เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:41:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับGreenpeace  (อ่าน 9701 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:39:45 AM »

ยายมองแป๊ปเดียว  ก็รู้ว่าเขามาจากองค์กรไหน  อ่ะคร๊า  ฮา
วิธีสังเกตุง่ายๆ  เสื้อที่เขาใส่จะมีอักษร ตัวย่อของ องค์กร คร๊า
เช่น UNHCR  UNICEF  GREENPEACE  ฮา

ถ้าเขาเดินเข้ามาหา  รีบชิงบอกว่า   UNHCR  UNICEF  GREENPEACE  ใช่มั้ย  ฮา
น้องเขาจะตกใจ  แล้วถามว่าพี่รู้ได้อย่างไร  ยายยิ้ม  คร๊า  ฮา
บอกเขาว่าพี่จะรีบ  ไว้วันหลังคุยกัน  ฮา  ถ้าไม่อยากบริจาค หรือเสียเวลาน๊ะคร๊า  ฮา

ทำไมเค้าต้องตกใจด้วยครับยาย  Huh

Ha Ha Ha ฮา  ก็พื้นที่ตรงนั้นมันเป็น "Killing Zone"  อ่ะคร๊า  ฮา

ยายยิงก่อน  แล้ววิ่งหนี คร๊า  ฮา 
เป็นการชิงเปิด และปิด การเจรจา ที่ได้ผลและรวดเร็ว อ่ะคร๊า  ฮา
ยาย "หนีบ"  กระเป๋าแน่น  ไม่ยอมให้ "ซิป"  ได้ทำงานอ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
plovecat
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:42:57 AM »

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะคะ

อากาศร้อน แต่อย่าใจร้อน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:43:37 AM »

Ha Ha Ha ฮา  ก็พื้นที่ตรงนั้นมันเป็น "Killing Zone"  อ่ะคร๊า  ฮา

ยายยิงก่อน  แล้ววิ่งหนี คร๊า  ฮา 
เป็นการชิงเปิด และปิด การเจรจา ที่ได้ผลและรวดเร็ว อ่ะคร๊า  ฮา
ยาย "หนีบ"  กระเป๋าแน่น  ไม่ยอมให้ "ซิป"  ได้ทำงานอ่ะคร๊า  ฮา

อ๋อ.... เข้าใจแล้วครับ ยาย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:48:13 PM »

ขอบคุณครับ

[/url]
godfather1
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 02:50:48 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=ZmhQ5-_k5f4&feature=relmfu
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 03:08:48 PM »

ผมเคยบริจากให้อ๊อกแฟมทุกเดือนห้าหกปีเห็นจะได้ แบบหักจากบัญชีแบบนี้แหละครับ
ก็ถือเป็นการทำบุญเพื่อสังคมแบบหนึ่ง เวลาเราจะยกเลิกก็ง่ายๆครับทำที่ตู้ ATM หรือใน
คอมก็ได้ แต่สี่ร้อยบาทต่อเดือนน่าจะมากไปนะสำหรับบ้านเรา   Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 03:22:41 PM »

หักบัญชี เขาจะมีลิสต์รายชื่อผู้บริจาคในขณะนั้น ซึ่งรายชื่อนี้ก็จะมีน้ำหนักว่าเป็นผู้สนับสนุนเขา
ซึ่งเป็นข้อมูลจริง ผ่่านระบบธนาคาร เชื่อถือได้ ไม่ใช่ล่ารายชื่อกันมาเป็นปึกๆ แบบนั้นฝรั่งไม่เชื่อถือครับ

บ้านเราถนัดอย่างหลัง รายชื่อใครต่อใครไม่รู้ มั่วมาหมด แล้วบอกว่ารายชื่อผู้เห็นด้วยกับเขา แค่เซ็นต์ชื่อก็ได้่แล้ว
บางคนเซ็นต์หลายรอบหรือเปล่าไม่รู้

คิดว่าอีกไม่นาน บ้านเ้ราจะมีระบบตรวจสอบอย่างนี้บ้าง การล่ารายชื่อสนับสนุน ไม่ใช่แต่ลงชื่อ แต่บริจาคเข้าโครงการ
สักคนละ100บาทก็พอ  ไม่ต้องถามว่าทำไม เอาเงินไปทำอะไร  แต่ถ้าตองการ50,000ชื่อ ก็5,000,000บาท
ที่ผู้นำโครงการ จะได้พูดอย่างเต็มปากเต็มคำว่า ในบช.5ล้านนั้น มาจากคนละ100 จำนวน50,000คน ตามรายชื่อแนบ

ขออภัย อาจเป็นเรื่องใหม่สำหรับบ้านเรา แต่ผมคิดว่าก่อนตาย ผมจะได้เห็น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:39:24 PM »

เรื่องการบริจาคเป็นเรื่องสมัครใจครับ แต่เมื่อการขอรับบริจาคเป็นเรื่องรบกวนใจ ก็อย่าไปบริจาคเลยครับ
เขาให้บริจาคโดยบัญชีเครดิตก็เพื่อสะดวกในการจัดการ และบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร อีกทั้งคนหาเงินบริจาคก็อาจได้ค่าหัวคิว
ตามยอดเงิน
ผมเองก็ไม่ชิน เพราะการบริจาค แบบพุทธ คือ "การให้"
การบริจาคใหม่ คือ "ธุรกิจการให้"

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
FuFuFuFu
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:38:02 PM »

น้องนี่แหละรู้ดีเลย เพราะโดนมากับตัวครับ

ครั้งหนึ่งเมือต้นปีที่แล้วน้องเดินห้างแห่งหนึ่ง แล้วก็เข้าไปจ่ายค่าบัตรวีซ่าในธนาคารที่อยู่ในห้าง

ทำธุระเรื่องเงินๆทองๆเสร็จของก็เดินออกมา .......... น้องเดินออกจากแบงค์ได้ไม่เกิน 10 ก้าว

น้องรู้โดยสัญชาตญาณนักล่าที่น้องมีอยู่ ว่ามีผู้หญิงหุ่นดีนมใหญ่แต่งตัวดีจับจ้องมาที่น้อง

แล้วทุกอย่างก็เข้าแผน จากผู้ล่ากลายเป็นผู้ถูกล่า สุดท้ายน้องต้องจ่ายทุกเดือนๆละ 300 บาท

มีจดหมายส่งมาขอบคุณทุกเดือน มีอีเมล์ส่งมาแจ้งข่าวสารตลอด

เมื่อปีที่แล้วมีการนับเวลาถอยหลังกันทั่วโลกเรื่องประชุมโลกร้อนที่เดนมาร์ค

หลังๆน้องจะยกเลิกโทรไปแบงค์ที่น้องให้เค้าตัดบัญชี แบงค์บอกว่าพี่เปลี่ยนบัญชีใหม่ดีกว่าค่ะ

ยกเลิกยากกว่าเปิดบัญชีใหม่ องค์กรนี่เข้าง่าย ออกยาก

FuFuFuFu
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:43:14 PM »

เค้าบอกน้องว่าที่เมืองไทยเราต่อต้านการปล่อยน้ำเสียลงสู่แหล่งนี้ธรรมชาติ

ต่อต้านพืช เอ็มจีโอ หรือ โอจีเอ็ม อะไรนี่แหละจำไม่ได้แล้ว

ส่วนถ้าอยากจะไปต่อต้านการล่าปลาวาล ก็ต้องหาเงินไปยี่ปุ่น กับ แคนนาดาเอง

เพราะเรือล่าวาลของเป็นของยี่ปุ่นไปทั่วโลก และมักเลยไปถึงแดนนาดา

เราพี่น้องกรีนพลีส เป็นเหมือนครอบครัวกัน เค้าว่ามาอย่างนี้นะ

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:56:40 PM »

แม่ผมทำบุญกับศุภนิมิตรครับ ใช้ชื่อผมกับพี่สาว จ่ายยังไงอันนี้ผมไม่ทราบ รู้สึกว่าจะทางธนาณัติหรือยังไงนี่แหละ แต่ไม่ใช่บัตรเครดิตแน่นอนครับ  ทุกๆเดือนจะมีจดหมายจากมูลนิธิส่งมาที่บ้าน ส่งมาขอบคุณ โดยในซองจะมีจดหมายของมูลนิธิ และจดหมายของเด็กที่ได้รับเงินอุปถัมภ์จากเราเขียนขอบคุณด้วยลายมือ พร้อมรูปถ่ายของเด็กคนนั้น

มีอยู่ครั้งนึงผมไปทำบุญที่วัดชื่อดังแถวสามย่าน ก็ไปเจอคนที่เค้าบอกว่ามาจากองค์กรประเภทนี้ (จำได้ไม่แม่นว่า UNICEF หรือว่าอะไร)  คุยกันแป๊บนึง เค้าบอกว่าขอให้ช่วยสงเคราะห์เด็ก โดยการกรอกข้อมูลส่วนตัวและรหัสบัตรเครดิตลงในแบบฟอร์ม   ผมก็เลยบอกปัดไปว่า ปกติที่บ้านทำอยู่แล้วทุกเดือนครับ Smiley

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:47:13 AM »

สำหรับผม ส่วนตัวผมมีอคติกับNGO ทั้งหลายแหล่  แต่กรีนพีชนี่ดูดีกว่าคนอื่นหน่อยนึง ผมชอบในเรื่องต่อต้านการล่าวาฬเท่านั้นครับ  ไหว้ Cheesy
Peace พีส
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:37:51 PM »

น้องนี่แหละรู้ดีเลย เพราะโดนมากับตัวครับ

ครั้งหนึ่งเมือต้นปีที่แล้วน้องเดินห้างแห่งหนึ่ง แล้วก็เข้าไปจ่ายค่าบัตรวีซ่าในธนาคารที่อยู่ในห้าง

ทำธุระเรื่องเงินๆทองๆเสร็จของก็เดินออกมา .......... น้องเดินออกจากแบงค์ได้ไม่เกิน 10 ก้าว

น้องรู้โดยสัญชาตญาณนักล่าที่น้องมีอยู่ ว่ามีผู้หญิงหุ่นดีนมใหญ่แต่งตัวดีจับจ้องมาที่น้อง

แล้วทุกอย่างก็เข้าแผน จากผู้ล่ากลายเป็นผู้ถูกล่า สุดท้ายน้องต้องจ่ายทุกเดือนๆละ 300 บาท

มีจดหมายส่งมาขอบคุณทุกเดือน มีอีเมล์ส่งมาแจ้งข่าวสารตลอด

เมื่อปีที่แล้วมีการนับเวลาถอยหลังกันทั่วโลกเรื่องประชุมโลกร้อนที่เดนมาร์ค

หลังๆน้องจะยกเลิกโทรไปแบงค์ที่น้องให้เค้าตัดบัญชี แบงค์บอกว่าพี่เปลี่ยนบัญชีใหม่ดีกว่าค่ะ

ยกเลิกยากกว่าเปิดบัญชีใหม่ องค์กรนี่เข้าง่าย ออกยาก

พี่ยามเสียท่าก็ตรงนี้แหละ...มัวแต่ตกตะลึงน้ำลายไหล...รู้ตัวอีกทีก็เซ็นชื่อไปซะแล้ว... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แล้วเรดาห์นักล่าที่เคยทำงานก็โดนตลบหลัง เป็นผู้ถูกล่า(เงินบริจาค)เสียเอง...

ให้กุศลส่งครับพี่ยาม ไหว้
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:33:20 PM »

ไอ้จำพวกต่อต้านการสร้างเขื่อนทั้งหลายตอนนี้น้ำท่วมไปทั่ว ไม่เห็นองค์กรที่แสนรู้กับแสนดีเหล่านี้ออกมาช่วยเหลืออะไรเลย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 03:39:50 PM »

เจ้าหน้าที่กรีนพีซตามท้องเรื่องในกระทู้นี้ไม่มีความสามารถในการสื่อสารครับ, คนแบบนี้ต้องจับอบรม แล้วสั่งให้ทำงานแบบที่ไม่ต้องตัดสินใจอะไรมาก แบบหุ่นยนต์นั่นแหละครับ... ม่ายงั้นไปอยู่ตรงไหนทำวุ่นวายตรงนั้นครับ...

กรีนพีซเป็นองค์กรสาธาณะอันดับหนึ่งของโลกองค์กรหนึ่ง... แต่ต้องคัดคนหน่อยครับ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะสื่อสารแล้วให้คนอื่นเขา"เต็มใจ"ควักกระเป๋า...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์