เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:34:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 78 79 80 [81] 82 83 84 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1023914 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #1200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 08:24:35 AM »

เอ...ว่าแต่ว่าคุณ...BM_Puchita(จขกท.)...เนี๊ยะแกเข้ามาดูบอร์ดของตัวเองบ้างป่ะเนี๊ยะ...แกจะรู้ไหม๊ว่าบอร์ดแกคนแสดงความคิดเห็นพันกว่าคนแล้ว...ดูบอร์ดนี้สองหมื่นกว่า...ถึงแม้จะไม่ค่อยพูดถึงนายสตางค์...หรือ...รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง...สักเท่าไหร๋แต่ก็คลายเครียดดี...โดยเฉพาะเพื่อนออรถ...เมนูแต่ละเมนู...ซี้ดๆๆๆๆทั้งน๊าน

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:21:03 AM »

น้ำจิ้มวางอยู่ข้างผักครับ  Grin Grin Grin

5555 โทษทีเห็นแต่ผัก Grin Grin Grin ผ้าปูมันลายตาไปหน่อย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:38:41 AM »

ตอนนี้  ดอกกุ่มกำลังงาม  ดองใว้ได้  6  วัน  แล้ว  เมื่อเช้าชิมดู   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:12:53 AM »

เมื่อวานใครดูตอน "ผักแขยง" หรือ "ผักกะแยง" บ้างครับ ผมชอบตอนทำหมกปลาซิวกับอ่อมหอยขมใส่ผักกะแยง Smiley

http://www.youtube.com/watch?v=v_7alA03XPE

แต่มาสงสัยตรงกรรมวิธีทำข้าวเบือนี่แหละครับ ว่าตกลงใช้วิธีปั้นข้าวเหนียวแล้วแบเป็นแผ่นก่อนเอาไปจี่ไฟให้หอมแล้วเอามาตำ หรือว่าเอาข้าวเหนียวสุกไปแช่น้ำแล้วเอามาตำกันแน่ครับ เพราะปกติผมใช้วิธีหลังทำข้าวเบือครับ Huh

ป.ล. ผมเคยเอาผักกะแยงมาปลูกครั้งนึง เวลาจะหุงข้าวก็เอาน้ำซาวข้าวสาดไปที งามมากจนกินไม่ทันต้องไล่แจกชาวบ้านเลย Grin

ผักกะแยง

ผักอีฮีน

ผักเม็ก

ยอดอ่อนและดอกผักติ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:24:23 AM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:14:49 AM »

แต่มาสงสัยตรงกรรมวิธีทำข้าวเบือนี่แหละครับ ว่าตกลงใช้วิธีปั้นข้าวเหนียวแล้วแบเป็นแผ่นก่อนเอาไปจี่ไฟให้หอมแล้วเอามาตำ หรือว่าเอาข้าวเหนียวสุกไปแช่น้ำแล้วเอามาตำกันแน่ครับ เพราะปกติผมใช้วิธีหลังทำข้าวเบือครับ Huh

ทำได้ทั้งสองแบบครับ... Grin Grin Grin ข้าวเบือ... ทำให้ห่อหมกหรือแกงอ่อมเข้มข้นขึ้น... Grin Grin Grin

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #1205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:21:42 PM »

Grin Grin Grin น้ำจิ้มรสชาดแนว MK ครับ ใส่เข้มๆ พอกินได้ครับพี่  Grin Grin Grin

Grin  Grin Grin จริงแล้วผมชอบน้ำจิ้มเต้าหู้ยี้มากกว่าโดยเฉพาะ สุกี้นกน้อย หน้าพระลาน สระบุรี ปล.สูตรดั้งเดิมร่วม 40 ปี  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

น้ำจิ้มเต้าหู้ยี้ที่เป็นร้านประจำ ของผมตอนนี้เหลือแค่เรือนเพชร ที่ถนนเพชรบุรี กับศรีนครินทร์ ร้านใหม่ Grin Grin Grin เขามีอาหารอื่นๆด้วยนะ ใช้ได้

สุกี็สูตรเต้าหู้ยี้ผมว่าเหลือน้อยลง(หรือเปล่า)

สุกี้กวนอาครับพี่ ตอนนี้ย้้ายจากหัวถนนสาทร ไปอยู่พระราม3แล้ว
ข้างๆธ.กรุงศรี สำนักงานใหญ่

เครื่องสุกี้อาจจะหลากหลายสู้ไม่ได้ แต่ลิ้นผมบอกว่าอร่อยไม่แพ้กัน(อาจจะเพราะกินตั้งแต่เด็ำกๆ)

แล้วก็มีสุกี้ร้านเล็กๆในซอยแกแลคซี่ข้างวัดหัวลำโพง เห็นเคยออกทีวีว่าทำมานาน....แต่ยังไม่ได้ไปลองด้วยตัวเองสักที
พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #1206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:12:03 PM »

ตอนนี้  ดอกกุ่มกำลังงาม  ดองใว้ได้  6  วัน  แล้ว  เมื่อเช้าชิมดู   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

บ้านผมนิยมดองกับน้ำซาวข้าวจิ้มน้ำพริกกระปิ

อร่อยมากๆ อย่าลืมใส่มะเขื่อขื่นหั่นแว้นด้วยซักหน่อย

จะได้นัวเนียอย่าบอกใครเชียวท่านเอ่ย

กินมะเขื่อขื่นขมแต่รับรองหัวใจไม่ขื่นขมนะครับผมทดลองมาแล้ว Grin Grin Grin

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #1207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:14:58 PM »

ทำได้ทั้งสองแบบครับ... Grin Grin Grin ข้าวเบือ... ทำให้ห่อหมกหรือแกงอ่อมเข้มข้นขึ้น... Grin Grin Grin

สุพรรณบ้านผมใข้กล้วยน้ำว้าดิบ หั่นเป็นแว้นๆตากแดดให้แห้ง

ตำใส่เข้าไปด้วยในน้ำแกง จะสร้างความข้นเหนียวให้น้ำแกงดูน่ากินเชียวครับ

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:26:28 PM »

จัดเนื้อรสดี

ผัดเผ็ดกินกันซักจานดีกว่าครับ

พริกแกงพริกกะเหรียงตำเกือบๆละเอียดเผ็ดรุนแรงดีหอมเป็นกลิ่นเฉพาะตัวพิเศษเชียว

หอมทั้งพริก หอมใบยี่หร่า หอมเนื้อชั้นดี เป็นผัดเผ็ดจานนี้ โดยบัดนี้ครับ

เวลาหั่นเนื้อต้องดูให้ดี อาจมีสิ่งแปลกปลอม

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:28:06 PM »

รอให้ไอร้อนจากกะทะ ขึ้นมาประทะใบหน้าท่านก็สาดพริกแกงลงผัด

ผัดไปผัดมาให้จามกันทั่วเป็นอันใช้ได้

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1210 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:28:59 PM »

เนื้อชั้นดีสาดตามลงไป

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1211 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:31:30 PM »

ผัดให้หอม ทั้งมันทั้งหนังของดีทั้งนั้น

สุกได้ที่ปรุงรสตามแต่ท่านชมชอบ

ชิมดูให้ถูกใจก็สาดใบยี่หร่าตามลงไป

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:32:25 PM »

ผัดไปผัดมาอีกซักทีสองทีก็คงเพียงพอ

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1213 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:35:49 PM »

เสร็จแล้วพร้อมเสริฟ เผ็ดมากเผ็ดน้อยก็สุดแท้แต่ความสามารถของกระเพราะลำไส้ท่านแล้ว

ส่วนผมอาจต้องเผ็ดมากซักหน่อย เพราะสหายเรียกร้องกันเหลือเกิน

หากผัดไปแล้วความเผ็ดไม่เพียงพออาจบรรดาลโทษภัยให้คงผัดได้ Grin Grin Grin

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #1214 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:43:21 PM »

ยังมีของดีบางอย่างที่ไม่อยากให้ท่านทั้งหลายมองข้าม

พริกแกงที่เหลือติดเกราะๆอยู่กับก้นกะทะ

หากท่านทำเช่นนี้ก็ไม่ผิดอันใด  ไว้ตบท้ายก่อนท่านเข้านอนหลังเลิกทานสุราบาน

อย่าประมาณอาจชวยท่านแก้อาการสวิงสวอยยามเช้าได้

สุดท้ายหากท่านกินเป็นกับข้าวก็เข้ากันได้เป็นอย่างดีกับข้าวสวยร้อนๆพริกน้ำปลาซักถ้วยไข่เจียวซักจาน

แต่หากท่านรัปทานเป็นกับแกล้มสุราเย็น ก็เพลิดเพลินกับการแทะกระดูกติดเนื้อหวานมันสนุกลิ้นสนุกปากไปอีกแบบ

สุดแต่ท่านจะเลือกหรรษา

ผมเลือกอย่างหลังกินแกล้มสุราขาวสุราแดงพบว่าเข้ากันได้เป็นอย่างดีพออิ่มหน่ำสำราญใจดีแล้ว

ก่อนเข้านอนตบท้ายด้วยข้าวคลุกอีกซักจาน นอนหลับฝันดีท้องไส้ทำงานสบายตืนนอนสดขื้นอย่างบอกไม่ถูก

ด้วยความขอบคุณ

นรินทร์ พ่อครัวเมืองสุพรรณ

หน้า: 1 ... 78 79 80 [81] 82 83 84 ... 731
  พิมพ์