เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:30:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 105 106 107 [108] 109 110 111 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1025487 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1605 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:44:30 PM »

ไม่เผ็ดหรอกครับ  แค่ควัน+โลหิต  ออก  ตูรู๊ส

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เปลี่ยนปลาเป็นปลาไหลด้วย... ท่าจะดี... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1606 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:29:46 PM »

เด็กพวกนี้
บอกกี่ครั้งกี่หนแล้วไม่จำ
ผมไม่กิน  ปลาไหล พวกเดียวกัน
แมงดา ด้วย  ไม่กิน ถือ ครับ พี่น้อง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1607 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 05:11:23 PM »

เห็นวันนั้น  ซด  โฮกๆ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #1608 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:09:48 AM »

Grin Grin Grin อากาศขมุกขมัวมืดครึ้ม  กินข้าวเช้าด้วยกันครับทุกท่าน  ไหว้  ปล. แฟนทอดไข่ดาวให้ไว้โป่ะข้าว1 ฟอง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1609 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:27:33 AM »

ขิง ก็เป็นสมุนไพรไทยอีกขนานหนึ่งที่ให้สรรพคุณมากมาย
ผมเคยไม่ยืนดูอยู่นานแสนนาน กับการซอยขิงด้วยเครื่องซอยขิงที่  "ตลาดไทย"

ขิงที่ซอยได้เขาจะรีบๆโกยใส่ลงถังน้ำ เพียงแค่ชั่วอึดใจเดียว ......
เส้นขิงจะเเข็งเหยียดตรง สีก็เปลี่ยนไปเป็นสีขาว รวดเร็วอย่างน่ากลัว ....
  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

น่ากลัวเรื่องหนึ่ง รสชาติดร็อปลงก็เรื่องหนึ่ง
ปกติ แถวต่างจังหวัด เขาจะใช้น้ำเกลือในการล้างขิงซอย น้ำเกลือจะช่วยให้สดนานขึ้น แต่คงไม่นานเท่าที่อ.เห็น

หรือถั่วงอก พอเพาะถั่วเขียวให้กลายเป็นถั่วงอกได้ ต้องล้างเอาเปลือกถั่วออก ที่ ตจว.เอาน้ำส้มสายชูผสมน้ำ
ล้างเปลือกถั่วงอก น้ำส้มสายชูที่เป็นกรดอ่อนๆจะกัดผิวถั่วงอกให้ขาวด้วย ช่วยให้สดนานขึ้น กรอบขึ้นด้วย
ที่ กทม. ใช้อะไรล้างไม่ทราบ ขาวกว่าที่ ตจว.อีก แล้วก็สดนานกว่า กรอบกว่าที่ ตจว.ด้วยนะ....

เคยเห็นคน กทม.ไปกินอาหารที่ ตจว.แล้วบอกว่า ถั่วงอกทำไมผอมจัง เพาะถั่วงอกเป็นหรือเปล่า... ไม่น่ากิน
แต่ผมเห็นแล้วอยากบอกว่า นั่นล่ะ คือถั่วงอกปลอดสารพิษ ไม่มีเร่งฮอร์โมน ไม่ใส่สารเคมี เป็นถั่วงอกอินทรีย์
โดยแท้ ใช้น้ำกับถั่วเขียวเท่านั้น
ที่เห็นถั่วงอกอวบอ้วนใน กทม. ที่ว่าน่ากินนั้น ไม่รู้ใส่อะไรบ้างนะครับ

อ้อ...ถ้าเจอถั่วงอกผอมๆกว่าปกติใน กทม. มักเจอในห้างใหญ่ๆ แพ็คนิดเดียว50บาท
พร้อมแปะฉลากว่า"ถั่วงอกอินทรีย์ ปลอดสา่รพิษ"   ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1610 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:42:27 AM »

ข่า [Galangal] : เป็นพืชในตระกูลเดียวกับขิง สรรพคุณของข่าคือ ช่วยไล่แก๊สในลำไส้ และรักษาโรคท้องร่วง โรคบิด และยังช่วยลดเสมหะ

ตะไคร้ [Lemongrass] :  สรรพคุณของตะไคร้คือช่วยในส่วนการย่อยอาหาร ขับปัสสาวะ ขับเหงื่อ และช่วยบรรเทาอาการอาเจียน นอกจากนั้นยังช่วยลดความดัน และไล่แก๊ส ตะไคร้ยังใช้เป็นยาบรรเทาอาการเป็นไข้ และลดอาการปวดท้อง

มะกรูด [Kaffir Lime] : เป็นพืชที่มีกลิ่นที่หอมมากโดยเฉพาะใบ สรรพคุณของมะกรูดคือ ช่วยไล่แก๊สและบรรเทาอาการวิงเวียนศีรษะ น้ำมะกรูดยังใช้เป็นยารักษาโรคลักปิดลักเปิด

อันนี้ขอสอบถามนะครับ เพราะเคยได้ยินพ่อครัวรุ่นลายคราม(ขออภัย ลืิมนามท่าน) เคยบอกไว้ว่า
อาหารอะไรก็ตามที่มีข่าเป็นส่วนประกอบ เป็นอาหารไทยโดยแท้ เพราะประเทศอื่นๆ แม้แต่ที่ใกล้เคียง
เราอย่างพม่า กัมพูชา ลาว หรือเวียตนาม ไม่เคยเอามาประกอบอาหารเลย  ดังนั้นเราเลยบอกได้ว่า
อาหารพวกต้มยำ ไก่ต้มข่า คืออาหารไทยแท้ ไม่มีใครเถียงแน่ๆ

ประเทศรอบข้างเราเพิ่งเอาข่ามาประกอบอาหารเมื่อไม่นานกว่านี้ ซึ่งมักนำโดยร้านอาหารไทยที่ไปเปิด
ในภูมิลำเนานั้นๆ แล้วค่อยดัดแปลงเอาข่าไปใช้กับอาหารท้องถิ่นด้วย

อันนี้จริงหรือไม่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #1611 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:52:39 AM »

น่ากลัวเรื่องหนึ่ง รสชาติดร็อปลงก็เรื่องหนึ่ง
ปกติ แถวต่างจังหวัด เขาจะใช้น้ำเกลือในการล้างขิงซอย น้ำเกลือจะช่วยให้สดนานขึ้น แต่คงไม่นานเท่าที่อ.เห็น

หรือถั่วงอก พอเพาะถั่วเขียวให้กลายเป็นถั่วงอกได้ ต้องล้างเอาเปลือกถั่วออก ที่ ตจว.เอาน้ำส้มสายชูผสมน้ำ
ล้างเปลือกถั่วงอก น้ำส้มสายชูที่เป็นกรดอ่อนๆจะกัดผิวถั่วงอกให้ขาวด้วย ช่วยให้สดนานขึ้น กรอบขึ้นด้วย
ที่ กทม. ใช้อะไรล้างไม่ทราบ ขาวกว่าที่ ตจว.อีก แล้วก็สดนานกว่า กรอบกว่าที่ ตจว.ด้วยนะ....

เคยเห็นคน กทม.ไปกินอาหารที่ ตจว.แล้วบอกว่า ถั่วงอกทำไมผอมจัง เพาะถั่วงอกเป็นหรือเปล่า... ไม่น่ากิน
แต่ผมเห็นแล้วอยากบอกว่า นั่นล่ะ คือถั่วงอกปลอดสารพิษ ไม่มีเร่งฮอร์โมน ไม่ใส่สารเคมี เป็นถั่วงอกอินทรีย์
โดยแท้ ใช้น้ำกับถั่วเขียวเท่านั้น
ที่เห็นถั่วงอกอวบอ้วนใน กทม. ที่ว่าน่ากินนั้น ไม่รู้ใส่อะไรบ้างนะครับ

อ้อ...ถ้าเจอถั่วงอกผอมๆกว่าปกติใน กทม. มักเจอในห้างใหญ่ๆ แพ็คนิดเดียว50บาท
พร้อมแปะฉลากว่า"ถั่วงอกอินทรีย์ ปลอดสา่รพิษ"   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ทำไมเพาะถั่วเขียวแล้วกลายเป็นถั่วงอกครับ....

The best way to predict the future is to invent it.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1612 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:15:23 PM »

ทำไมเพาะถั่วเขียวแล้วกลายเป็นถั่วงอกครับ....

ถามจริงหรือถามเล่นเนี่ยยยย Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #1613 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:24:59 PM »

ถามจริงหรือถามเล่นเนี่ยยยย Grin Grin Grin

ถามน้าซับในคนเดียวครับ...  คิก คิก

The best way to predict the future is to invent it.
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1614 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:26:13 PM »

ไหว้เรื่องปลอดสารพิษนี่ เข้าใจเอามาเป็นจุดขาย...ขั้นตอนการผลิตถั่วงอก ก็แค่เอาเม็ดถั่วเขียวแช่น้ำแค่นั้น ไม่มีขั้นตอนที่จะถูกสารเคมี...ถ้าจะมีสารพิษก็จะมาจากน้ำและภาชนะบรรจุเท่านั้น...แต่ไม่พูดถึงเรื่องวัตถุดิบ คือเม็ดถั่วที่ที่ปนเปลื้อนพวกสารกันแมลง มด ปลวก

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1615 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:38:27 PM »

ถามน้าซับในคนเดียวครับ...  คิก คิก

55555 รับทราบครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1616 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:49:58 PM »

อยากรู้ ต้องถามตัวเป็นๆครับ ถามในเวบไม่ได้
อ้อ..ที่ว่าเจอตัวเป็นๆน่ะ หมายถึงพี่ป้อมนะ ไม่ใช่ผม  ถามแก แกรู้ ถามใกล้ๆนะ อย่าถามไกลๆ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1617 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:53:03 PM »

ไหว้เรื่องปลอดสารพิษนี่ เข้าใจเอามาเป็นจุดขาย...ขั้นตอนการผลิตถั่วงอก ก็แค่เอาเม็ดถั่วเขียวแช่น้ำแค่นั้น ไม่มีขั้นตอนที่จะถูกสารเคมี...ถ้าจะมีสารพิษก็จะมาจากน้ำและภาชนะบรรจุเท่านั้น...แต่ไม่พูดถึงเรื่องวัตถุดิบ คือเม็ดถั่วที่ที่ปนเปลื้อนพวกสารกันแมลง มด ปลวก

จริงๆ ถั่วเขียวเพาะแบบใช้เคมีช่วยได้เยอะครับพี่
แค่คืินเดียวได้เลย
แต่ทำดั้งเดิมแบบแค่น้ำกับถั่วเขียวก็ได้ แต่เวลาคืนเดียวเอาไม่อยู่

เรื่องเอามาเป็นจุดขายก็จริงของพี่ อย่างข้าวซ้อมมือก็แค่ข้าวที่สีแล้วไม่ขัดขาว
ต้นทุนน้อยกว่าเดิม แต่แพงกว่าเดิม

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #1618 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 06:15:04 PM »

อยากรู้ ต้องถามตัวเป็นๆครับ ถามในเวบไม่ได้
อ้อ..ที่ว่าเจอตัวเป็นๆน่ะ หมายถึงพี่ป้อมนะ ไม่ใช่ผม  ถามแก แกรู้ ถามใกล้ๆนะ อย่าถามไกลๆ

พี่ป้อมครับ..พี่ซับในให้มาถามว่าทำไมเพาะถั่วเขียวแล้วกลายเป็นถั่วงอกครับ....   คิก คิก

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1619 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:04:18 PM »

พี่ป้อมครับ..พี่ซับในให้มาถามว่าทำไมเพาะถั่วเขียวแล้วกลายเป็นถั่วงอกครับ....   คิก คิก

ปัญหาอย่างนี้อย่ามาถามหลังพระอาทิตย์ตกดินน๊ะ...
เขาเรียกว่าปัณหาปากแตก ..... เว้ยเฮ้ย

หน้า: 1 ... 105 106 107 [108] 109 110 111 ... 731
  พิมพ์