เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:30:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่อง รถส่งของครับ  (อ่าน 2164 ครั้ง)
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:56:29 AM »

รบกวนขอความรู้เรื่อง รถส่งของครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

เนื่องจากการแข่งขันกันปัจจุบันแรงมากขึ้นเรื่อยเรื่อย
ทางผมจึงมีความจำเป็นต้องออกไปหาลูกค้าไกลบ้านมากขึ้น

จากระยะทางที่เพิ่มขึ้น เลยจะจัดหาจักรยานยนต์มาให้ลูกน้องแต่มีข้อสงสัยดังนี้
1.ชื่อในเล่ม สมควรเป็นชื่อใคร ผม/ลูกน้อง
หรือ เจ้าของ กรรมสิทธิ เป็นผม แต่ชื่อผู้ครอบครอง เป็นลูกน้อง
(ข้อนี่ไม่ทราบจริงจริง เคยเห็นเล่มจักรยานยนต์แค่ 1 ครั้งคือตอนไปซื้อ เลยไม่ทราบว่าจะเหมื่อนรถยนต์หรือไม่)

2.การทำประกันภัย ชั้น 3 สามารถทำได้หรือไม่ ผมต้องการทำเผื่อเกิดอุบัติเหตุ
ถ้าทำได้ จะเป็นชื่อใคร

3. กรณี่ที่ รถ ประสบอุบัติเหตุ ความรับผิดชอบจะอยู่ทีผู้ได้ เจ้าของรถ / ผู้ครอบครองรถ

4.ถ้า ซื้อเงินสด ราคาจะลดลงไปประมาณเท่าได้
(เคยไปขอซื้อ KSR110 เงินสด ร้านไม่ขาย สด ผ่อนเท่านั้นเลยไม่เอา )

รบกวนข้อความรู้ด้วยครับ เรื่องรถ นี่จนปัญญาจริงจริง ถามร้านตอบอย่าง/ถามลูกน้องตอบอย่าง  หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:41:17 AM »

เรื่องกล้วยๆครับโป้ง ..................

1. ต้องชื่อเราสิครับ ..............ไม่ต้องให้ลูกน้องมายุ่งทั้งสิ้น รถไม่เหมือนปืน ใครๆก็ขับได้ เวลาเกิดอุบัติเหตุ คนขับเป็นคนรับผิดชอบ...............

2. ทำชั้น 1 ไปเลยคุ้มครองทั้งรถหายและอุบัติเหตุ จยย.ไม่กี่ตังค์ รู้สึกว่าจะ 2700.- บาท+- ต่อปี สำหรับรถตลาดทั่วๆไป ................ทำชื่อเจ้าของรถนั่นแหละ แต่ก็คุ้มครองหมด

3. อยู่ที่คนขับเต็มๆครับ .............

4. มาซื้อแถวๆบ้านพี่ก็ได้ครับ เงินสด ราคาลดลงไม่มาก แต่ดีกว่าผ่อนเยอะเพราะดอกเบี้ย จยย. แพงกว่ารถยนต์เยอะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:50:26 AM »

ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ  ทำประกันชั้นหนึ่งดั่งที่พี่มะขิ่นว่าดีสุดครับ   เดี๋ยวนี้โรงรับจำนำเถื่อนเยอะมาก  แถวๆซอยมหาดไทยนี้เพียบเลย  ไหว้ ไหว้ ไหว้ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:16:53 PM »

จักรยานยนต์   ผมไม่เห็นว่ามีชั้นหนึ่งเลยครับ

ซื้อประกันอุบัติเหตุคุ้มครอง ซึ่งเดี๋ยวนี้หลากหลายมาก

ดูที่ให้ความคุ้มครองต่อครั้งได้มาก คิดว่า ครั้งละ ๒๐๐๐๐ บาทต่อเหตุ

ไม่จำกัดจำนวนครั้งต่อปี

น่าจะอยู่ราว ๖๐๐-๘๐๐ บาทครับ

หรือของธนาคาร  เจ็บเราจ่าย แบบนั้นน่ะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:33:27 PM »

ประกันภัยเมื่อก่อนรับเฉพาะนิติบุคคล แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบครับ Grin

p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:09:50 PM »

ขออนุญาตนะครับ   เจ้าของรถ กับ ผู้ขับขี่รถซึ่งเป็นลูกจ้าง  ถ้าเป็นกรณีที่ผู้ขับขี่รถกระทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สิน  โดยในการกระทำนั้นเป็นการกระทำในทางการที่จ้าง  (คือกระทำในระหว่างปฏิบัติงานให้นายจ้าง)  นายจ้างต้องรับผิดชอบความเสียหายนั้นร่วมกับลูกจ้างด้วยครับ   ผมเคยเจอคดีแบบนี้มาแล้วครับ   ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:13:28 PM »

เรื่องประกัน จยย. ชั้น 1 มีครับ ผมพึ่งทำประกันชั้น 1 จยย. ไปเมื่อเร็วๆนี้เอง .....................

ที่ผมกล่าวไปว่าคนขับรับเต็มๆ คือความผิดเรื่องจราจรครับ ไม่ว่าจะประมาท หรืออะไรก็แล้วแต่................... สำหรับความรับผิดชอบเรื่องค่าเสียหายกรณีรถนายจ้างๆ ก็ต้องรับอยู่แล้ว............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 01:16:29 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:22:16 PM »

จากระยะทางที่เพิ่มขึ้น เลยจะจัดหาจักรยานยนต์มาให้ลูกน้องแต่มีข้อสงสัยดังนี้

1.ชื่อในเล่ม สมควรเป็นชื่อใคร ผม/ลูกน้อง
หรือ เจ้าของ กรรมสิทธิ เป็นผม แต่ชื่อผู้ครอบครอง เป็นลูกน้อง
(ข้อนี่ไม่ทราบจริงจริง เคยเห็นเล่มจักรยานยนต์แค่ 1 ครั้งคือตอนไปซื้อ เลยไม่ทราบว่าจะเหมื่อนรถยนต์หรือไม่)

2.การทำประกันภัย ชั้น 3 สามารถทำได้หรือไม่ ผมต้องการทำเผื่อเกิดอุบัติเหตุ
ถ้าทำได้ จะเป็นชื่อใคร

3. กรณี่ที่ รถ ประสบอุบัติเหตุ ความรับผิดชอบจะอยู่ทีผู้ได้ เจ้าของรถ / ผู้ครอบครองรถ

4.ถ้า ซื้อเงินสด ราคาจะลดลงไปประมาณเท่าได้
(เคยไปขอซื้อ KSR110 เงินสด ร้านไม่ขาย สด ผ่อนเท่านั้นเลยไม่เอา )

Ha Ha Ha  ฮา  Pong CB1300s  คร๊า ฮา
เห็น Username เป็น CB1300   ฮา  ยายนึกว่ารู้เรื่อง "มอไซค์"เสียอีก  ฮา

ทำธุรกิจอะไรคร๊า  แล้วไอ้ลูกน้องเนี่ย  มันเข้าๆ ออกๆ  เราต้องเปลี่ยน บ่อยมั้ยคร๊า  ฮา

ยายเลือกวิธี  Outsource  คร๊า  ฮา
จ้างเขาเป็นเรื่อง ๆ  เป็นตอนๆ  ฮา

ยายจะออกดาวน์  สองสามพัน  ให้เขาคร๊า    "ซื้อ"   เป็นชื่อเขานั่นแหละ   ฮา
แล้วยายจะจ่าย  ค่าน้ำมัน  บวกค่าสึกหรอ  ให้เขาเอาไปเป็นค่า "ผ่อน"  คร๊า  ฮา

วิธีนี้  ยาย  นอนหลับสบาย  ตอนกลางคืนคร๊า
ไม่ต้อง ตกอก ตกใจ  ตอนดึก ที่เขาโทรมาหา  ว่าเกิด "อุบัติเหตุ"  ฮา

วิธีนี้  เราไม่ต้องรับภาระเสี่ยง  กับ ความเสียหาย ที่อาจจะเกิดขึ้น คร๊า  ฮา

พอเขาออกจากงาน  เราก็เอาเงินอีก สองสามพัน  ไปดาวน์คันใหม่คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:11:49 PM »

เรื่องกล้วยๆครับโป้ง ..................

1. ต้องชื่อเราสิครับ ..............ไม่ต้องให้ลูกน้องมายุ่งทั้งสิ้น รถไม่เหมือนปืน ใครๆก็ขับได้ เวลาเกิดอุบัติเหตุ คนขับเป็นคนรับผิดชอบ...............

2. ทำชั้น 1 ไปเลยคุ้มครองทั้งรถหายและอุบัติเหตุ จยย.ไม่กี่ตังค์ รู้สึกว่าจะ 2700.- บาท+- ต่อปี สำหรับรถตลาดทั่วๆไป ................ทำชื่อเจ้าของรถนั่นแหละ แต่ก็คุ้มครองหมด

3. อยู่ที่คนขับเต็มๆครับ .............

4. มาซื้อแถวๆบ้านพี่ก็ได้ครับ เงินสด ราคาลดลงไม่มาก แต่ดีกว่าผ่อนเยอะเพราะดอกเบี้ย จยย. แพงกว่ารถยนต์เยอะ

ตามที่ท่านผู้การว่าเลยครับ  แต่ขอเพิ่มเติมในส่วนของ  ข้อ  ๓.  นิดนึงคือถ้าเป็นความรับผิดในทางอาญาความผิดอยู่

ที่คนขับขี่ครับ  เช่น  ลูกน้องท่านขับขี่รถไปชนผู้อื่นตาย  กรณีนี้ลูกน้องท่านมีความผิดในทางอาญาข้อหาขับขี่รถโดยประมาท

ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย แต่ท่านไม่ต้องถูกดำเนินคดีอาญาด้วย  ส่วนความรับผิดในทางแพ่งนั้นหากขณะเกิดอุบัติเหตุปรากฏ

ว่าอยู่ในระหว่างลูกน้องขับรถไปส่งของให้เรา  เช่นนี้ในทางแพ่งเราต้องร่วมรับผิดกับลูกน้องในฐานะนายจ้างครับ  กล่าวคือใน

ทางอาญาลูกน้องของเราก็รับผิดไป  ส่วนในทางแพ่งญาติของผู้ตายก็สามารถฟ้องเรากับลูกน้องให้ร่วมกันรับผิดในส่วนของค่า

เสียหายได้ครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:43:18 PM »

ขอขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาชีแนะครับ  ไหว้
พอจะสรุปได้ดังนี้
ถ้าจะเอามาส่งของถ้าเป็นรถของร้าน ทำชื่อผมเอง
ถ้ามีปัญหา อุบัติเหตุ ก็ประกันรับผิดชอบ ไปตามวงเงินประกันชั้น 1
ในกรณีที่ เลวร้ายสุด มีการฟ้องร้องกัน โทษ อาญา คนขับรับไป เจ้าของรถรับทางแพ่ง  เศร้า

ดูแล้ว ดาว์แล้วผ่อนให้ มันดีกว่า ความรับผิดชอบจะจำกัดอยู่กับลูกน้อง
แต่ราคา รถจะแพงเพราะต้องผ่อน  ยี๊

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:48:23 PM »

เพื่อนผมทำธุรกิจเกี่ยวกับรถจักรยานยนต์ เคยเล่าให้ผมฟังว่า พวกเค้าไม่อยากขายเงินสดหรอกครับ กำไรมันน้อย ขายเงินสดได้ 1 คัน ตัวแทนจำหน่ายมีกำไรแค่ 2-3 พันบาทเอง
ถ้าขายเงินผ่อนจะได้กำไรมากกว่านั้นเยอะ เพราะตัวแทนจำหน่ายโดยมากจะมีหรือทำไฟแนนซ์เอง กินดอกเอง .. บังคับประกันภัย ประกันก็พรรคพวกกัน ได้กินหัวคิวได้อีก

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:08:09 PM »

เพื่อนผมสมัยก่อนลูกน้องขับมอไซด์ของร้านไปส่งของ แล้วไปชนรถเบนซื เพื่อนผมต้องจ่ายบานเลยครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:00:21 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  Pong CB1300s  คร๊า ฮา
เห็น Username เป็น CB1300   ฮา  ยายนึกว่ารู้เรื่อง "มอไซค์"เสียอีก  ฮา

ทำธุรกิจอะไรคร๊า  แล้วไอ้ลูกน้องเนี่ย  มันเข้าๆ ออกๆ  เราต้องเปลี่ยน บ่อยมั้ยคร๊า  ฮา

ยายเลือกวิธี  Outsource  คร๊า  ฮา
จ้างเขาเป็นเรื่อง ๆ  เป็นตอนๆ  ฮา

ยายจะออกดาวน์  สองสามพัน  ให้เขาคร๊า    "ซื้อ"   เป็นชื่อเขานั่นแหละ   ฮา
แล้วยายจะจ่าย  ค่าน้ำมัน  บวกค่าสึกหรอ  ให้เขาเอาไปเป็นค่า "ผ่อน"  คร๊า  ฮา

วิธีนี้  ยาย  นอนหลับสบาย  ตอนกลางคืนคร๊า
ไม่ต้อง ตกอก ตกใจ  ตอนดึก ที่เขาโทรมาหา  ว่าเกิด "อุบัติเหตุ"  ฮา

วิธีนี้  เราไม่ต้องรับภาระเสี่ยง  กับ ความเสียหาย ที่อาจจะเกิดขึ้น คร๊า  ฮา

พอเขาออกจากงาน  เราก็เอาเงินอีก สองสามพัน  ไปดาวน์คันใหม่คร๊า  ฮา

Ha Ha Ha  ฮา   โพสต์นี้ของยาย  ดูๆไปแล้ว  เหมือน  ยายแก่  "ใจร้าย" เลย น๊ะคร๊า ฮา
ยายเห็นว่าวิธีนี้ดีที่สุดคร๊า  ฮา

การที่ให้ "ลูกจ้าง"  เข้ามามีส่วนในความรับผิดชอบ  ทั้งแพ่งและอาญา  ฮา
ทำให้เขามีความ  ระแวดระวัง  มากยิ่งขึ้น คร๊า
เขาจะรักรถ  เหมือนกับเป็นของตนเอง เลยคร๊า

ส่วนเรื่องหาบุคคล ภายนอก  มากระจายความเสี่ยง  ฮา
ก็พึ่งพา  ทางบริษัท ประกันภัย  ได้เลยคร๊า  ฮา

แล้วอย่าลืมทำ ประกัน ชีวิตที่เกิดจาก  อุบัติเหตุ  ให้เขาด้วยคร๊า
ค่าเบี้ยประกัน  ถูกมากคร๊า  เมื่อเปรียบเทียบกับค่าใช้จ่าย  ฮา

แต่ตอนนี้ทางกรมประกันภัย  เขาจะรื้อ  เรื่องค่าเบี้ยประกัน  ให้มันถูกลงอ่ะคร๊า  ฮา
เพราะ   สัดส่วนของการเสียชีวิต  ในอุบัติเหตุ  เกิดขึ้นน้อยมากคร๊า  ฮา

ประมาณ เจ็ดเกือบแปดพัน ราย  ต่อ คนคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:40:20 PM »

ผมทำประกันภันชั้นสาม  ของวิริยะเบี้ยพันกว่าบาท(จำยอดไม่ได้กรมธรรม์อยู่อีกบ้าน)

มันต้องดูทุนประกันประกอบด้วย  กันไว้เผื่อเฉี่ยวรถยุโรปแพงๆครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:57:45 PM »

Ha Ha Ha  ฮา   โพสต์นี้ของยาย  ดูๆไปแล้ว  เหมือน  ยายแก่  "ใจร้าย" เลย น๊ะคร๊า ฮา
ยายเห็นว่าวิธีนี้ดีที่สุดคร๊า  ฮา

การที่ให้ "ลูกจ้าง"  เข้ามามีส่วนในความรับผิดชอบ  ทั้งแพ่งและอาญา  ฮา
ทำให้เขามีความ  ระแวดระวัง  มากยิ่งขึ้น คร๊า
เขาจะรักรถ  เหมือนกับเป็นของตนเอง เลยคร๊า

ส่วนเรื่องหาบุคคล ภายนอก  มากระจายความเสี่ยง  ฮา
ก็พึ่งพา  ทางบริษัท ประกันภัย  ได้เลยคร๊า  ฮา

แล้วอย่าลืมทำ ประกัน ชีวิตที่เกิดจาก  อุบัติเหตุ  ให้เขาด้วยคร๊า
ค่าเบี้ยประกัน  ถูกมากคร๊า  เมื่อเปรียบเทียบกับค่าใช้จ่าย  ฮา

แต่ตอนนี้ทางกรมประกันภัย  เขาจะรื้อ  เรื่องค่าเบี้ยประกัน  ให้มันถูกลงอ่ะคร๊า  ฮา
เพราะ   สัดส่วนของการเสียชีวิต  ในอุบัติเหตุ  เกิดขึ้นน้อยมากคร๊า  ฮา

ประมาณ เจ็ดเกือบแปดพัน ราย  ต่อ คนคร๊า  ฮา
ไม่โหดหลอกครับยาย
แนวทางข่อนข้างจะตรงกับผมด้วย Grin

ถ้าความรับผิดชอบมาตกอยู่กับ เราหมด คงเลิกส่งดีกว่าเดี๋ยวนี้ค้าขายกำไรน้อยมาก
ลงทุน 1000 บาทกำไรกัน 10-15 บาท  สินค้าที่ส่งนำหนักมากจนบางครั้ง ไม่คุ้มก็เลิกส่ง

ถ้าส่งไปซัก 1 ปี เค้าเอารถไปชน เบนซ์ที่ 1 คงหมด ทั้งกำไร/ทุน
มั่นใจได้ว่าลูกน้องคงหนี เพราะดูแล้วคงทำงานใช้ไม่ไหว

ผมพยายามหาอาชีพเสริม อยู่ อีก ซัก 3-4 ปีคงเลิกขายแล้ว ใจอยากไปทำ 7-11 ซื้อขายเงินสด
ปัจจุบัน ซื้อสดมาขายเชื่อเก็บเงินยาก ท้อ  เก็บเงินไม่ได้แถมเจอลูกน้องของลูกค้า กวนบาทา
เคยคิดจะใช้กำลัง แต่ชังดูแล้ว ค่าประกันตัวน่าจะแพงกว่าของที่มันติด เลยใจเย็นลงได้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์