เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:39:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บวชก่อนเบียด!  (อ่าน 6001 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:46:07 PM »

ของผมไม่ทันแล้วครับ  เบียดไปก่อนแล้ว   คิก คิก

ผมก็ไม่ได้บวชครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

ลองดูครับครู  ใส่กะทิ เยอะๆหน่อย นะ เลือกกล้วย น้ำว้านะครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:22:57 PM »

ของผมไม่ทันแล้วครับ  เบียดไปก่อนแล้ว   คิก คิก

ผมก็ไม่ได้บวชครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

ลองดูครับครู  ใส่กะทิ เยอะๆหน่อย นะ เลือกกล้วย น้ำว้านะครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อ้วนๆๆๆ...
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:23:10 PM »

บ้านไม่สงบ  วัดจะสงบได้หรือ

อยู่ที่ใจ

เห็นด้วยครับ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:48:04 PM »

แนะนำวัดถ้ำธารลอดใหญ่ กาญจนบุรี

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:57:57 PM »

ถ้าจะบวช แค่ 5-7 วัน วัดใหนก็ได้ครับ  ถ้าจะพวช ให้ รู้จักพระธรรม อย่างน้อยก็ สามเดือน ครับ

แต่ ถ้าบวชเพื่อหวัง แต่ง วัดใหนก็ได้ครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 04:39:33 PM »

ท่านจขกท.คิดบวชเพื่อเบียด ก็อย่าคาดหวังอะไรมากครับ

ถ้าบวชในพรรษาก็หาวัดที่มีโรงเรียนนักธรรมอยู่ด้วย จะได้มีโอกาศศึกษา และได้สนทนาธรรมกับพระอาจารย์ผู้สอน
จะได้มีทิศทางไม่ฟุ้งซ่าน

ถ้าบวชช่วงสั้นกว่าพรรษา เลือกวัดที่พระอาจารย์เข้มงวดหน่อย จะได้ภูมิใจที่รักษาศีลได้บริสุทธิ
ทิ้งอินเตอร์เนท ทิ้งการสื่อสารเสีย .... เก็บเกี่ยวภูมิต้านทานของชีวิตให้มากที่สุดไว้ใช้ในภายหน้า

รอเบียดก่อนบวชก็ได้...... ผ้าเหลืองอาจร้อนวุ่นวายใจ.....หรืออาจพบความสงบเย็นไม่อยากสึก ก็เป็นได้ทั้งสองทาง  Smiley

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ ไหว้ ไหว้

แล้วหลวงมะเอ็มเมื่อไหร่จะสึกแล้วเบียดครับ ขำก๊าก
เรื่องเบียดคงอีกนานครับ.............กะไว้ 60 เป็นเจ้าอาวาสไปเลย คิก คิก คิก คิก คิก คิก
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:29:32 PM »

ผมยังไม่เคยบวชเลยครับ แต่ก็ศรัทธาในพุทธศาสนา และท่านพุทธทาส

ขอมานอกเรื่องซักนิด   
ขอเริ่มเรื่องอย่างง่ายๆว่า  ปีนี้ผมก็อายุ23 จะ24ปีแล้ว
เนื่องจากคบกับแฟนที่มีอายุมากกว่า ค่อนข้างมาก   สุดที่รัด(รัก)   จึงอยากให้บวชก่อนเบียด      หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่ผ่านมาผมก็ไม่ีค่อยได้ เข้าหาศาสนาพุทธซักเท่าไร
ในใจคิดแต่ว่าถ้าจะบวช อยากบวชวัดที่อยู่ในป่า ไม่ค่อยมีผู้คนวุ่นวาย หรืออินเตอร์เน็ต เข้าไปรบกวนขณะบวช
ประมาญว่าถ้ามีเน็ตฯ ก็จะเล่น  ไม่มีก็ไม่เล่น       หัวเราะร่าน้ำตาริน       

เพื่อนจึงแนะนำมาว่า ให้ไปบวชกับวัดลัทธิไหญ่แห่งนึง แถวๆจ.ปทุมธานี (ไม่ขอเอ่ยนาม เนื่องจากgoogleชอบค้นเจอ)
เพื่อนที่แนะนำบอกว่า   วัดนี้จะมีการบวชพระเป็นแสนๆรูป และจะจัดส่งไปตามวัดต่างๆ ทั่วประเทศที่อยู่ในสังกัด
วันนี้ผมจึงได้ลองเข้าไปฟังวิทยุของวัดนั้น    อยากจะบอกว่า ฟังอยู่ 10นาที
ไม่เข้าใจซักคำว่าพูดเรื่องอะไร  แบร่ เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต     

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ชีวิต มาสูง
จะพอแนะนำ วัดแถวๆภาคกลาง หรือ ภาคตะวันออก ให้ได้ไหมครับ   

แล้วคิดว่า ลัทธิืไหญ่ที่ผมพูดถึงนี้ จะไกล้เคียงกับ พุทธศาสนา(ปรกติ)ในไทยซักแค่ไหน     

ขอบคุณครับ 
ขอมานอกเรื่องซักนิด   
ขอเริ่มเรื่องอย่างง่ายๆว่า  ปีนี้ผมก็อายุ23 จะ24ปีแล้ว
เนื่องจากคบกับแฟนที่มีอายุมากกว่า ค่อนข้างมาก   สุดที่รัด(รัก)   จึงอยากให้บวชก่อนเบียด      หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่ผ่านมาผมก็ไม่ีค่อยได้ เข้าหาศาสนาพุทธซักเท่าไร
ในใจคิดแต่ว่าถ้าจะบวช อยากบวชวัดที่อยู่ในป่า ไม่ค่อยมีผู้คนวุ่นวาย หรืออินเตอร์เน็ต เข้าไปรบกวนขณะบวช
ประมาญว่าถ้ามีเน็ตฯ ก็จะเล่น  ไม่มีก็ไม่เล่น       หัวเราะร่าน้ำตาริน       

เพื่อนจึงแนะนำมาว่า ให้ไปบวชกับวัดลัทธิไหญ่แห่งนึง แถวๆจ.ปทุมธานี (ไม่ขอเอ่ยนาม เนื่องจากgoogleชอบค้นเจอ)
เพื่อนที่แนะนำบอกว่า   วัดนี้จะมีการบวชพระเป็นแสนๆรูป และจะจัดส่งไปตามวัดต่างๆ ทั่วประเทศที่อยู่ในสังกัด
วันนี้ผมจึงได้ลองเข้าไปฟังวิทยุของวัดนั้น    อยากจะบอกว่า ฟังอยู่ 10นาที
ไม่เข้าใจซักคำว่าพูดเรื่องอะไร  แบร่ เหมือน เค้าพูดไทย    แต่เราพูดภาษา เขมร+เวียดนาม+สันสกฤต     

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ชีวิต มาสูง
จะพอแนะนำ วัดแถวๆภาคกลาง หรือ ภาคตะวันออก ให้ได้ไหมครับ   

แล้วคิดว่า ลัทธิืไหญ่ที่ผมพูดถึงนี้ จะไกล้เคียงกับ พุทธศาสนา(ปรกติ)ในไทยซักแค่ไหน     

ขอบคุณครับ 

ถามตัวเองก่อนบวชเพื่ออะไร   ถ้าต้องการให้รู้ถึงรสพระธรรมจริงๆ แนะนำวัดที่ห่างไกลความเจริญ ครับ   

ตามหลัก วัดจะแบ่งเป็น สองนิกาย คือ มหานิกาย และ ธรรมยุต   

ส่วนวัดที่ท่านพูดถึง   แต่ถ้าเป็นผม บอกตามตรงครับว่า " ไม่บวชที่วัดนั้นเด็ดขาด "

เพราะจุดประสงค์ของวัดนั้น ต้องการ ให้เหล่า พระเณร เรียน นักธรรม โดยไม่ได้ ปฏิบัติ ตาม ที่พระพุทธเจ้ากำหนดไว้ เช่น  การกินข้าว กลางคืน แต่วัดนี้ สั่งพิชซ่า กินกันกลางคืน  เป็นเรื่องปกติ
เหตุผลนี้ สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนไม่ให้ฉันข้าวเวลาหลังเพลนั้น เพราะ ให้เรา สำนึกว่า "เราเป็นนักบวช ไม่ควรฉันข้าวเทียบเท่า ชาวบ้าน"(ฆราวาส) 

ซึ่งเป็นการฝึกความอดทน อีกรูปแบบนึงในวัฎสงสาร วัดนั้น มุ่งเน้นทางด้าน การเรียนนักธรรมเพื่อต้องการครองแชมป์ว่า" เป็นวัดที่สร้างนักธรรมได้มากที่สุดในประเทศไทย"

หรือให้เข้าใจมากกว่านี้ สั้นๆ ง่ายๆคือ " สอนให้ พระและเณร บ้าถือยศฐาบรรดาศักดิ์  " ว่าเราต้องจบชั้นไหน   

ผมไม่ได้ว่า การเรียนนักธรรมไม่ดี แต่ การเรียนนักธรรมในมุมมองของผมนั้น เรียนเพื่อรู้ ถึง สิ่งที่ควรรู้  มิใช่เรียนไปเพื่อ ต้องการ ใบประกาศ หรือ ตำแหน่งใดๆ ว่าเราเหนือกว่า คนอื่น

น่าจะเป็นวัดเดียวครับที่คนทำแอมเวย์ นับถือ ผมเห็น เพชร ไปบริจาคกันเป็นล้าน ๆ   ถ้าบวชวัดนี้ เจอนางฟ้าแล้วถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะครับ   ขำก๊าก ขำก๊าก

ปล ขออภัยครับ ถ้าคำตอบไม่ถูกใจ  ผมไปนอนแล้วครับ

+ ให้คุณ แพะตาลุก เอ๊ย ตาไฟ ครับ คำตอบโดนใจ

ผมยังไม่เคยบวชเลยครับ แต่ก็ศรัทธาในพุทธศาสนา และท่านพุทธทาส

ถ้าท่านบวชวัดนั้น ท่านอาจถูกล้างสมอง ถูกล้วงตับใตใส้พุง เครื่องใน 555 หรืออจจะได้ขี่จานบินไปเที่ยวอวกาศ อันไกลโพ้น สู่ห้วงจักรวาลอันไร้ขอบเขต ก็ได้ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:45:13 PM »

+ ให้คุณ แพะตาลุก เอ๊ย ตาไฟ ครับ คำตอบโดนใจ

ถ้าท่านบวชวัดนั้น ท่านอาจถูกล้างสมอง ถูกล้วงตับใตใส้พุง เครื่องใน 555 หรืออจจะได้ขี่จานบินไปเที่ยวอวกาศ อันไกลโพ้น สู่ห้วงจักรวาลอันไร้ขอบเขต ก็ได้ครับ

พี่ซิกไม่ไป บวชด้วยหรอครับ จะได้ ไปอวกาศ ผมฝาก หยิบเหล็กที่ดาวอังคารมาซัก 5 กิโล เน๊าะ จะเอามาทำปืน   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

+1 ทอนครับ ไหว้
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 06:27:57 PM »

ผมพอจะเดาได้เหมือนกัน ว่าวัึดอะไร ผมอยู่แถวนั้นมาเกือบ 20 ปี
ไม่เคยเข้าวัดนั้นสักครั้งเหมือนกัน ผมก็อาศัยวัดใกล้บ้าน บวชทั้งทีไม่ต้องยิ่งใหญ่
ก็ได้เรียนรู้รสพระธรรมได้เหมือนกัน อยู่ที่ตัวเราเองครับ........

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 06:54:16 PM »

ไหว้อนุโมทนาครับ

ไหว้แนะนำ จขกท. ไปสกลนครโลด...วัดป่าสายหลวงปู่มั่น ตรีม ...สงบแน่ๆครับ

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:07:56 PM »

หาวัดป่า  แบบสงบ  ร่มเย็น   ครับ 

วัดแถว  สาม  จชต.  ไปใหนไม่ได้  นั่ง  สงบจิต ในวัด  7-15  วัน  สงบที่สุด 

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:34:12 PM »

หาวัดป่า  แบบสงบ  ร่มเย็น   ครับ 

วัดแถว  สาม  จชต.  ไปใหนไม่ได้  นั่ง  สงบจิต ในวัด  7-15  วัน  สงบที่สุด 

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
เช้าๆบิณบาตรม่าม่า เศร้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:50:33 PM »

ผมพอจะเดาได้เหมือนกัน ว่าวัึดอะไร ผมอยู่แถวนั้นมาเกือบ 20 ปี
ไม่เคยเข้าวัดนั้นสักครั้งเหมือนกัน ผมก็อาศัยวัดใกล้บ้าน บวชทั้งทีไม่ต้องยิ่งใหญ่
ก็ได้เรียนรู้รสพระธรรมได้เหมือนกัน อยู่ที่ตัวเราเองครับ........

เชื่อแล้วครับ... ว่าอยู่ใกล้วัดจานบิน... ขนาดลายเซ็นต์ยังเป็นภาษาต่างดาวเลยนะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:04:51 PM »

ได้ชื่อวัดเก็บไป พิจารณา เยอะมาก   ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  

อีกเรื่องนึง  ผมตั้งใจไว้ว่าจะบวชให้ใด้นานที่สุด จนครบพรรษา นะครับ        
เพราะบวช ไม่ถึงเดือน   คงไม่ได้อะไรกลับมาซักเท่าไร    

หัวเราะร่าน้ำตาริน   ไม่ละครับ ไม่อยากให้ พี่ทหาร-ตำรวจ มาเสี่ยงชีวิต เพื่อตัวผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 09:07:06 PM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:06:37 PM »

ได้ชื่อวัดเก็บไป พิจารณา เยอะมาก   ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ   

อีกเรื่องนึง  ผมตั้งใจไว้ว่าจะบวชให้ใด้นานที่สุด จนครบพรรษา นะครับ         
เพราะบวช ไม่ถึงเดือน   คงไม่ได้อะไรกลับมาซักเท่าไร   

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์