เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:24:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 61 62 63 [64] 65 66 67 ... 177
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำขึ้น...ให้รีบบอก  (อ่าน 537100 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #945 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 12:04:52 PM »

งานนี้มีโจทย์หลายล้านคน ประกอบด้วยคนสารพัด ๑ในนั้นน่าจะมีผู้กล้าฟ้อง รมว.กระทรวงเกษตรบ้างล่ะครับ
รูปถ่ายเมื่อวันที่ 19 /10/2554

ต้นที่โตเต็มที่ สร้างรายได้ ให้ ต้นละ 7000-15000 บาท ต่อปี การที่จะปลูกได้ขนาดนี้กี่ปี ตอนนี้ชาวนาพิจิตร เริ่มหว่านข้าวใหม่กันแล้ว

แต่ชาวสวน นั่งมองต้นไม้ตาย ผม ทำทั้งนาและสวน นา จ้างเขา สวนก็ทำเองบ้างจ้างเขาบ้างเป็นบางส่วน

ผม ไม่ได้พูดเพราะผมเสียหาย แต่ผมพูด ในส่วนที่เสียหายทั้งประเทศ ผมทำแค่ส่วนเล็กน้อย แต่มีเจ้าที่ทำเป็น ร้อยไร่ หรือเป็นสวนใหญ่

ตายขนาดนี้ ปลูกใหม่รอไปอีก 3-8 ปีกว่าจะได้ต้นที่เห็นในภาพ

ในที่ไปจากเหนือ มีแต่สารเคมีที่ชะล้างไปจากทางเหนือ ทางที่ดีก็อย่าไปเล่นน้ำนะครับ

ถ่ายรูปเอาไว้ครับ...

รูปที่ถ่ายต้องเผื่อเอาไว้สำหรับไปแสดงในศาลด้วย เช่นถ่ายให้เห็นสภาพแวดล้อมว่าที่ไหน โดยให้เห็นภาพรวม มีป้ายบอกเส้นทาง แล้วถ่ายย่อยลงมาจนกระทั่งถึงรายละเอียดความเสียหาย โดยให้มีความต่อเนื่องในแต่ละรูปด้วย เช่นสองรูปเห็นต้นไม้ต้นเดิม, เห็นเวลาที่ถ่าย เช่นเห็นมุมแสงจากดวงอาทิตย์, เห็นวันที่ที่ถ่าย เช่นเห็นกิจกรรมของทางราชการที่มีการบันทึกวันที่ เช่นเจ้าหน้าที่หลวงออกตรวจพื้นที่ ฯลฯ... สรุปคือวัน เวลา สถานที่ ประเด็นความเสียหายครับ...

ถึงแม้ไม่ได้ลากถึงขั้นขึ้นศาล แต่นายสมชายก็เชื่อว่าทำให้สามารถเป็นหลักฐานขอรับการช่วยเหลือจากทางราชการได้สะดวกขึ้นทั้งคนขอรับฯ เจ้าหน้าที่ทำเรื่องฯ และผู้อนุมัติครับ... หากได้ไม่คุ้มค่า ค่อยลากขึ้นศาล(ศาลปกครอง+ศาลแพ่งฯ)...

ผมออกมาไม่ได้เรียกร้องนะครับ น้าสมชาย ผม อยากให้คนที่รับผิดชอบ เอา สมองคิด อย่าเอาหัวแม่เท้าคิด

อยากอย่าให้ความเสียหายที่เกิดขึ้นในปีถัดๆ เลย ประเทศเรา กำลังจะด้อยกว่า ประเทศอื่นเขาแล้ว

ทำประเทศ เราให้เจริญ กว่าประเทศอื่นเขา แล้ว ใครจะกินจะโกยบนความเจริญ ก็ไม่มีใครเขาว่า

แต่นี่ยิ่งกินยิ่งต่ำลง   อภัยด้วยแรงไปนิดนะครับ น้าสมชาย

Ha Ha Ha  ฮา  อันดับแรก  พี่โรจน์  ต้องรีบ  "ฟื้นฟูจิตใจ"  ของตัวเองก่อนคร๊า  ฮา
ฟูมฟายได้  เสียใจได้  ร้องไห้ได้คร๊า  แล้วรีบตั้งสติ  ใหม่  ฮา

น้ำในภาพที่เอามาแสดง  ยายเห็นว่า มันยังเจิ่งนอง  แห้งยาก  ฮา
พอน้ำมันเริ่มลด  เอารถไถ  พลิกดิน  ยกร่องขึ้น  ทำสวน เลยคร๊า ฮา
ยกให้มันสูงกว่าระดับน้ำ  ที่ดินมันอุ้ม เอาไว้  ให้สูง  50 เซ็นต์ ก็พอคร๊า

หาพันธุ์  "กล้วยไข่"  กล้วยน้ำว้า  มาปลูกก่อน   พวกนี้  แปดเก้าเดือน  ก็ออก หวี  ออกปลี แล้วคร๊า
พื้นที่  อื่นๆ ก็เตรียม  ทำแปลงผัก  ปลูก ผัก  ทีมีวงจรอายุสั้น  เดือนสองเดือนก็ได้เงินแล้วคร๊า  
ส่วนไม้ยืนต้น  ปลูกหลังสุดคร๊า   ถ้าเอาลงตอนนี้  รากเน่า  ตายอีกคร๊า

รีบยืน  ลุกขึ้นมาคร๊า  ยืนก่อน  ตั้งตัว ได้ก่อนคร๊า

ยกไม่ไหว ครับ ยาย เพราะ ว่า น้ำตรงที่ท่วมต้นไม้ ประมาณ อก ถึง คอ นะครับ ผม สูง 165 ประมาณคอผมครับ เอาเงินที่จะถ่มที่ตรงนั้นไปซื้อที่ใหม่ปลูกใหม่ดีกว่าครับยาย

แต่ที่สำคัญ เงินสดผมหมดตัว เหลือแต่ทรัพย์สิน ครับ ด้านจิตใจ ผม เฉย ๆ ครับ เพราะนี่ยังหมดน้อยกว่าที่ร้านเจ้งไป แต่ก็หมดตัวรอบสอง ครับ  แต่งานด้านคอมพิวเตอร์

ผม เริ่ม ฟืนตัวแล้ว ครับ แต่ผมสงสาร คนที่ไม่มีรายได้อื่น คือ มีงานทำหน้าเดียว หมดคือหมดครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #946 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 12:07:41 PM »

ใครจะกินจะโกยบนความเจริญ ก็ไม่มีใครเขาว่า

แต่นี่ยิ่งกินยิ่งต่ำลง   อภัยด้วยแรงไปนิดนะครับ น้าสมชาย[/color]

เดี๋ยวนี้การโกงกินเป็นที่ยอมรับกันโดยทั่วแล้วหรือ Grin Grin Grin พึ่งรู้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #947 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 12:09:40 PM »

เขาบอกอย่างนี้ครับ ยายบ๊าบ...

คือเขาบอกว่าเครื่องกังหันมันเสียหนึ่งตัว เลยต้องปิดรูน้ำที่ลงไปหมุนกังหัน จะได้เอาคนลงไปซ่อมฯ...
ทีนี้รูน้ำไหลลงไปหมุนกังหันมันหายไปหนึ่งรู    ต้องเปิดรูอื่นให้น้ำไหลลงไปชดเชยกับรูที่หายไป
แล้วไอ้รูที่ว่านั่นคือ"รูฉุกเฉิน"ไงครับ,   หากไม่เปิดชดเชยแล้วน้ำจะสะสมจนเขื่อนแตก...

รูฉุกเฉิน(Spillways)ที่ว่านี้ไม่เคยได้เปิดมานานแล้ว  
เพราะมันไม่เคยถึงจุดวิกฤติที่ว่าเนี่ยเสียทีตั้งแต่สร้างเขื่อนมาเกือบ 50 ปีมาแล้ว...

ซึ่งศักยภาพที่ว่าน่ากลัวก็คือ   หากเปิดเต็มที่แล้ว   น้ำทั้งเขื่อนจะหมดลงได้  ในเวลาแค่ 30 วันเท่านั้นเองครับ
(น่ากลัวแมะ - เพราะเขาเอาไว้ป้องกันเขื่อนแตก)...

Ha Ha Ha  ฮา  ขอบคุณพี่นายสมชาย(ฮา)  อ่ะคร๊า  ฮา
โหยยย .. ถ้ามันแตกอย่างที่ว่า  น้ำมันจะมาถึงกรุงเทพ  ภายในกี่วันคร๊า  ฮา
ยายกลัวคร๊า  เพราะ ตอนนี้แผ่นดินมันไหวถี่  และรุนแรงขึ้น  คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #948 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:17:45 PM »

ผมว่านิคมฯ แถวภาคกลางรับไฟจากแถวบางประกงหรือ ราชบุรีหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ทราบ เขื่อนภูมิพล ส่งไฟแถวภาคเหนือตอนบน กับภาคเหนือตอนล่าง มั้งครับ

เพราะถ้าดึงสายส่งระดับ 500KV ไปภาคกลาง ระยะทางหลายร้อยกิโล ค่าสายไฟจะเท่าไร หนอ  Cheesy 

SPSC No.057       THPSA No.A-331
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #949 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:28:02 PM »

ผมว่านิคมฯ แถวภาคกลางรับไฟจากแถวบางประกงหรือ ราชบุรีหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ทราบ เขื่อนภูมิพล ส่งไฟแถวภาคเหนือตอนบน กับภาคเหนือตอนล่าง มั้งครับ

เพราะถ้าดึงสายส่งระดับ 500KV ไปภาคกลาง ระยะทางหลายร้อยกิโล ค่าสายไฟจะเท่าไร หนอ  Cheesy 

นิคมภาคกลางรับไฟฟ้าจาก เขื่อนภูมิพลกับเขื่อนจากกาญจนบุรีด้วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #950 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:49:59 PM »

เขตคลองสามวา ถนนพระยาสุเรนท์ซอย 35 คลองลำกระโหลก(ต่อเนื่องจากคลองพระยาสุเรนท์) เวลา 07.00น. ระดับน้ำยังทรงๆสลับกับลดลงเล็ก

น้อย เยี่ยม
เวลา 10.40น. ยังคงเหมือนเดิมครับ เยี่ยม

ของผมนะท่วมมาสองเดือนแล้ว     ระดับน้ำยังไม่ขึ้น

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #951 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:12:53 PM »

อันนี้เป็นข้อมูลหรือประกาศจากหน่วยงานใดครับ ขอทราบความหมาย, ที่มาและข้ออ้างอิงด้วย
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #952 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:14:12 PM »

นิคมภาคกลางรับไฟฟ้าจาก เขื่อนภูมิพลกับเขื่อนจากกาญจนบุรีด้วยครับ

ใช่แล้วครับ ขอบคุณครับพี่  Cheesy

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #953 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:18:20 PM »

บางนิคม เช่น นิคมโรจนะ มีโรงไฟฟ้าของตัวเองด้วย 
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #954 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:29:41 PM »

(จริงไหม) ยิ่งลักษณ์ออกทีวีเมื่อเช้าวันเสาร์ 22/10  บอกให้คนกทม.นำทรัพย์สินขึ้นที่สูงอย่างน้อย 1 เมตร   Huh
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #955 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:45:39 PM »

สวัสดีครับ
                เห็นคนบ่นกัน ว่า ให้บัณฑิตกรอกกระสอบทราย ให้ควายบริหาร  Cry
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #956 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:46:38 PM »

(จริงไหม) ยิ่งลักษณ์ออกทีวีเมื่อเช้าวันเสาร์ 22/10  บอกให้คนกทม.นำทรัพย์สินขึ้นที่สูงอย่างน้อย 1 เมตร   Huh
เธอส่งข่าวแล้ว มีอะไรเธอไม่ผิด

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #957 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 03:10:11 PM »

(จริงไหม) ยิ่งลักษณ์ออกทีวีเมื่อเช้าวันเสาร์ 22/10  บอกให้คนกทม.นำทรัพย์สินขึ้นที่สูงอย่างน้อย 1 เมตร   Huh
เธอส่งข่าวแล้ว มีอะไรเธอไม่ผิด

ส่งข่าวแค่นี้ผิดอ่ะ......ถ้าน้ำจะท่วมกทม.ทั้งหมด สูงถึงหนึ่งเมตร .... ก็ต้องแจ้งแผนอพยพคนกว่า 10 ล้านคน ได้แล้วกระมังครับ   Shocked
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #958 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 03:35:44 PM »

(จริงไหม) ยิ่งลักษณ์ออกทีวีเมื่อเช้าวันเสาร์ 22/10  บอกให้คนกทม.นำทรัพย์สินขึ้นที่สูงอย่างน้อย 1 เมตร   Huh

ส่งข่าวแค่นี้ผิดอ่ะ......ถ้าน้ำจะท่วมกทม.ทั้งหมด สูงถึงหนึ่งเมตร .... ก็ต้องแจ้งแผนอพยพคนกว่า 10 ล้านคน ได้แล้วกระมังครับ   Shocked

อันนี้ครับพี่   ไหว้

รายการรัฐบาลยิ่งลักษณ์ฯ คุยกับประชาชน 22 10 54

http://www.youtube.com/watch?v=8Wr48Iyxl0k

ช่วงนาทีที่  7.06 ครับ  ....    อิอิอิ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2011, 03:42:51 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #959 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:12:18 PM »

ใต้สะพานพระรามเจ็ดแตกแล้วครับ ขณะนี้เพิ่งกลับจากที่เกิดเหตุ อพยพใกล้เคียงด่วน แตกยาว 15 เมตร ขณะนี้น้ำสูงเมตรกว่า รถเมล์ผ่านไม่ได้ครับ

บางโพ 5
หน้า: 1 ... 61 62 63 [64] 65 66 67 ... 177
  พิมพ์