เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:27:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 177
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำขึ้น...ให้รีบบอก  (อ่าน 537240 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1440 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:44:17 PM »

ชอบจัง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1441 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:55:42 PM »

บริหารประเทศคงไม่ง่ายเท่ากับเป็นเจ้าของหมู่บ้านที่มีคนพร้อมจะทำให้โดยออกทุนให้ก่อนเพราะเชื่อในเครดิต และมีคนที่เข้ามาซื้อบ้านเพื่อหวังผลประโยชน์ หรือต่างตอบแทนทางธุรกิจ...

ทางที่มีคนแหวกเส้นทางให้ กับแหวกเส้นทางเองเพื่อให้ได้ทาง สมาธิ ความรู้ ความอดทนมันต่างกันเยอะ... ค่าของคนคือผลของงาน ไม่ใช่แค่มีเงิน...

ชะตากรรมร่วมกันจากการเลือกให้ได้คนมาบริหาร โกงกันเก่งตั้งแต่หัวยันไส้ติ่ง แต่ทำงานไม่เป็นซักคน... จริงๆปล่อยให้ข้าราชการทำงานยังดีกว่าให้นักการเมืองมาโชว์โง่อยู่ทุกวัน ทิศทางไม่มี...

ปกปิดข้อมูลราวกับเผด็จการ จนชาวบ้านตั้งตัวกันไม่ติด อพยพแล้วอพยพอีก. แค่บอกความจริงไปว่าแก้ปัญหาไม่ได้ ทุกอย่างก็จบ ผู้คนจะได้ตั้งรับตามความสามารถของแต่ละบุคคล..

ถ้าเป็นนายก แล้วแก้ปัญหาไม่ได้ ต้องทำอย่างไร... แต่ละ อบต. เครื่องจักรมี แต่ค่าน้ำมันไม่มี งบมันไปไหนหมด... กระจายอำนาจกันยังไง...

น้ำท่วมปล่อยท่วมไป(ถ้าแก้ไม่ได้) ต้องเตรียมรับมือกับอาชญากรรมต่อไปยังไง.. สาธารณะสุขยังไง..

เตรียมตัวตั้งรับปัญหาถัดมาจาก ปชช. คือ เตรียมกระสุนให้พร้อมรบกับฝูงซอมบี้...

ปล. ถ้าใครยังเพิ่งเตรียมตัวป้องกันบ้าน ให้ใช้วีว่าบอร์ด 10 มิล เจาะพุกสว่านปิดประตูทางเข้าบ้านทุกบาน แล้วยิวกาวซิลิโคนตามขอบวีว่าบอร์ด จากนั้นหาแผ่นยางปิดท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำแล้ววางทับด้วยกระสอบทราย... จากนั้นอพยพ(ถ้ากะดูแล้วท่วมแน่ๆ) อย่าอยู่ทนรับชะตากรรม ใช้ชีวิตให้ได้ตามปกติมากที่สุด...

น้ำยิ่งกั้นให้สูง ความเร็วยิ่งรุนแรง... เดี๋ยวปีหน้าศึกจากน้ำสงบ... เราค่อยรบกันเอง...ฮา....

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1442 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:08:18 AM »

ปล. ถ้าใครยังเพิ่งเตรียมตัวป้องกันบ้าน ให้ใช้วีว่าบอร์ด 10 มิล เจาะพุกสว่านปิดประตูทางเข้าบ้านทุกบาน แล้วยิวกาวซิลิโคนตามขอบวีว่าบอร์ด จากนั้นหาแผ่นยางปิดท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำแล้ววางทับด้วยกระสอบทราย... จากนั้นอพยพ(ถ้ากะดูแล้วท่วมแน่ๆ) อย่าอยู่ทนรับชะตากรรม ใช้ชีวิตให้ได้ตามปกติมากที่สุด...

เพิ่มเติมพี่ตั้วครับ... การยาแนวด้วยกาวซิลิโคน... ต้องยาจากแนวที่รับแรงดันน้ำนะครับ... คือยาในด้านนอกที่น้อจะเข้ามา... ไม่งั้นเจอแรงดันน้ำ... หลุดแน่ๆ ครับ... ผมจำมาจากวิธีการอุดเรือที่ว่า... "อุดเรือต้องอุดจากด้านนอก... อุดกระบอกต้องอุดจากด้านใน" ครับ...

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1443 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:11:41 AM »

"สุขุมพันธุ์" คาดพรุ่งนี้เจ้าพระยาทะลักล้นแนวป้องกัน

27 ตค. 2554 22:35 น.

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 21.10 น. ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร(กทม.) แถลงว่า ขณะนี้ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา ทำลายสถิติอีกครั้ง โดยเมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมาอยู่ที่ 2.42 เมตร จากระดับน้ำทะเลปานกลาง แต่ตนเป็นห่วงในวันพรุ่งนี้(28ต.ค.) จะมีน้ำทะเลจะหนุนสูงสุดที่ 1.28 เมตร ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่าน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาจะสูงกว่าแนวคันกั้นน้ำ 2.50 เมตรจากระดับน้ำทะลปานกลาง จึงเป็นช่วงเวลาที่ประชาชนที่อาศัยอยู่นอกและในแนวป้องกันน้ำท่วมจะต้องระวัง ซึ่งสั่งการให้สำนักงานเขตทั้ง 13 เขต เตรียมพร้อมและติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด ส่วนสถานการณ์น้ำทุ่งขณะนี้ยังมีปริมาณมาก โดยที่คลองสอง จ.ปทุมธานี เมื่อเวลา 17.00 น. ที่ผ่านมา เปรียบเทียบกับช่วงเวลาเดียวกันเมื่อวานนี้ น้ำขึ้น15 ซม. โดยขณะนี้น้ำอยู่ที่ 2.69 เมตรจากระดับน้ำทะเลปานกลาง ขณะที่คลองทวีวัฒนาในเวลา 17.00 น. เปรียบเทียบเวลาเดียวเช่นกันกับวานนี้ น้ำขึ้น 16 ซม. อยู่ที่ 2.45 เมตร จากระดับน้ำทะเลปานกลาง

ด้านสถานการณ์น้ำที่คลองสอง ยังไม่เข้าสู่พื้นที่ลาดพร้าวและวังทองหลาง แต่กทม. ต้องประกาศเป็นพื้นที่เฝ้าระวังต่อไป ขณะที่พื้นที่เขตสายไหม สถานการณ์ยังทรงตัว แต่ที่เปลี่ยนแปลงชัดเจนในวันนี้คือระดับน้ำที่คลองทวีวัฒนา ในเขตทวีวัฒนามีปริมาณน้ำสูงมาก โดยได้มีปัญหาใน 2 จุด คือ คลองมหาสวัสดิ์ และวัดปุรณาวาส จึงได้ประกาศให้แขวงศาลาธรรมสพณ์ เขตทวีวัฒนา เป็นพื้นที่อพยพ ส่วนจะประกาศพื้นที่อื่นเพิ่มหรือไม่ ต้องประเมินสถานการณ์เป็นระยะ นอกจากนี้ที่เขตดอนเมือง เจ้าหน้าที่เขตได้เร่งสูบน้ำในบริเวณสนามบินดอนเมือง แต่ปรากฏว่าน้ำได้ย้อนกลับเข้าไปท่วมที่สำนักงานเขต ทำให้น้ำท่วมขังในบริเวณชั้น 1 ของสำนักงานเขต ทำให้ต้องมีการตัดน้ำตัดไฟ และย้ายเจ้าหน้าที่ส่วนหนึ่งไปทำงานที่สำนักงานเขตหลักสี่

ส่วนยอดผู้อพยพ ขณะนี้เพิ่มขึ้น 7,783 คน จากเดิม 7,503 คน ใน 20 เขต 77 ศูนย์ ทำให้กทม.ต้องแบกรับภาระเพิ่มขึ้น ซึ่งที่ผ่านมา ตนได้หารือกับนายกรัฐมนตรี ในเรื่องการสนับสนุนงบประมาณในการดูแล ซึ่งนายกรัฐมนตรีก็พร้อมที่จะร่วมมือกับกทม. ดีใจที่รัฐบาลจะมาช่วยเหลือ เพราะทุกวันนี้กทม.มีงบประมาณใช้จ่ายดูแลผู้อพยพ 120 บาทต่อคนต่อวัน ซึ่งหากรวมยอดผู้อพยพทั้งหมดแล้ว เป็นภาระที่สูงมาก เพราะขณะนี้ยังไม่แน่ใจว่ากทม.จะต้องดูแลผู้อพยพอีกนานเท่าใด อย่างไรก็ตามกทม.จะต้องคำนวณค่าใช้จ่ายอีกครั้ง ก่อนเสนอไปยังศปภ. เพื่อพิจารณาต่อไป ส่วนรัฐบาลจะสนับสนุนงบประมาณหรือวัตถุดิบ ตนก็พร้อมรับ ทั้งนี้ขอเชิญชวนประชาชนที่มีจิตศรัทธา ในการบริจาคอาหารและกรง สุนัขและแมว ด้วย รวมทั้งขออาสาสมัครด้านการแพทย์ พยาบาล เข้าดูแลผู้อพยพในศูนย์พักพิงต่างๆด้วย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1444 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:22:18 AM »

เพิ่มเติมพี่ตั้วครับ... การยาแนวด้วยกาวซิลิโคน... ต้องยาจากแนวที่รับแรงดันน้ำนะครับ... คือยาในด้านนอกที่น้อจะเข้ามา... ไม่งั้นเจอแรงดันน้ำ... หลุดแน่ๆ ครับ... ผมจำมาจากวิธีการอุดเรือที่ว่า... "อุดเรือต้องอุดจากด้านนอก... อุดกระบอกต้องอุดจากด้านใน" ครับ...

ขอบคุณมากครับ... ไหว้ และวิธีนี้ใช้เงินประมาณ 2,500 บาท ซึ่งถูกกว่ากระสอบทรายเยอะครับ แต่ถ้ายังล้นเข้ามาอีกก็ต้องทำใจ...

อ้อ..! ปั้มน้ำ และเครื่องซักผ้า ที่วางอยู่ระดับพื้นนอกบ้านก็ควรหาอะไรหนุนด้วยนะครับ...

ในกรณีบ้านชั้นเดียว ให้ซื้อน่ังร้านเหล็ก แบบที่เค้าต่อไว้ฉาบภายนอกอาคารต่างๆมาวลงในบ้านซัก 2 ชุดๆละประมาณ 1,400 บาท แล้วนำของมีค่ายกขึ้นไปวาง หรือเราอาจจะอาศัยนอนได้เลยครับ... Wink

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1445 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:24:30 AM »

ขอบคุณมากครับ... ไหว้ และวิธีนี้ใช้เงินประมาณ 2,500 บาท ซึ่งถูกกว่ากระสอบทรายเยอะครับ แต่ถ้ายังล้นเข้ามาอีกก็ต้องทำใจ...

อ้อ..! ปั้มน้ำ และเครื่องซักผ้า ที่วางอยู่ระดับพื้นนอกบ้านก็ควรหาอะไรหนุนด้วยนะครับ...

ในกรณีบ้านชั้นเดียว ให้ซื้อน่ังร้านเหล็ก แบบที่เค้าต่อไว้ฉาบภายนอกอาคารต่างๆมาวลงในบ้านซัก 2 ชุดๆละประมาณ 1,400 บาท แล้วนำของมีค่ายกขึ้นไปวาง หรือเราอาจจะอาศัยนอนได้เลยครับ... Wink
แม่บอกตอนไปซื้อมาซื้อยากกว่าซื้อทองอีกครับคนแย่งกันสุดๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1446 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:31:08 AM »

แม่บอกตอนไปซื้อมาซื้อยากกว่าซื้อทองอีกครับคนแย่งกันสุดๆ

แหะๆๆ ของผมมีอยู่แล้วเลยไม่ทราบว่าซื้อยากอ่ะครับ...^^!

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1447 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:32:47 AM »

เครื่องปั่นไฟเครื่องสูบน้ำกลายเป็นของหายากไปเลยครับ ซิลิโคนเมื่อวานซื้อ100บาทวันนี้185บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเทปกาวแบบฉีกได้ขาดตลาดถุงขยะขาดตลาด

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1448 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:34:14 AM »

สอบถามครับ
ไม้พาด ใช้ขนาดไหนครับ
จำนวนกี่แผ่นครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1449 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:39:07 AM »

สอบถามครับ
ไม้พาด ใช้ขนาดไหนครับ
จำนวนกี่แผ่นครับ

ใช้ไม้อัดความหนา 10 มิลลิเมตรพาดเลยครับพี่ยอด เพราะในชุดนั่งร้านเหล็กจะมีโครงเหล็กเป็นรูปตัว H พาดอยู่ข้างบนอีกที รับน้ำหนักได้มากพอควรครับ... ไหว้

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1450 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:46:52 AM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1451 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:55:17 AM »

เครื่องปั่นไฟเครื่องสูบน้ำกลายเป็นของหายากไปเลยครับ ซิลิโคนเมื่อวานซื้อ100บาทวันนี้185บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเทปกาวแบบฉีกได้ขาดตลาดถุงขยะขาดตลาด

สำคัญคือเครื่องปั่นไฟครับ... เพราะถึงเรากั้นน้ำแต่ไม่มีไฟไปใช้กับเครื่องสูบน้ำ ทุกอย่างที่เราทำมาก็เปล่าประโยชน์หมด...

อย่าลืมคิดถึงตอนที่โดนตัดขาดด้วยนะครับ ห้องน้ำก็ใช้ไม่ได้ ไฟก็ไม่มี รถก็โดนน้ำท่วม ชีวิตจะมีแต่คำว่ารอ... ไหว้

ตอนนี้เพื่อนๆเก่าอพยพมาระยองเต็มเลยครับพี่... Cheesy

นั่นแหล่ะครับพี่... ถ้าให้ดีซื้อเต็นท์ไว้นอนกันยุงด้วยครับ... Cheesy

อันนี้ขอเล่าขำๆนะครับ... ไหว้

เพื่อนผมคนนึงตุนแต่เหล้า โซดา น้ำ และบอกกับแกล้มเดี๋ยวรอคนมาบริจาค...

ตอนนี้ของที่มันตุนมาอยู่ด้วยกันกับผมแล้ว... Grin

ขออภัยทุกท่านนะครับ อันนี้ขำๆครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1452 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:09:46 AM »

วิดเอาสิครับพี่น้อง.........ไม่มีเครื่องสูบน้ำ55555555  ผมบอกไว้แล้วครับถ้าท่วมแล้วจระเข้มาจริงเนี้ยเดี๋ยวก็รู้ใครจะกลัวใครคนยิ่งหิวๆๆด้วยเนี้ย

m4 ops
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1453 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 06:59:42 AM »

ต้องช่วยกันไม่ต้องมีใครสั่ง ทำเอง
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1454 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 07:26:26 AM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายพูดจริงๆ  อ่ะ  ฮา

ถ้าการเมือง  เมืองไทย  เรายังเล่นกันอย่างนี้  ฮา
เอาเรื่อง "น้ำท่วม"  มาเป็นตัวประกัน  เอามาต่อรอง ฮา

นักลงทุนต่างประเทศ  เขากลัว  เขาจะหนี  ไปจากเมืองไทย คร๊า
ปีนี้ท่วม  รออีก หกเดือน  ถึงเรื่ม "รีรัน"  ใหม่  ฮา
ปีหน้า  พวกมึง  กัดกันอีกแล้ว  พวกมึงเล่นแกล้งกันทุกเรื่อง

พวกกู  นักลงทุน  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับพวกมึงเลย ฮา
พวกกูผลิต  แล้วส่งออก  ไปให้คนทั้งโลก เขาใช้กัน ฮา
มึงเล่นกันซะ  "น้ำบาน"  เรย  ฮา

ถ้าอย่างนั้น  พวกกูเผ่น  ดีกว่า  ไป อินโด ไปมาเลย์ ไปฟิลิปินส์ ไปเวียดนาม ดีกว่า

ถ้าเลวนัก  กรูไป  "กัมปูเชีย"  หรือ "พม่า"   เลยอ่ะ

ยายเตือน อ่ะ ฮา  "ฮั่นแน่"

แล้วพวกมึงหรือกูอ่ะ  จะอยู่กันอย่างไร  ฮา

ไม่มีการเมืองเล่นงานนางยกหรอก  มีแต่ธรรมชาติ และ นโยบายกับพรรคพวกชั่วๆของเธอเอง ที่เธอควบคุมไม่ได้
เพราะเธอไม่มีสติปัญญาเอง  หากไม่มีนโยบายจำนำ 15000 บาท กรมชลฯเขาก็ปล่อยน้ำตามปกติ อาจท่วมมากแต่ไม่รุนแรงอย่างนี้
ตอนนี้นักลงทุนต่างประเทศ เขากลัวและจะหนีไปจากเมืองไทย  เพราะเขารู้นางยกโง่แบบนี้ครับ ยาย
ยาย อย่าเป็นอีแอบช่วยนางยกพ้นน้ำดีกว่า  ขอให้กระทู้รายงานสถานการณ์น้ำท่วม แล้วไปคุยกันที่ห้องสนทนาการเมืองดีกว่า

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 177
  พิมพ์