เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:29:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บวชก่อนเบียด!  (อ่าน 5981 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:11:45 AM »

เจ้าของกระทู้ต้องลองถามตัวเองก่อนครับ... ว่าจะบวชทำไม... ถ้าบวชเพื่อนเบียด... ก็บวชพอให้ได้ชื่อว่าผ่านผ้าเหลืองมาแล้ว... ก็หาวัดที่สะดวกๆ บวชสามวันเจ็ดวันก็ว่ากันไป... คนเราจะตัดสินว่าดีหรือเลวไม่ได้อยู่ที่การบวชหรือไม่บวชนะครับ... อยู่ที่การครองตนมากกว่า... ไหว้

...ถ้าจะบวชเพื่อศึกษาพระธรรมเอาไปไว้ใช้กับการดำเนินชีวิต... รวมทั้งเอาไว้แก้ปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต... ก็ลองหาวัดที่มีแนวทางดีๆ มีพระครูที่พร้อมที่จะถ่ายทอดหลักธรรมให้เรา...

...บางคนบวชเรียนมาหลายสิบพรรษา... สึกออกมาก็ไม่สามารถครองตนในเพศฆารวาสได้... เสียผู้เสียคนไปเยอะ... บางคนอยู่ในผ้าเหลืองแท้ๆ ก็ยังเลวบริสุทธิ์ได้เลย... ไหว้

...สรุปคือ... บวชวัดไหนก็เลือกเอา... ยกเว้นอยู๋สองวัด... คือวัดจานบิน... อันนี้จะหมดตรูดก่อนและได้หลักธรรมใดๆ เลย... อีกวัดก็คือ... วัดป่าแถวๆ น้ำหนาว... อันนี้กลัวจะโดนเจ้าอาละวาดเตะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:17:01 AM »

http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=1592

ผมจำวัดที่วัดนี้ครับในช่วงสุดท้ายของการบวช  บวชทั้งทีก็ทำให้ดีที่สุดไปเลยครับเรื่องอื่นออกมาค่อยว่ากัน ได้เรียนรู้และเติบโตทางความคิดขึ้นอีกเยอะ   ไหว้ ไหว้ ท้ายสุดทุกอย่างอยู่ที่ตนเองครับศิลมีไว้ให้รักษาตนเองมิใช่ผู้อื่น

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:18:30 AM »

เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต     
วัดที่ว่านี้ เคย เปิดโทรทัศน์ไปเจอกำลังเทศน์หรืออะไรไม่ทราบ ฟังอยู่ตั้งนานไม่รู้เป็นภาษาไทยหรือภาษาต่างดาว กิ๊วก๊าว อ๋อย บู่
วัดเขามีจานบินนะครับลุงจอย... ดังนั้น... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ไหว้
จริงด้วยแหะ ขำก๊าก

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:35:58 AM »

หาบวชที่วัดไหนก็ได้ครับ  ไม่ต้องเป็นวัดใหญ่ หรือวัดดังอะไรก็ได้ครับ  พอบวชเสร็จเราก็ขอตัวไปจำอยู่วัดไหนก็ได้ครับ  มีใบสุธิ ใบเดียวก็ไปได้ทุกที่เหละครับ  ถ้าไม่ใช่ช่วงเข้าพรรษา  ก็ออกเดินธุดง ไปเลยครับ  ค่ำไหนก็พักที่นั้น  ถ้าเข้าพรรษาก็หาวัดที่สอนธรรมก็จักดีมากๆครับ

จะได้รู้ว่านรกสวรรค์ นั้นมีจริงๆครับ  การบวชเป็นเรื่องที่ดีครับ  ชายไทยที่นับถือพุทธทุกคนน่าจะต้องได้บวชครับ 
เรื่องเบียดเอาใว้เมื่อไรก็ได้ครับ  มันไม่หิวเหมือนข้าวหรอก  คิดได้แบบนี้ใจท่านจะเป็นสุขกับการบวชครับ

เพื่อนผมหลายคนเกเร  มีเมียสวยๆงามๆ  อยากบวช แต่มีแต่คนห้าม ว่าอย่าบวชไห้เสียผ้าเหลืองเลย  อยู่ไม่นานก็สึกแล้ว  ที่ไหนได้ท่านอยู่จนเมียมันรอไม่ไหว  ก็มีครับ  อยู่ในผ้าเหลืองมันเย็นครับ  คนมีบุณเท่านั้นที่อยู่ได้ครับ  บุณเราท่านทำมาแค่ไหนก็ลองดูครับ

เรื่องแบบนี้บังคับใจกันไม่ได้  เมื่อใจท่านพร้อม พระพุทธศาสนาก็พร้อมที่จะโอบอุ้มท่าน เข้าสู้ร่มกาสาวพัสตร์  เป็นสาวกของพระศาสดา ไหว้
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:05:57 PM »

ขอบคุณครับ   คือหลายท่านมองว่าผม บวชก่อนเบียด   คาดหวังอะไรไม่ได้ มาก เพราะไม่ได้ต้องการจะศึกษาพระธรรม ผมก็ยอมรับ
เพราะที่ผ่านมาอย่างที่บอก ผมไม่ค่อยจะหันหน้าหาศาสนาซักเท่าไร  -*-

แต่ผมมุ่งหวังจะหาความสงบจริงๆ ครับ  ไม่ไช่ว่าจะ บวชเพื่อเบียดอย่างเดียว     หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีกเรื่องนึง   สวนโมก ยังเหมือนเดิม สมัยท่านพุทธทาสฯ ยังอยู่ใหมครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ    เยี่ยม เยี่ยม
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:11:15 PM »

แนะนำให้บวชสักหนึ่งพรรษา นะครับ   ไหว้

โกนผม เจ็บหนังหัวทั้งที เอาอะไรดีๆติดตัวออกไปบ้างก้อดีอะครับ... คิก คิก

เพื่อเป็นข้อคิดติดตัวเตือนใจ ในการใช้ชีวิตประจำวันครับ  ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:13:51 PM »

แนะนำให้บวชสักหนึ่งพรรษา นะครับ   ไหว้

โกนผม เจ็บหนังหัวทั้งที เอาอะไรดีๆติดตัวออกไปบ้างก้อดีอะครับ... คิก คิก

เพื่อเป็นข้อคิดติดตัวเตือนใจ ในการใช้ชีวิตประจำวันครับ  ไหว้

ตั้งใจไว้ว่าจะอยู่ให้ครบพรรษาครับ       ^ ^

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:21:42 PM »

ขอทิ้งบท กลอนสั้นๆไว้ให้คิดครับ

มีบาตรไม่โปรด   มีโบสถ์ไม่ลง
มีอาบัติไม่ปลง    เป็นสงฆ์ ทำไม
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:31:41 PM »

+1 ให้คุณแพะตาไฟ  รู้และสามารถอธิบายเรื่องการบวชได้ดีครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:33:41 PM »

+1 ให้คุณแพะตาไฟ  รู้และสามารถอธิบายเรื่องการบวชได้ดีครับ
ทอนครับพี่  ไหว้

จะว่าไป เราเองก็เหมือน"ชายสามโบสถ์ " จะผีก็ไม่ใช่ จะคนก็เไม่เชิง  

ขำดี ครับ แขก ถกเรื่อง ศาสนาพุทธ   คิก คิก คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 12:37:54 PM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:41:50 PM »

+1 ให้คุณแพะตาไฟ  รู้และสามารถอธิบายเรื่องการบวชได้ดีครับ
ทอนครับพี่  ไหว้

จะว่าไป เราเองก็เหมือน"ชายสามโบสถ์ " จะผีก็ไม่ใช่ จะคนก็เไม่เชิง 

ขำดี ครับ แขก ถกเรื่อง ศาสนาพุทธ   คิก คิก คิก คิก

ชายสองโบสถ์... กับหนึ่งกุโบร์... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:42:52 PM »

แนะนำวัดครับ "วัดเขายี่สาร" อ.อัมพวา จ.สมุทรสงคราม รับรองเงียบสงบ มีสมาธิในการท่องจำมนต์ดีมาก และไม่มีพวกแห่กันมาขอหวยให้วุ่นวาย

ตอนกลางคืนเงียบถึงเงียบที่สุด.....นานๆถึงจะมีเรือแล่นผ่านสักลำหนึ่ง.....ตอนเช้าเดินบิณฑบาตตามร่องสวน ป่าจากเต็มไปหมด บรรยากาศดีมากครับ

ผมเคยบวชที่วัดนี้.......ถึงได้เรียนรู้ว่า ถ้านกแสกมาเกาะแล้วร้องที่หลังคาบ้านคน รับรองไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะผมเจอชนิดที่ว่า บางวันก็มาร้องแจ๊กกกก ตัวเดียว

บางวันก็มาร้องแจ๊กกกกก 2 ตัว ผมเคยเห็นแม้กระทั่งนกแสกผสมพันธุ์กันบนเสาอากาศทีวี จนโยกไปหมด............ตอนเช้าเจ้าของบ้านก็ตักบาตรเป็นปกติดีทุกอย่าง

ไม่เห็นมีใครตายสักกะคน  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:24:12 PM »

ขอบคุณครับ   คือหลายท่านมองว่าผม บวชก่อนเบียด   คาดหวังอะไรไม่ได้ มาก เพราะไม่ได้ต้องการจะศึกษาพระธรรม ผมก็ยอมรับ
เพราะที่ผ่านมาอย่างที่บอก ผมไม่ค่อยจะหันหน้าหาศาสนาซักเท่าไร  -*-

แต่ผมมุ่งหวังจะหาความสงบจริงๆ ครับ  ไม่ไช่ว่าจะ บวชเพื่อเบียดอย่างเดียว     หัวเราะร่าน้ำตาริน

อีกเรื่องนึง   สวนโมก ยังเหมือนเดิม สมัยท่านพุทธทาสฯ ยังอยู่ใหมครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ    เยี่ยม เยี่ยม

ยังเหมือนเดิมครับ   เยี่ยม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:40:19 PM »

ของผมไม่ทันแล้วครับ  เบียดไปก่อนแล้ว   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:43:29 PM »

ของผมไม่ทันแล้วครับ  เบียดไปก่อนแล้ว   คิก คิก

ผมก็ไม่ได้บวชครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์