เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:28:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158 159 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1027469 ครั้ง)
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2325 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:49:29 AM »

ไม่ว่ากันนะท่านนะ เป็นอาหารบ้านป่า บ้านทุ่ง ที่ทำเลี้ยงลูก-หลานกันมาช้านาน

เผาได้ที่เหลืองอร่ามอย่างนี้แล้ว ก็แกะกระดองออก เลาะเนื้อมาฉีดมาหั่นตามถนัด ถ้าเห็นว่า
ตัวเล็กไม่พอสมาชิก  ไปตัดหัวปลีกมาโยนใส่กองไฟ .... เพิ่มปริมาณ

เตรียมเครืองเผา พริก หอม กระเทียม ข่า แล้วโขลกรวมกัน ตักใส่กะละมัง คลุกเคล้าให้ทั่ว
ปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำส้มมะขาม น้ำตาลเพียงเล็กน้อย ไม่เผ็ดก็พริกขี้หนูแห้งป่นประเคนจนเป็นที่พอใจ
ใบสะระแหน่สักสองกำมือโยนลงไป

มะพร้าวขูดคั่วเหลืองๆหอมๆ ตามด้วยหัวกะทิข้นๆ .... ลูก-หลาน กินข้าวกันแหกหม้อแหกไหเลยมื้อนั้น

ขออนุญาตท่านเจ้าของเมนู วันนี้หิวมาก เลยจัดการยำซะเลย  ไหว้ เยี่ยม น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 11:20:55 AM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2326 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:00:25 PM »

ใช่ครับลุงพรานบุญ... Grin เรื่องป่าเรื่องทุ่ง ชื่อชั้นระดับลุงพรานไม่ต้องเดาหรอกครับ....5555 ต่อให้ลุงพรานหลี่ตาข้างนึง แล้วตีลังกาดูยัง ลุงพรานยังเดาถูกเลย...55555

ช่วงเข้าหน้าฝนจะได้กินบ่อยๆ ไม่ได้ออกล่าน่ะครับ อย่าพึ่งด่าผม...5555 ที่ได้มาเพราะมันตายอุบัติเหตุ จากรถไถรถตีนา เก็บตัวตายมันมากิน ดีกว่าให้เน่าทิ้ง

บางตัวก็ไข่เต็มท้อง ไข่เต่าต้มไม่สุกน่ะครับ เพราะไข่ขาวเป็นโปรตีนคนละชนิดกับไข่ไก่ ไข่เต่าจึงสุกแต่ไข่แดง จะเอาไข่เต่าก็เข้าปากยังต้องมีเทคนิค...555555

ไม่ใช่จะกินง่ายๆ น่ะครับ...... Grin ไหว้

เห็นเต่านาแล้วส้มปากจริงๆ ไม่ตกถึงท้องมานานหลายเพลาแล้ว Grin Grin Grin

แถวบ้านเรียกรถถัง  Grin Grin Grin

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2327 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:23:13 PM »

ใช่ครับลุงพรานบุญ... Grin เรื่องป่าเรื่องทุ่ง ชื่อชั้นระดับลุงพรานไม่ต้องเดาหรอกครับ....5555 ต่อให้ลุงพรานหลี่ตาข้างนึง แล้วตีลังกาดูยัง ลุงพรานยังเดาถูกเลย...55555

ช่วงเข้าหน้าฝนจะได้กินบ่อยๆ ไม่ได้ออกล่าน่ะครับ อย่าพึ่งด่าผม...5555 ที่ได้มาเพราะมันตายอุบัติเหตุ จากรถไถรถตีนา เก็บตัวตายมันมากิน ดีกว่าให้เน่าทิ้ง

บางตัวก็ไข่เต็มท้อง ไข่เต่าต้มไม่สุกน่ะครับ เพราะไข่ขาวเป็นโปรตีนคนละชนิดกับไข่ไก่ ไข่เต่าจึงสุกแต่ไข่แดง จะเอาไข่เต่าก็เข้าปากยังต้องมีเทคนิค...555555

ไม่ใช่จะกินง่ายๆ น่ะครับ...... Grin ไหว้

เห็นเต่านาแล้วส้มปากจริงๆ ไม่ตกถึงท้องมานานหลายเพลาแล้ว Grin Grin Grin

แถวบ้านเรียกรถถัง  Grin Grin Grin
ตะพาบไม่เหลือแต่เต่ายอมแพ้  อ๋อย

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #2328 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:36:05 PM »

มื้อเที่ยงวันนี้ครับ 55555 เชิญทุกท่าน พี่นริทร์กำลังส้มปาก... เดี๋ยวอย่างเพิ่ง....พี่ช่วยเดินไปเก็บผักมาแกล้มหน่อยดิ 55555 ไหว้ Grin

ผมทำไม่เก่งครับ เป็นผู้ช่วยคอยหยิบ เพราะอยากรู้อยากเห็น ฝีมือและหน้าที่ยกให้พ่อครัวพื้นบ้าน เขาจัดการเองหมด พิถีพิถันบรรจงให้ได้ตามสูตร

เที่ยงนี้เสริฟสองเมนูเต่านาครับ เชิญพี่ๆทุกท่าน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 12:45:42 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #2329 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:13:31 PM »

เตรียมเครืองเผา พริก หอม กระเทียม ข่า แล้วโขลกรวมกัน ตักใส่กะละมัง คลุกเคล้าให้ทั่ว
ปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำส้มมะขาม น้ำตาลเพียงเล็กน้อย ไม่เผ็ดก็พริกขี้หนูแห้งป่นประเคนจนเป็นที่พอใจ
ใบสะระแหน่สักสองกำมือโยนลงไป

มะพร้าวขูดคั่วเหลืองๆหอมๆ ตามด้วยหัวกะทิข้นๆ .... ลูก-หลาน กินข้าวกันแหกหม้อแหกไหเลยมื้อนั้น

ใช่ครับ พ่อครัวจะเน้นเรื่องเครื่องปรุง เครื่องเทศมากเป็นพิเศษ คัดเลือกเองทุกอย่าง จนบางครั้งต้องถามว่าทำไมถึงขนาดนั้น...55555

ของป่าของทุ่ง ก็ต้องยกให้ลุงพรานบุญกับพ่อครัวพรานนรินทร์เมืองสุพรรณหละครับ..555 ส่วนผมขอเป็นผู้ช่วยที่เก่งมาก ผู้ชิมที่ดีเลิศ ก็พอ...

ถามพี่นรินทร์หน่อย เคยลองตุ๊กแกมั้ยพี่ ตุ๊กแกทั้งชีวิตมันแทบจะไม่ลงดินเลยน่ะพี่ จัดได้ว่าเป็นสัตว์ที่สะอาด รสชาตินุ่มละมุนเลยหละ 55555....
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2330 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:22:31 PM »

มื้อเที่ยงวันนี้ครับ 55555 เชิญทุกท่าน พี่นริทร์กำลังส้มปาก... เดี๋ยวอย่างเพิ่ง....พี่ช่วยเดินไปเก็บผักมาแกล้มหน่อยดิ 55555 ไหว้ Grin

ผมทำไม่เก่งครับ เป็นผู้ช่วยคอยหยิบ เพราะอยากรู้อยากเห็น ฝีมือและหน้าที่ยกให้พ่อครัวพื้นบ้าน เขาจัดการเองหมด พิถีพิถันบรรจงให้ได้ตามสูตร

เที่ยงนี้เสริฟสองเมนูเต่านาครับ เชิญพี่ๆทุกท่าน...

เข้าสูตรเข้าตำราทั้งสองจานเลยครับ

สวยงามมากเห็นภาพแล้วน้ำลายไหลเลย

สุดยอดมากครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2331 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:26:19 PM »

มะพร้าวห้าวบ้านนี้ก้ามหนาดีจัง .... มันน่าแกงของทุ่งของนา น้ำขลุกขริกๆ   เยี่ยม น้ำลายหก ขำก๊าก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2332 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:29:10 PM »

เมื่อคืนไปปราบแมลงศัตรูพืชมาครับ

Uploaded with ImageShack.us

ทอดใส่รสดีแล้วมากินกับข้าวก็ได้ หรือเป็นกับแกล้มยิ่งดี

Uploaded with ImageShack.us

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2333 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:36:34 PM »

แล้วศัตรูพืชที่ได้มาบนเขียง ไม่ยักจะถ่ายมาชมกันบ้าง....  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2334 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:51:17 PM »

ขอลงรูปเก่าๆในอดีตเมื่อปีก่อนมาชมกันหน่อยครับ

สำหรับคอรถถัง ฤดูกาลนี้กำลังเก็บเกี่ยวนาข้าว

เสร็จแล้วก็เผาตอซังข้าง

ก็จะมีสัตว์จำพวกนี้ ที่หนีไฟไม่ทัน

ไม่มีอะไรในโลกที่เสียเปล่าโดยไม่เกิดประโยชน์

อาจเป็นประโยชน์อย่างหนึ่งของคนบ้านนอกในความสดใหม่ของวัตถุดิบ

วัตถุดิบที่สดใหม่รับรองหอมชื่นใจแน่นอน

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2335 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:52:39 PM »

มะม่วง ตระใคร้ โหระพา หาได้จากรั่วเพื่อนข้างบ้าน คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2336 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:54:34 PM »

มีแต่เขียงเปล่าครับ เมื่อคืนส่องไฟเจอตาของตัวอะไรไม่แน่ใจสีออกเหลืองอำพันผมก็ว่าแมว น้องก็ว่าอีเห็น มัวแต่เถียงกันเลยได้แต่แมงนูนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2337 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:54:41 PM »

เป็นอันเรียบร้อยแถวบ้านเรียก  "ยำรถถัง"

ใครได้เคยผ่านปากสำผัสลิ้นมาแล้วคงรับทราบรสชาติของเนื้อสัตว์ชั้นดีชนิดได้ได้แน่นอน

คงไปเรียกน้ำย่อยน้ำลายใครคอเดียวกันได้เข้าบ้าง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2338 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:58:05 PM »

ก่อนจะออกไปข้างนอก ขอฝากอีกสองรูป

จะได้ครบเครื่องเรื่อง รถถัง

"ยำนอกจาน "แถวบ้านเรียกกันอย่างนั้น

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2339 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:59:26 PM »

เวลากินก็เอามารวมกันในช้อน

ต้กน้ำจิ้มมาก่อน ค่อยตอกใข่ลงไป

แล้วก็เคี้ยวกลืนคงผ่านลำคอ

มันหวานอร่อย บอกไม่ถูก

หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158 159 ... 731
  พิมพ์