เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:30:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 175 176 177 [178] 179 180 181 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1029250 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2655 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:05:57 PM »

Grin Grin Grin  รับร้อนๆ สักถ้วยนะครับ   ปล. เสริฟเพื่อนบ้านพร้อมเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในกระทู้  " ภัตตาคารบ้านทุ่ง "  Grin Grin Grin
ซุปซี่โครงหมูอ่อน หอมใหญ่ มันฝรั่ง มะเขือเทศ แครอท  ยกสองนิ้วให้แม่ครัวเลยครับ  เยี่ยม เยี่ยม     น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #2656 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:13:00 PM »

Grin Grin  Grin ขอบคุณแทนแฟนผมด้วยครับพี่อนัตตา  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2657 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:08:39 AM »

กับข้าวเมื่อคืนครับ ต้มไชเท้าซี่โครง +ผักบุ้งไฟแดงครับ กับข้าวคนจน Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2658 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:13:21 AM »

Grin Grin Grin  รับร้อนๆ สักถ้วยนะครับ   ปล. เสริฟเพื่อนบ้านพร้อมเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในกระทู้  " ภัตตาคารบ้านทุ่ง "  Grin Grin Grin

ขอวิธีทำด้วยครับ ใส่อะไรบ้าง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2659 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:16:47 AM »

มื้อเช้านี้ มีแกงจืด เหลือเมื่อคืน+ กับข้าวถุงแกงขี้เหล็ก+ผัดเผ็ดปลาดุก Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2660 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:18:21 AM »

กับข้าวเมื่อคืนครับ ต้มไชเท้าซี่โครง +ผักบุ้งไฟแดงครับ กับข้าวคนจน Grin

ผักบุ้ง ผมชอบผัดเต้าเจี้ยวมากกว่าแหละ
มีอยู่วัน เทเต้าเจี้ยวใส่ตะหลิวไม่ออก เพราะมือหนึ่งถือตะหลิว มือหนึุ่่งเขย่าขวด
แถมเต้าเจี้ยวเหลือน้อย ติดก้นขวด
เจ้ากรรมจริง เลยวางตะหลิว แล้วเอามือที่ว่างตบตูดขวด
ออกมาดังเผละ พอผัดได้สักสองครั้งมั้ง ต้องใช้ช้อนตักๆออกบ้าง
ฮ่า... พอแหลกล่าย....

แต่ผมจะไม่ชอบตัดนะ ผักบุ้งเด็ดๆเอา เวลาสุกจะห่อพันกันดีมากๆ
ส้อมจิ้มที ดึงแล้วยืด.... ใส่จาน จิ้มนิดเดียวนะ ออกมาซะยาวเลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2661 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:19:41 AM »

มื้อเช้านี้ มีแกงจืด เหลือเมื่อคืน+ กับข้าวถุงแกงขี้เหล็ก+ผัดเผ็ดปลาดุก Grin

ถ้าเปลี่ยนเป็นแกงขี้เหล็กข้ามคืน มาอุ่นตอนเช้าสักครั้งนะ....   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2662 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:24:57 AM »

ถ้าเปลี่ยนเป็นแกงขี้เหล็กข้ามคืน มาอุ่นตอนเช้าสักครั้งนะ....   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
   มื้อเย็น ส่วนมากผมจะไม่กินแกงกระทิครับ เพราะจะ"ทำให้ความสามารถในการดื่มสุราลดลง" เยี่ยม คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2663 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:27:43 AM »

ฮึ่ย เก็บไว้ครับ ไม่ได้กินเย็น
ผมเองยังเคยทำแกงเผ็ดปลาดุก ทิ้งไว้คือหนึ่ง
เช้ามาค่อยอุ่นกิน  อาหย่อย...

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2664 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:39:44 AM »

มื้อเย็น ส่วนมากผมจะไม่กินแกงกระทิครับ เพราะจะ"ทำให้ความสามารถในการดื่มสุราลดลง" เยี่ยม คิก คิก

มีผลหรือนี่ Grin Grin Grin  นักดื่มนี่ยอดจริง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2665 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 01:08:13 PM »

แกงเห็ดน้ำขลุกขลิก ท่านผู้รู้บอกว่าเห็ดควรใช้สามชนิด เพื่อตัดพิษกันเอง เลยเอาเห็ดหอมมาประกอบกับเห็ดฟาง นางฟ้า ซะ หอม กระเทียม ตะไคร้ พริก ใบมะกรูด ชะอม ส้มป่อย น้ำปลาร้า เปรี้ยวนิด เค็มหน่อย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

โสมไทย ดอก ยอด ใบ ลวก ผัดไฟแดง ว่ากันว่าสรรพคุณไม่แพ้โสมนอกเชียวนา  คิก คิก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #2666 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:00:40 PM »

มีผลหรือนี่ Grin Grin Grin  นักดื่มนี่ยอดจริง

มีผลจริงๆครับพี่คาร์  ไหว้

กฏหมายเขาถึงออกมาไงครับ

"ห้ามดื่มสุราขณะขับรถ เพราะจะทำให้สมรรถภาพในการดื่มลดลง" (เค้ากลัวเหล้าหกน่ะครับ)  คิก คิก

ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #2667 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:18:37 PM »

ผักบุ้ง ผมชอบผัดเต้าเจี้ยวมากกว่าแหละ
มีอยู่วัน เทเต้าเจี้ยวใส่ตะหลิวไม่ออก เพราะมือหนึ่งถือตะหลิว มือหนึุ่่งเขย่าขวด
แถมเต้าเจี้ยวเหลือน้อย ติดก้นขวด

เจ้ากรรมจริง เลยวางตะหลิว แล้วเอามือที่ว่างตบตูดขวด
ออกมาดังเผละ พอผัดได้สักสองครั้งมั้ง ต้องใช้ช้อนตักๆออกบ้าง

แต่ผมจะไม่ชอบตัดนะ ผักบุ้งเด็ดๆเอา เวลาสุกจะห่อพันกันดีมากๆ
ส้อมจิ้มที ดึงแล้วยืด.... ใส่จาน จิ้มนิดเดียวนะ ออกมาซะยาวเลย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  จริงด้วยอ่ะ ฮา

ลุงตี๋  ตายน้ำตื้น  เหมือน กิ้งกือ เดินตกท่อ อ่ะ ฮา
ผักบุ้งจีน  เวลาเขาผัด  ใครเขาเอาขึ้นเขียง หั่น อ่ะ ฮา

เขา "กอบ" ขึ้นมาแล้ว  "บิด" ให้มันช้ำ  พอขาด แค่นั้น อ่ะ ฮา
จัดใส่จาน  ทุบพริกขี้หนูแดงลงไป สามสี่เม็ด  กระเทียม สักสิบกลีบ ทุบพอแหลก
ซ๊อสหอยนางรม "ลี้กุมกี่" เหยาะลงไป  น้ำตาลทรายนิดนึง 

ก่อนผัดเทน้ำส้มสายชู ลงไปด้วยอ่ะ ฮา

พอกระทะร้อน  ก็ใส่น้ำมันพืชถั่วเหลืองตราองุ่น  ลงไปอ่ะฮา
เอาตะบวย  หรือตะหลิว  กวาดน้ำมันที่ร้อนจัด  ไปตามขอบกระทะ
เล่นให้ไฟ วูบวาบ  ก่อนอ่ะ   ฮา

แล้วค่อยเท  "พรวด"  ลงไป  เขย่าสองสามที
แล้วโยนขึ้นฟ้า   คอยเอาจานมารอง อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2668 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:28:25 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  จริงด้วยอ่ะ ฮา

ลุงตี๋  ตายน้ำตื้น  เหมือน กิ้งกือ เดินตกท่อ อ่ะ ฮา
ผักบุ้งจีน  เวลาเขาผัด  ใครเขาเอาขึ้นเขียง หั่น อ่ะ ฮา

เขา "กอบ" ขึ้นมาแล้ว  "บิด" ให้มันช้ำ  พอขาด แค่นั้น อ่ะ ฮา
จัดใส่จาน  ทุบพริกขี้หนูแดงลงไป สามสี่เม็ด  กระเทียม สักสิบกลีบ ทุบพอแหลก
ซ๊อสหอยนางรม "ลี้กุมกี่" เหยาะลงไป  น้ำตาลทรายนิดนึง  

ก่อนผัดเทน้ำส้มสายชู ลงไปด้วยอ่ะ ฮา

พอกระทะร้อน  ก็ใส่น้ำมันพืชถั่วเหลืองตราองุ่น  ลงไปอ่ะฮา
เอาตะบวย  หรือตะหลิว  กวาดน้ำมันที่ร้อนจัด  ไปตามขอบกระทะ
เล่นให้ไฟ วูบวาบ  ก่อนอ่ะ   ฮา

แล้วค่อยเท  "พรวด"  ลงไป  เขย่าสองสามที
แล้วโยนขึ้นฟ้า   คอยเอาจานมารอง อ่ะ ฮา  ขำก๊าก
  ซ้อเขาหั่นมายังไง ผมก็ผัดไปอย่างนั้น ขืนเอ่ยปากอะไร อาจ"ไม่ล่ายแหลกลีๆ" ส่วน
เรื่องรสชาด มันแล้วแต่รสนิยมครับ ผมผัดผัก ไม่ใส่น้ำตาลเด็ดขาด ส่วนไอ้ไฟวูบวาบนี่
เครื่องดูดควันที่บ้าน เคยวูบวาบไปทีนึง วันนั้น อดแหลก กระเฉดไฟแดงไปเลย  ขำก๊าก
ดีนะ ไฟไม่ไหม้บ้าน แบร่
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2669 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:38:51 PM »

ขวดที่อยู่ในกระติก
มันคือซ๊อส  ยี่ห้อ อะไร ครับพี่ตี๋
แล้วไม่ใส่ตอนทำกับข้าวหรอกหรือ
เห็นเอาขึ้นโต๊ะ ด้วย........... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 175 176 177 [178] 179 180 181 ... 731
  พิมพ์