เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:24:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงครามรถกระบะ...  (อ่าน 100733 ครั้ง)
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:44:14 AM »

ขอคิดด้วยคนครับ
1. รถแวน 7ที่นั่ง ที่พัฒนามาจากรถกระบะ ไม่ใช่รถกระบะ
ดังนั้นการที่คิดว่า จ่ายเงินล้านซื้อกระบะแพงๆมาใช้ จึงคิดกันคนละทางกับคนที่ใช้แวน
เพราะคนที่ใช้แวน7ที่นั่ง เขาคิดว่า รถ7ที่นั่งอันไหนจะคุ้มค่าที่สุด จึงเลือกจ่ายเงินล้านกว่า
ไม่ต้องจ่ายทีสาม หรือสี่ล้าน หรือหกล้าน เพื่อให้ได้รถ 7 ที่นั่งอะไหล่บริการแพงๆอย่างรถนำเข้ามาใช้
เราคิดกันแบบนี้ (และไม่คิดว่าจะใช้กระบะมาใส่คนลงไป 7คน วิ่งไปมาบนถนนแล้วบอกว่าเป็นรุ่นประหยัดเงินสุด)
2. การพัฒนาแวน 7 ที่นั่ง มาถึงความละเอียดรอบคอบในการใช้งาน เช่นตรงที่ประตูหลัง อย่างมิว7 ที่ผมใช้อยู่
เปิดประตูมาแต่ละที เจอโคลนติดขอบด้านใน ใช้ไปทุกวันแบบทำใจ ยังไงก็เปรอะ ดูจากพัฒนาบอดี้ของรุ่นใหม่หมด
คาดว่าเมื่อเปิดประตูของรุ่น 7ที่นั่งใหม่แล้ว คงสะอาดแบบที่ไทยรุ่งเขาคิดทำกันได้(มานานแล้ว)
หรือการที่มีช่องวางขา ในตอนสุดท้าย กว้าง-ลึกพอ ไม่เมื่อยตัวเวลานั่งตอนสุดท้าย หรือการได้นั่งลงบน
ที่นั่งคนขับแล้ว ให้ความรู้สึกสบายพอเหมาะพอดีกับสรีระ นั้น นับว่าเป็นการเลือกการออกแบบที่อำนวยประโยชน์แก่
ผู้ขับและผู้โดยสาร ที่น่าจะเป็นองค์ประกอบหนึ่งนอกจาก พลัง ความงาม บริการหลังการขายครับ ไหว้

จะอย่างไรก็คือกระบะ แม้จะเรียกตัวเองว่า PPV ก็ตาม  ช่วงล่างจะพัฒนายังไงก็มีข้อจำกัด  จากโครงสร้างเดิมที่เป็นกระบะ  หากจะซื้อรถ  7  ที่นั่ง  ผมเลือก SUV  แท้ ๆ ที่เขาออกแบบมาโดยเฉพาะดีกว่าครับ  เช่น เชฟฯ แคปติวา  โดยเฉพาะตัวดีเซลใหม่ที่จะตามมา  น้ำลายหก   

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:55:35 AM »

ขอคิดด้วยคนครับ
1. รถแวน 7ที่นั่ง ที่พัฒนามาจากรถกระบะ ไม่ใช่รถกระบะ
ดังนั้นการที่คิดว่า จ่ายเงินล้านซื้อกระบะแพงๆมาใช้ จึงคิดกันคนละทางกับคนที่ใช้แวน
เพราะคนที่ใช้แวน7ที่นั่ง เขาคิดว่า รถ7ที่นั่งอันไหนจะคุ้มค่าที่สุด จึงเลือกจ่ายเงินล้านกว่า
ไม่ต้องจ่ายทีสาม หรือสี่ล้าน หรือหกล้าน เพื่อให้ได้รถ 7 ที่นั่งอะไหล่บริการแพงๆอย่างรถนำเข้ามาใช้
เราคิดกันแบบนี้ (และไม่คิดว่าจะใช้กระบะมาใส่คนลงไป 7คน วิ่งไปมาบนถนนแล้วบอกว่าเป็นรุ่นประหยัดเงินสุด)
2. การพัฒนาแวน 7 ที่นั่ง มาถึงความละเอียดรอบคอบในการใช้งาน เช่นตรงที่ประตูหลัง อย่างมิว7 ที่ผมใช้อยู่
เปิดประตูมาแต่ละที เจอโคลนติดขอบด้านใน ใช้ไปทุกวันแบบทำใจ ยังไงก็เปรอะ ดูจากพัฒนาบอดี้ของรุ่นใหม่หมด
คาดว่าเมื่อเปิดประตูของรุ่น 7ที่นั่งใหม่แล้ว คงสะอาดแบบที่ไทยรุ่งเขาคิดทำกันได้(มานานแล้ว)
หรือการที่มีช่องวางขา ในตอนสุดท้าย กว้าง-ลึกพอ ไม่เมื่อยตัวเวลานั่งตอนสุดท้าย หรือการได้นั่งลงบน
ที่นั่งคนขับแล้ว ให้ความรู้สึกสบายพอเหมาะพอดีกับสรีระ นั้น นับว่าเป็นการเลือกการออกแบบที่อำนวยประโยชน์แก่
ผู้ขับและผู้โดยสาร ที่น่าจะเป็นองค์ประกอบหนึ่งนอกจาก พลัง ความงาม บริการหลังการขายครับ ไหว้

จะอย่างไรก็คือกระบะ แม้จะเรียกตัวเองว่า PPV ก็ตาม  ช่วงล่างจะพัฒนายังไงก็มีข้อจำกัด  จากโครงสร้างเดิมที่เป็นกระบะ  หากจะซื้อรถ  7  ที่นั่ง  ผมเลือก SUV  แท้ ๆ ที่เขาออกแบบมาโดยเฉพาะดีกว่าครับ  เช่น เชฟฯ แคปติวา  โดยเฉพาะตัวดีเซลใหม่ที่จะตามมา  น้ำลายหก   
เยี่ยมถูกต้องแล้วครับพี่อดิศักดิ์...และอดใจรออีกนิดครับตัวPPV....ที่แฉกแนวกำลังตามมาครับ...ช่วงล่างที่เปลี่ยนไปจาก PPV......ที่วิ่งอยู่บนท้องถนนทุกวันนี้ครับ เยี่ยม ไหว้

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 02:13:23 PM »

Grin เลือกฉีกแนวก็ดีครับ...... ยิ้มีเลศนัย
      แคพติว่าเป็นSUVแท้...ดีจริงครับ..ผมก็มองอยู่ครับ.......
           เพียงแต่บางคนยังชอบระบบโครงสร้าง....ที่เป็นโครงตัวถัง....วางบนแชสซี่ครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 02:15:14 PM โดย ใหญ่_ขอนแก่น » บันทึกการเข้า
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 02:42:23 PM »

Cheesy สวัสดีพี่ตั้ว สบายดีน่ะพี่ ไม่ได้ติดต่อกันเลย ช่วงนี้ ที่ชัยนาท รอบนอกน้ำท่วม 4 WD ที่ใช้อยู่มีประโยชน์มากครับ ลุยน้ำได้ในขณะที่ รถเก๋งจอดตายสนิท แต่ของเรายังไปได้ ปีนี้ พูดถึง รูปลักษณ์ ภายนอก เชฟโรเล็ต โดนใจมากพี่ เจ๋งจริงไรจริง 55555  Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 06:47:50 PM »

เสียดาย ที่รุ่นออกใหม่มา ไม่ได้ไปอวดโฉมวิ่งจริงๆ ในภูมิประเทศที่น้ำท่วมหนัก ปีนี้ ทั้งเชฟ ทั้งอีซุ ทั้งมาสด้า และฟอร์ด เพราะเพิ่งออกมาอวดโฉมกันไม่มีรถขายที อิๆๆ

คงจะมีแต่ตัวเก่าๆที่วิ่งกันอยู่ในทุกๆค่าย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 06:50:25 PM »

เมื่อไหร่น๊ะ จะมีโอกาสได้เห็นภาพ โฉมใหม่ทั้งมาสด้า เชฟ อีซุ ควอต โตต้า นิสสัน โฟร์คสวาเก้น มายืนประชันโฉมกันแบบตัวๆเหมือนนางงาม อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 06:53:19 PM »

เชียฒมาลัยหรือลูกโป่ง ครับ
จะได้จัดให้น้อง ควอต ถูก.....หึ หึ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 07:19:54 PM »

เชียฒมาลัยหรือลูกโป่ง ครับ
จะได้จัดให้น้อง ควอต ถูก.....หึ หึ
เอิ๊กๆๆ ถูกใจ พูดแบบนี้ติดผม1ขวดน๊ะครูหมู หึๆๆ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 07:36:55 PM »

ตกลงผมค้างพี่กี่ขวดแล้วนี่
เฮ้อ  ใช้เน็ตบุ้ค  คนนิ้วเติบ จิ้มผิดจิ้มถูก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:38:19 PM »

Cheesy สวัสดีพี่ตั้ว สบายดีน่ะพี่ ไม่ได้ติดต่อกันเลย ช่วงนี้ ที่ชัยนาท รอบนอกน้ำท่วม 4 WD ที่ใช้อยู่มีประโยชน์มากครับ ลุยน้ำได้ในขณะที่ รถเก๋งจอดตายสนิท แต่ของเรายังไปได้ ปีนี้ พูดถึง รูปลักษณ์ ภายนอก เชฟโรเล็ต โดนใจมากพี่ เจ๋งจริงไรจริง 55555  Grin

ตอนนี้ 4wd ยกสูงกำลังเป็นฮีโร่ในการช่วยเหลือผู้ประสบภัย... เยี่ยม

ยังไม่ได้เห็นของจริงซักยี่ห้อแต่ได้เห็นรูปจากพี่ๆในเวป ใจชักเอียงๆไปทางฟอร์ดอ่ะ.. Cheesy

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 10:24:59 PM »

คิดได้ถูกทางแล้วครับพี่  ชีวิตคนเรา มีอะไรมากกว่าแค่รถมากนัก  Cheesy

รถมันก็แค่ของใช้ เต็มที่ก็ของเล่น ... เรื่องอะไรจะเอาเวลาในชีวิตไปเสียกับแค่ไมเนอร์เชนจ์/สมรรถนะที่ไม่ได้ใช้ เพราะแค่กลัวขี้ปากชาวบ้านว่าขับรถเก่า

เอาเงินที่จ่ายดอกให้ไฟแนนซ์ไปปรนเปรอพ่อแม่ ลูเมีย จะยังเท่ห์กว่าหลายขุม

ผมก็คนนึงละ อยากได้ให้ตาย แต่รุ่นไหนที่ค่างวดเกิน15%ของรายรับผมก็ไม่เอา  อ๋อย

มาถึงวันนี้.....สําหรับผม รถเป็นแค่เครื่องมือในการเคลื่อนที่ จากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่ง....
สตาร์ทติด แอรเย็น วิทยุดัง.......ก็ตอบสนองความต้องการผมได้ครบ.....

แต่เวลาผมใช้งานมัน...ผมใช้หมดครับ.....เค้นมันเต็มสมรรถนะที่มันออกแบบมา....
มันมี100แรงม้า..ผมก็เรียกมันออกมาวิ่งหมดทุกตัว.....เบรคจะกี่pot ผมก็ใช้มันเต็มที่สมกับที่มันบอกว่าตัวมันเองหยุดม้าได้ดีขนาดไหน....ยาง จะเส้นละพันหรือหมื่น.....ผมมักจะสงสัยว่า....ถ้าผมเลี้ยวเข้าโค้งเร็วๆโดยไม่เบรค ความเร็วแค่ไหน ที่ดอกยางจะเสียtraction....(ในสนามปิดนะครับ....เพราะถ้าหลุด ไม่Over ก็ Under steer ทันที...แต่ผมแก้ได้ เพราะลองมาเยอะ)
ที่สําคัญ.....มันไม่พังหรอกครับ......มันถูกออกแบบมาให้ทํางานแบบนั้น.....ซื้อมาแล้ว ใช้ให้คุ้มกับเงินที่จ่ายออกไป

เชื่อมั๊ยครับ.......เราๆจ่ายเงินมากมายซื้อรถที่ต้องมี ABS...Air Bags.....
ผมทํา defendsive driving มาเยอะ......เลยรู้ว่า 99% ของคนขับ....ใช้ABSไม่เป็น
อยากได้Air Bags...แต่มักจะขับรถโดยไม่คาดเข็มขัดนิรภัย.....ฯลฯ

ผมอยู่ในจำนวน99นั้นแน่ๆครับพี่

ยังไงหากไม่ยุ่งยาก ช่วยบอกกล่าวเป็นวิทยาทานครับ ไหว้
เช่นกันครับ  ไหว้

รอฟังด้วยอีกคนครับ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
BM_Puchita
Jr. Member
**

คะแนน 17

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 04:01:01 PM »

อยากได้แบบนี้จัง
http://www.chevrolet.com/silverado-pickups/
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 06:35:21 PM »

http://www.chevrolet.com/avalanche-suv-truck/

ตัวนี้บ้านเรามีขายแต่เกิน 2ล้าน บ.นำเข้ายักษ์ใหญ่รถอเมริกันนำเข้าเอง

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 06:42:54 PM »

ซื้อเชฟคันนี้เกินสองล้าน คว้าunimogเลยดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 08:53:43 PM »

ตกลงผมค้างพี่กี่ขวดแล้วนี่
เฮ้อ  ใช้เน็ตบุ้ค  คนนิ้วเติบ จิ้มผิดจิ้มถูก
แค่นับขวด กะเมาแร๊ะ หึๆๆ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 32
  พิมพ์