เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:25:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บวชก่อนเบียด!  (อ่าน 5965 ครั้ง)
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:05:48 AM »

ขอมานอกเรื่องซักนิด  
ขอเริ่มเรื่องอย่างง่ายๆว่า  ปีนี้ผมก็อายุ23 จะ24ปีแล้ว
เนื่องจากคบกับแฟนที่มีอายุมากกว่า ค่อนข้างมาก   สุดที่รัด(รัก)   จึงอยากให้บวชก่อนเบียด      หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่ผ่านมาผมก็ไม่ีค่อยได้ เข้าหาศาสนาพุทธซักเท่าไร
ในใจคิดแต่ว่าถ้าจะบวช อยากบวชวัดที่อยู่ในป่า ไม่ค่อยมีผู้คนวุ่นวาย หรืออินเตอร์เน็ต เข้าไปรบกวนขณะบวช
ประมาญว่าถ้ามีเน็ตฯ ก็จะเล่น  ไม่มีก็ไม่เล่น       หัวเราะร่าน้ำตาริน      

เพื่อนจึงแนะนำมาว่า ให้ไปบวชกับวัดลัทธิไหญ่แห่งนึง แถวๆจ.ปทุมธานี (ไม่ขอเอ่ยนาม เนื่องจากgoogleชอบค้นเจอ)
เพื่อนที่แนะนำบอกว่า   วัดนี้จะมีการบวชพระเป็นแสนๆรูป และจะจัดส่งไปตามวัดต่างๆ ทั่วประเทศที่อยู่ในสังกัด
วันนี้ผมจึงได้ลองเข้าไปฟังวิทยุของวัดนั้น    อยากจะบอกว่า ฟังอยู่ 10นาที
ไม่เข้าใจซักคำว่าพูดเรื่องอะไร  แบร่ เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต    

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ชีวิต มาสูง
จะพอแนะนำ วัดแถวๆภาคกลาง หรือ ภาคตะวันออก ให้ได้ไหมครับ    

แล้วคิดว่า ลัทธิืไหญ่ที่ผมพูดถึงนี้ จะไกล้เคียงกับ พุทธศาสนา(ปรกติ)ในไทยซักแค่ไหน    

ขอบคุณครับ  
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:30:13 AM »

ขอมานอกเรื่องซักนิด   
ขอเริ่มเรื่องอย่างง่ายๆว่า  ปีนี้ผมก็อายุ23 จะ24ปีแล้ว
เนื่องจากคบกับแฟนที่มีอายุมากกว่า ค่อนข้างมาก   สุดที่รัด(รัก)   จึงอยากให้บวชก่อนเบียด      หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่ผ่านมาผมก็ไม่ีค่อยได้ เข้าหาศาสนาพุทธซักเท่าไร
ในใจคิดแต่ว่าถ้าจะบวช อยากบวชวัดที่อยู่ในป่า ไม่ค่อยมีผู้คนวุ่นวาย หรืออินเตอร์เน็ต เข้าไปรบกวนขณะบวช
ประมาญว่าถ้ามีเน็ตฯ ก็จะเล่น  ไม่มีก็ไม่เล่น       หัวเราะร่าน้ำตาริน       

เพื่อนจึงแนะนำมาว่า ให้ไปบวชกับวัดลัทธิไหญ่แห่งนึง แถวๆจ.ปทุมธานี (ไม่ขอเอ่ยนาม เนื่องจากgoogleชอบค้นเจอ)
เพื่อนที่แนะนำบอกว่า   วัดนี้จะมีการบวชพระเป็นแสนๆรูป และจะจัดส่งไปตามวัดต่างๆ ทั่วประเทศที่อยู่ในสังกัด
วันนี้ผมจึงได้ลองเข้าไปฟังวิทยุของวัดนั้น    อยากจะบอกว่า ฟังอยู่ 10นาที
ไม่เข้าใจซักคำว่าพูดเรื่องอะไร  แบร่ เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต     

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ชีวิต มาสูง
จะพอแนะนำ วัดแถวๆภาคกลาง หรือ ภาคตะวันออก ให้ได้ไหมครับ   

แล้วคิดว่า ลัทธิืไหญ่ที่ผมพูดถึงนี้ จะไกล้เคียงกับ พุทธศาสนา(ปรกติ)ในไทยซักแค่ไหน     

ขอบคุณครับ 

ถามตัวเองก่อนบวชเพื่ออะไร   ถ้าต้องการให้รู้ถึงรสพระธรรมจริงๆ แนะนำวัดที่ห่างไกลความเจริญ ครับ   

ตามหลัก วัดจะแบ่งเป็น สองนิกาย คือ มหานิกาย และ ธรรมยุต   

ส่วนวัดที่ท่านพูดถึง   แต่ถ้าเป็นผม บอกตามตรงครับว่า " ไม่บวชที่วัดนั้นเด็ดขาด "

เพราะจุดประสงค์ของวัดนั้น ต้องการ ให้เหล่า พระเณร เรียน นักธรรม โดยไม่ได้ ปฏิบัติ ตาม ที่พระพุทธเจ้ากำหนดไว้ เช่น  การกินข้าว กลางคืน แต่วัดนี้ สั่งพิชซ่า กินกันกลางคืน  เป็นเรื่องปกติ
เหตุผลนี้ สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนไม่ให้ฉันข้าวเวลาหลังเพลนั้น เพราะ ให้เรา สำนึกว่า "เราเป็นนักบวช ไม่ควรฉันข้าวเทียบเท่า ชาวบ้าน"(ฆราวาส) 

ซึ่งเป็นการฝึกความอดทน อีกรูปแบบนึงในวัฎสงสาร วัดนั้น มุ่งเน้นทางด้าน การเรียนนักธรรมเพื่อต้องการครองแชมป์ว่า" เป็นวัดที่สร้างนักธรรมได้มากที่สุดในประเทศไทย"

หรือให้เข้าใจมากกว่านี้ สั้นๆ ง่ายๆคือ " สอนให้ พระและเณร บ้าถือยศฐาบรรดาศักดิ์  " ว่าเราต้องจบชั้นไหน   

ผมไม่ได้ว่า การเรียนนักธรรมไม่ดี แต่ การเรียนนักธรรมในมุมมองของผมนั้น เรียนเพื่อรู้ ถึง สิ่งที่ควรรู้  มิใช่เรียนไปเพื่อ ต้องการ ใบประกาศ หรือ ตำแหน่งใดๆ ว่าเราเหนือกว่า คนอื่น

น่าจะเป็นวัดเดียวครับที่คนทำแอมเวย์ นับถือ ผมเห็น เพชร ไปบริจาคกันเป็นล้าน ๆ   ถ้าบวชวัดนี้ เจอนางฟ้าแล้วถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะครับ   ขำก๊าก ขำก๊าก

ปล ขออภัยครับ ถ้าคำตอบไม่ถูกใจ  ผมไปนอนแล้วครับ

BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:33:50 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ซึ้งใจเลยครับพี่ฟีน   ถูกใจมาก   

แต่ผมก็มุ่งเน้นวัดที่อยู่ในป่าอยู่แล้วละครับ
อยากไปสงบจิตสงบใจบ้าง   อยู่บ้านหาทางสงบไม่ได้จริงๆ     หัวเราะร่าน้ำตาริน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:45:23 AM »

บ้านไม่สงบ  วัดจะสงบได้หรือ

อยู่ที่ใจ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:58:56 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ซึ้งใจเลยครับพี่ฟีน   ถูกใจมาก   

แต่ผมก็มุ่งเน้นวัดที่อยู่ในป่าอยู่แล้วละครับ
อยากไปสงบจิตสงบใจบ้าง   อยู่บ้านหาทางสงบไม่ได้จริงๆ     หัวเราะร่าน้ำตาริน

เดี๋ยวสมาชิกท่านอื่น อาจจะมีมุมมองที่ต่างกันออกไป   

อย่า เอาอะไรจาก นักธรรมตรี สมองนิ่มอย่างผมเลยคร้าบ

ไอ้ผม ที่ได้บวชเพราะคิดว่า ตัวเองมันชั่ว  ผ้าเหลือง น่าจะ หยุดพฤติกรรมความ ถ่อยของผมได้  เลยไปบวช

กลับโดนดูถูกว่า " บวชได้ไม่เกิน 7วัน เดี๋ยวผ้าเหลืองก็ร้อน" ผมอยู่ครบ 7 วันก็ไม่สึก อีก 2 อาทิตย์ เข้าพรรษา  เค้าก็ดูถูกว่า "เดี๋ยวก่อนออกพรรษาก็สึก"

จนผมเข้าพรรษา  เค้าก็บอกว่า " เดี๋ยวมันก็แหกพรรษา จนผม อยู่ในพรรษา  จนออกพรรษา  เค้าก็ว่าอีกว่า "เดี๋ยวออกพรรษามันก็สึกพร้อมขนมต้ม"

ผมก็ไม่สึก  จนรับกฐิน  จนแล้วจนรอด ก็ยังโดน ดูถูก อีกว่า รับกฐินเสร็จ เดี๋ยวก็สึก  จนเค้าเลิกพูด โน้นแหละ  ลากไปเกือบ สองปี อ่ะนะ

ได้นักธรรมตรีมา 1ใบ เวลาไป สมัครงาน จะแนบไบประกาศไปด้วยไม่รู้ว่าเค้าจะเอามั้ย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"ดูถูก"ผมมากๆ ที่ไหนได้  สุดท้าย"ดูผิด"  มาตั้งแต่ ต้น   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:08:12 AM »

เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต     
วัดที่ว่านี้ เคย เปิดโทรทัศน์ไปเจอกำลังเทศน์หรืออะไรไม่ทราบ ฟังอยู่ตั้งนานไม่รู้เป็นภาษาไทยหรือภาษาต่างดาว กิ๊วก๊าว อ๋อย บู่

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:21:48 AM »

ท่านจขกท.คิดบวชเพื่อเบียด ก็อย่าคาดหวังอะไรมากครับ

ถ้าบวชในพรรษาก็หาวัดที่มีโรงเรียนนักธรรมอยู่ด้วย จะได้มีโอกาศศึกษา และได้สนทนาธรรมกับพระอาจารย์ผู้สอน
จะได้มีทิศทางไม่ฟุ้งซ่าน

ถ้าบวชช่วงสั้นกว่าพรรษา เลือกวัดที่พระอาจารย์เข้มงวดหน่อย จะได้ภูมิใจที่รักษาศีลได้บริสุทธิ
ทิ้งอินเตอร์เนท ทิ้งการสื่อสารเสีย .... เก็บเกี่ยวภูมิต้านทานของชีวิตให้มากที่สุดไว้ใช้ในภายหน้า

รอเบียดก่อนบวชก็ได้...... ผ้าเหลืองอาจร้อนวุ่นวายใจ.....หรืออาจพบความสงบเย็นไม่อยากสึก ก็เป็นได้ทั้งสองทาง  Smiley
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:48:59 AM »

ท่านจขกท.คิดบวชเพื่อเบียด ก็อย่าคาดหวังอะไรมากครับ

ถ้าบวชในพรรษาก็หาวัดที่มีโรงเรียนนักธรรมอยู่ด้วย จะได้มีโอกาศศึกษา และได้สนทนาธรรมกับพระอาจารย์ผู้สอน

ถ้าบวชช่วงสั้นกว่าพรรษา เลือกวัดที่พระอาจารย์เข้มงวดหน่อย จะได้ภูมิใจที่รักษาศีลได้บริสุทธิ
ทิ้งอินเตอร์เนท ทิ้งการสื่อสารเสีย .... เก็บเกี่ยวภูมิต้านทานของชีวิตให้มากที่สุดไว้ใช้ในภายหน้า

รอเบียดก่อนบวชก็ได้...... ผ้าเหลืองอาจร้อนวุ่นวายใจ.....หรืออาจพบความสงบเย็นไม่อยากสึก ก็เป็นได้ทั้งสองทาง  Smiley

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ ไหว้ ไหว้
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:51:57 AM »

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ ไหว้ ไหว้

ใช่ แต่ ผมไม่เคย บวช เพราะ ออกจากพุทธ มาก่อน อายุ 20 อีก

แต่ เรียนรู้หลาย ศาสนา มาก เน้น อย่างที่เห็นในกระทู้ที่ผ่านๆ มา
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:56:16 AM »

วัดป่าที่กาฬสินทธุ์ มีวัดนึง ตรงตามประสงค์ทุกอย่าง เงียบ สงบ ผีดุ กิจวัตรสงค์เคร่ง เดี๋ยวไปถามพี่ให้นะ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:00:43 AM »

จากความเห็นของหลาย ๆ ท่าน เป็นไปในแนวทางเดียวกันส่วนความเห็นของผมเกี่ยวกับวัดที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าวถึงนั้นผมบอกตามตรงผมไม่มีความศรัทธาเลย เนื่องด้วยผมบวชในสายของธรรมยุติกนิกาย หรือพระป่านั้นเอง สรุปง่าย ๆ หากท่านเจ้าของกระทูคิดจะบวชเพือเบียดนั้น บวชที่ไหนก็เหมือนกันครับ แต่หากจะบวชให้ได้อะไรติดตัวหลังจากสึกแล้ว ผมแนะนำให้บวชวัดป่าทางภาคอีสานครับ ใกล้สุดก็วัดป่าสาลวัน ของหลวงพ่อพุธ จ.นครราชสีมาครับ

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:05:25 AM »

เสนอเป็นทางเลือกครับ....วัดที่ผมเคยไปสัมผัสมา
วัดหลวงตามหาบัวที่อุดร
วัดถ้ำขามที่สกลนคร(หลวงปู่เทสก์)
สวนโมกข์ สุราษฎร์ธานี
ความจริงยังมีอีกเยอะครับ.....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:07:45 AM »

ไม่แนะนำให้ไปบวชวัดจานบิน เพราะดูท่าจะหมดตูดตั้งกะก่อนบวช  เพื่อนผมไปบวชมันบอกว่าต่ำกว่า ป.ตรี ไม่บวชให้ ไม่รู้จริงป่ะ...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:14:41 AM »

แล้วหลวงมะเอ็มเมื่อไหร่จะสึกแล้วเบียดครับ ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:04:10 AM »

เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต     
วัดที่ว่านี้ เคย เปิดโทรทัศน์ไปเจอกำลังเทศน์หรืออะไรไม่ทราบ ฟังอยู่ตั้งนานไม่รู้เป็นภาษาไทยหรือภาษาต่างดาว กิ๊วก๊าว อ๋อย บู่

วัดเขามีจานบินนะครับลุงจอย... ดังนั้น... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์