เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:22:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 39
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปิดประเด็นครับบังฟีนถามพี่โรจน์ตอบ(1ธ.ค.56 วิโรจน์วิ่งทะยานขึ้นกำแพงหน้า 32)  (อ่าน 87357 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:28:11 AM »

ทำไมไม่เรียนสายทหารละครับ ......
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:57:10 AM »

ช่างฝีมือทหารอย่างที่นายนาธาน เอ๊ย! นายซีลเก๊จบมานั่นถือว่าสายทหารหรือสายช่างครับ?...มีเรื่องเล่าขำๆสมัยฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่..พอดีผมฝึกร่วมรุ่นเดียวกันกับร.ร.ช่างฝีมือทหารพอดี ตอนกินข้าวครูฝึกชอบพูดแซวว่า"ไอ้พวกนี้(นักเรียนช่างฝีมือทหาร)มันกินข้าวเท่าหัว"  คิก คิก

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:06:07 AM »

ผมย้อนมองตัวเอง
ผมเป็นคนหนึ่ง  ที่มีปัญหาชีวิตในวัยเด็ก
ช่วงเรียน-วัยรุ่น ก็เลยทำอะไรที่สุดโต่งเหมือนกัน
แต่บังเอิญมันเป็นทางที่คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นทางที่สร้างสรรค์

ต้องขอบคุณ "ลิขิต" ใช่มั๊ยครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:51:33 AM »

ทำไมไม่เรียนสายทหารละครับ ......

เคยคิดจะไปสอบ เข้าเตรียมทหาร  อ่านหนังสือไว้ แล้ว ความพร้อมร่างกาย ฟิต

แต่ ไม่มีเงิน ค่ารถ  (ได้เงินไป รร วันละ 5 บาท ) ถ้าจะไปเอง

และที่บ้านบอก ว่า ถ้าสอบ ติดจริง อาไม่มีเงิน ส่งเรียน นะ แล้วจะให้ผม ทำอย่างไร ครับ

ช่วยตอบผมหน่อย ผม เรียน ปวช มีเสื้อ ช๊อบ ตัวเดียว เสื้อ ขาว ตัวเดียว กางเกงตัวเดียว

ต้องซักทุกวัน กางเกง บางวันก็ไม่ได้สัก แต่เสื้อต้องซัก เพราะ มันเป็นคาบเกลือ เพราะ

ผม ต้องปั้นจักรยานไปเรียน วัน ละ เกือบ 30 กิโล แต่ก่อนใช้จักรยาน ชาวบ้าน พอได้

ไปทำงาน กทม มีเงิน ซื้อ เสือ หมอบ คันหนึ่ง ค่าเทอม และได้ ค่า ใช้จ่ายมาพอสมควร

<< สมัยก่อนสื่อไม่ขนาดนี้ จะได้ประกาศ สอบติด ไม่มีเงินเรียน หาคนส่งเรียน >>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 11:53:45 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:21:06 PM »

อ่านกระทู้นี้ นึกถึงละคร ช่อง7  " เสือสั่งฟ้า" ผมติดงอมแงมเลยเรื่องนี้  ไม่เคยพลาดสักตอน

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:59:15 PM »

ผมย้อนมองตัวเอง
ผมเป็นคนหนึ่ง  ที่มีปัญหาชีวิตในวัยเด็ก
ช่วงเรียน-วัยรุ่น ก็เลยทำอะไรที่สุดโต่งเหมือนกัน
แต่บังเอิญมันเป็นทางที่คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นทางที่สร้างสรรค์

ต้องขอบคุณ "ลิขิต" ใช่มั๊ยครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ไหว้

พรหม ลิขิต ว๊อยยย ยี๊ ยี๊ ยี๊

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:01:56 PM »

ในที่สุดครูหมูก็ค้นพบตัวเองตั้งแต่ได้เจออิบัง แอร๊สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส  เอาซะเจ็บก้นเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:05:28 PM »

แต่ละคนย่อมมีปัญหา ที่ต่างหันออกไป

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ใครแย่กว่า ใครดีกว่า  แต่อยู่ที่การยอมรับถึงปัญหาที่มีอยู่ และแก้ปัญหานั้นให้ลุล่วงไป ตามลำดับเท่าที่จะทำได้

ชีวิตของแต่ละคน นั้น  ย่อมมีความแตกต่างกันเป็นธรรมดา   บางคน เกิดมาในฐานะร่ำรวยนั้นก็เป็นโชคของเขาไป  บางคนเกิดมาในฐานะปานกลาง นั้นก็เป็น โชคของเขาเช่นเดียว

กัน   ซ้ำร้ายไปกว่านั้น บางคนเกิดมาในฐานะยากจน นั้นก็คือเคราะห์กรรของเขาเช่นเดียวกัน

แต่ก็มีตัวอย่างอยู่ไม่น้อย ที่ เดิมที ครอบครัวมีฐานะร่ำรวย กลับ ใช้ชีวิตฟุ่มเฟื่อย จนสุดท้ายสิ้นเนื้อประดาตัว  แต่อีกคน มีฐานะยากจน  กลับ ทำงานเก็บเงิน

จนสร้างฐานะได้  ปัญหาของพี่โรจน์ ผมมอง ออกเป็น  หลายๆมุม นะครับ

มุมแรก   เก็บกด กับอดีตมากจนเกินไป  คือ  เก็บอดีตที่ ไม่ดีมาคิดเช่น โดนทำร้ายบ่อยๆ  โดนรังแกบ่อยๆ ครอบครัวยากจน  ครอบครัวแตกแยก   หรืออะไรก็แล้วแต่

เก็บมีคิดๆๆๆๆ ว่า" ทำไมกูต้องเป็นแบบนี้ในอดีต  ทำไมกูไม่เหมือนคนอื่น ในอดีต ทำไม กูไม่ร่ำรวยเหมือนคนอื่นในอดีต "  

คิด แต่เรื่อง ในอดีต ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่สามรถแก้ไขอะไรได้   จริงๆนะถ้าพี่โรจน์ระลึกชาติได้คงมันส์ พะย่ะค่ะ   คิดเรื่องชาตินี้ยังไม่พอ คิดถึง ชาติที่แล้ว ด้วย

สุดท้ายพี่โรจน์จะบินได้ (ผมประชด)  หรือเดินไปคนเดิน ส่ายหัวไปเรื่อยๆ แล้วพูดประโยคเดิมซ้ำๆว่า "โลกนี้ไม่ใช่ของกูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"

เรื่องนี้เคยคิดบ้างหรือไม่ว่า  แท้จริงแล้วเกิดจากอะไร   ผม สมมุติ นะ ผมเดินไปหา ท่านอ้น(ขุนช้าง) แล้วก็ ตบกะบาลท่านอ้น  เมื่อท่านอ้นโดนตบ ท่านอ้นก็สวน

ต่อยผม ตาเขียว  แล้วผมกลับมาคิดว่า "นี้คือโชคชะตาที่ทำให้กูตาเขียว "  ทั้งๆที่ถ้าผมไม่ไปตบกะบาลท่านอ้น ผมก็ไม่โดนต่อย  หรือว่า ผมเดินเข้าไปหาท่านอ้น แล้ว

ชวนท่านอ้นไปกินข้าว แล้วบอกว่า "มื้อนี้ผมเลี้ยงเอง  จัดหนักได้เลย เต็มที่"   วันหน้าวันหลัง  ท่านอ้นนั่งกินข้าวอยู่ ท่านอ้นก็ชวนผมกินข้าว  แต่เมื่อผมกิน  เสร็จ ผมกลับ

บอกว่า " นี้คือโชคของกูที่วันนี้ กูได้กินข้าวฟรี "    แบบนี้หรือครับ   หรือไม่ เมื่อสมัยก่อน ท่านอ้น เคย ต่อยผมฟันหัก แล้วผม ต้องมานั่งโทษ ตัวเอง ตลอดชีวิต

ว่า " ฟันกูหักแล้ว ๆๆๆๆ  ทำไมฟ้าถึงโหดร้ายเช่นนี้ ทำไมดวงกูถึงซวยแบบนี้  ทุกครั้งที่มองฟันที่หายไปก็กลับไปโทษ โชคชะตา ฟ้าดิน "  ทำไมไม่หาตังค์ซื้อฟันปลอมใส่

แล้ววันนี้เข้าไปถามท่านอ้น ว่า " เมื่อก่อน มึงต่อยกูทำไม "  เอาล่ะ ใครดวงดีดวงซวย เป็นเรื่องของคน คนนั้น  ไม่มีความจำเป็น ที่ต้องไปนั่งระลึกถึงอดีต  

ภาพในอดีต ควรเก็บเรื่องราวดีๆไว้ ไม่ใช่เอาคิดเรื่อง แย่ๆ   ก็มัวแต่คิดแต่เรื่องแย่ๆ ทุกวัน อนาคตมันเลยไปไม่ถึงไหน น่ะซิ  

มุมที่ สอง        พี่โรจน์ควร ตั้งสติถึงการกระทำ ในปัจจุบันให้ดี  ผมเชื่อเรื่องไสยศาตร์ แบบมีขอบเขต เช่น  ปลัดขิกอาจารย์ยิด มีไว้ใส่เก๊กตังค์ แล้วจะขายดี    

กุมารทอง รักยม นางกวัก ถ้าบูชาแล้วจะขายของดี เรื่องคงกระพันหนังเหนียว เหาะเหินเดินบนอากาศ  พญายักษ์ ลิงลมบ้าหมู(อาจารย์หนู)  ผมไม่ค่อยเท่าไหร่ นะ

แต่ผมเชื่อเรื่องราวในอดีต  จากรุ่นสมันปู่ย่าตาทวด ว่ามีจริง แต่ มันต้องถึงขั้น ศีล 5 ศีล 10 เขาถือกันอย่างจริงจัง ยิ่งพระเกจิสมัยก่อนโน้น

หลวงปู่ศูข เสกใบมะขามเป็นต่อเป็นแตน แปลงร่างเป็นจรเข้ ไป สู้กับเสด็จเตี๋ยที่ท่าน้ำ  หลวงพ่อเงิน (บางคลาน) เสกน้ำมนต์กลายเป็นหิน    เป็นต้น  

แต่สมัยนี้ ตะบะ ผิดกันยังกะฟ้ากะเหว    ผมเองก็ไม่รู้นะ ว่าทุกวันนี้ของจริง มีหรือไม่ ได้ยินแต่เรื่องเล่า "เค้าว่ามา"  ผมล่ะสงสัยจริงๆ ไอ้เค้าเนี้ยเป็นใคร แม่งรู้ทุกเรื่อง

เห็นทุกเรื่อง  ไอ้เค้าเนี้ยลูกเต้าเหล่าใคร

ผมว่านะ พี่ขาดอะไรไปอย่างในชีวิต  คือแบบว่า พี่โรจน์ต้องรีบหาเลย  คือหาเครื่องยึดเนี่ยวจิตใจ  จริงๆนะ  พี่น่าจะเข้าวัดฟังธรรม นั่งกรรมฐาน เดินจงกม  

สนทณาธรรม กับพระสงฆ์ องค์เจ้าบ้าง  หรือถ้าไม่ชอบศานาพุทธ ศาสนาอะไรก็ได้ เอาซักอย่าง  ผมหวังดีนะครับเนี้ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงรัก

ปล ข้อความทั้งหมดนี้ผมใช้เวลาพิมพ์กว่าจะเสร็จ 1 ชั่วโมงเต็มๆ เพราะ ติดลูกค้า /หาคำที่ถูกต้อง/และคิดอย่างถี่ถ้วน ตรวจทานเป็นอย่างดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 01:16:17 PM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:07:57 PM »

ผมท่องก่อนนอนทุกคืนครับบังสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ

คาถาบูชาเมีย

รักเมียต้อง อดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย

รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย

รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร

รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย

รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย

รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องเเข็งแรง

รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดคึกผิดสำแดง

รักเมียอย่ารุนแรง ค่อย ๆ แซงอย่าขับไว

รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร

มีเมียแล้วทุกข์ทน ก็ให้บ่นอยู่ในใจ

ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:11:58 PM »

กระท้นี้ก็ดี
ได้เห็นฟีนพูดแบบจริงจังมีสาระ
มีมุมมองมีการพินิจพิเคราะห์..ฯลฯ เยี่ยม เยี่ยม
ผมท่องก่อนนอนทุกคืนครับบังสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ

รักเมียต้อง อดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย

รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย

รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร

รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย

รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย

รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องเเข็งแรง

รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดคึกผิดสำแดง

รักเมียอย่ารุนแรง ค่อย ๆ แซงอย่าขับไว

รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร

มีเมียแล้วทุกข์ทน ก็ให้บ่นอยู่ในใจ

ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
        ว่าไปนั่น ตรูเปลี่ยนเป็นหา"ผัว"ซะดีใหมนี่ เศร้า เศร้า เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:14:06 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
 ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:15:41 PM »

อย่าลืมท่องทุกวันก่อนนอน
แล้วสอนตัวเองว่า ชาตินี้ชาติหน้าชาติไหน อย่ามีผัว (เมีย และชู้)

ม. เมียนั้นหายาก ต้องลำบากออกรถใหม่
รับส่งแม้ใกล้ไกล ใช้หยาดเหงื่อเปลืองน้ำมัน
ซักผ้าไม่ใช่ใคร หุงต้มไซร้ผัวทั้งนั้น
พันธุ์ผัวคงหมดกัน เพราะเมียนั้นเป็นจอมมาร
กลับดึกเพราะตีกอล์ฟ โถเธอชอบแอบหน้าบ้าน
สากนี้ตีกระบาล โอ้ยอดขวัญ แม่นจริงๆ
ม.เมีย หรือ ม.แม่ ร้ายจริงแท้ แม่ยอดหญิง
กลัวแล้วกลัวจริงๆ เห็นตาหญิงพี่แทบตาย
แก่ง่ายแถมตายยาก แม่ยอดร้ากคือมารร้าย
ผัวคือกระสอบทราย ผัวทั้งหลายจำจงดี
รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย
รักเมียต้องทำใจถึงอย่างไรเธอก้อเมีย
รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเรา เราจะเสีย
รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องแข็งแรง
รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดศึกผิดสำแดง
รักเมียอย่ารุนแรง ค่อยๆแซงอย่าขับไว
( ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย)

คาถาบูชาผัว

รักผัวต้องให้ผัว...................หมดทั้งตัวหมดทั้งใจ
รักผัวต้องอ่อนไหว............... ผัวว่าไงก็ว่าตาม
รักผัวต้องเคารพ.................. ต้องประจบไม่ลามปาม
รักผัวต้องว่าตาม................. ห้ามวู่วามเอาแต่ใจ
รักผัวต้องอดทน .................ผัวเป็นคนไม่ยอมใคร
รักผัวต้องทำใจ ..................ใช่ผัวใคร ก็ผัวเรา
รักผัวต้องหมั่นสวย.............. เดี๋ยวจะซวยผัวไม่เอา
รักผัวต้องคอยเฝ้า................ ถ้าผัวเมาต้องตามใจ
รักผัวให้ฝึกฝน.....................ผัวเป็นคนชอบของใหม่
รักผัวต้องเข้าใจ...................ผัวไปไหนอย่าห้ามปราม
!!!
รักผัวต้องแข็งแรง...............ต้องพลิกแพลงให้วาบหวาม
รักผัวต้องทุกยาม................. อย่าซักถามห้ามกวนใจ
รักผัวต้องกล้าเสีย.................มีน้องเมียยกให้ไป
รักผัวต้องสนใจ................... ผัวเป็นไงต้องคอยดู
รักผัวต้องพูดง่าย................. ไม่โวยวายไม่ลบหลู่
รักผัวต้องเฝ้าดู.................... หาอีหนูมาเอาใจ

รักผัวต้องเชื่อฟัง..................ผัวเสียงดังต้องทนไหว
รักผัวต้องรู้ใจ......................ผัวอยากได้ต้องหามา
รักผัวต้องใจเย็น...................ถือผัวเป็นเช่นเทวดา
รักผัวต้องบูชา..................... ผัวมีค่ากว่าสิ่งใด
รักผัวต้องรักเดียว................อย่าไปเที่ยวรักผัวใคร
รักผัวต้องแน่ใจ...................อย่าเชื่อในคนอื่นมัน
รักผัวต้องแน่วแน่................ ต้องรักแท้ผัวของฉัน
รักผัวต้องยึดมั่น..................ทุกข้อนั้นสำคัญเอย….

คาถาบูชาชู้ ...

เบื่อผัว ต้องเล่นชู้ อย่าให้รู้ ถึงผัวได้
เล่นชู้ ต้องไวไฟ อ่อยเข้าไว้ ไม่เสียแรง
รักชู้ ให้แนบเนียน อย่าผิดเพี้ยนให้ผัวเห็น
รักชู้ ต้องใจเย็น ร้อนใจเล่น จะเสียการ
รักชู้ ควรจะรู้ อย่าให้ชู้ ต้องคอยนาน
รักชู้ ต้องจัดสรร เพราะชู้นั้น สำคัญกว่า
รักชู้ รู้เวลา ชู้จะมา ผัวต้องไป
รักชู้ ต้องปั่นหัว อย่าให้ผัว ฉุกคิดได้
รักชู้ ต้องเอาใจ เหงาเมื่อไหร่ ต้องรีบมา
รักชู้ ต้องยอมชู้ ไม่งั้นชู้ จะชิ่งไป
รักชู้ ต้องปันใจ รักผัวให้ น้อยกว่าเดิม
รักชู้ ต้องหน้าตาย หลอกผัวได้ ไม่เคลือบแคลง
รักชู้ อย่าอ่อนแรง หมั่นพลิกแพลง ให้เร้าใจ
รักชู้ ต้องเข้มแข็ง ชู้เล่นแรง ต้องทนไหว
รักชู้ ต้องเข้าใจ เล่นแบบไหน ต้องรู้ทัน
รักชู้ ต้องแข็งแรง ต้องเหลือแรง เผื่อชู้มา
รักชู้ อย่าลีลา เมื่อชู้มา อย่าเล่นตัว
รักชู้ อย่าจู้จี้ ถ้าชู้หนี จะเสียศูนย์
รักชู้ ต้องทุ่มทุน คอยเกื้อหนุน และส่งเสีย
รักชู้ อย่าอ่อนเพลีย ชู้อาจเสีย อารมณ์ได้
รักชู้ อย่านอกใจ ชู้ของใคร ชู้ของมัน
รักชู้ ต้องใจกล้า หากผัวมา ซ่อนชู้ไว้
รักชู้ ต้องหัวไว ผัวจับได้ ตายแน่? เอย

...เจริญพร...

แล้วแต่ครูหมูจะเลือกละครับ อิอิอิ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:17:32 PM »

ดีเพ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:24:53 PM »

แต่ละคนย่อมมีปัญหา ที่ต่างหันออกไป

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ใครแย่กว่า ใครดีกว่า  แต่อยู่ที่การยอมรับถึงปัญหาที่มีอยู่ และแก้ปัญหานั้นให้ลุล่วงไป ตามลำดับเท่าที่จะทำได้

ชีวิตของแต่ละคน นั้น  ย่อมมีความแตกต่างกันเป็นธรรมดา   บางคน เกิดมาในฐานะร่ำรวยนั้นก็เป็นโชคของเขาไป  บางคนเกิดมาในฐานะปานกลาง นั้นก็เป็น โชคของเขาเช่นเดียว

กัน   ซ้ำร้ายไปกว่านั้น บางคนเกิดมาในฐานะยากจน นั้นก็คือเคราะห์กรรของเขาเช่นเดียวกัน

แต่ก็มีตัวอย่างอยู่ไม่น้อย ที่ เดิมที ครอบครัวมีฐานะร่ำรวย กลับ ใช้ชีวิตฟุ่มเฟื่อย จนสุดท้ายสิ้นเนื้อประดาตัว  แต่อีกคน มีฐานะยากจน  กลับ ทำงานเก็บเงิน

จนสร้างฐานะได้  ปัญหาของพี่โรจน์ ผมมอง ออกเป็น  หลายๆมุม นะครับ

มุมแรก   เก็บกด กับอดีตมากจนเกินไป  คือ  เก็บอดีตที่ ไม่ดีมาคิดเช่น โดนทำร้ายบ่อยๆ  โดนรังแกบ่อยๆ ครอบครัวยากจน  ครอบครัวแตกแยก   หรืออะไรก็แล้วแต่

เก็บมีคิดๆๆๆๆ ว่า" ทำไมกูต้องเป็นแบบนี้ในอดีต  ทำไมกูไม่เหมือนคนอื่น ในอดีต ทำไม กูไม่ร่ำรวยเหมือนคนอื่นในอดีต " 

คิด แต่เรื่อง ในอดีต ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่สามรถแก้ไขอะไรได้   จริงๆนะถ้าพี่โรจน์ระลึกชาติได้คงมันส์ พะย่ะค่ะ   คิดเรื่องชาตินี้ยังไม่พอ คิดถึง ชาติที่แล้ว ด้วย

สุดท้ายพี่โรจน์จะบินได้ (ผมประชด)  หรือเดินไปคนเดิน ส่ายหัวไปเรื่อยๆ แล้วพูดประโยคเดิมซ้ำๆว่า "โลกนี้ไม่ใช่ของกูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"

เรื่องนี้เคยคิดบ้างหรือไม่ว่า  แท้จริงแล้วเกิดจากอะไร  ผม สมมุติ นะ ผมเดินไปหา ท่านอ้น(ขุนช้าง) แล้วก็ ตบกะบาลท่านอ้น  เมื่อท่านอ้นโดนตบ ท่านอ้นก็สวน

ต่อยผม ตาเขียว  แล้วผมกลับมาคิดว่า "นี้คือโชคชะตาที่ทำให้กูตาเขียว "  ทั้งๆที่ถ้าผมไม่ไปตบกะบาลท่านอ้น ผมก็ไม่โดนต่อย  หรือว่า ผมเดินเข้าไปหาท่านอ้น แล้ว

ชวนท่านอ้นไปกินข้าว แล้วบอกว่า "มื้อนี้ผมเลี้ยงเอง  จัดหนักได้เลย เต็มที่"   วันหน้าวันหลัง  ท่านอ้นนั่งกินข้าวอยู่ ท่านอ้นก็ชวนผมกินข้าว  แต่เมื่อผมกิน  เสร็จ ผมกลับ

บอกว่า " นี้คือโชคของกูที่วันนี้ กูได้กินข้าวฟรี "    แบบนี้หรือครับ   หรือไม่ เมื่อสมัยก่อน ท่านอ้น เคย ต่อยผมฟันหัก แล้วผม ต้องมานั่งโทษ ตัวเอง ตลอดชีวิต

ว่า " ฟันกูหักแล้ว ๆๆๆๆ  ทำไมฟ้าถึงโหดร้ายเช่นนี้ ทำไมดวงกูถึงซวยแบบนี้  ทุกครั้งที่มองฟันที่หายไปก็กลับไปโทษ โชคชะตา ฟ้าดิน "  ทำไมไม่หาตังค์ซื้อฟันปลอมใส่

แล้ววันนี้เข้าไปถามท่านอ้น ว่า " เมื่อก่อน มึงต่อยกูทำไม "  เอาล่ะ ใครดวงดีดวงซวย เป็นเรื่องของคน คนนั้น  ไม่มีความจำเป็น ที่ต้องไปนั่งระลึกถึงอดีต 

ภาพในอดีต ควรเก็บเรื่องราวดีๆไว้ ไม่ใช่เอาคิดเรื่อง แย่ๆ   ก็มัวแต่คิดแต่เรื่องแย่ๆ ทุกวัน อนาคตมันเลยไปไม่ถึงไหน น่ะซิ 

มุมที่ สอง        พี่โรจน์ควร ตั้งสติถึงการกระทำ ในปัจจุบันให้ดี  ผมเชื่อเรื่องไสยศาตร์ แบบมีขอบเขต เช่น  ปลัดขิกอาจารย์ยิด มีไว้ใส่เก๊กตังค์ แล้วจะขายดี   

กุมารทอง รักยม นางกวัก ถ้าบูชาแล้วจะขายของดี เรื่องคงกระพันหนังเหนียว เหาะเหินเดินบนอากาศ  พญายักษ์ ลิงลมบ้าหมู(อาจารย์หนู)  ผมไม่ค่อยเท่าไหร่ นะ

แต่ผมเชื่อเรื่องราวในอดีต  จากรุ่นสมันปู่ย่าตาทวด ว่ามีจริง แต่ มันต้องถึงขั้น ศีล 5 ศีล 10 เขาถือกันอย่างจริงจัง ยิ่งพระเกจิสมัยก่อนโน้น

หลวงปู่ศูข เสกใบมะขามเป็นต่อเป็นแตน แปลงร่างเป็นจรเข้ ไป สู้กับเสด็จเตี๋ยที่ท่าน้ำ  หลวงพ่อเงิน (บางคลาน) เสกน้ำมนต์กลายเป็นหิน    เป็นต้น 

แต่สมัยนี้ ตะบะ ผิดกันยังกะฟ้ากะเหว    ผมเองก็ไม่รู้นะ ว่าทุกวันนี้ของจริง มีหรือไม่ ได้ยินแต่เรื่องเล่า "เค้าว่ามา"  ผมล่ะสงสัยจริงๆ ไอ้เค้าเนี้ยเป็นใคร แม่งรู้ทุกเรื่อง

เห็นทุกเรื่อง  ไอ้เค้าเนี้ยลูกเต้าเหล่าใคร

ผมว่านะ พี่ขาดอะไรไปอย่างในชีวิต  คือแบบว่า พี่โรจน์ต้องรีบหาเลย  คือหาเครื่องยึดเนี่ยวจิตใจ  จริงๆนะ  พี่น่าจะเข้าวัดฟังธรรม นั่งกรรมฐาน เดินจงกม 

สนทณาธรรม กับพระสงฆ์ องค์เจ้าบ้าง  หรือถ้าไม่ชอบศานาพุทธ ศาสนาอะไรก็ได้ เอาซักอย่าง  ผมหวังดีนะครับเนี้ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงรัก

ปล ข้อความทั้งหมดนี้ผมใช้เวลาพิมพ์กว่าจะเสร็จ 1 ชั่วโมงเต็มๆ เพราะ ติดลูกค้า /หาคำที่ถูกต้อง/และคิดอย่างถี่ถ้วน ตรวจทานเป็นอย่างดี

อีกนิดนะ 
ผมแนะนำเลยว่า  ให้รีบไปซื้อหนัสือ  เดอะซีเคร็ต 1 และ   หนังสือการตลาดลอกเลียนแบบ101 (หนังสือเล่มนี้ เป็นของธุรกิจเครือข่าย"ให้ดูที่ความหมายมัน จับใจความให้ได้

แล้วชีวิต พี่โรจน์จะ เปลี่ยนมุมมอง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 01:27:01 PM »

หนังสืออีกเล่มนึง ชื่ออะไรนะท่านอ้นที่ท่านแนะนำให้ผมอ่าน อ่ะ " มึงสู้จริงปล่าว"  ใช่มั้ยครับ 
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 39
  พิมพ์