เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:27:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนขนาดไหนและรุ่นไหนที่เหมาะเข้าท่าสำหรับคาวบอยหนุ่มครับ?  (อ่าน 5102 ครั้ง)
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 11:54:54 AM »

อันนี้เพื่อนฝากถามมาครับ  คือว่าเจ้าเพื่อนอยากเกิดเลี้ยงวัวเข้าสักฝูงแถว ๆ ชายป่าที่ไหนสักแห่งหนึ่งไว้เป็นความสุขทางใจและรสนิยมส่วนตน(จริง ๆ ก็ทำมาหารับประทานครับ)  เค้าฝากถามเพื่อน ๆ ว่าช่วยแนะนำปืนที่เหมาะสมกับเขาซักกระบอกโดยที่น่าจะมีคุณสมบัติดังนี้ครับ  แรงพอจะหยุดวัวหรือควายที่อาจจะบ้าได้ (เคยเจอครับ)  พกในที่ ๆ ของเค้าได้  ดูแลรักษาง่าย แข็งแรงทนทานสมบุกสมบันและก็สวย ๆ ครับ ช่วยแนะด้วยก้าบ  ขอบคุณครับ Cheesy

รักในหลวง
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:27:10 PM »

ความคิดเหมือนผมเลยครับ แต่ผมยังเป็นความฝันอยู่ Grin Grin Grin
แนะนำตามที่คิดไว้นะครับ
- Smith & Wesson M19   ลำกล้อง 4" (Mod. 66 ก็ได้) พกซองนอกแบบคาวบอย
- Marlin คานเหวี่ยง 1894C  .357 Magnum เอาไว้หยุดวัวบ้า
- ATV  4WD สักคัน เอาไว้ต้อนวัว (คงจะถูกกว่าซื้อม้า)

แต่ถ้าได้ไร่กว้างๆ ห่างไกลเมืองหน่อย ก็ถอย pickup 4WD สักคัน  แล้วเอา Remington 870 วางไว้เบาะหลัง

แถมด้วย CZ 452 American ติดกล้อง เอาไว้ ลดกำไร เพิ่ม ความสนุก   Grin Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:32:29 PM »

ผมเลือกคานเหวี่ยง .44mag ซักกระบอกครับ 
ปืนสั้นขี่ม้าขึ้นลงกลัวปืนตก  Grin

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:40:24 PM »

เอาสมบุกสมบันปนกลิ่นไอคาวบอยผมส่งเข้าประกวดดังนี้ครับ
1. Ruger single six ( เอาไว้ยิงเล่นไม่ก็เปลี่ยนเป็น .22 Magnum )
2. Marlin .44 คานเหวี่ยง สเตนเลสน์ ( สะพายติดตัว )
  ผมแนะนำอาจจะแปลกแต่ผมเห็นว่าถ้าเลี้ยงวัวตามทุ่งไม่ได้เข้ารกเข้าพงก็เอาปืนยาวดีกว่าครับ ส่วนปืนสั้นเอาแค่ .22 ดีกว่าเบาดีครับ จะแนะนำลูกโม่.44 ให้ใช้กระสุนขนาดเดียวกับปืนยาวก็กระไรอยู่ ถ้าพกทั้งวันสงสัยต้องไปใช้บริการเสี่ยชูวิทย์แหงๆครับ Cool
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:04:53 PM »

เรมิงตัน 870 ลำกล้อง 20 นิ้วศูนย์ไรเฟิลครับ Grin

ถ้าวัวเกิดบ้าก็ใช้ลูกโดด รับรองหยุดบ้า แต่น่าเสียดายที่ทำเป็นสเต๊กไม่ได้เท่านั้น Lips Sealed

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:15:55 PM »

ผมเลือกคานเหวี่ยง .44mag ซักกระบอกครับ 
ปืนสั้นขี่ม้าขึ้นลงกลัวปืนตก  Grin

เทสเดียวกัน คาวบอยมันน่าคานเหวี่ยง เก๊าดีครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:18:59 PM »

เทสเดียวกัน คาวบอยมันน่าคานเหวี่ยง เก๊าดีครับ
ว่างั้นเหมือนกันครับ  Grin

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:42:43 PM »

ว่างั้นเหมือนกันครับ  Grin

ชูสองมือ เห็นด้วยครับ ไม่สั้นไม่ยาวไป อาณุภาพเหมาะสม

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:55:13 PM »

อ้างถึง
- Marlin คานเหวี่ยง 1894C  .357 Magnum เอาไว้หยุดวัวบ้า

Grin เห็นด้วยครับ  Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 02:13:59 PM »

อ้างถึง

Grin เห็นด้วยครับ  Grin

คาวบอยต้องคู่คานเหวี่ยงซิครับ.... Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 02:16:36 PM »

วัวพันธุ์นม .357mag พอได้  แต่ถ้าเป็นวัวพันธุ์เนื้อขนาดเท่ากระทิง  .44mag ผมยังไม่แน่ใจ

แต่โรควัวบ้าคือไวรัสเข้าสมอง จะอาการเซื่องซึม  ไม่ไล่งับชาวบ้านเหมือนหมาบ้า 
เจอวัวไล่ขวิด คงเพราะไปรบกวนฤดูติดสัตว์มากกว่า  Cheesy

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 02:57:57 PM »

เลี้ยงวัวเนื้อ
อันแรกคิดเหมือนพี่อ๋องครับ

ถ้ามันบ้าจริง จะหันหน้าเข้าหา แล้วขวิดเรา
ถ้ายิงสวน จะต้องยิงจากด้านหน้า ไม่ใช่ยิงรักแร้แดงจากด้านข้างนะครับ

ยากและยากมาก เพราะเวลาเขาวิ่งเข้าใส่ ในลักษณะทำร้าย
จะวิ่งในลักษณะ "ควบ"
เป้าหมายที่เราเล็งจะขึ้นๆ ลงๆ ตามจังหวะควบ ที่สำคัญ หน้าผากแข็งมาก
เอามือเขกหน้าผากวัวนี่ มือเด้งกลับ เจ็บอีกต่างหาก วัวไม่สน ไม่รู้เรื่อง Grin Grin

สำหรับเรื่องที่สองผมคิดไม่เหมือนพี่อ๋อง ขอผ่าเหล่า ความเก๋า ความเท่ห์
ไปลงตัวที่ 12เกจ เรมิงตัน 870ครับ
หาลูกโดด ไว้ด้วย สำหรับหยุดวัวบ้า

ที่สำคัญ เอาปืนไว้เลี้ยงวัว มีสิทธิ ยิงโจรขโมยวัว มากกว่ายิงวัวบ้าแน่ๆครับ

แถวบ้านผม มีคนเลี้ยงวัวตั้งกะก่อนผมเกิด จนปัจจุบันย่างเข้าวัยชรา
บอกว่า เคยเจอวัวบ้า แค่ครั้งเดียว
แต่โจรขโมยวัวนี่ สองสามปี เจอครั้ง

เชื่อผมเถอะ ลูกซองบ้านไร่นี่แหละ เหมาะที่สุด เหมาะทุกสภาวะการณ์
สำหรับการใช้งานในทุกยุคทุกสมัย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 02:59:59 PM »

อันนี้เพื่อนฝากถามมาครับ  คือว่าเจ้าเพื่อนอยากเกิดเลี้ยงวัวเข้าสักฝูงแถว ๆ ชายป่าที่ไหนสักแห่งหนึ่งไว้เป็นความสุขทางใจและรสนิยมส่วนตน(จริง ๆ ก็ทำมาหารับประทานครับ)  เค้าฝากถามเพื่อน ๆ ว่าช่วยแนะนำปืนที่เหมาะสมกับเขาซักกระบอกโดยที่น่าจะมีคุณสมบัติดังนี้ครับ  แรงพอจะหยุดวัวหรือควายที่อาจจะบ้าได้ (เคยเจอครับ)  พกในที่ ๆ ของเค้าได้  ดูแลรักษาง่าย แข็งแรงทนทานสมบุกสมบันและก็สวย ๆ ครับ ช่วยแนะด้วยก้าบ  ขอบคุณครับ Cheesy

ผมว่าหาม้าดี ๆ ไว้วิ่งหนีวัวดีกว่าครับ  Grin Grin หนีพ้นแล้วค่อยตั้งหลักมาคล้องวัวอีกที ....

ส่วนปืนผมว่าลอง Ruger Vaquero .44

หรือ Bisley Vaquero .357

เพราะเวลาขี่ม้าใช้มือซ้ายถือพวงมาลัย เท้าซ้ายเหยียบครัช เท้าขวาเหยียบคันเร่ง เหลือมือขวายิงปืนข้างเดียว  Grin Grin Grin Grin

Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 04:23:58 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ  สวย ๆ ทั้งนั้นครับแล้วผมจะบอกเพื่อนครับ  เห็นด้วยอีกอย่างนึงคือมีสิทธิเจอผู้ประสงค์ร้ายที่ชอบต้อนวัวของคนอื่นที่เขาอุตส่าห์เลี้ยงตั้งแต่เป้นเบบี้จนมันเป็นหนุ่มไปขึ้นสิบล้อแล้วขับหายเข้ากลีบเมฆไป  แบบนี้ต้องกันไว้ก่อนด้วยของแรงๆ และหนัก ๆ ครับ Cheesy

รักในหลวง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 04:32:04 PM »

เอาเข้าบรรยากาศ เคาบอย  แฝดขนาดนกนอกครับ   เลื่อกลำกล้องสั้น - ที่โช๊คไม่บีบมากนักเผื่อยิงลูกโดดครับ   ที่เลือกนกนอก เพราะคงต้องบรรจุกระสุนตลอดเวลาที่ออกจากที่พัก  แมนนวลฟอร์ชัวร์  ครับ

หากระสุนลูกโดดติดย่ามไปด้วย  แต่คิดว่าคงได้ใช้ลูกปรายยิงงู ป้องกันลูกวัว มากกว่าโอกาสใช้ลูกโดดยิงวัว

ควายบ้า  คิดว่า .44 เอาอยู่ยากครับ 

ถ้ามีเงินเหลือ ก็หา  วาเคโร  .44 แม็กฯ  สำรองติดรถ 4*4 จิ๋วไปด้วยครับ

ลูกกรดยาว .22  ยิี้ห้อไหนก็ได้ตามใจชอบ  เผื่อฝึกซ้อม  และหนู ที่มาทำลายไร่ ครับ   

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์