เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:22:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกแล้วครับพี่น้อง แรงงานกัมพูชา  (อ่าน 3053 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:14:39 AM »

แต่ผมมองว่า คนหมู่ มาก เล่น กีฬา กัน แล้ว ส่วนใหญ่ มาจากน้ำเมาครับ

แต่ ดูแล้ว จากเหตุการณ์ น่าจะ มาจาก บางทีคนไทย ไม่ชอบ พวก เขมร เป็นการ

ส่วนตัว ก็เลยถือโอกาส และ มีน้ำเมา เข้ามาเกี่ยว เจ้าของโรงงานน่าจะควบคุมตรง

นี้มากกว่า ส่วนเรื่องการเมือง ผม ว่า มันอีกเรื่อง แต่พวกนี้ เขา ก็อดอยาก อยากหา

งานทำเพื่อเลี้ยงครอบครัว ครับ ทุกคนต้องดิ้นลน เพื่อปากท้อง แต่ที่มาก่อเหตุ

ก็มีบ้าง แต่ส่วนน้อย ครับ

แรงานเขมร+พม่า  นิสัยสุนัก  ไม่รับประทานครับ  ลักโขมยของเขาไปทั่ว 

ผักเขาปลูกใว้พวกนี้ไปเก็บโดยไม่เคยขอเจ้าของ  เคยโดน  เขายิงเอามาหลายครั้ง

ตำรวจก็ได้แต่ใถผู้รับเหมา   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แบร่ แบร่ 
bkt
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:20:24 AM »

แต่ที่ผมเจอๆนะครับ(อาจจะเป็นส่วนน้อย) นิสัยก็โอเคนะครับ หรือว่าเป็นบางคนก็ไม่รุ๊
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:35:30 AM »

มันเกิน 20 กว่าปี แล้ว ตอนนั้นเพือนอาสัมปทานป่าไม้ ที่แม่ฮ่องสอน พ่อผม  เป็นคนคุมงาน ใครแตกแถว ก็ฝังในป่า ไปเยอะเหมือนกัน กิกิ

แต่อยู่ที่คนจ้างด้วยครับ น้าจักร เห็นว่าเขามาแบบคนยากจน กดขี่ ข่มเฮง เขาสารพัด ตอนไปคุมคนงาน สร้าง หมู่บ้านให้อา แรง งาน หลายร้อย

เป็นต่างด้าว กว่า ครึ่งไม่เห็นมีปัญหา อะไรเลย พวกนี้ สันดานจะดิบ ก็แพ้จำว่า น้ำใจที่เราหยิบยื่นให้ครับ แต่คนใหน มัน สุดโต่ง ก็ต้องสุดโต่งกับมันครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:36:20 AM »

พวกเขมร หรือพวกต่างด้าวทั้งหลาย ไม่ว่าจะอ้างว่าคนไทยไม่ชอบอย่างไรก็ตาม มาอยู่เมืองไทยต้องเจียมตัวด้วยครับ... นายสมชายเคยไปเรียนหนังสือต่างแดน ก็ต้องเลือกใช้ชีวิตในสถานที่ ในสิ่งแวดล้อมที่เจียมตัว ไปกร่างนักก็ไม่ได้ ทั้งที่รู้ว่าพวกนั้นนิสัยไม่ได เราก็ต้องเลี่ยงครับ เพราะ"ที่นั่นเป็นแผ่นดินของมัน"...

คนมันเท่ากันก็จริง แต่นั่นต้องยืนอยู่บนแผ่นดินที่เป็นกลางครับ... มันยืนอยู่ที่นี่ แผ่นดินเป็นของคนไทย สิทธิทั้งหลายมันไม่เท่ากับคนไทยอยู่แล้ว ไม่ว่าจะสิทธิที่กฎหมายรองรับ หรือว่าสิทธิทางสังคมต่างๆที่เป็นปทัสถาน ค่านิยม หรือวิถีประชา ฯลฯ ย่อมไม่เท่ากับคนไทย...

หากอยากใหญ่ หากอยากกร่าง หากอยากเรียกร้องความเท่าเทียมกัน... มันต้องไปเรียกร้องที่แผ่นดินของมันครับ...

แผ่นดินไทยมีบรรพบุรุษของเรา(และเจ้าหน้าที่ปัจจุบัน)สละเลือด สละเนื้อ สละความสุขส่วนตัวเพื่อให้"คนไทย"อยู่อย่างผาสุก... หากจะมีน้ำใจให้คนต่างด้าว ก็ต้องพิจารณาด้วยว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจทหารตามชายแดน(บรรพบุรุษไทยด้วย)เขาทั้งหลายยอมสละเลือดเนื้อเพื่อพวกต่างด้าวหรือไม่...

พวกต่างด้าวเข้ามาที่ประเทศไทย ก็เพื่อประโยชน์สุขของพลเมืองไทย เพราะแรงงานของมันราคาถูก แต่ความเมตตาควรมีให้อย่างจำกัดแต่เฉพาะเพื่อ"ความเป็นมนุษย์"เท่านั้นครับ... ซึ่งไม่รวมถึงการหืออือแข็งข้อ หรือแสดงความไม่พอใจต่อเจ้าหน้าที่+ข้าราชการแห่งรัฐไทยครับ(มันตีตำรวจ+ทำลายทรัพย์สินราชการ)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:46:01 AM »

พวกมันเข้าประเทศไทยมาเพราะหวังทำงานแลกกับค่าแรง... ก็ให้มันทำงาน แล้วจ่ายค่าแรงมันไปตามเงื่อนไขที่ยอมรับได้ พวกมันไม่มีสิทธิมาแสดงความไม่พอใจ คนไทยยอมรับได้ในเงื่อนไขที่ว่ามันคือเพื่อนร่วมโลก เป็นมนุษย์ มีสิทธิพื้นฐานของความเป็นมนุษย์...

การแสดงความไม่พอใจว่ากรรมการลำเอียงฯ ถึงแม้จะลำเอียงจริงหรือไม่ก็ตาม พวกมันก็ไม่มีสิทธิทวงความยุติธรรมในการกีฬา เพราะไม่ได้บังคับให้เล่นกีฬานี่นา ไม่อยากเล่นก็ไม่ต้องเล่น หากอ้างว่าถูกหลอกให้เล่นเพราะคิดว่ากรรมการยุติธรรม เมื่อรู้แล้วว่าไม่ยุติธรรมก็อย่าเล่น... ต้องเจียมตัวบ้าง เพราะแผ่นดินนี้เป็นของคนไทย, ที่ยอมให้เล่นกีฬาด้วยก็เพราะเป็น"ความเอื้อเฟื้อ"แต่แค่ให้เล่นด้วยนี่ก็เกิน"ความเป็นมนุษย์"แล้ว...

ไม่พอใจก็ให้กลับบ้านไป มีคนใหม่มาทำงานแทนเยอะแยะ... ไม่ใช่ไร้น้ำใจกับคนต่างด้าว แต่ก็ต้องเคารพบรรพบุรุษด้วย ว่าท่านทั้งหลายไม่ได้ยอมสละเลือเนื้อเพื่อพวกมัน อยากได้น้ำใจเกินความเป็นมนุษย์ ต้องกลับไปหาที่แผ่นดินของมัน...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:49:18 AM »

น้าสมชาย ได้ดู พระนเรศวร ภาคสาม หรือเปล่า ครับ ถ้าดูแล้ว จะเกลียดพวกมันอีกเยอะ ครับ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:52:56 AM »

น้าสมชาย ได้ดู พระนเรศวร ภาคสาม หรือเปล่า ครับ ถ้าดูแล้ว จะเกลียดพวกมันอีกเยอะ ครับ

ท่านครับเรื่องมันผ่านมาแล้วให้มันผ่านไปครับ แต่เรื่องปัจจุบันนี่ มันเกินไปครับเราคนไทยเราไม่พอใจ ตำรวจ เราไม่ถึงขั้นทำร้ายกัน-ทำลายทรัพย์สินทางราชการครับ
นี่มันต่างชาติมันกล้าดิเกินไป ตำรวจไทยควรบังคับใช้กฏหมาย เพื่อไม่ให้เสียเกียรติแห่งราชอาณาจักรครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:56:15 AM »

ท่านครับเรื่องมันผ่านมาแล้วให้มันผ่านไปครับ แต่เรื่องปัจจุบันนี่ มันเกินไปครับเราคนไทยเราไม่พอใจ ตำรวจ เราไม่ถึงขั้นทำร้ายกัน-ทำลายทรัพย์สินทางราชการครับ
นี่มันต่างชาติมันกล้าดิเกินไป ตำรวจไทยควรบังคับใช้กฏหมาย เพื่อไม่ให้เสียเกียรติแห่งราชอาณาจักรครับ

ครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:17:19 PM »

นายสมชายก็เหมือนเดิมครับ... ประเทศไทยมีปัญหาใหญ่อยู่ที่การบังคับใช้กฎหมายครับ...
เห็นด้วยกับพี่สมชายครับ...

ยิ่งพวกนี้รู้สึกว่าเรากดขี่มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งเก็บกด...

แต่ถ้าบังคับใช้กฎหมายให้เท่าเทียมกันได้แล้วไม่ว่าไทยหรือเทศ

ยังมีปัญหา...ต้องจัดหนักให้หลาบจำบ้างเสียที...

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:38:32 PM »

เห็นด้วยกับพี่สมชายครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:48:43 PM »

พวกนีี้้เค้าแค่ลอกวิธีการใช้เสียงส่วนใหญ่จากคนไทยส่วนใหญ่มาใช้นะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:06:48 PM »

แรงานเขมร+พม่า  นิสัยสุนักนัข  ไม่รับประทานครับ  ลักโขมยขโมยของเขาไปทั่ว 

ผักเขาปลูกใว้พวกนี้ไปเก็บโดยไม่เคยขอเจ้าของ  เคยโดน  เขายิงเอามาหลายครั้ง

ตำรวจก็ได้แต่ใถไถ ผู้รับเหมา   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แบร่ แบร่ 

หัวเราะร่าน้ำตาริน
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 05:53:56 PM »

แรงานเขมร+พม่า  นิสัยสุนักนัข  ไม่รับประทานครับ  ลักโขมยขโมยของเขาไปทั่ว 

ตำรวจก็ได้แต่ใถไถ ผู้รับเหมา   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แบร่ แบร่ 

หัวเราะร่าน้ำตาริน

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 06:01:03 PM »

เกลียดพวกมันทุกชาติ ครับ รวมทั้ง พวก สูบสั้วม (สอสอ) ที่ไปกราบตีนพ่อมันถึงแผ่นดินเขมร
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:12:19 PM »

ขนาดคนประเทศเดียวกันเอง มันยังฆ่ากันได้เป็นล้านๆเลย จะเอาไรมาก   

แต่อยากรู้ว่า  ถ้าเราเป็นเจ้าของบริษัท
จะสามารถกดแรงงานได้ไหม เช่นคนไทย-300บาท/วัน
ต่างด้าว-260บาท    ขแมร์-200บาท
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์