เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:23:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนตกน้ำแล้ว คนช่วยมักตายก่อน เพราะอะไร  (อ่าน 5318 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:42:54 AM »

แล้วสงสัยไหม คนตัวร้อนฉ่าๆ เพราะกินเหล้า โดดลงแม่น้ำแควใหญ่เย็นเจี๊ยบ ทำไม มันไม่น็อคหรือตะัคริวเกาะ

ผมยังสงสัยกระทั่งวันนี้ ตั้ง5คน รอดหมด แต่ไม่กล้าลองอีกที เพื่อนร่วมก๊วน ตอนนี้หงอกแซมกะบาลหมดแล้ว

คุยเรื่องนี้ทีไร ฮากันทีนั้น  Grin Grin Grin

เดี่ยว หน้าหนาว ผมแก้ข้อสงสัยให้ โดดแม่น้ำ ตอนอากาศหนาวสุด ผมไม่เคยดื่ม เหล้า เอา 40 สักขวดพอได้นะครับ

ผมเคยเป็นตะคิวที่น่อง ตอนว่ายข้ามแม่น้ำน่าน อยู่กลางแม่น้ำเลยครับ ยอมเจ็บกะชากขาผลคือกล้ามเนื้อฉีกครับ แต่ว่า มัน

เปลี่ยนจากตะคิวมาเป็นชา ทำให้รอดชีวิตมาได้ครับ แต่ถ้าเป็นที่ท้อง รับรอง ผมอาจเป็นผีเฝ้าน้ำน่านไปแล้ว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:47:38 AM »

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ช่วยคนตกน้ำ   ไม่ใช่ไม่ค่อย มี  ไม่มีเลยดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

แต่เคยตกน้ำ  มี 2 หน  ครั้งแรก สมัยเรียน ไปเล่น น้ำกับเพื่อน  เพื่อนบอกให้ว่ายน้ำ ไปอีกด้าน ตอนนั้นว่ายน้ำไม่เป็น แต่ไหว้น้ำ ผมชำนาญ  Grin

เพื่อนอีกคน กระโดดลงไปช่วย  ผมก็จะจม เลยกดมันให้จมตามผม

การช่วยคนตกน้ำ ว่าไปเขาให้เข้าทางข้างหลัง คนตกน้ำจะได้กอดเราไม่ได้
ถ้าคนตกน้ำกอดเราด้วยความตกใจ เราจะว่ายน้ำไม่ได้ พาลจม ส่วนคนตกน้ำ
จะพยายามใช้เราเป็นทุ่นลอยให้เขา

แบบน้าซับว่าไม่มีผิดครับ   สุดท้าย อีก 2 คนก็กระโดดลงไปช่วย โดนที่อีกคน ดึงมือไว้ กันและกัน  จนผมรอด  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครั้งที่ 2  (ตกน้ำ)

ใส่เสื้อเจ๊ตเก็ต  กางเกงทหาร  พอลงน้ำเท่านั้น มันหนัก สุดๆ จะจมท่าเดียว ว่ายน้ำไม่ไหว เพื่อนโยนเชือกมาให้ ไม่มีแรงจับ 

เพื่อนอีกคน ใช้ปากกัดเชือกไว้ แล้วกระโดด ลงไปช่วยผม ด้วยการเข้าด้านหน้า  ผม กอดเพื่อนผม แน่น เพื่อนที่อยู่บนฝั่ง  พอเห็นว่าผมเกาะแน่น เลยดึงเชือก

เพื่อนที่ลงไปช่วย มันบอกว่า "ฟันกูแทบหลุด"  ผมถามภายหลังว่า ทำไมถึงไม่ผูกเชือดติดที่ตัว มึงหรือตัวกูแล้ว ดึง  มันตอบว่า " กูนึกไม่ออกจะผูกเงื่อนอะไรดี กว่ากูจะผูกเชือก
เสร็จ   มึงอึดแน่ "  คิก คิก คิก คิก

ครั้งที่ 3  ลื่น ตกน้ำ เหมือนเหตุการณ์ ที่ 2  แต่ผม ใช้วิธี  กลั้นหายใจแล้ว แก้ผ้า   ในน้ำให้เร็วที่สุด  แล้วว่ายน้ำเข้าฝั่ง    หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทุกครั้งที่ผมออกไปว่ายน้ำ กลางทุ่ง จะมี ลูกมะพร้าว มัดเชือก ผู้ที่เข็ดขัดไว้ แต่ไม่เคยใช้มัน เพราะมันคือ บัดดี้ผม ชุดที่ผมว่ายคือ เสื้อยืดกลางเกงยืน รองเท้าผ้าไบ ครับ ท่าน บัง

อย่าถือสาคนบ้าน อย่า ว่า คนเพี้ยน นะครับ กิกิ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:51:33 AM »

ทุกครั้งที่ผมออกไปว่ายน้ำ กลางทุ่ง จะมี ลูกมะพร้าว มัดเชือก ผู้ที่เข็ดขัดไว้ แต่ไม่เคยใช้มัน เพราะมันคือ บัดดี้ผม ชุดที่ผมว่ายคือ เสื้อยืดกลางเกงยืน รองเท้าผ้าไบ ครับ ท่าน บัง

อย่าถือสาคนบ้าน อย่า ว่า คนเพี้ยน นะครับ กิกิ

งัก   มีท่านด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน       ป.ล ผมชินแล้วครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน  ล้อเล่นครับ  พี่ไม่ได้บ้าหรอก แต่มั่นใจในตัวเองมากเกินพิกัดครับ   Grin
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:00:41 AM »

งัก   มีท่านด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน       ป.ล ผมชินแล้วครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน  ล้อเล่นครับ  พี่ไม่ได้บ้าหรอก แต่มั่นใจในตัวเองมากเกินพิกัดครับ   Grin
น้าโรจน์ครับ บังว่าน้าโรจน์ไม่เหมือนชาวบ้านชาวเมืองเขาครับ  Angry Angry Angry

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:06:48 AM »

พี่อนัตตา หาตีนให้ตู แต่เช้าเลย   แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:14:47 AM »

ผมเคยว่ายน้ำไปเก็บนกเป็ดน้ำ โดยใส่กางเกงทหาร + ถุงเท้า ไกลพอสมควรทีเดียวพอว่ายไปถึงต้องไปนอนหงายบนกอผักน้ำ อยู่เกือบ 10 นาที แถมต้องว่ายกลับอีก

วันนั้นผมเดินกลับบ้านแทบไม่ไหว ขาสั่นไปหมด เดินไม่มีแรงเลยครับ ขามันปัด ไอ้นกเป็ดทั้ง 2 ตัวก็หนักแสนหนัก เหมือนแกล้งเรา ผมต้องหาที่นอนกลางทางเลยครับ

พอโงหัวขึ้นมา คราวนี้อาเจียนเลย ..............เกิดมาเหนื่อยสุดๆในชีวิตก็เพราะว่ายน้ำนี่แหละครับ..............

เมื่อก่อนเรื่องว่ายน้ำข้ามแม่น้ำ ผมไม่เห็นเป็นเรื่องแปลกสักนิดเดียว เพราะเราก็ว่ายได้สบาย เดี๋ยวนี้เลิกคุยครับ ถ้าไปว่ายผมตายแน่ๆ  

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:18:13 AM »

ผมเคยว่ายลงไปเก็บเหยื่อปลอมด้วยเห็นว่ามันอยู่ไม่ไกลมาก ขาดันไปพันข่ายดักปลาเก่า ๆ ใต้น้ำ เกือบเอาชีวิตไปทิ้งลงแม่น้ำเพราะเหยื่อราคาร้อยสองร้อยแท้ ๆ  บู่

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:27:58 AM »

ผมเคยว่ายลงไปเก็บเหยื่อปลอมด้วยเห็นว่ามันอยู่ไม่ไกลมาก ขาดันไปพันข่ายดักปลาเก่า ๆ ใต้น้ำ เกือบเอาชีวิตไปทิ้งลงแม่น้ำเพราะเหยื่อราคาร้อยสองร้อยแท้ ๆ  บู่

Rapala............หรือเปล่าครับ  คิก คิก

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:30:54 AM »

การช่วยคนตกน้ำว่าไป  เขาให้เข้าทางข้างหลัง  คนตกน้ำจะได้กอดเราไม่ได้
ถ้าคนตกน้ำกอดเราด้วยความตกใจ  เราจะว่ายน้ำไม่ได้ พาลจม
ส่วนคนตกน้ำ  จะพยายามใช้เราเป็นทุ่นลอยให้เขา

ผมเคยช่วยมา ไม่เคยทำตามตำราที่ว่า
ครั้งแรก ตอนน้ำท่วมที่บ้าน น้ำพัดมา  ผมก็โฉบไปช่วย

ไม่มีเวลาคิดว่าจะเข้าหน้า เข้าหลัง

็Ha Ha Ha  ฮา    อ้อ.......ออ  ทุกวันนี้เลย  "ติดใจ"  ฮา  อะคึ อะคึ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:34:08 AM »

ผมเคยว่ายลงไปเก็บเหยื่อปลอมด้วยเห็นว่ามันอยู่ไม่ไกลมาก ขาดันไปพันข่ายดักปลาเก่า ๆ ใต้น้ำ เกือบเอาชีวิตไปทิ้งลงแม่น้ำเพราะเหยื่อราคาร้อยสองร้อยแท้ ๆ  บู่

Rapala............หรือเปล่าครับ  คิก คิก

ไหว้

แล้วไม่พกมีดด้วยหรือครับ ผมมีติดตัวตลอด หาก ไปว่ายน้ำ ที่ไม่ใช่สระว่ายน้ำ ผม ดำน้ำ 4 เมตร ห่างจากฝั่งแม่น้ำ 20 เมตร เพื่อไปปด ปลาที่ติดตอในน้ำครับ กิกิ

ปลามันพาเข้าตอ แต่เรารู้ว่ามันตออะไร เพราะ ตอนน้ำลดเราลักษณะของตอดี เลยกล้าลงครับ
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:35:13 AM »

Rapala............หรือเปล่าครับ  คิก คิก

ไหว้
ครับ ตัวเก่ง แต่หายไปแล้วขโมยขึ้นสนง.ตอนอยู่อยุธยา  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้

แล้วไม่พกมีดด้วยหรือครับ ผมมีติดตัวตลอด หาก ไปว่ายน้ำ ที่ไม่ใช่สระว่ายน้ำ ผม ดำน้ำ 4 เมตร ห่างจากฝั่งแม่น้ำ 20 เมตร เพื่อไปปด ปลาที่ติดตอในน้ำครับ กิกิ

ปลามันพาเข้าตอ แต่เรารู้ว่ามันตออะไร เพราะ ตอนน้ำลดเราลักษณะของตอดี เลยกล้าลงครับ
ความประมาทครับน้าโรจน์

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:47:49 AM »

ทราบแค่ถ้าเจอพี่ซัปกับอิบัง เม้าทูเม้าให้  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด โอ้วโนว์............................ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:52:20 AM »

ไหว้

สำหรับมีด ตอนนี้ผมก็หาอยู่ครับ แต่ไอ้ที่ใช้อยู่มันใหญ่ไปหน่อยไม่ค่อยเหมาะครับ เวลาเข้าป่าผมก็เอาติดตัวไปด้วยครับ

เตรียมไว้เผื่อได้รบกับพี่เหลือมครับ  ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:59:19 AM »

มีดที่ผมชอบใช้ที่สุดหลังจากลองพกมาหลายเล่มเล่มนี้ถูกใจที่สุดเลยครับ  ใช้เปิดกะลามะพร้าวสบายๆ  น้ำลายหก น้ำลายหก วันนั้นไปไหว้ครูไม่มีมีดเปิดกะลามะพร้าวเลยใช้เล่มนี้เปิดเอา  ถ้ากะลามะพร้าวยังตัดง่ายๆ เชือกใต้น้ำก็ไม่น่ายากครับต่อให้หนาแค่ไหนก็เหอะ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Uploaded with ImageShack.us

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:59:56 AM »

ไม่เป็นงาน  ผมเคยจม เพื่อนช่วย มันล๊อคคอด้านหลังแต่คนช่วยและคนถูกช่วยมีสติทั้งคู่ ผมลอยคอหงายนิ่งๆ เพื่อนก็ถีบน้ำลากเข้าฝั่ง แบบนี้เบาแรงคนช่วยครับ   การเข้าไปช่วยผมเคยทีนึงเข้าไปคนนี้ขาดสติเป็นผู้หญิง ไปช่วยสองคน คนนึ่งว่ายล่อให้เขาพยายามเข้ามาหาตามสัญชาตญานเอาตัวรอด ส่วนผมไปด้านหลัง กำกำปั้นทุบผัวะเข้าไปที่หัวแล้วล็อคคอลากเข้าฝั่ง ไม่มีดิ้นทุรนทุราย นอนแผ่สิ้นสภาพนักศึกษาที่ข้างฝั่ง  ตอนนี้ผมช่วยใครไม่ได้ละ ตัวเองยังจะเอาไม่รอดเลย   เยาะเย้ย เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์