เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:16:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาคใต้ โปรดระวังน้ำท่วมฉับพลัน น้ำป่าหลาก  (อ่าน 10695 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:13:54 PM »

หาดใหญ่ยังปกติ โชคดีมากเมื่อวานฝนตกไม่เยอะ และ วันนี้ก็น้อยมาก น้ำคลองก็ระดับครึ่งคลอง ยัง"เอาอยู่"

หลบมา  ท่าเคียนแล้วเห  บ่าว

อย่าเพิ่งแน่ใจว่า  หาดใหญ่ปลอดภัย  มันยังไม่ถึงฤดูน้ำ
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:35:21 PM »

หาดใหญ่ยังปกติ โชคดีมากเมื่อวานฝนตกไม่เยอะ และ วันนี้ก็น้อยมาก น้ำคลองก็ระดับครึ่งคลอง ยัง"เอาอยู่"

อย่าเพิ่งแน่ใจว่า  หาดใหญ่ปลอดภัย  มันยังไม่ถึงฤดูน้ำ

หลบมาเกือบสองเดือนแล้วครับ   กลัวมันอิท่วมตอนผมหลบ กทม แล้วจริงๆ
ขออย่าให้พายุเข้าเลย ถ้าฝนตกธรรมดาผมมั่งใจว่าไม่ท่วม

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 07:03:41 PM »

หลบมาเกือบสองเดือนแล้วครับ   กลัวมันอิท่วมตอนผมหลบ กทม แล้วจริงๆ
ขออย่าให้พายุเข้าเลย ถ้าฝนตกธรรมดาผมมั่งใจว่าไม่ท่วม

ถ้าน้ำท่ท่วม  สะเดา  หาดใหญ่ก็เดี้ยง   บ่าวเหอ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:20:57 PM »

ทางใต้ ที่ไม่ราบกว้างๆ อย่างภาคกลาง แต่เป็นที่ราบลาดๆลงสู่ทะเล
สลับกับภูเขาและควน น้ำจะแรงกว่าครับ
ควนคืออะไรครับน้าซับ  ไหว้
เอาใจช่วยพี่ทางใต้น่ะครับ ไหว้ ช่วงนี้ทางเชียงใหม่อากาศหนาวแล้วครับ มาพักผ่อนแถวนี้ก่อนก็ได้น่ะครับ Grin

น้าเอ๋ ออกมาจากในบ้าน ออกไปที่โล่งๆ ที่ไม่มีอะไรบดบังสายตา มองไปรอบๆ สิ่งที่น้าเอ๋เห็น แล้วสมองบอกให้น้าเอ๋เรียกว่า"ดอย" คำว่า"ควน" คล้ายๆกันแบบนั้น แหละครับ

คนบ้านน้าซับฯ จะเรีบกภูเขา ที่ไม่มีหิน หรือเนินดินใหญ่ๆ ว่า"ควน"

ส่วนภูเขาของคนใต้ หมายถึง ต้องมีหินเป็นส่วนใหญ่ หรือเป็นหินทั้งหมด

คือประมาณ ว่าบางทีทั้งเขาและควน จะอยู่รวมๆกัน มันเป็นศัพท์เฉพาะถิ่นพอสมควรครับ อิๆๆ

มาใต้ซิ จะอธิบายให้ฟัง
กลัวจะเรียก"ควน" ผิดครับ Grin ปีหน้าไปแน่ครับลุงเข้ม ไหว้
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:51:03 PM »

ถ้าน้ำท่ท่วม  สะเดา  หาดใหญ่ก็เดี้ยง   บ่าวเหอ

ก็ตามนั้นเลยครับ อย่าให้ท่วมเลย ปีที่แล้วโดนไปหนักสาหัสมาก

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 06:41:41 AM »

น่าจะท่วม  75 เปอร์เซ็ง

Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:27:42 AM »

น้ำป่าไหลหลาก น่ากลัวกว่าน้ำท่วมบ้านผมเยอะ.....

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:29:31 AM »

น้ำป่าไหลหลาก น่ากลัวกว่าน้ำท่วมบ้านผมเยอะ.....

บ้านอยู่แถวใหนครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:02:58 PM »

มาเป็นกำลังใจให้พี่น้องชาวใต้สู้กับน้ำท่วมครับ... ไหว้

ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:55:00 PM »

ผมโดนมาเมื่อวันที่ 23 พ.ย. ที่ผ่านมา  ออกหน่วยแพทย์ พอ.สว  ที่อำเภอพะโต๊ะ

ตอนขาเข้าฝนตกค่อนข้างหนักตลอดทางต้องข้ามคลองก่อนถึงหน่วยบริการ  ยกอุปกรณ์จัดเตรียมเรียบร้อยชาวบ้านร้องบอก

ให้นำรถกลับไปไว้ฝั่งคลองดีกว่าเพราะดูแล้วน้ำป่าคงหลากมามากแน่นอน

รีบนำรถกลับข้ามไปตามคำแนะนำรวมทั้งรถจาก สสจและรถสมาชิกที่เข้าร่วม  เกือบจะข้ามไม่ได้แล้วดีทีชาวบ้านเตือนก่อน  กว่าจะข้ามกลับมาได้ต้องรอน้ำลดเกือบบ่ายสามโมง

ทำเอาสมาชิกที่มาร่วมออกหน่วยเกือบห้าสิบชีวิตใจตุ้มๆ ต๋อมๆไปหลายคน. ตกใจ ตกใจ ตกใจ  สนุกดี   ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 02:03:53 PM »

ผมโดนมาเมื่อวันที่ 23 พ.ย. ที่ผ่านมา  ออกหน่วยแพทย์ พอ.สว  ที่อำเภอพะโต๊ะ

ตอนขาเข้าฝนตกค่อนข้างหนักตลอดทางต้องข้ามคลองก่อนถึงหน่วยบริการ  ยกอุปกรณ์จัดเตรียมเรียบร้อยชาวบ้านร้องบอก

ให้นำรถกลับไปไว้ฝั่งคลองดีกว่าเพราะดูแล้วน้ำป่าคงหลากมามากแน่นอน

รีบนำรถกลับข้ามไปตามคำแนะนำรวมทั้งรถจาก สสจและรถสมาชิกที่เข้าร่วม  เกือบจะข้ามไม่ได้แล้วดีทีชาวบ้านเตือนก่อน  กว่าจะข้ามกลับมาได้ต้องรอน้ำลดเกือบบ่ายสามโมง

ทำเอาสมาชิกที่มาร่วมออกหน่วยเกือบห้าสิบชีวิตใจตุ้มๆ ต๋อมๆไปหลายคน. ตกใจ ตกใจ ตกใจ  สนุกดี   ไหว้

เรื่องน้ำ  อย่าเถียงชาวบ้าน  โดยเฉพาะ  คนเฒ่าคนแก่  สมัยผมอยู่ชลประทาน 

เวลาจะก่อสร้างอะไร  ต้องถามพ่อแก่  แม่เฒ่า  ก่อน  ว่าเวลาน้ำหลากน้ำมาจากทางใหน  แรงขนาดใหน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 03:41:19 PM »

น้ำทางใต้มาเร็วครับ
หัวน้ำนี่ ถ้ามาถึงแล้ว แทบจะไม่มีเวลาทำอะไร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 04:25:09 PM »

สื่อบางสำนักก็เลวครับ  บอกหาดใหญ่วิกฤษ  ทั้งๆที่  น้ำยังคง70  กว่า  เปอร์เซ็นของคลอง

แต่อาทิตย์หน้าถ้าเป็นตามที่คาด  ท่วมแน่  เพราะ  หาดใหญ่  พื้นที่  +7-8  เมตร   รทก.

แต่ถ้ามรสุมลูกใหม่เข้า  น้ำจะ   +  10  กว่าเมตรของ  รทก.
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:39:05 PM »

ขอพี่น้องชาวหาดใหญ่อย่าให้เจอเหมือนครั้งปีที่ผ่านมานะครับ ไหว้  อย่าตั้งอยู่ในความประมาท เตรียมความพร้อมเพื่อตั้งรับสถานการณ์ไว้ดีกว่า

อย่าคิดว่า"เอาอยู่"เหมือน กทม.และปริมณฑล ประเดี๋ยวจะแย่ ตกใจ

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
pisal_rn
Sr. Member

คะแนน 204

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:29:46 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 11:03:29 PM โดย pisal_rn » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์