เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 03:37:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงครามรถกระบะ...  (อ่าน 100907 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #375 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:20:34 PM »

จากความรู้ตามทฤษฎีงูๆปลาๆของผม น่าจะเป็นไปได้ครับ...

เพราะรถดีเซลควันดำเกิดจากการที่น้ำมันเหลือจากการเผาไหม้... ส่วนรถดีเซลสันดาปโดยการอัดปริมาตรน้ำมันให้เล็กลงจนเกิดความร้อนแล้วเผาไหม้จุดระเบิด ส่วนรถเบนซินต้องใช้หัวเทียนสปาร์คให้เกิดประกายไฟเพื่อเผาไหม้เชื้อเพลิง...

ดังนั้นการเผาไหม้จะมี 2 ครั้ง คือการที่ลูกสูบเครื่องยนต์ดีเซลอัดปริมาตรจนจุดระเบิดแล้วทำให้ส่วนผสมของเบนซินได้ประกายไฟของดีเซลจุดระเบิดตัวเอง และตามไปเผาไหม้ดีเซลในจังหวะแรกที่เหลือจากการเผาไหม้อีกที...

ผลอัตราเร่งน่าจะดีขึ้น แต่ลูกสูบเครื่องยนต์ดีเซลที่ไม่มีระบบอัดอากาศอาจทนไม่ไหว...

ถ้ารถเป็นเครื่องดีเซลเทอร์โบ น่าจะยังรอดได้ แต่ถ้าระบบดูดอากาศ ไม่น่าจะรอด...

ลดควันดำจากการที่จ่ายเชื้อเพลิงหนาเกิน น่าจะได้... ลองแล้วได้ผลยังไงบอกด้วยครับ... แต่ผมคงไม่ลอง... Grin

แก้ไขนิดครับพี่ตั้ว
เครื่องยนต์ดีเซลจุดระเบิดด้วยการ "อัดอากาศ" ภายในกระบอกสูบด้วยแรงดันสูงมากเมื่อลูกสูบถึงศูนย์ตายบนอุณหภูมิจะสูงถึง 550°C
จังหวะนี้หัวฉีดจะฉีดเชื้อเพลิงเข้าไปใส่อากาศที่กำลังร้อนจัด เมื่อฝอยเชื้อเพลิงสัมผัสกับอุณหภูมิสูงขนาดนั้นจะเกิดการลุกไหม้ทันที

ขอบคุณครับคุณอั้ม.. Grin

จากความรู้ตามทฤษฎีงูๆปลาๆของผม น่าจะเป็นไปได้ครับ...

เพราะรถดีเซลควันดำเกิดจากการที่น้ำมันเหลือจากการเผาไหม้...
ส่วนรถดีเซลสันดาปโดยการอัดปริมาตรน้ำมันให้เล็กลง
จนเกิดความร้อนแล้วเผาไหม้จุดระเบิด

ส่วนรถเบนซินต้องใช้หัวเทียนสปาร์คให้เกิดประกายไฟเพื่อเผาไหม้เชื้อเพลิง...

ดังนั้นการเผาไหม้จะมี 2 ครั้ง คือการที่ลูกสูบเครื่องยนต์ดีเซลอัดปริมาตรจนจุดระเบิด
แล้วทำให้ส่วนผสมของเบนซินได้ประกายไฟของดีเซลจุดระเบิดตัวเอง
และตามไปเผาไหม้ดีเซลในจังหวะแรกที่เหลือจากการเผาไหม้อีกที...
ผลอัตราเร่งน่าจะดีขึ้น

แต่ลูกสูบเครื่องยนต์ดีเซลที่ไม่มีระบบอัดอากาศอาจทนไม่ไหว...

ถ้ารถเป็นเครื่องดีเซลเทอร์โบ น่าจะยังรอดได้ แต่ถ้าระบบดูดอากาศ ไม่น่าจะรอด...

ลดควันดำจากการที่จ่ายเชื้อเพลิงหนาเกิน น่าจะได้...
ลองแล้วได้ผลยังไงบอกด้วยครับ... แต่ผมคงไม่ลอง... Grin

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Dignitua  อ่ะ  ฮา

เป็น  "ครูพละ" ดันมาคุยเรื่อง   "กลศาสตร์"  ฮา  ขำก๊าก

อ้าววววววววว........................เพิ่งเติมไปเมื่อกี๊นี้เอง 950+50

ถ้ารถเป็นอะไรไป................เรื่องถึงครูอังคณาแน่ๆเลยยาย คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา   "ฮั่นแน่"  พี่หลวง ริน  อ่ะ ฮา
ตอนแรก  ยายก็  "หวั่น"  เหมือนกัน  กลัวแบบ ที่ "ครูพละ"  เขาบอกอ่ะ  ฮา
กลัว "ลูกสูบ" มันรับ แรงอัดไม่ไหว  กลัวเครื่องพัง อ่ะ ฮา

ยายเลยถาม  "ลูกสาว"  ที่เขาเรียน  "นาฎศิลป์"  อ่ะ ฮา
เขาบอกว่า  สัดส่วนการผสม ดีเซล กับ 91 มันแค่  สามเปอร์เซ็นต์ นิดๆ
เวลาเครื่องยนต์  "จุดระเบิด"  พวกลูกสูบ แหวน  มัน "อมยิ้ม"  บอกว่า ทนได้ อ่ะ ฮา
น้ำมัน ที่เขาทอดกล้วยแขก  มันยัง "เผา"  ได้เฉยเลย อ่ะ

หลังจากใช้วิธีของยาย  ได้ผลประการใด  ช่วย "ประจาน"  ด้วยอ่ะ ฮา ขำก๊าก
ท่าทาง  จะได้กิน "ซีฟู๊ด"  จริงๆ  อ่ะ ฮา  น้ำลายหก

555 เกือบจะได้เหมือนกันครับ.. Grin Grin

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #376 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:03:40 PM »

รอพี่ต้อยทดสอบดีกว่า......เผื่อได้สูตรยายไปแนะนำ... ขำก๊าก
น้าเสกรอสมน้ำมะหน้าผมอยู่รึเปล่าเนี่ย คิก คิก

ถ้าได้ผลจะย่างหมึกไข่ตัวงามๆให้ยายแกล้มวิสกี้.........ถ้าไม่ได้ผลยายมาโรงโป๊ะจะได้แต่ซีนะไม่ได้ฟูดส์ คิก คิก
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #377 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:10:41 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ยายมาแชร์  "ประสพการณ์"  อ่ะ ฮา
ใครใช้รถยนต์  ที่เติม  น้ำมัน "โซล่า" บ้างอ่ะ ฮา
รถยนต์ ที่ว่า  เป็นรถเก่า  เวลา สตารท์ทีนึง  ควันโขมง วิ่งตื้อ วิ่งไม่ออก อ่ะ ฮา

ยายจะแนะนำ  วิธีแก้ ให้อ่ะ ฮา

ตอนเติมน้ำมัน  ให้มองดู "หัวจ่าย"  ที่มี  91  ดีเซล  รวมกัน อ่ะ ฮา
สั่งเขา เติม 91  ห้าสิบบาท  หรือ ประมาณ ลิตร นิ๊ดดด อ่ะ ฮา
แล้วใส่ ดีเซล  ตามลงไป  พันบาท  อ่ะ

ถ้าเทียบเป็น สัดส่วน  ก็ ดีเซล 30  ลิตร  91 ลิตร เดียว อ่ะ ฮา

รถวิ่ง "ป๋อ"  ควันดำ ลดลงเยอะ อ่ะ ฮา
เครื่อง "เจ๊ง"  ค่อยโทรหายาย  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก
Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ยายมาแชร์  "ประสพการณ์"  อ่ะ ฮา
ใครใช้รถยนต์  ที่เติม  น้ำมัน "โซล่า" บ้างอ่ะ ฮา
รถยนต์ ที่ว่า  เป็นรถเก่า  เวลา สตารท์ทีนึง  ควันโขมง วิ่งตื้อ วิ่งไม่ออก อ่ะ ฮา

ยายจะแนะนำ  วิธีแก้ ให้อ่ะ ฮา

ตอนเติมน้ำมัน  ให้มองดู "หัวจ่าย"  ที่มี  91  ดีเซล  รวมกัน อ่ะ ฮา
สั่งเขา เติม 91  ห้าสิบบาท  หรือ ประมาณ ลิตร นิ๊ดดด อ่ะ ฮา
แล้วใส่ ดีเซล  ตามลงไป  พันบาท  อ่ะ

ถ้าเทียบเป็น สัดส่วน  ก็ ดีเซล 30  ลิตร  91 ลิตร เดียว อ่ะ ฮา

รถวิ่ง "ป๋อ"  ควันดำ ลดลงเยอะ อ่ะ ฮา
เครื่อง "เจ๊ง"  ค่อยโทรหายาย  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

ผมเคยทำวิธีนี้ กับกระบะมิตซูไซโคลน เครื่อง 4d56 ...ที่ผมกล้า เพราะรถผมคันนี้ มัน"ซะแตก"ทุกอย่างที่ขวางหน้า...ทั้งน้ำมันขาว น้ำมันเขียว หรือบางครั้งมันบังอาจไปฟาดน้ำมันอากาศยาน...ผลปราดุกว่า ใช้ดี ...ฟันไม่ดำเหมือนยายบ๊าบ...ออกตัว เร่งแซง ปู๊ดปร๊าด ไม่กะย่องกะแย่งเหมือนยายบ๊าบ...วิ่งสองแสนโล เครื่องเครายังฟิตครับ  

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #378 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:19:52 PM »

ขำก๊าก

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #379 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:26:08 PM »

เคยใช้สูตรอย่างที่ยายว่าเหมือนกัน   แต่ไม่ได้ตั้งใจเพราะเด็กปั๊มมันเติมเบนซินไป2ลิตรกว่า ไอ้เราเราตาดีเห็นซะก่อนก็เลยตามเลยบีบดีเซลต่อให้เต็มถังคิดซะว่าเติมหัวเชื่อก็แล้วกันครับ Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #380 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:52:00 PM »

น้าปูเคยลองผสมน้ำมันแบบ ยายบ๊าบว่าหรือเปล่าครับ ยังไม่มีหนูลองยา จะเอารถตัวเองลอง ก็เสียว วันก่อนไปประชุมกรุงเทพ 3 วันจอดรถทิ้งไว้สนามบินกลับมา แบตหมุนเกือบสตาร์ท ไม่ได้  วันนี้ตอนบ่าย ๆ เป็นอีก เลยจับเปลี่ยนแบตไป เกือบสามพัน สบายใจครับ  ดีกว่าไปดับกลางทางตอนกลางคืน ยิ่งยุ่งไปใหญ่ โจทก์ผมเยอะด้วยครับ   งั้นลองรถลุงหลวงก่อนนะครับ

ผมใช้มานานแล้วครับ เพราะที่โรงงานมีรถส่งของหลายคัน
แต่ถ้าเป็นพวกเรือดำน้ำดีเซลในสงครามโลกครั้งที่สอง เขาใช้เหล้าแรง ๆ แทน  เติมทั้งคน เติมทั้งเครื่องยนต์ไปพร้อมกัน
ข้อเสียคือมันลดการหล่อลื่นในปั๊มหัวฉีดลงไปบ้าง
ปัจจุบันเลิกใช้มาตั้งแต่เป็นเครื่องยนต์ Common rail
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #381 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:25:37 AM »

รอพี่ต้อยทดสอบดีกว่า......เผื่อได้สูตรยายไปแนะนำ... ขำก๊าก
น้าเสกรอสมน้ำมะหน้าผมอยู่รึเปล่าเนี่ย คิก คิก

ถ้าได้ผลจะย่างหมึกไข่ตัวงามๆให้ยายแกล้มวิสกี้.........
ถ้าไม่ได้ผลยายมาโรงโป๊ะจะได้แต่ซีนะไม่ได้ฟูดส์ คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่หลวงริน อ่ะ ฮา

ถ้าเครื่อง "พัง"  ยายคงได้แต่  "ฟูดส์"  อ่ะ ฮา
มีข่าวว่า  "บักจอห์นย่าง"  โรงงานเขาจะเลิกทำ แล้วอ่ะ ฮา
ถ้าจริง ก็ต้อง ซื้อเก็บ เอาไว้ แล้วหละ  ฮา   ยิ้มีเลศนัย

ผมเคยทำวิธีนี้ กับกระบะมิตซูไซโคลน เครื่อง 4d56 ...
ที่ผมกล้า เพราะรถผมคันนี้ มัน"ซะแตก"ทุกอย่างที่ขวางหน้า...
ทั้งน้ำมันขาว น้ำมันเขียว หรือบางครั้งมันบังอาจไปฟาดน้ำมันอากาศยาน...
ผลปราดุกว่า ใช้ดี ...ฟันไม่ดำเหมือนยายบ๊าบ...

ออกตัว เร่งแซง ปู๊ดปร๊าด ไม่กะย่องกะแย่งเหมือนยายบ๊าบ...
วิ่งสองแสนโล เครื่องเครายังฟิตครับ 

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ทิดเป้า อ่ะ ฮา

"ฟันดำ"  มันก็มีกันบ้าง อ่ะ ฮา
ส่วนเรื่อง "หลวม"  ยายทำ "รีแพร์" มาแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #382 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:36:51 PM »

เครื่องยนต์ Common railหัวฉีดใช้แรงดัน180Mpaหรือ1800bar
เครืองตัดเหล็กที่ใช้น้ำตัดใช้แรงดัน30000-60000psi
1bar=14.51psi.....
รถผมเครื่องCommon railไม่กล้าผสมเบนซิน...กลัว 
จ่ายค่าหัวฉีดCommon railมันแพง
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:33:19 PM »

เครื่องยนต์ Common railหัวฉีดใช้แรงดัน180Mpaหรือ1800bar
เครืองตัดเหล็กที่ใช้น้ำตัดใช้แรงดัน30000-60000psi
รถผมเครื่องCommon railไม่กล้าผสมเบนซิน...กลัว 
จ่ายค่าหัวฉีดCommon railมันแพง

อืมม์.... วิธีของยายน่าจะเหมาะกับปั้มแมคคานิคอย่างเดียว...

แล้วพวกหัวเชื้อน้ำมันที่เข้าไปล้างยันหัวฉีดได้นี่มันจริงไหมครับ.. แต่พอเติมลงไปรู้สึกว่าปรู๊ดปร๊าดดี ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า... Huh

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #384 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:01:15 PM »

อืมม์.... วิธีของยายน่าจะเหมาะกับปั้มแมคคานิคอย่างเดียว...

แล้วพวกหัวเชื้อน้ำมันที่เข้าไปล้างยันหัวฉีดได้นี่มันจริงไหมครับ..
แต่พอเติมลงไปรู้สึกว่าปรู๊ดปร๊าดดี ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า... Huh

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Dignitua  อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่อง "หัวเชื้อ"  เนียะ  ยายเชื่อว่าจริง อ่ะ ฮา
เมื่อก่อน ยายเติมน้ำมันฟรี  เท่าที่อยากจะเติม 
บอกเด็กปั้ม "เอสโซ่" ว่า  กระป๋องนึง เด็กมันกระวีกระวาด เติมให้ อ่ะ ฮา

555 เด็กมันได้ "ค่าเชียร์" ด้วยอ่ะ ฮา

ตอนหลัง  ยายมาใช้รถยนต์ "ยุโรป" ยี่ห้อนึง อ่ะ
มันวิ่ง  "อืด"  เหมือน ปลาวาฬ ชุบแป้งทอด อ่ะ
ใส่ "หัวเชื้อ"  ลงไปแล้วก็ไม่หาย ต้องเอารถเข้า o อ่ะ ฮา

อู่มันจัดการเปลี่ยน  "หัวฉีด" ยี่ห้อ  Mopar ให้  หมดไปหลายสตางค์ อ่ะ ฮา
เวลาเปลี่ยน  เขาก็เก็บ "ชิ้นส่วน" เอาไว้ให้ดู  เป็นหลักฐาน

เวลายายดื่ม  อารมณ์ร่มรื่น  ก็เอา "หัวฉีด" พวกนี้มานั่ง ส่องไฟดู อ่ะ ฮา
เจอ  "ต้นเหตุ"  ของปัญหา  เป็นเรื่อง  "หญ้า" ทีมันงอก  "ปากคอก" อ่ะ ฮา

555 ไอ้ "ตระกัน"  ความสกปรก  ของน้ำมัน  มันไปอุด "รู" อีกด้านของหัวฉีด อ่ะ
ยายเอา  สายไฟ  ชนิดอ่อน ทีเรียกว่า VAF  อะไรเนี่ยะ ที่เวลาปอก "ฉนวน" ออก
แล้วสายด้านใน  มันเป็นทองแดง เส้นเล็ก  พันรวมกันหลายๆเส้น อ่ะ

จัดการเอาสายไฟ  ที่ปอกแล้ว  สี่ห้าเส้น  มา "เขี่ย"  เบาๆ
เหมือนกับที่เรา  เคยใช้มือ  "เขี่ย" แล้ว มันเสียว อ่ะ ฮา

พอเขี่ยออกหมด ก็ล้างด้วย เบนซิน  เอาลมแรงๆ เป่า ย้อนออกมา
ปรากฎว่า  รถวิ่ง  "ปรู๊ดปร๊าด" ได้เหมือนเดิม อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
โดนค่า  "โง่"  ไปหลายสตางค์ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #385 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:04:37 PM »

หัวเชื้อมีข้อดีก็ต้องมีข้อเสียตามมาครับ เหมาะสำหรับรถเก่า ๆ ที่เครื่องเคราหลวม ๆ มากกว่า  เพื่อนผมที่เปิดอู่บอกว่ามันจะไปอุด ๆ ตัน ๆ อะไรก็ไม่รู้ แต่ถ้าดีจริงบริษัทจำหน่ายรถยนต์ทำไมไม่แนะนำให้เราใช้ละครับ  รถของเขาจะได้วิ่งปรู้ดปร้าดถูกใจคนใช้  Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #386 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:12:52 PM »

ขอบคุณครับ

เดียวรอหมดถังนี้ลองดูครับ ปกติผมเติมหัวเชื้อน้ำมันดีเซลเข้าไปครับ ช่างเขาบอกว่ามันทำความสะอาดหัวฉิดลดการสะสมคราบ จริงไม่จริงไม่รู้ครับ เดียวลองสูตร แล้วจะมาแจ้งให้พี่ ๆ สมาชิกทราบผลการดำเนินงานครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:54:05 AM »

ผมไม่เคยเชื่อ
พวก"ผงชูรส"ทั้งหลาย
ที่สารพัดโฆษณาตามสื่อต่าง ๆ
        แต่ผมกลับเชื่อ
ในประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:08:21 AM »

ขี่จักรยานใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ด้วยเหรอ...ครับ ตกใจ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:08:57 AM »

น้ำมันบ้านเราไม่ค่อยสะอาด โดยเฉพาะดีเซล Grin Grin Grin  MB ดีเซลที่ไม่ค่อยใช้เต็มประสิทธภาพ(รถแม่บ้าน หรือผู้สูงอายุ ที่ค่อยๆขับ) จะเกิดการอุดตันได้ บางจังกวะเศษที่เหมือนตะไคร่มันหลุดแล้วไปอุดรู เครื่องดับ รถลาก เสียตังเปลี่ยน ถ้ารู้อย่างยาย ทำความสะอาดตะกรัน ก็ทำงานโล่งวิ่งฉิวเหมือนเดิม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 32
  พิมพ์