เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:24:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 ... 177
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำขึ้น...ให้รีบบอก  (อ่าน 537116 ครั้ง)
ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #930 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:55:52 AM »

มทส. คิดวิธีห่อรถด้วยตาข่ายและผ้าใบ ลอยน้ำหนีน้ำท่วม แก้ปัญหารถจมน้ำและไม่มีที่จอดรถ
.โดย Suranaree University of Technology เมื่อ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 5:01 น..มทส. คิดวิธีห่อรถด้วยตาข่ายและผ้าใบ ลอยน้ำหนีน้ำท่วม

แก้ปัญหารถจมน้ำและไม่มีที่จอดรถ

ผู้สนใจนำแบบ วิธีการจัดทำ รถลอยน้ำ ไปใช้ สามารถติดต่อได้ที่ สาขาวิชาวิศวกรรมเครื่องกล สำนักวิชาวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จังหวัดนครราชสีมา โทรศัพท์ 0-4422-4410-1 หรือรองศาสตราจารย์ ดร.ทวิช จิตรสมบูรณ์ โทร. 085-9033882 E-mail : tabon@sut.ac.th

ชมวิดีทัศน์อธิบายการทำงาน

http://www.youtube.com/watch?v=iM2zZYbHt34

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี

ข่าว+ภาพ : วราวุฒิ DPR.

เขาน่าจะทำหน่วยเดลิเวอรี่ ไปห่อตามบ้านนะคะ คนส่วนใหญ่อยากทำแต่จะหาผ้าใบไม่ได้น่ะสิคะ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #931 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:57:38 AM »

งานนี้มีโจทย์หลายล้านคน ประกอบด้วยคนสารพัด ๑ในนั้นน่าจะมีผู้กล้าฟ้อง รมว.กระทรวงเกษตรบ้างล่ะครับ
รูปถ่ายเมื่อวันที่ 19 /10/2554

ต้นที่โตเต็มที่ สร้างรายได้ ให้ ต้นละ 7000-15000 บาท ต่อปี การที่จะปลูกได้ขนาดนี้กี่ปี ตอนนี้ชาวนาพิจิตร เริ่มหว่านข้าวใหม่กันแล้ว

แต่ชาวสวน นั่งมองต้นไม้ตาย ผม ทำทั้งนาและสวน นา จ้างเขา สวนก็ทำเองบ้างจ้างเขาบ้างเป็นบางส่วน

ผม ไม่ได้พูดเพราะผมเสียหาย แต่ผมพูด ในส่วนที่เสียหายทั้งประเทศ ผมทำแค่ส่วนเล็กน้อย แต่มีเจ้าที่ทำเป็น ร้อยไร่ หรือเป็นสวนใหญ่

ตายขนาดนี้ ปลูกใหม่รอไปอีก 3-8 ปีกว่าจะได้ต้นที่เห็นในภาพ

ในที่ไปจากเหนือ มีแต่สารเคมีที่ชะล้างไปจากทางเหนือ ทางที่ดีก็อย่าไปเล่นน้ำนะครับ

ถ่ายรูปเอาไว้ครับ...

รูปที่ถ่ายต้องเผื่อเอาไว้สำหรับไปแสดงในศาลด้วย เช่นถ่ายให้เห็นสภาพแวดล้อมว่าที่ไหน โดยให้เห็นภาพรวม มีป้ายบอกเส้นทาง แล้วถ่ายย่อยลงมาจนกระทั่งถึงรายละเอียดความเสียหาย โดยให้มีความต่อเนื่องในแต่ละรูปด้วย เช่นสองรูปเห็นต้นไม้ต้นเดิม, เห็นเวลาที่ถ่าย เช่นเห็นมุมแสงจากดวงอาทิตย์, เห็นวันที่ที่ถ่าย เช่นเห็นกิจกรรมของทางราชการที่มีการบันทึกวันที่ เช่นเจ้าหน้าที่หลวงออกตรวจพื้นที่ ฯลฯ... สรุปคือวัน เวลา สถานที่ ประเด็นความเสียหายครับ...

ถึงแม้ไม่ได้ลากถึงขั้นขึ้นศาล แต่นายสมชายก็เชื่อว่าทำให้สามารถเป็นหลักฐานขอรับการช่วยเหลือจากทางราชการได้สะดวกขึ้นทั้งคนขอรับฯ เจ้าหน้าที่ทำเรื่องฯ และผู้อนุมัติครับ... หากได้ไม่คุ้มค่า ค่อยลากขึ้นศาล(ศาลปกครอง+ศาลแพ่งฯ)...

ผมออกมาไม่ได้เรียกร้องนะครับ น้าสมชาย ผม อยากให้คนที่รับผิดชอบ เอา สมองคิด อย่าเอาหัวแม่เท้าคิด

อยากอย่าให้ความเสียหายที่เกิดขึ้นในปีถัดๆ เลย ประเทศเรา กำลังจะด้อยกว่า ประเทศอื่นเขาแล้ว

ทำประเทศ เราให้เจริญ กว่าประเทศอื่นเขา แล้ว ใครจะกินจะโกยบนความเจริญ ก็ไม่มีใครเขาว่า

แต่นี่ยิ่งกินยิ่งต่ำลง   อภัยด้วยแรงไปนิดนะครับ น้าสมชาย

Ha Ha Ha  ฮา  อันดับแรก  พี่โรจน์  ต้องรีบ  "ฟื้นฟูจิตใจ"  ของตัวเองก่อนคร๊า  ฮา
ฟูมฟายได้  เสียใจได้  ร้องไห้ได้คร๊า  แล้วรีบตั้งสติ  ใหม่  ฮา

น้ำในภาพที่เอามาแสดง  ยายเห็นว่า มันยังเจิ่งนอง  แห้งยาก  ฮา
พอน้ำมันเริ่มลด  เอารถไถ  พลิกดิน  ยกร่องขึ้น  ทำสวน เลยคร๊า ฮา
ยกให้มันสูงกว่าระดับน้ำ  ที่ดินมันอุ้ม เอาไว้  ให้สูง  50 เซ็นต์ ก็พอคร๊า

หาพันธุ์  "กล้วยไข่"  กล้วยน้ำว้า  มาปลูกก่อน   พวกนี้  แปดเก้าเดือน  ก็ออก หวี  ออกปลี แล้วคร๊า
พื้นที่  อื่นๆ ก็เตรียม  ทำแปลงผัก  ปลูก ผัก  ทีมีวงจรอายุสั้น  เดือนสองเดือนก็ได้เงินแล้วคร๊า  
ส่วนไม้ยืนต้น  ปลูกหลังสุดคร๊า   ถ้าเอาลงตอนนี้  รากเน่า  ตายอีกคร๊า

รีบยืน  ลุกขึ้นมาคร๊า  ยืนก่อน  ตั้งตัว ได้ก่อนคร๊า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #932 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:02:18 AM »

ง่ายครับ ยางใน5เส้น  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

คะแนน 56

« ตอบ #933 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:12:17 AM »

เยี่ยม เอาล่ะค่ะ...มีหลายวิธีแล้ว ใครสะดวกวิธีไหน ก็ป้องกันรถตัวเองเลยนะคะ
รถราคาหลายแสน...แช่น้ำไม่คุ้มกัน สู้ๆ ค่ะ ขอให้เข้มแข็งไว้ค่ะ กำลังใจสำคัญที่สุดในยามนี้  ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #934 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:15:02 AM »

Grin  สวัสดีครับครูแอม  ........  คิดถึงน้องกุ๋ยจัง   ยิ้มีเลศนัย

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #935 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:20:07 AM »

เยี่ยม เอาล่ะค่ะ...มีหลายวิธีแล้ว ใครสะดวกวิธีไหน ก็ป้องกันรถตัวเองเลยนะคะ
รถราคาหลายแสน...แช่น้ำไม่คุ้มกัน สู้ๆ ค่ะ ขอให้เข้มแข็งไว้ค่ะ กำลังใจสำคัญที่สุดในยามนี้  ไหว้

กำลังใจอย่างเดียวยังไม่พอ ......

Hero Member

« ตอบ #936 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:30:00 AM »

Ha Ha Ha  ฮา   ยินดีกับพี่นายสมชาย(ฮา)  คร๊า  บ้านจมน้ำเหมือนยาย  ฮา

ภาคเหนือตอนบน  ฝนทิ้งช่วงแล้วคร๊า  ตอนเช้าอากาศเย็น  เพราะได้รับหย่อมความกดอากาศต่ำจากจีน  ฮา
น้ำในเขื่อน ภูมิพล  เขากลับไปปล่อยน้ำออก  มากขึ้นกว่าเดิมคร๊า
โดยแจ้งว่า เจนเนอร์เรเตอร์  เสียไปตัวหนึ่ง  จึงจำเป็นต้อง เพิ่มกำลังการผลิต กระแสไฟฟ้า  คร๊า
ปริมาณที่ปล่อยออกมา  เป็นร้อยล้าน ลูกบาศต่อ วัน คร๊า
และน้ำในเขื่อน  มันเกือบเต็มอีกแล้วคร๊า

น้ำที่ปล่อยออกมามันก็มาเติม  แถวนครสวรรค์  เรื่อยลงมาถึงกรุงเทพคร๊า

ความเห็นส่วนตัว  น๊ะคร๊า  การบริหารจัดการเรื่องน้ำ  ฮา
คงจะต้องใช้เวลา  สี่หรือห้าสัปดาห์  กว่าน้ำจะสะเด็ด  คร๊า  ฮา

Ha Ha Ha  ยายลืมอะไร  ไปบางอย่างคร๊า  ฮา

ประเด็นเครื่อง เจนเนอเรเตอร์เสีย  ไปตัวหนึ่ง  ฮา
ทางเขื่อนจึงต้องรีบ  ปล่อยน้ำให้มากขึ้น  เพื่อไปหมุนกังหัน "เทอร์ไบน์"  ฮา
เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า  ป้อนเข้าสู่ระบบให้เต็ม  ฮา

ยายว่า "เหตุผล" นี้  เลื่อนลอยคร๊า  ฮา

เพราะว่า  นิคมอุตสาหกรรม  มันจมน้ำ  ไปแปด เก้าสิบ เปอร์เซ็นต์  ฮา
แล้วความต้องการ  กระแสไฟฟ้า  มันควรจะลดลง  คร๊า ฮา

แล้วเขาปล่อยน้ำ  100 ล้านลูกบากศ์เมตร  / วัน  มาทำมัย  ฮา

อะกึย อะกึย   ยายไม่อยากจะนึกเลยคร๊า  ฮา

เขากลัวเขื่อน  "พัง"   ฮา

แล้วน้ำมันเยอะ  อย่างนี้  ค่า ft  ค่าไฟฟ้ามันจะลด  มั้ยคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #937 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:31:37 AM »

Ha Ha Ha  ฮา   ยินดีกับพี่นายสมชาย(ฮา)  คร๊า  บ้านจมน้ำเหมือนยาย  ฮา

ภาคเหนือตอนบน  ฝนทิ้งช่วงแล้วคร๊า  ตอนเช้าอากาศเย็น  เพราะได้รับหย่อมความกดอากาศต่ำจากจีน  ฮา
น้ำในเขื่อน ภูมิพล  เขากลับไปปล่อยน้ำออก  มากขึ้นกว่าเดิมคร๊า
โดยแจ้งว่า เจนเนอร์เรเตอร์  เสียไปตัวหนึ่ง  จึงจำเป็นต้อง เพิ่มกำลังการผลิต กระแสไฟฟ้า  คร๊า
ปริมาณที่ปล่อยออกมา  เป็นร้อยล้าน ลูกบาศต่อ วัน คร๊า
และน้ำในเขื่อน  มันเกือบเต็มอีกแล้วคร๊า

น้ำที่ปล่อยออกมามันก็มาเติม  แถวนครสวรรค์  เรื่อยลงมาถึงกรุงเทพคร๊า

ความเห็นส่วนตัว  น๊ะคร๊า  การบริหารจัดการเรื่องน้ำ  ฮา
คงจะต้องใช้เวลา  สี่หรือห้าสัปดาห์  กว่าน้ำจะสะเด็ด  คร๊า  ฮา

Ha Ha Ha  ยายลืมอะไร  ไปบางอย่างคร๊า  ฮา

ประเด็นเครื่อง เจนเนอเรเตอร์เสีย  ไปตัวหนึ่ง  ฮา
ทางเขื่อนจึงต้องรีบ  ปล่อยน้ำให้มากขึ้น  เพื่อไปหมุนกังหัน "เทอร์ไบน์"  ฮา
เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า  ป้อนเข้าสู่ระบบให้เต็ม  ฮา

ยายว่า "เหตุผล" นี้  เลื่อนลอยคร๊า  ฮา

เพราะว่า  นิคมอุตสาหกรรม  มันจมน้ำ  ไปแปด เก้าสิบ เปอร์เซ็นต์  ฮา
แล้วความต้องการ  กระแสไฟฟ้า  มันควรจะลดลง  คร๊า ฮา

แล้วเขาปล่อยน้ำ  100 ล้านลูกบากศ์เมตร  / วัน  มาทำมัย  ฮา

อะกึย อะกึย   ยายไม่อยากจะนึกเลยคร๊า  ฮา

เขากลัวเขื่อน  "พัง"   ฮา

แล้วน้ำมันเยอะ  อย่างนี้  ค่า ft  ค่าไฟฟ้ามันจะลด  มั้ยคร๊า  ฮา

ยายบาฯครับ นิคมส่วนใหญ่มีโรงไฟฟ้าเองครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #938 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:34:06 AM »

ไม่รู้ยังไงแน่นะครับ ดูข่าวจนมึน ตกลงน้ำก้อนใหญ่ยังคาอยู่อยุธยาใช่มั้ยครับ ที่นนฯกะปทุมฯโดนเป็นแค่ทัพหน้าของน้ำ  Huh

Hero Member

« ตอบ #939 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:41:07 AM »

ยายบาฯครับ นิคมส่วนใหญ่มีโรงไฟฟ้าเองครับ  Grin

Ha Ha Ha  ฮา  อ้าว  ยาย  "ตกขาว"   เหรอคร๊า  ฮา
ยายเห็นแต่โรงปูนเท่านั้นคร๊า  เขานำความร้อนส่วนเกิน  ไปเดินเครื่อง เจน  ฮา
แล้วขาย กระแสไฟฟ้า กลับคืน  เข้าสู่ระบบ  ฮา

ส่วนในนิคมอุตสาหกรรม  ยายยังไม่เห็นมีใครผลิต กระแสไฟฟ้าเลยคร๊า  ฮา
ที่พี่เบิ้มเห็นนั่นอ่ะ   ยายคิดว่าเป็น "สถานี"  ปรับแรงดันกระแสไฟฟ้า  เท่านั้นอ่ะคร๊า  ฮา

แล้วอีกที่ที่เขาผลิตกระแสไฟฟ้า แถวประจวบ หรืออะไรเนี่ย  ฮา
มันเป็นของเอกชน  คร๊า  ผลิตกระแสไฟฟ้า  ขายให้กับการไฟฟ้าภูมิภาค  ฮา

หัว...ฆรวย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #940 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:44:30 AM »

Ha Ha Ha  ฮา  อ้าว  ยาย  "ตกขาว"   เหรอคร๊า  ฮา
ยายเห็นแต่โรงปูนเท่านั้นคร๊า  เขานำความร้อนส่วนเกิน  ไปเดินเครื่อง เจน  ฮา
แล้วขาย กระแสไฟฟ้า กลับคืน  เข้าสู่ระบบ  ฮา

ส่วนในนิคมอุตสาหกรรม  ยายยังไม่เห็นมีใครผลิต กระแสไฟฟ้าเลยคร๊า  ฮา
ที่พี่เบิ้มเห็นนั่นอ่ะ   ยายคิดว่าเป็น "สถานี"  ปรับแรงดันกระแสไฟฟ้า  เท่านั้นอ่ะคร๊า  ฮา

แล้วอีกที่ที่เขาผลิตกระแสไฟฟ้า แถวประจวบ หรืออะไรเนี่ย  ฮา
มันเป็นของเอกชน  คร๊า  ผลิตกระแสไฟฟ้า  ขายให้กับการไฟฟ้าภูมิภาค  ฮา

อ๋อครับ คงมีบางนิคมครับ เช่น http://www.glow.co.th/03-PlantLocation.aspx?language=TH

Hero Member

คะแนน 56

« ตอบ #941 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:46:24 AM »

Grin  สวัสดีครับครูแอม  ........  คิดถึงน้องกุ๋ยจัง   ยิ้มีเลศนัย

ไหว้ สวัสดีค่ะพี่ปู น้องกุ๋ยสบายดีค่ะ แค่ยกกกระสอบทรายจนเกือบแย่ เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว ตอนนี้ นั่งเชียร์ ชาวกรุงอยู่ค่ะ
พี่ปูล่ะคะ ภาคใต้เป็นอย่างไรคะ ยังสบายดีใช่หรือเปล่า เยาะเย้ย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #942 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:54:01 AM »

ทางใต้อยู่สุขสบายตามอัตภาพครับครูแอม  .....   ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งครอบครัวนะครับ   ขอบคุณครับ    ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #943 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:55:20 AM »

Ha Ha Ha  ยายลืมอะไร  ไปบางอย่างคร๊า  ฮา

ประเด็นเครื่อง เจนเนอเรเตอร์เสีย  ไปตัวหนึ่ง  ฮา
ทางเขื่อนจึงต้องรีบ  ปล่อยน้ำให้มากขึ้น  เพื่อไปหมุนกังหัน "เทอร์ไบน์"  ฮา
เพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า  ป้อนเข้าสู่ระบบให้เต็ม  ฮา

ยายว่า "เหตุผล" นี้  เลื่อนลอยคร๊า  ฮา

เพราะว่า  นิคมอุตสาหกรรม  มันจมน้ำ  ไปแปด เก้าสิบ เปอร์เซ็นต์  ฮา
แล้วความต้องการ  กระแสไฟฟ้า  มันควรจะลดลง  คร๊า ฮา

แล้วเขาปล่อยน้ำ  100 ล้านลูกบากศ์เมตร  / วัน  มาทำมัย  ฮา

อะกึย อะกึย   ยายไม่อยากจะนึกเลยคร๊า  ฮา

เขากลัวเขื่อน  "พัง"   ฮา

แล้วน้ำมันเยอะ  อย่างนี้  ค่า ft  ค่าไฟฟ้ามันจะลด  มั้ยคร๊า  ฮา

เขาบอกอย่างนี้ครับ ยายบ๊าบ...

คือเขาบอกว่าเครื่องกังหันมันเสียหนึ่งตัว เลยต้องปิดรูน้ำที่ลงไปหมุนกังหัน จะได้เอาคนลงไปซ่อมฯ... ทีนี้รูน้ำไหลลงไปหมุนกังหันมันหายไปหนึ่งรู ต้องเปิดรูอื่นให้น้ำไหลลงไปชดเชยกับรูที่หายไป แล้วไอ้รูที่ว่านั่นคือ"รูฉุกเฉิน"ไงครับ, หากไม่เปิดชดเชยแล้วน้ำจะสะสมจนเขื่อนแตก...

รูฉุกเฉิน(Spillways)ที่ว่านี้ไม่เคยได้เปิดมานานแล้ว เพราะมันไม่เคยถึงจุดวิกฤติที่ว่าเนี่ยเสียทีตั้งแต่สร้างเขื่อนมาเกือบ 50 ปีมาแล้ว... ซึ่งศักยภาพที่ว่าน่ากลัวก็คือหากเปิดเต็มที่แล้วน้ำทั้งเขื่อนจะหมดลงได้ในเวลาแค่ 30 วันเท่านั้นเองครับ(น่ากลัวแมะ - เพราะเขาเอาไว้ป้องกันเขื่อนแตก)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #944 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:59:30 AM »

คลิประบายน้ำออกจากสปิลเวยส์, มุมนี้เข้าใจว่าถ่ายเหนือ"ผารู"ซึ่งขับรถเลยศาล"เจ้าพ่อเขาแก้ว"ไปหน่อยนึง... อยากให้สังเกตว่าปริมาณน้ำมหาศาลเสียจนน้ำกระจาย"ทั้งแม่น้ำ"นะครับ, กระจายเหมือนเทน้ำจากกาละมังพรวดเดียวใส่ท่อระบายน้ำในบ้านแหละครับ มหาศาลมาก เสียงดังอู้ได้ยินเป็นกิโลเมตร...

http://www.youtube.com/watch?v=VnozhuhHAbk&feature=related
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 ... 177
  พิมพ์