เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 177
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำขึ้น...ให้รีบบอก  (อ่าน 537095 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2070 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:26:53 PM »

พบจระเข้ใน ม.วิลล่า รามอินทรา ซ 10 คู้บอน 27 ท่าแร้ง บางเขน

Uploaded with ImageShack.us

ตลาดน้ำหรือจะสู้อันนี้ครับพี่ ฟาร์ม จระเข้ แห่งใหม่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #2071 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:31:02 PM »

ทำไมแถวบ้านผมไม่เจอ   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2072 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:35:09 PM »

พบจระเข้ใน ม.วิลล่า รามอินทรา ซ 10 คู้บอน 27 ท่าแร้ง บางเขน

ตลาดน้ำหรือจะสู้อันนี้ครับพี่ ฟาร์ม จระเข้ แห่งใหม่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กำลังกินคางคกเลย  ..... เทียบขนาดจากคางคกท่าจะไม่ใหญ่ ขนาดคงกำลังกิน  ..... 55555

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #2073 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:37:14 PM »

ตลาดน้ำหรือจะสู้อันนี้ครับพี่ ฟาร์ม จระเข้ แห่งใหม่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ของจริงมาแล้ว น่ากลัวเหมือนกันนะครับ ป้องกันตัวได้หรือเปล่าครับยิงขู่ดีกว่าไม่อยากทำเขาเหมือนกัน

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2074 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:37:33 PM »

อีก 5 กม. น้ำจะไปถึงอนุเสาวรีย์ชัยฯ # Ch3miti

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2075 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:38:50 PM »

ตัวขนาดนี้งับทีกระฉูดนะครับพี่ประมาทไม่ได้เลย   ฝรั่งใช้ยิงเอา คนไทยที่อยุธยาพวกเล่นเอาแบ็ตรถยนตร์ช็อตให้หงายท้องแล้วจับเป็นครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้  ห้ามยิงเลย ลูกแฉลบผิวน้ำบินไปทั่ว

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&list=PLD80CE03AFE68DE96&v=NXKOIh5gu-Q      อยากรู้กันใช่ไหมครับพันล้านลูกบาตรเมตรเป็นไงลองดูกัน+วิธีจับจระเข้ของชาวอยุธยาครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:41:46 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2076 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:47:09 PM »

พี่แอมครับ สิ่งจำเป็นตอนน้ำท่วมอย่างหนึ่งที่สำคัญมากก็คือยากันยุงครับพี่   ตอนที่บริจาคที่นครสวรรค์ ถามไปว่าอยากได้อะไรมากสุด คือยากันยุงครับสิ่งที่ขอมาอย่างแรกเลย ไหว้ ไหว้ ไหว้

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #2077 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:51:13 PM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊เบื่อยาย บ๊าบ....ใครเตือนก็ไม่ฟัง....แถมยังเขียนสำนวนหลอกด่าคนเตือนอีก....เซ็งกระทู้ดีๆเสียหมด....... แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2078 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:51:22 PM »

ข่าวจากฝั่งธนนะครับ รับมือกันดีๆนะครับน้ำขึ้นแบบยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดเลยครับขึ้นแบบต่อเนื่องมาตลอดเลย ไหว้ ไหว้

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2079 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:53:22 PM »

เขาว่ากันว่าตัวนี้มันมากับน้ำ  ...  อิอิอิ  

ได้ตัวมาเมื่อสักครู่เอง  .... 555   ขนาดกำลังปวดเลย

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #2080 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:01:02 PM »

เขาว่ากันว่าตัวนี้มันมากับน้ำ  ...  อิอิอิ 

ได้ตัวมาเมื่อสักครู่เอง  .... 555   ขนาดกำลังปวดเลย

อ๋อยอาวุธที่ปราบไอ้ขาบที่ดีที่สุด คือ รองเท้าแตะครับน้องรู...ตีป๊าบเดียว ละเอียด...ถ้าไม่โดน คนตีก็มือบวมครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2081 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:03:50 PM »

เขาว่ากันว่าตัวนี้มันมากับน้ำ  ...  อิอิอิ  

ได้ตัวมาเมื่อสักครู่เอง  .... 555   ขนาดกำลังปวดเลย
-*-  ไม่ได้นอนกันละโดนกัดที  
ตอนนี้คนตายเพราะจมน้ำกับไฟดูดยอด500กว่าแล้วนะครับ ไหว้ ไหว้ ระมัดระวังกันมากๆ

เคยมีสมาชิกเวปเรา พ่อน้องนะโม  ทำไม้ตรวจสอบไฟรั่วไว้ ขออนุญาติมาแปะใหม่อีกทีนะครับ
อุปกรณ์ตรวจหากระแสไฟฟ้าที่รั่วตามน้ำแบบฉุกเฉิน

การตรวจหากระแสไฟที่รั่วตามน้ำนั้น ลองตามนี้ดูนะครับ  ขาดแต่ยังไม่ได้ทดสอบในน้ำครับ  ผลที่ได้น่าจะพอตรวจจับได้ครับ

อุปกรณ์

- ท่อพีวีซี 1 เส้น (ขนาดเล็กไม่เกิน 1 นิ้ว)  ความยาวไม่ควรต่ำกว่า 3.5 เมตร  เนื่องจากรัศมีของกระแสไฟฟ้ารั่ว

ในน้ำ อยู่ที่ประมาณ 2 เมตร

- สายไฟ(ที่ใช้เดินตามบ้าน)ยาวเท่ากับความยาวท่อพีวีซี (อยู่ในสภาพดี ฉนวนไม่มีร่องรอยชำรุดถึงเส้นทองแดง)

- เทปพันสายไฟ

- ไขควงเช็คไฟ (ต้องอยู่ในสภาพใช้งานได้ดี  ควรทดสอบการใช้งานก่อนจะนำมาใช้งานจริง)

วิธี ทำ คือ เราต่อความยาวจากจุดวัดที่ปลายไขควงเช็คไฟออกไปเพื่อความปลอดภัย โดยใช้ท่อพีวีซีเสริมความแข็งแรง โดยท่อต้องไม่เปียกน้ำนะครับ

-  ปอกสายไฟ บ้าน ให้ได้เส้นใน(มี 2 เส้น) ใช้เพียงเส้นเดียว ให้เหลือฉนวนไว้ ปอกหัวท้าย

-  พันปลายด้านหนึ่งเข้ากับปลายไขควง(ส่วนที่เป็นโลหะ)แล้วพันทับด้วยเทปพันสายไฟให้แน่นหนา  จะให้ดีพัน

ทับส่วนที่เป็นแกนเของตัวไขควงไปจนถึงบ่าของด้ามไขควง  ให้เหลือส่วนที่เป็นเหมือนหลอดแก้วข้างในไว้

ดูผลการเช็คสภาพไฟ

-  ยึดไขควงกับสายไฟไปตลอดแนวท่อพีวีซี แล้วยึดด้วยเทปพันสายไฟ  ครับ   จะให้ดีควรพันเทปพันสายไฟทับ

สายไฟกับท่อพีวีซี ในส่วนที่เราต้องจับถือ (อาจจะจับถือด้วยสองมือ)

วิธีใช้งาน

-  ก่อนอื่นแนะนำให้ทดสอบอุปกรณ์ที่ประดิษฐ์ขึ้นมานี้บนพื้นแห้ง  ก่อนนำไปใช้งานจริง  เพื่อทดสอบว่าไขควง

เช็คไฟฟ้า ของเราตัวนี้ สามารถนำมาใช้งานได้อย่างปลอดภัย จริง ๆ

- จับที่ ท่อพีวีซี ด้านที่มีไขควงเช็คไฟ โดยให้ส่วนปลายของนิ้วโป้ง แตะอยู่ที่ส่วนท้ายของไขควง

-  ยื่นส่วนปลายอีกด้านที่มีสายไฟเปลือยที่ปอกไว้  ไปยังจุดที่ต้องการตรวจสอบกระแสไฟฟ้ารั่ว

-  ข้อสำคัญ  ท่อพีวีซี ส่วนที่เราถือหรือสัมผัส  จะต้องแห้งอยู่ตลอดเวลา   ให้ใช้เฉพาะส่วนปลายเท่านั้นที่แตะผิว

น้ำบริเวณนั้น  เพราะกระแสไฟฟ้ามันจะวิ่งมาตามสายไฟฟ้า หรือ ส่วนที่เปียกน้ำถึงตัวเราได้

-  เมื่อเราแตะส่วนปลายไปยังที่ใด  แล้ว ปรากฏว่า  หลอดไฟที่ด้ามไขควงมีแสงเรืองขึ้น (ซึ่งบางทีอาจจะต้องใช้

มืออีกข้างป้องดู  เนื่องจากแสงมันอาจริบหรี่มาก)  หมายถึงว่า ในบริเวณโดยรอบนั้น  ภายในรัศมี 2 เมตร  มี

กระแสไฟฟ้ารั่วอยู่   ให้ถอยยออกมา  และ ควรจะทำเครื่องหมายเพื่อเตือนภัยไว้   และเรียกช่างไฟฟ้าหรือ

หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าไปดำเนินการแก้ไข

จะให้ดี  ควรมีเพื่อนอีกสักคนคอยเป็นผู้ช่วยอยุ่ห่าง ๆ เผื่อมีอะไรเกิดขึ้นจะได้ช่วยเหลือทัน

วิธีที่กล่าวมานี้  ผู้ที่จะลองทำควรมีความรู้พื้นฐานด้านไฟฟ้าอยู่บ้าง นะครับ

ไอเดีย-พ่อน้องนะโม (ชาว อวป.)

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=103544.0

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2082 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:11:18 PM »

รวมที่พักพักพร้อมน้องหมาได้ทั่วไทย จากเว็บไซด์ dogcanstay http://bit.ly/uWTp8i #thaiflood

http://www.dogcanstay.com/default.asp

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2083 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:13:44 PM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊เบื่อยาย บ๊าบ....ใครเตือนก็ไม่ฟัง....แถมยังเขียนสำนวนหลอกด่าคนเตือนอีก....เซ็งกระทู้ดีๆเสียหมด....... แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ยี๊

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2084 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:25:25 PM »

ตลาดน้ำหรือจะสู้อันนี้ครับพี่ ฟาร์ม จระเข้ แห่งใหม่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ มันอันตรายจริงๆจะๆอย่างนี้รอดยาก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 177
  พิมพ์