เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:22:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ..จะขอใช้ไฟฟ้าจาก กฟภ.ได้อย่างไรครับ ?  (อ่าน 15949 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 03:15:45 PM »

บริเวณที่ผมจะปลูกบ้านเป็นที่นาอยู่ติดถนน 4 เลน ห่างจากตัวตลาดราว 3 กม. แถวนั้นยังไม่มีบ้านคน ไฟฟ้าก็ไม่มีแต่มีเสาไฟแรงสูง บ้านใกล้ที่สุดที่มีไฟฟ้าใช้ห่างออกไป 900 ม. ผมจะปลูกบ้านอย่างไรถ้าไม่มีไฟฟ้า  เคยคุยกะ จนท.ไฟฟ้าที่เข้าประชุมร่วมกัน  เขาว่าหม้อแปลงลูกละแสนกว่า ลงหม้อแปลงให้แก่บ้านหลังเดียวไม่คุ้มค่า ระเบียบในการขออขยายเขตไฟฟ้า ถ้าห่างออกไป xx เมตร เป็นอำนาจของ กฟภ.อำเภอ,ห่าง xxx เมตร เป็นอำนาจของ กฟภ.จังหวัด,ห่าง xxxx เมตร ต้องขออนุมัติส่วนกลาง..ฯลฯ (ทำนองนี้) เขาว่าให้ซื้อเครื่องปั่นไฟใช้ไปก่อน..ไฟฟ้าที่ได้จากเครื่องปั่นไฟสามารถใช้กับเครื่องมือช่างต่าง ๆ (50HZs, 220 v.)ได้หรือครับ..จริง ๆ ผมว่าใช้เครื่องปั่นไฟไม่สะดวกแน่ เพราะคนงานต้องหุงข้าว,ดูโทรทัศน์..ฯลฯ ขอคำแนะนำจากเพื่อน สมช.ด้วยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2011, 03:31:53 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 05:01:14 PM »

ถ้ามีหม้อแปลงแล้วไม่มีเสาผ่านยังพอลงทุนซื้อเสาเองได้ แบบนี้คงต้องลากสายพ่วงจากบ้านที่ใกล้ที่สุดแล้วครับ เครื่องปั่นกำลังไฟไม่เสถียรครับ ข้าวของจะพังซะก่อน

folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 05:48:06 PM »

อยู่ีแถวไหนครับ ถ้าดึงสายแรงต่ำมาระยะทาง 900 เมตร แรงดันไฟตกแน่นอน ถ้ามีงบประมาณตั้งหม้อแปลงใหม่เลยดีกว่า
ใช้เครื่องปั่นไฟสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแน่ๆ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 05:52:17 PM »

อยู่ปักษ์ใต้ครับ
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 06:16:40 PM »

ติดต่อยื่นเรื่องที่การไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดครับ คุยกันปากเปล่ากับ จนท.ไฟฟ้ามักจะแพงเกินจริง
กฟภ.เป็นรัฐวิสาหกิจมีหน้าที่ดูแลให้ประชาชนมีไฟฟ้าใช้ครับ เขาจะหาวิธีที่จะให้ท่านมีไฟฟ้าใช้ให้ได้ครับ
สำหรับบ้านอยู่อาศัย ถ้าอยู่ในเขตเทศบาล ก็ต้องยื่นเรื่องขออนุญาตก่อสร้างพร้อมแบบบ้านที่เทศบาลก่อน
แล้วก็เอาสำเนาเอกสารไปขอไฟฟ้าชั่วคราวที่การไฟฟ้าอำเภอ หลังจากได้เลขที่บ้านแล้วก็ไปแจ้ง
ขอเปลี่ยนจากไฟฟ้าชั่วคราวเป็นไฟฟ้าประเภทที่อยู่อาศัยได้ครับ(ได้เงินมัดจำคืน)
ถ้าอยู่นอกเขตเทศบาลก็ไปขอไฟฟ้าชั่วคราวได้เลย ถ้าแวะไปแจ้ง อบต.ซักหน่อยก็ดีครับ อาจจะมีความช่วยเหลือดีดี

เพราะว่าปกติการขยายเขตจ่ายไฟฟ้าการไฟฟ้าจะออกค่าใช้จ่ายในการปักเสาพาดสายใน 1 กม.แรก(จากหม้อแปลงลูกสุดท้าย) ที่เหลือเก็บจากผู้ใช้ไฟฟ้าครึ่งหนึ่ง
ที่ของท่าน จขกท.มันคาบลูกคาบดอกเหลือเกิน การไฟฟ้าคงทำใจขออนุมัตงบประมาณลำบากครับ แต่ถ้ามีจดหมายจาก อบต.
ว่าเขตนี้มีกำลังจะมีผู้มาอยู่อาศัยจำนวนมากเพื่อ..... การไฟฟ้าควรจะทำการขยายเขตเพื่อความสะดวกของผู้ใช้ไฟ..บลา บลา บลา...
การไฟฟ้าก็น่าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ แต่ถ้าค่าใช้จ่ายในการขยายเขตที่การไฟฟ้าประเมินมามันสูงเกินไป รับไม่ไหว ไม่มีผู้ร่วมอุดมการณ์มาช่วย
การปั่นไฟฟ้าใช้เองก็ไม่ใช่เรื่องที่แพงจนรับไม่ไหวครับ เครื่องปั่นไฟแบบใช้น้ำมันเบนซิน 3 KW ก็ราคาหมื่นกว่าบาท ถ้าปั่น 4-5 ชั่วโมงก็พอไหวครับ
ค่าน้ำมันราวๆ 50-60 บาท แต่ถ้าปั่นกัน 8-12 ชั่วโมงแนะนำแบบเครื่องดีเซลครับ เริ่มต้นที่ 3.5 KW อยู่ในราวสามหมื่นบาทมีทอน
ค่าน้ำมันถูกกว่ากันนิดหน่อย แต่อึดกว่ารอบไม่ค่อยตก ใช้เครื่องเชื่อมตัวใหญ่ได้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 10:51:39 PM »

ราคาดีเซลตอนนี้ปั่นไม่ไหวมั้ง
ถ้าสายจ่าย 22 KV ผ่านหน้าบ้าน ลองเช็คราคาหม้อแปลงตัวเล็กสุดขนาด 30 KVA (ใช้โหลดได้ประมาณ 25 KW) ดูก่อน ตัวอย่างตามลิ้ง

http://www.ekarat-transformer.com/products/table01_th.asp

ตั้งเสาหม้อแปลงประชิดเสา กฟภ. เลยพวก Drop fuseห และอื่นๆซื้อได้ที่ Kankul ค้นได้ใน Google แล้วซื้อไฟ 22 KV ซะเลย ดูอัตราได้ที่ www.pea.or.th กฟภ. ถ้ามีโรงงานระยะยาวคุ้มกว่าระบบ 230V
แปลกใจที่จนท.ไม่แนะนำแบบนี้ จังหวัดไหนนี่
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:22:33 AM »

ถ้าสายจ่าย 22 KV ผ่านหน้าบ้าน ลองเช็คราคาหม้อแปลงตัวเล็กสุดขนาด 30 KVA (ใช้โหลดได้ประมาณ 25 KW) ดูก่อน ตัวอย่างตามลิ้ง

http://www.ekarat-transformer.com/products/table01_th.asp

ตั้งเสาหม้อแปลงประชิดเสา กฟภ. เลยพวก Drop fuseห และอื่นๆซื้อได้ที่ Kankul ค้นได้ใน Google แล้วซื้อไฟ 22 KV ซะเลย ดูอัตราได้ที่ www.pea.or.th กฟภ. ถ้ามีโรงงานระยะยาวคุ้มกว่าระบบ 230V
แปลกใจที่จนท.ไม่แนะนำแบบนี้ จังหวัดไหนนี่

การซื้อไฟฟ้าในระดับ แรงดัน 22 KV จาก กฟภ.มีรายละเอียดมากกว่าการซื้อที่ระดับแรงดัน 230 V มากนะครับ
เราสามารถซื้อหม้อแปลง/อุปกรณ์ต่างๆได้เอง แต่ต้องมีแบบซึ่งได้รับการรับรองจากวิศวกร เสนอการไฟฟ้าเพื่ออนุมัตก่อน
จากนั้นจึงทำสัญญาซื้อขายไฟฟ้ากับ กฟภ.โดยมีการค้ำประกันสัญญาด้วย ที่กฟภ.ต้องทำแบบนี้เพราะว่า ถ้าระบบที่มาต่อเชื่อมกับระบบจำหน่ายของ กฟภ.
มีปัญหาอาจทำให้ระบบจำหน่ายของ กฟภ.ล่มไปด้วย จึงต้องมีการตรวจสอบ แบบ หม้อแปลง/อุปกรณ์ต่างๆ ให้ถี่ถ้วนก่อนจ่ายไฟให้ครับ

folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 08:41:03 AM »

การซื้อไฟฟ้าในระดับ แรงดัน 22 KV จาก กฟภ.มีรายละเอียดมากกว่าการซื้อที่ระดับแรงดัน 230 V มากนะครับ
เราสามารถซื้อหม้อแปลง/อุปกรณ์ต่างๆได้เอง แต่ต้องมีแบบซึ่งได้รับการรับรองจากวิศวกร เสนอการไฟฟ้าเพื่ออนุมัตก่อน
จากนั้นจึงทำสัญญาซื้อขายไฟฟ้ากับ กฟภ.โดยมีการค้ำประกันสัญญาด้วย ที่กฟภ.ต้องทำแบบนี้เพราะว่า ถ้าระบบที่มาต่อเชื่อมกับระบบจำหน่ายของ กฟภ.
มีปัญหาอาจทำให้ระบบจำหน่ายของ กฟภ.ล่มไปด้วย จึงต้องมีการตรวจสอบ แบบ หม้อแปลง/อุปกรณ์ต่างๆ ให้ถี่ถ้วนก่อนจ่ายไฟให้ครับ

แบบทำไม่ยากครับถ้าจะเอาจริงเดี๋ยวทำให้ครับ
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 12:04:55 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบครับ ความคืบหน้าผมจะนำมาบอกกล่าวเป็นระยะ ๆ ครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:53:29 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับทุกคำตอบครับ ความคืบหน้าผมจะนำมาบอกกล่าวเป็นระยะ ๆ ครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   ไฟไปไม่ถึง  หรือถูกตัดไฟอ่ะ  ฮา

ยายจะแนะนำว่าให้ไปซื้อ เจน มาลูกนึงเอาขนาด ไหนดีอ่ะ  ฮา
แล้วเอาเครื่อง  "ยันม่าร์" ที่เขาเอามาใส่ "อีแต๋น"  ปั่นเอาอ่ะ  ฮา

ยันม่าร์  ตัวนี้  กลางวันก็เอาไปใส่  "โม่ปูน"  ได้อ่ะ  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 11:18:03 PM »

ภาคใต้ใช้แรงดันจำหน่าย33kvครับไม่ใช่22KVถ้าตั้งหม้อแปลงมันจะเป็นหม้อแปลงเฉพาะราย คุณจะเสียค่าไฟฟ้าที่มีตัวคูณctเข้าไปอีกและต้องติดตั้งคาปาร์ควบคุมค่าpfด้วยลองคำนวนโหลดดูก่อนถ้าไม่มากเกินไปลองติดต่อที่สำนักงานการไฟฟ้าขอไฟพิเศษดูครับจะคุ้มกว่า:)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 11:31:35 PM »

อยู่ใต้ก็ระบบ 32KV

แบบทำไม่ยากครับถ้าจะเอาจริงเดี๋ยวทำให้ครับ

ใช่ไม่ยากถ้าเป็นระบบพื้นฐานผ่านดรอปฟิวส์ มาหม้อแปลงบนเสา ถ้ายกหม้อให้ไฟฟ้าไปเลยอาจจะได้ติดตั้งมิเตอร์ที่ด้าน 230V ถ้าติดตั้งมิเตอร์ที่ด้าน 32KV จะมีค่าใช้จ่ายของ หม้อแปลงแรงดัน/กระแส อีกสี่ใบใบละหมื่นกว่า แบบก็หาเอาแถวกฟภ.แหละ ส่วนแคบแบงค์น่ะถ้าค่า PF ของท่านดีกว่า 0.82 ก็ไม่จำเป็น แนะนำอุปกรณพวกมอเตอร์พยายามใช้ให้พอดีกับกำลังที่ต้องการและอย่าให้มีการเดินเปล่า no load
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:54:48 PM »

-เสาและสายไฟแรงสูงที่ผมเล่าไว้ตอนต้นกระทู้นั้นเป็นสายเปล่าครับ..ยังไม่เดินกระแสไฟฟ้า..(โฮ)
-วันนี้ไปติดต่อที่ กฟภ.อำเภอ จนท.แนะนำว่า ให้ลงทุนซื้อสาย,ปักเสาไม้ระยะทาง 900 ม.และตู้คัทเอาท์หัวท้ายไว้ให้พร้อม..ไปยื่นคำร้องขอใช้ไฟชั่วคราว..ชำระเงินค่าคำขอ+ค่าประกัน ไม่ถึงหมื่น จนท.จะไปเชื่อมสายให้ภายใน 3 วัน ค่าไฟชั่วคราวแบบนี้แพงหน่อยหน่วยละ 6.-บาท ใช้ได้ 1 ปี เมื่อคืนมิเตอร์เขาจะคืนเงินประกันให้ราว 6,000.-บาท..ดูท่าผมจะอ่วมแน่เลย..(โฮ) 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:21:56 PM »

ถ้าจะัเดินสายมาเองไม่แนะนำครับ
โอกาสเสียสายไฟไปกับแก๊งตัดสายไฟมีมาก
โดยเฉพาะระยะ900เมตร ไม่มีบ้านคนอยู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:24:22 PM »

ถ้าจะัเดินสายมาเองไม่แนะนำครับ
โอกาสเสียสายไฟไปกับแก๊งตัดสายไฟมีมาก
โดยเฉพาะระยะ900เมตร ไม่มีบ้านคนอยู่
..(โฮ)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์