อง โพกัสข้างหรือหน้า ความต้องการในการใช้งาน
งบประมาณ ซึ่งแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน เลยอยากแนะนำคนที่กำลังมองหากล้องใหม่ว่าช่วยระบุสิ่งที่ต้องการมาซักหน่อย จะได้ช่วยแนะนำกันได้ดีขึ้น

ถ้าไม่หลงไหลในความใสของเลนส์ ซึ่งในตัวผมมีความเห็นว่ามันใสแตกต่างกันไม่มากนัก
คงเพราะสายตาผมไม่ค่อยดี และถ้าไม่เป็นคนชอบปรับระยะสูงต่ำซ้ายขวาบ่อยๆ แต่ใช้วิธีเล็งเผื่อแทน
ใช้กล้องจีนคุ้มค่าเงินครับ

เห็นด้วยกับพี่สิทธา ถ้าเอาไว้ปราบพวกศัตรูเกษตรกร ยิงเล่นๆ ในสวนแล้วไม่ปรับกล้องมากนัก กล้องจีนกำลังขยายไม่เกิน 24x ก็น่าจะตอบโจทย์แล้ว

soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:50:08 PM »

ไหว้ ขอขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นในกระทู้นี้ ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรก มาจนถึงหน้าสุดท้าย ได้รับความรู้และประสบการณ์เพื่อนำมาประกอบการตัดสินใจของผมมากครับ..เมื่อวานเพิ่งคุยกับพี่สำราญว่าผมถือว่าโชคดีมากครับที่เข้ามาช่วงนี้ยุคนี้..เพราะพวก ๆ พี่ในชมรมฯ ได้ปูทางฝ่าฟันขวากหนามมาให้เรียบร้อยแล้ว..ลองผิดลองถูกมาหมดแล้วว่าไรดี หรือ ไม่ดี (หรือบางคนอาจใช้คำว่าพี่เจ็บมาเย๊อะ..โดนมาเย๊อะก็ยังได้)  Grin แฮ่ ๆ

ขอบคุณพี่ ๆ ในชมรมฯ ทุกท่านที่มีอัธยาศัยดี (ไม่หวงวิชา) ชี้แนะให้คำปรึกษาได้ทุกเรื่อง (ยกเว้นเรื่องเงิน 555++ ขำก๊าก) ล้อเล่นนนน Grin

ขอบพระคุณจากใจจริงครับ  ไหว้

Smiley

.
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:21:50 PM »

ไหว้ ขอขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นในกระทู้นี้ ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรก มาจนถึงหน้าสุดท้าย ได้รับความรู้และประสบการณ์เพื่อนำมาประกอบการตัดสินใจของผมมากครับ..เมื่อวานเพิ่งคุยกับพี่สำราญว่าผมถือว่าโชคดีมากครับที่เข้ามาช่วงนี้ยุคนี้..เพราะพวก ๆ พี่ในชมรมฯ ได้ปูทางฝ่าฟันขวากหนามมาให้เรียบร้อยแล้ว..ลองผิดลองถูกมาหมดแล้วว่าไรดี หรือ ไม่ดี (หรือบางคนอาจใช้คำว่าพี่เจ็บมาเย๊อะ..โดนมาเย๊อะก็ยังได้)  Grin แฮ่ ๆ

ขอบคุณพี่ ๆ ในชมรมฯ ทุกท่านที่มีอัธยาศัยดี (ไม่หวงวิชา) ชี้แนะให้คำปรึกษาได้ทุกเรื่อง (ยกเว้นเรื่องเงิน 555++ ขำก๊าก) ล้อเล่นนนน Grin

ขอบพระคุณจากใจจริงครับ  ไหว้

Smiley
มาจอยบ่อยๆ ทุกครั้งยิ่งดีนะครับ
เด๋วก็ซึมเข้ามาเอง
จากนั้นก็จะ  "ร้อน"   " ร้อนวิชา" แล้ว พอมีสมาชิกมาใหม่ก็สอนต่อ บอกต่อกันไป
ดีมากครับ
soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:50:42 PM »

ครับ.. Grin..ขอบพระคุณท่านประธานด้วยครับ..  ไหว้ แต่ที่บอกจะ "ซึมเข้าไปเอง" หมายถึงซึมซับวิชาใช่ใหม่ครับ..ไม่ใช่ซึมเศร้าที่หมดตัวนะครับ..555++  Grin

.
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 28
  พิมพ์