เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:31:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 131 132 133 [134] 135 136 137 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1026883 ครั้ง)
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #1995 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 07:53:38 PM »

ปลาใหล  ผัดเผ็ด  ใส่ใบชะพรู  ++  ดีปลีเชียก  ++พริกไทยอ่อน 

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ขอเพิ่มครับ  ใบดีปลีอ่อน ซอยหยาบๆใส่ลงไปด้วย....  เยี่ยม

ช่วงนี้ปลาไหลนาเยอะครับ......แต่ต้นดีปลีไม่มี น้ำลายหก

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1996 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:44:34 AM »

ปลาใหล  ผัดเผ็ด  ใส่ใบชะพรู  ++  ดีปลีเชียก  ++พริกไทยอ่อน 

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ขอเพิ่มครับ  ใบดีปลีอ่อน ซอยหยาบๆใส่ลงไปด้วย....  เยี่ยม

ช่วงนี้ปลาไหลนาเยอะครับ......แต่ต้นดีปลีไม่มี น้ำลายหก

ที่หาดใหญ่  ยังพอหาทานได้ครับ  แต่ปลาใหล  ช่วงนี้หาทานยาก 

ขอบคุญลุงพรานบุญฯ  ที่แนะนำสูตรเด็ด

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1997 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:29:24 PM »

เมื่อวานตอนเย็น... น้าที่ผมรักพอๆ กับพ่อกับแม่มาหาโดยมิได้นัดหมาย... ผมเลยเอาปลาไหลที่เหลืออยู่มาจัดการอีกรอบ... แต่คราวนี้ไม่ค่อยเผ็ดเท่าตอนกลางวัน... แต่ก็แซบเหมือนกันครับ... Grin Grin Grin

ให้น้องเขยหั่นให้... ชิ้นหนาไปหน่อย...

เทียบขนาดกับช้อน... ใหญ่พอได้ครับ... แต่ยังเล็กกว่าตัวเมื่อกลางวัน...

กำลังปรุง... พอดีไปทำที่บ้านแม่... ในครัวแสงน้อยไปหน่อย...

กฃ้องจากมือถือเน่าๆ ถ่ายได้แค่นี้ครับ...

ไหว้

flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #1998 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:02:38 PM »

Shockedชิ้นใหญ่น่าดูเลยครับ.... คิก คิก

เย็นนี้ไปซื่อมาผัดมั่งดีกว่า.....ใส่กระชาย พริกไทยอ่อน ใบยี่หร่า น้ำลายหก เยี่ยม

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1999 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:11:59 PM »

Shockedชิ้นใหญ่น่าดูเลยครับ.... คิก คิก

เย็นนี้ไปซื่อมาผัดมั่งดีกว่า.....ใส่กระชาย พริกไทยอ่อน ใบยี่หร่า น้ำลายหก เยี่ยม
  ร้านแถวบ้านผม ใส่ ขมิ้นขาวด้วย หอมขึ้นจมูก ผมกินแล้วชอบมากครับ เยี่ยม น้ำลายหก
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #2000 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:46:40 PM »

เมื่อวานตอนเย็น... น้าที่ผมรักพอๆ กับพ่อกับแม่มาหาโดยมิได้นัดหมาย... ผมเลยเอาปลาไหลที่เหลืออยู่มาจัดการอีกรอบ... แต่คราวนี้ไม่ค่อยเผ็ดเท่าตอนกลางวัน... แต่ก็แซบเหมือนกันครับ... Grin Grin Grin
ให้น้องเขยหั่นให้... ชิ้นหนาไปหน่อย...

จารย์ต้น  ทำร้าย จิตใจป๋ม 2 ครั้งแล้ว
                       หลังสงกรานต์เสร็จสิ้น ผมจะตามล่า ปลาไหลให้ได้    งอน      น้ำลายหก

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2001 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:52:26 PM »

จารย์ต้น  ทำร้าย จิตใจป๋ม 2 ครั้งแล้ว
                       หลังสงกรานต์เสร็จสิ้น ผมจะตามล่า ปลาไหลให้ได้    งอน      น้ำลายหก

แวะมาแถวนี้ครับ... เดี๋ยวผมจัดให้... Grin Grin Grin

จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #2002 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:36:41 PM »

แวะมาแถวนี้ครับ... เดี๋ยวผมจัดให้... Grin Grin Grin

จะให้ผมแหงให้ใหมครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2003 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:01:38 PM »

กินอาหารเมืองตราด
อร่อยจริง ๆ หมูชะวง  ผัดเผ็ดไก่กระวาน
ผัดเผ็ดหมูป่า  ผัดเผ็ดกวาง ฯลฯ กินกันพุงกาง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #2004 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:15:25 PM »

ทีมาบ้าน  ใอ้ขี้เมาจักร  เห็นกินแกงปลาใหล  จนเลือดใหลออกตรูส  จนถึงแม่ขรี

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2005 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:41:21 PM »

ปลาไหลตัวกำลังงามดีแท้....
     มีเวลาน๊ะ... โหมโรงกันตั้งแต่บ่ายอ่อนๆเลย  แล่เอากระดูกกลางออก หั่นชิ้นใหญ่ๆอย่างนี้ "ห่อหมก" ซะเลยดีไหม?
โขลกน้ำพริกเอง ใช้พริกขี้หนูแห้ง ส่วนจะใส่หรือจะหนักสมุนไพรตัวไหนก็ตามแต่พื้นบ้านที่คุ้นเคยกันมา

เคล็ดลับอยู่ที่ กะทิต้องข้น(หัวกะทิ) ละลายกับน้ำพริกแกงในอ่างดินเผา ใช้พายไม้คนให้เข้ากัน(น้ำกะทิจะข้นขึ้น)
ใส่เนื้อปลาลงไป ซอยใบมะกูดสักหยิบมือใส่ลงไปด้วยและตอกไข่สดสัก 1หรือ 2ฟอง

คน... คน... คน ให้ทั่วอย่าหยุดมือ (ยกเว้นเอื้อมมือไปหยิบแก้ว) เมื่อข้นดีแล้วปรุงรสด้วยเกลือ ผงชูรส ตามใจชอบ
คน... ต่อไปอีกสักพักจน น้ำพริกแกง กะทิ เนื้อปลา ละลายผสมกันจนเข้ากันดีแล้ว ดูจน....ข้นตืบ ก็ได้การ

ผักที่รองก้นห่อ หรือ ก้นกระทง ควรเป็นผักที่กลิ่นฉุน รสร้อนแรง ..... ลองทำดูครับเพื่อคนที่คุณรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 07:45:25 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #2006 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:12:58 PM »

ปลาไหลตัวกำลังงามดีแท้....
     มีเวลาน๊ะ... โหมโรงกันตั้งแต่บ่ายอ่อนๆเลย  แล่เอากระดูกกลางออก หั่นชิ้นใหญ่ๆอย่างนี้ "ห่อหมก" ซะเลยดีไหม?
โขลกน้ำพริกเอง ใช้พริกขี้หนูแห้ง ส่วนจะใส่หรือจะหนักสมุนไพรตัวไหนก็ตามแต่พื้นบ้านที่คุ้นเคยกันมา

เคล็ดลับอยู่ที่ กะทิต้องข้น(หัวกะทิ) ละลายกับน้ำพริกแกงในอ่างดินเผา ใช้พายไม้คนให้เข้ากัน(น้ำกะทิจะข้นขึ้น)
ใส่เนื้อปลาลงไป ซอยใบมะกูดสักหยิบมือใส่ลงไปด้วยและตอกไข่สดสัก 1หรือ 2ฟอง

คน... คน... คน ให้ทั่วอย่าหยุดมือ (ยกเว้นเอื้อมมือไปหยิบแก้ว) เมื่อข้นดีแล้วปรุงรสด้วยเกลือ ผงชูรส ตามใจชอบ
คน... ต่อไปอีกสักพักจน น้ำพริกแกง กะทิ เนื้อปลา ละลายผสมกันจนเข้ากันดีแล้ว ดูจน....ข้นตืบ ก็ได้การ

ผักที่รองก้นห่อ หรือ ก้นกระทง ควรเป็นผักที่กลิ่นฉุน รสร้อนแรง ..... ลองทำดูครับเพื่อคนที่คุณรัก

น่าลองทำดูครับ......ใช้ใบกระเพรารองก้น น้ำลายหก ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2007 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 09:25:36 AM »

กับแกล้มชายทะเล

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2008 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 09:48:31 AM »

ล้างปาก ล้างคอ ด้วยของหวาน....
กินเพื่อไม่ให้เสียปี  หาของดีถูกใจไม่ได้เลยในปีนี้ มักจะเจอมะม่วงต้นสำลักน้ำบ้าง
มะม่วงเก็บหนีพายุสงกรานต์บ้าง ( เรียกว่า "มะม่วงจำบ่ม" )

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2009 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:41:38 AM »

ข้าวเหนียวมะม่วง ของชอบของคุณลุงเลยใช่มั้ยครับ คิก คิก

หน้า: 1 ... 131 132 133 [134] 135 136 137 ... 731
  พิมพ์