เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:26:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: d-max 4x4 4ประตู แต่งอย่างไรดีครับ  (อ่าน 8563 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:11:10 PM »

มีน้องรบกวนฝากขอคำแนะนำครับ

D-max 4x4 4ประตูแต่งอย่างไรดีครับ

มีเงื่อนไขคือ

1. ลุยน้ำให้ได้มากที่สุด

2. Off road พอประมาณ

3. On road เป็นหลัก

4. อื่นๆแล้วแต่แนะนำครับ  ไหว้

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Nat_usp
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:12:04 PM »

แง.....ตั้งผิดห้อง  ขอโทษครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

รบกวน RO ย้ายให้ด้วยครับผม  ไหว้

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:48:24 PM »

D-max 4x4 4ประตูแต่งอย่างไรดีครับ

4. อื่นๆแล้วแต่แนะนำครับ  ไหว้

เป็น 4x4 อยู่แล้ว... จะแต่งก็เพียงยกสูงขึ้นนิดหน่อย... ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนยางก็เพิ่มขนาดอีกนิดก็พอแล้วครับ... พวกวินซ์คงไม่ต้อง... เพราะไม่ได้ลุยเป็นหลัก... แต่ถ้าจะให้ลุยน้ำได้สูงกว่ารถปกติทั่วๆ ไป... เพิ่มแค่สนอร์เกิ้ลก็พอครับพี่... ไหว้

ปล.ผมเคยเอารถ TFR อายุสิบกว่าปี... ยกสูงราวๆ ๒-๓ นิ้ว... ใส่ยางขนาด ๒๒๕... ลุยน้ำท่วมขนาดไฟหน้ารถมาแล้ว... ก็ไปได้สบายครับ... แต่ตอยลุยน้ำมีไฟเตือนเรื่องน้ำในระบบ... พอหลุดมาได้ซักพักก็ปกติครับ...

...ถ้ารถลุยน้ำมาแล้ว... ให้เช็กลูกปืนล้อทั้งสี่ด้วยนะครับ... บางทีจาระบีมันแห้งโดยที่เราไม่รู้ตัว... สนิมขึ้น... ลูกปืนแตกครับ... ไหว้

Nat_usp
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:53:03 PM »

เป็น 4x4 อยู่แล้ว... จะแต่งก็เพียงยกสูงขึ้นนิดหน่อย... ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนยางก็เพิ่มขนาดอีกนิดก็พอแล้วครับ... พวกวินซ์คงไม่ต้อง... เพราะไม่ได้ลุยเป็นหลัก... แต่ถ้าจะให้ลุยน้ำได้สูงกว่ารถปกติทั่วๆ ไป... เพิ่มแค่สนอร์เกิ้ลก็พอครับพี่... ไหว้

ปล.ผมเคยเอารถ TFR อายุสิบกว่าปี... ยกสูงราวๆ ๒-๓ นิ้ว... ใส่ยางขนาด ๒๒๕... ลุยน้ำท่วมขนาดไฟหน้ารถมาแล้ว... ก็ไปได้สบายครับ... แต่ตอยลุยน้ำมีไฟเตือนเรื่องน้ำในระบบ... พอหลุดมาได้ซักพักก็ปกติครับ...

...ถ้ารถลุยน้ำมาแล้ว... ให้เช็กลูกปืนล้อทั้งสี่ด้วยนะครับ... บางทีจาระบีมันแห้งโดยที่เราไม่รู้ตัว... สนิมขึ้น... ลูกปืนแตกครับ... ไหว้

ขอขนาดแม็ก , ยาง+ยี่ห้อด้วยครับ ^_^

อ้ายโย
Sr. Member

คะแนน 47

นายซ่าง ณ ภูธร

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:58:30 PM »

ชุดยก ดรอปเพลา โตงเตงหลัง โช้ค 24 นิ้วup ล้อ ยาง 33
สนอคเกิ้ล แต่ก็ลุยได้แบบวิ่งผ่านไปเรื่อยๆครับ ถ้าจอดแช่ ยังไงก็น้ำเข้า

นายซ่างน้อย ตะกายดอย
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:11:38 PM »

ไหนๆก็มาแล้ว   เอ้าเอาสักหน่อย

ยกเพิ่มอีกสัก 2-3 นิ้ว ใส่ล้อ 16 ครับ มันมียางของ SIMEX แต่จำไม่ได้ว่ามันเป็น 30 หรือ 31  ถ้าเป็นเบอร์ยางปรกติก็ประมาณ 265/70/R16 เท่านี้ก็ OK แล้ว
ใส่สน็อคเกิ้ล ใส่กันชนโครงเหล็กรอบตัวรถแบบต่อเนื่องไปถึงยันได  สำหรับกันกระแทก  ใส่วิ้นซ์ ไว้ไม่เสียหายเผื่อน้ำท่วมลุยได้ฉลุย  ต่อท่อไอเสียให้สูงกว่ากระบะเล็กน้อย
เตรียม SONAX ไว้ด้วยก็ดีครับ  ถังน้ำมันสำรอง เท่านี้ครอบคลุมทุกการใช้งานแต่มันจะกินน้ำมันหน่อย
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:14:58 PM »

ลืมครับอย่าลืมซื้อแม่แรงของ off Road ไว้ด้วยนะครับ  ทำกันแทงค์ด้านหน้าใหม่   พูดมาเนี่ยงบประมาณประมาณ 2แสน-3แสน เลยนะครับ
ยังไม่รวมโช้คเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 09:21:48 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:29:46 PM »

ขอขนาดแม็ก , ยาง+ยี่ห้อด้วยครับ ^_^

ผมว่าแม็กเดิม(น่าจะขอบ ๑๖ นิ้ว) ก็ดีอยู่แล้วนะครับ... เพิ่มขนาดยางไปอีกซัก ๒-๓ ระดับก็พอ... ยกพองาม... จะได้เข้าโค้งสบายใจกว่าพวกยกสูงๆ ครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:35:54 PM »

พี่ครับยกสูงมากระวังขับเข้ามาจอดที่ดิโอล์สยามไม่ได้นะครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ของผมพรีรันเนอร์ 4 ประตูยังเข้าไปแบบหวุดหวิดเลย ขนาดไม่ยกสูงนะครับ
ยิ่งการขับด้วยความเร็วสูง ถ้ายกสูงมันหวิวๆอยู่นะครับ (180ขึ้นไป)
 ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:10:26 PM »

สิ่งจำเป็นอย่างเร่งด่วนสำหรับD MAXคือ

1.แก้ไขช่วงล่างให้เลิกชวนอ้วก...โช๊คMonroeปรับ13ระดับ ราคาชุดละ1หมื่นแก่ๆ หนึบ นิ่ม หายโคลง

2.ปรับปรุงระบบเบรคให้หายน่ากลัว ... ถูกสุดคือเปลี่ยนหม้อลมเบรค+ใส่จานขยาย

ส่วนเรื่องการตอบสนองของเครื่องยนต์ที่สุดแสนจะน่าเบื่อ แก้ได้ถูกๆแค่เปลี่ยนSCVวาล์ว(1200) , พ่วงกล่องรุ่นประหยัด(4500) ก็น่าจะช่วยได้เยอะ รถวิ่งได้ลื่นขึ้น กดเร่งได้ทันใจขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วย.....เครื่องยนต์+หัวฉีดของD MAXรับได้สบายมาก

ส่วนเรื่องล้อ กระบะของผมใส่265-60-18 , เปลี่ยนโช๊ค(ความสูงเท่าเดิม) รถเข้าโค้ง/ตะกายขึ้นเขาได้ดีขึ้นเยอะ วงเลี้ยวไม่เปลี่ยนมากจนรำคาญ ยังไม่ต้องกลัวหลุมเหมือนพวกใส่แม็กซ์20"

ป.ลิง.เป็นความปากเสียส่วนตัวครับ  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:04:17 AM »

4. อื่นๆแล้วแต่แนะนำครับ   ไหว้

สนใจเเต่งเเนวนี้ไหมครับ    ที่ลิเบียกำลังฮิตกันมาก   พร้อมลุยได้ทุกที่ คิก คิก

http://www.youtube.com/watch?v=eWnHyx3wx6k&feature=player_embedded

Nat_usp
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:28:05 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านครับผม เดี๋ยวสายๆจะโทรฯบอกน้องครับ ไหว้

สนใจเเต่งเเนวนี้ไหมครับ    ที่ลิเบียกำลังฮิตกันมาก   พร้อมลุยได้ทุกที่ คิก คิก

แบบนี้ทะลุงบฯครับ ^_^"

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:37:04 AM »

สิ่งจำเป็นอย่างเร่งด่วนสำหรับD MAXคือ

1.แก้ไขช่วงล่างให้เลิกชวนอ้วก...โช๊คMonroeปรับ13ระดับ ราคาชุดละ1หมื่นแก่ๆ หนึบ นิ่ม หายโคลง

2.ปรับปรุงระบบเบรคให้หายน่ากลัว ... ถูกสุดคือเปลี่ยนหม้อลมเบรค+ใส่จานขยาย

ส่วนเรื่องการตอบสนองของเครื่องยนต์ที่สุดแสนจะน่าเบื่อ แก้ได้ถูกๆแค่เปลี่ยนSCVวาล์ว(1200) , พ่วงกล่องรุ่นประหยัด(4500) ก็น่าจะช่วยได้เยอะ รถวิ่งได้ลื่นขึ้น กดเร่งได้ทันใจขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วย.....เครื่องยนต์+หัวฉีดของD MAXรับได้สบายมาก

ส่วนเรื่องล้อ กระบะของผมใส่265-60-18 , เปลี่ยนโช๊ค(ความสูงเท่าเดิม) รถเข้าโค้ง/ตะกายขึ้นเขาได้ดีขึ้นเยอะ วงเลี้ยวไม่เปลี่ยนมากจนรำคาญ ยังไม่ต้องกลัวหลุมเหมือนพวกใส่แม็กซ์20"

ป.ลิง.เป็นความปากเสียส่วนตัวครับ  คิก คิก

ผมว่าข้อ 1-2 น่าจะเป็นโตโยต้ามากกว่านะครับ....เนื่องจากที่ R&D โรงงานผมมีทุกยี่ห้อให้ได้ทดลองตอนนี้เลยได้ลองขับทุกยี่ห้อ All New D-Max กับ New Colorado จอดอยู่ใน R&D  Wink Wink Wink

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:01:35 AM »

ผมว่าข้อ 1-2 น่าจะเป็นโตโยต้ามากกว่านะครับ....เนื่องจากที่ R&D โรงงานผมมีทุกยี่ห้อให้ได้ทดลองตอนนี้เลยได้ลองขับทุกยี่ห้อ All New D-Max กับ New Colorado จอดอยู่ใน R&D  Wink Wink Wink

อยากถามความเห็นครับ....ว่าลองแล้วรู้สึกยังไง.....เอาแบบfirst impressionน่ะครับ....

ตัวหนึ่ง....ผมลองแบบสุดๆไปแล้วในสนามทดสอบแบบปิด ทั้งออนและออฟ โร๊ด.......

อีกตัว.....เห็นแต่ในแค๊ตตาล็อค......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:41:22 AM »

อีซุซุมันลุยได้นิดหน่อย  เดิมๆก็พอเตรียมสลิง3/8"ไว้ซัก4ม.ทำห่วง+ตะขอไว้ด้วย  ไม่ลากเขาก็ให้เขาลากเบื่อระบบ4x4ของอีซูซุมันค้างอยู่เรื่อย   บางทีต้องกด2Hหลายๆครั้งแล้วดับเครื่อง  สตาร์ทใหม่เพื่อให้คืนเป็น2H   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์