เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:17:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนตกน้ำแล้ว คนช่วยมักตายก่อน เพราะอะไร  (อ่าน 5309 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:22:50 AM »

อยากถามผู้มีประสบการณ์ จริง และ ในมุมต่างๆ ของแต่ละท่านที่เข้ามาอ่านครับ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:40:14 AM »

ร่างกายไม่พร้อม  ประสบประการณ์  + อุปกรณ์  ที่ดีพอ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:58:01 AM »

คนที่ตกน้ำและจะตายน้ำ น่าจะเกิดจากว่ายน้ำไม่เป็นซะส่วนใหญ่ เมื่อมีคนเข้าไปช่วยคนที่ว่ายน้ำไม่เป็นก็จะพยายามกด ดึง หรือถีบหรือทำทุกวิถีทางให้ตัวเองโผล่พ้นเหนือน้ำ เพื่อเอาอากาศหายใจและเอาชีวิตรอด อีกทั้งคนที่เข้าไปช่วยร่างกายไม่พร้อมและเข้าไปช่วยไม่ถูกวิธี มีบ่อยครั้งที่เสียชีวิตทั้งคนที่จมและคนที่ช่วย อ๋อย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:08:25 AM »

คนช่วยมักตายก่อน งั้นผมคงตายไปแล้วไม่ต่ำกว่า5ครั้ง

การช่วยคนตกน้ำ ว่าไปเขาให้เข้าทางข้างหลัง คนตกน้ำจะได้กอดเราไม่ได้
ถ้าคนตกน้ำกอดเราด้วยความตกใจ เราจะว่ายน้ำไม่ได้ พาลจม ส่วนคนตกน้ำ
จะพยายามใช้เราเป็นทุ่นลอยให้เขา

ผมเคยช่วยมา ไม่เคยทำตามตำราที่ว่า ครั้งแรก ตอนน้ำท่วมที่บ้าน น้ำพัดมา
ผมก็โฉบไปช่วย ไม่มีเวลาคิดว่าจะเข้าหน้า เข้าหลัง แต่รู้ว่าปล่อยให้หลุดมือไม่ได้
เพราะห่างไปราว20เมตร เป็นท่อ120ซม. ลอดใต้ถนน น้ำเข้าไปเป็นน้ำวนเชียว

อีกสองครั้งเข้าทางด้านข้างลากแขนมาหา
เราให้หลังเข้ามาหาอกเรา  สองครั้งนี้ที่สระ กกท.

ครั้งที่สี่ แถวเมืองกาญจน์ นั่งอยู่บนแพ นักท่องเที่ยวคนอื่น ลงเล่นน้ำ แล้วมีคนจมน้ำ
แล้วก็ดันมีผู้หญิงเห็น ร้องบอกลั่นแพ "คนจมน้ำๆ"  ทั้งวงเ้หล้าหันไปมองแล้วโดดลงไปพร้อมกัน
งานนี้ช่วยได้ คนถูกช่วยไม่มีโอกาสกอดใคร เพราะที่โดดไปหล่อๆทั้งนั้น 5หน่อ
เพื่อนคนหนึ่งคว้าได้ ลากเข้าแพ อีก4คนว่ายน้ำประกบ ไปส่งถึงที่ คนนี้สำลักน้ำ
หน้าแดงมาก น่ากลัวที่สุด  
แต่ที่น่ากลัวกว่า ไอ้คนที่ลงไปช่วย5คน ไม่จมไปด้วยก็บุญแล้ว  คิดดู เหล้าบนแพหมดไป5แบนแล้ว

ไม่นับระัหว่างเดินทางอีก4แบน เมากันทั้งนั้น ตัวร้อนฉ่า โดดลงน้ำเย็นๆ ไม่เป็นตะคริวก็บุญแล้ว
ขึ้นมาได้ มานั่งเมากันต่อ ไม่ได้คิดว่าเป็นวีรบุรุษหรือแมนๆ คนก็มองกัน พวกนี้มันคนดีหรือเปล่า...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่สำหรับคนเมา น้ำไม่เย็นเลยนะ ลงน้ำไป รู้แค่ว่าเป็นน้ำ แต่คนตกน้ำ เขาบอกว่า
น้ำเย็นเลยเป็นตะคริว  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย   รอดมาได้ ...  Grin

ครั้งที่5 สระไทย ญี่ปุ่น ดินแดง  เด็กว่าน้ำผ่านหน้า เป็นเด็กที่เรียนว่ายน้ำมาถูกต้อง ท่าว่ายเบสิคดีมาก
ผมเอาหลังพิงขอบสระ ใช้แขนไขว้หลังไปเกยที่ขอบสระพยุงตัวอยู่  เด็กมันก็ว่ายผ่านมาผ่านไปหลายรอบ
แล้วก็มาจมบุ๋มๆ ต่อหน้าผม ผมก็มองๆ มันแกล้งทำหรือเปล่า  แต่ผ่านไปพัก มันยังบุ๋งๆอยู่ เลยใช้มือข้างหนึ่ง
จับขอบสระ ยันตัวออกมา อีกข้าง ยื่นไปหาเขา เขาจับมือผมได้ ผมก็ดึงเข้าขอบสระ สำลักน้ำ ตาแดงเลย

ขอบอกขอบใจเป็นการใหญ่ เขาบอกหมดเแรงไปเฉยๆ  ตามประสาเด็ก กะกำลังไม่ได้ว่าจะหมดเมื่อไหร่ รู้ว่า
ว่ายสนุกก็ว่ายไป แค่นั้น  เป็นคนอายุน้อยที่สุด ที่ผมเคยช่วย

ตอนนี้ เด็กคนนั้น น่าจะอายุราวๆ29-30ปี  Grin Grin Grin

อ้อ....ผมไม่แนะนำให้ว่ายไปข้างหลัง แล้วสอดมือช่วย แต่ว่ายเข้าไปตรงๆนี่แหละ จะหน้าจะหลัง จะข้าง เข้าไปก่อน
ถ้าเป็นข้างหลัง ก็สอดมือเข้าไปใต้รักแร้พยุงตัวได้เลย
ถ้าเป็นด้านข้าง จับไหล่ลากมาหาเรา ให้หลังเขามาแนบอกเรา
ถ้าเป็นด้านหน้า ให้ผลัก หน้าให้หมุนไป (ไม่ใช่ผลักให้ถอยนะ)ให้หลังหันมาหาเรา
บางหน่วยงานใช้วิธีชกให้หมุนก่อน  เจ้าของกระทู้อ่านหนังสือเกี่ยวกับทหารมาเยอะ น่าจะเคยเจอ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:47:53 AM »

ขอบคุณครับ หลายมุมมองและประสบการณ์ที่ผมอยากรู้ ผมเคยช่วยแต่เด็กๆ ซึ่งผม มีแรงและกำลังมากกว่า ทักษะมากกว่า แรงผมมากกว่าเขา เข้าทั้งหน้าหลังได้หมด

แต่ที่ผมสงสัย ว่า ใน ขณะที่เขา ตกใจ อดินารีนเขาหลั่ง ผลจะเป็นอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:56:32 AM »

อะดรีนารีันหลั่ง แต่อยู่ในน้ำ สำลักน้ำ อ่อนแรงมากกว่าครับ

ที่เคยช่วย เจอแต่แบบอ่อนแรงทั้งนั้นเลย ไม่เคยเจอแบบขนาด
อะดรีนารีนหลั่งแบบแบกโอ่งวิ่งตอนไฟไหม้ อันนั้นคนละเรื่องเลย อย่าเอามาเทียบกัน
อะดรีนารีนอาจช่วยให้เขายืดระัยะเวลาอยู่ในน้ำ รอคนช่วยได้นานขึ้น แค่นั้นเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:58:11 AM »

อ่านเจอมาว่า... หากจะเข้าไปช่วยคนตกน้ำ... ให้ว่ายเข้าไปล็อคทางด้านหลังครับ... หากเข้าไปด้านหน้า... คนที่กำลังจะจมน้ำเขาจะไขว่คว้าหาที่เกาะ... ทำให้กอดเอาคนที่เข้าไปช่วยให้จมน้ำได้... เพราะอารามตกใจของคนที่กำลังจะตาย... เรี่ยวแรงไม่ธรรมดาครับ... ไหว้

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:05:14 AM »

ผมอายุ30กว่าแล้วยังว่ายน้ำไม่เป็น ไปหัดตอนอายุขนาดนี้ยังทันไหมครับ
อันนี้ไม่ได้ถามกวนนะครับ คืออยากรู้จริงๆ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:08:00 AM »

ที่ผ่านมาผมเคยช่วยไว้สองคน เทคนิค คือ 1เข้าข้างหลัง ไม่ให้เขารวบตัวเราได้ แล้วล๊อกคอเขา
2หากพลาดพลั้งถูกล๊อกคอหรือรวบได้ ให้เราจมน้ำเพราะว่าเขาไม่อยากจมน้ำพอเราจมน้ำเขาก็จะปล่อยเราโดยอัตโนมัติ

หากข้อ1 พลาดให้ใช้ข้อ2ทันที โดยที่เราต้องมีลมหายใจกลั้นไว้ให้พอไม่งั้นเราจะสำลักน้ำตายตามอีกคน

คนที่สองที่ผมช่วยผ่านมาจะยี่สิบปีแล้วประสบการณ์บอกผมว่าเป็นไปได้อย่าได้เข้าไปช่วยอีกเลยเพราะว่ามันเป็นการเอาชีวิตเราเข้าไปเดิมพันด้วย วิธีที่แนะนำคือโยนของลอยได้ให้เขาคว้าจะดีกว่าครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:11:53 AM »

ผมอายุ30กว่าแล้วยังว่ายน้ำไม่เป็น ไปหัดตอนอายุขนาดนี้ยังทันไหมครับ
อันนี้ไม่ได้ถามกวนนะครับ คืออยากรู้จริงๆ

ทันสิครับ แต่แนะนำให้ว่ายในสระน้ำตื้นๆนะครับ หาคนที่ว่ายน้ำเก่งๆมาสอนก็ได้ครับ

หรือถ้าอายก็แกล้งวางมาด เหมือนพาลูกไปเล่นน้ำก็ได้ครับ จังหวะไม่มีคนมองซ้ายมองขวา แนวยิงปลอดภัยคราวนี้เราก็ลองให้เต็มที่ไปเลยครับ

หรือจะใส่ห่วงยางแล้วว่ายเล่นรอบสระก็ยังไหว.............เป็นกำลังใจให้ครับผม ช่วงนี้น้ำเยอะ เราหัดว่ายให้เป็นก่อนไม่เสียหลายครับผม  เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:12:24 AM »

เคยจมน้ำทีนึง เพื่อนเข้าไปช่วย พอเพื่อนเข้ามาผมกดเพื่อนจมน้ำเลย

ทีนี้ก็เปลี่ยนกันกดเลยครับ กดเพื่อขึ้นมาสูดอากาศ ดีที่เป็นน้ำไหลไปหาที่ตื้น

ไม่งั้นก็จมทั้งคู่ Sad
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:13:38 AM »

ได้ครับ ขอเพียงไม่อาย เพราะอาจต้องหัดร่วมกับเด็ก ครูสอนก็อาจอายุน้อยกว่าท่าน
แต่ถ้าไม่ถือตรงนั้น ใครก็ว่ายน้ำได้
สมัยเรียนม. ผมเคยเห็นลูกสาวจูงมือคุณพ่อมาเรียนด้วย ยังมีเลยครับ

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:13:56 AM »

อะดรีนารีันหลั่ง แต่อยู่ในน้ำ สำลักน้ำ อ่อนแรงมากกว่าครับ

ที่เคยช่วย เจอแต่แบบอ่อนแรงทั้งนั้นเลย ไม่เคยเจอแบบขนาด
อะดรีนารีนหลั่งแบบแบกโอ่งวิ่งตอนไฟไหม้ อันนั้นคนละเรื่องเลย อย่าเอามาเทียบกัน
อะดรีนารีนอาจช่วยให้เขายืดระัยะเวลาอยู่ในน้ำ รอคนช่วยได้นานขึ้น แค่นั้นเอง

ผมสงสัย นะครับ เป็นแค่ข้อสงสัยครับ น้า sub กิกิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:25:04 AM »

แล้วสงสัยไหม คนตัวร้อนฉ่าๆ เพราะกินเหล้า โดดลงแม่น้ำแควใหญ่เย็นเจี๊ยบ ทำไม มันไม่น็อคหรือตะัคริวเกาะ

ผมยังสงสัยกระทั่งวันนี้ ตั้ง5คน รอดหมด แต่ไม่กล้าลองอีกที เพื่อนร่วมก๊วน ตอนนี้หงอกแซมกะบาลหมดแล้ว

คุยเรื่องนี้ทีไร ฮากันทีนั้น  Grin Grin Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:41:12 AM »

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ช่วยคนตกน้ำ   ไม่ใช่ไม่ค่อย มี  ไม่มีเลยดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

แต่เคยตกน้ำ  มี 2 หน  ครั้งแรก สมัยเรียน ไปเล่น น้ำกับเพื่อน  เพื่อนบอกให้ว่ายน้ำ ไปอีกด้าน ตอนนั้นว่ายน้ำไม่เป็น แต่ไหว้น้ำ ผมชำนาญ  Grin

เพื่อนอีกคน กระโดดลงไปช่วย  ผมก็จะจม เลยกดมันให้จมตามผม

การช่วยคนตกน้ำ ว่าไปเขาให้เข้าทางข้างหลัง คนตกน้ำจะได้กอดเราไม่ได้
ถ้าคนตกน้ำกอดเราด้วยความตกใจ เราจะว่ายน้ำไม่ได้ พาลจม ส่วนคนตกน้ำ
จะพยายามใช้เราเป็นทุ่นลอยให้เขา

แบบน้าซับว่าไม่มีผิดครับ   สุดท้าย อีก 2 คนก็กระโดดลงไปช่วย โดนที่อีกคน ดึงมือไว้ กันและกัน  จนผมรอด  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครั้งที่ 2  (ตกน้ำ)

ใส่เสื้อเจ๊ตเก็ต  กางเกงทหาร  พอลงน้ำเท่านั้น มันหนัก สุดๆ จะจมท่าเดียว ว่ายน้ำไม่ไหว เพื่อนโยนเชือกมาให้ ไม่มีแรงจับ 

เพื่อนอีกคน ใช้ปากกัดเชือกไว้ แล้วกระโดด ลงไปช่วยผม ด้วยการเข้าด้านหน้า  ผม กอดเพื่อนผม แน่น เพื่อนที่อยู่บนฝั่ง  พอเห็นว่าผมเกาะแน่น เลยดึงเชือก

เพื่อนที่ลงไปช่วย มันบอกว่า "ฟันกูแทบหลุด"  ผมถามภายหลังว่า ทำไมถึงไม่ผูกเชือดติดที่ตัว มึงหรือตัวกูแล้ว ดึง  มันตอบว่า " กูนึกไม่ออกจะผูกเงื่อนอะไรดี กว่ากูจะผูกเชือก
เสร็จ   มึงอึดแน่ "  คิก คิก คิก คิก

ครั้งที่ 3  ลื่น ตกน้ำ เหมือนเหตุการณ์ ที่ 2  แต่ผม ใช้วิธี  กลั้นหายใจแล้ว แก้ผ้า   ในน้ำให้เร็วที่สุด  แล้วว่ายน้ำเข้าฝั่ง    หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์