เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:27:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 248 249 250 [251] 252 253 254 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1028466 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #3750 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 06:05:57 PM »

ตอนเรียนเคยต้องทำการเพาะเห็ดแบบเป็นก้อนอย่างในรูปนะครับ ก้อนเชิ้อเห็ดแต่ละก้อนสามารถให้เพาะเลี้ยงเห็ดได้แค่รอบเดียวนะครับ และพอเห็ดที่เพาะไว้หมดเชื้อแล้ว (ไม่ออกเป็นดอกเห็ดออกมาอีก) ก้ต้องทิ้งไปครับ  ซึ่งผมจะเอาก้อนเชื้อที่ทิ้งไปกรีดเอาวัสดุเพาะเชื้อด้านในไปหมักทำเป็นปุ๋ยไว้ใช้กับพืชอื่นต่อครับ (วัสดุด้านในส่วนมากจะเป็นขี้เลื่อยครับ)

ขอบคุณมากครับ Grin Grin Grin แต่มันจะออกแค่หยิบมือนั้นหรือครับ เห็นมันก้อนเบ้อเร้อ  อย่างนี้ทำขนาดครึ่งเดียวก็น่าจะได้ไหม

Grin Grin Grin ขอบคุณมากครับพี่ watch  ไหว้

Grin Grin Grin แก้ไข - แฟกับลูกสาวผมบอกว่าออกหลายรอบครับถ้าเชื้อยังมีอยู่...จะรอดูครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 06:11:34 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #3751 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 06:09:23 PM »

Grin Grin Grin  ผัดหมี่สูตร  จว.ขอนแก่น  Grin Grin Grin

25฿

25฿

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3752 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:23:55 PM »

ปูผัดผงกระหรี่  ด้วยความโลภ ปูสามตัว ต้อนหอมสามกำ ผักคื่นไฉ่ เอากุ้งใส่ไปอีก กินไม่หมดจ้อย  ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #3753 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:05:32 AM »

เห็นแล้วน้ำลายไหลรอบดึกเลย

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #3754 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:38:02 AM »

ขอบคุณมากครับ Grin Grin Grin แต่มันจะออกแค่หยิบมือนั้นหรือครับ เห็นมันก้อนเบ้อเร้อ  อย่างนี้ทำขนาดครึ่งเดียวก็น่าจะได้ไหม

ก้อนเชิ้อเห็ดแต่ละก้อนสามารถให้เพาะเลี้ยงเห็ดได้แค่รอบเดียวนะครับ หมายถึงว่าหากทำการเพาะเลี้ยงจนเห็ดไม่ออกเป็นดอกแล้ว จะไม่สามารถเอาเชื้อเห็ดใส่ลงไปเพาะเลี้ยงได้อีกครับ ต้องเอาไปทิ้งครับ  แต่ว่าก้อนเชื้อเห็ดแต่ละก้อนจะสามารถออกดอกได้หลายรอบนะครับ

ถ้าต้องการเห็ดดอกใหญ่ๆ เขาจะเปิดปากก้อนเชื้อด้านบน เพื่อบังคับให้เห็ดฟอร์มดอกออกแต่ด้านบนครับ แต่ถ้าเป็นพวกเห็ดหูหนู ผมจะกรีดรอบๆถุงเป็นช่องๆเพิ่มครับ เพื่อให้ออกเป็นดอกเล็กๆขึ้นมาด้านข้างๆถุงด้วยครับ (เพราะเห็ดหูหนูพวกที่ดอกใหญ่ๆ ผมว่าดูแล้วไม่น่ากินครบ ต้องเอามาหั่นให้พอดีคำอีกครับ) 

ส่วนขนาดของถุงก้อนเชื้อเห็ดถ้าขนาดเล็กลงผมกลัวว่าสารอาหารข้างในมันจะมีน้อยไป อาจจะทำให้เห็ดออกมาได้จำนวนน้อยลงครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3755 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:02:00 AM »

ขอบคุณมากครับ Grin Grin Grin แต่มันจะออกแค่หยิบมือนั้นหรือครับ เห็นมันก้อนเบ้อเร้อ  อย่างนี้ทำขนาดครึ่งเดียวก็น่าจะได้ไหม

ก้อนเชิ้อเห็ดแต่ละก้อนสามารถให้เพาะเลี้ยงเห็ดได้แค่รอบเดียวนะครับ หมายถึงว่าหากทำการเพาะเลี้ยงจนเห็ดไม่ออกเป็นดอกแล้ว จะไม่สามารถเอาเชื้อเห็ดใส่ลงไปเพาะเลี้ยงได้อีกครับ ต้องเอาไปทิ้งครับ  แต่ว่าก้อนเชื้อเห็ดแต่ละก้อนจะสามารถออกดอกได้หลายรอบนะครับ

ถ้าต้องการเห็ดดอกใหญ่ๆ เขาจะเปิดปากก้อนเชื้อด้านบน เพื่อบังคับให้เห็ดฟอร์มดอกออกแต่ด้านบนครับ แต่ถ้าเป็นพวกเห็ดหูหนู ผมจะกรีดรอบๆถุงเป็นช่องๆเพิ่มครับ เพื่อให้ออกเป็นดอกเล็กๆขึ้นมาด้านข้างๆถุงด้วยครับ (เพราะเห็ดหูหนูพวกที่ดอกใหญ่ๆ ผมว่าดูแล้วไม่น่ากินครบ ต้องเอามาหั่นให้พอดีคำอีกครับ) 

ส่วนขนาดของถุงก้อนเชื้อเห็ดถ้าขนาดเล็กลงผมกลัวว่าสารอาหารข้างในมันจะมีน้อยไป อาจจะทำให้เห็ดออกมาได้จำนวนน้อยลงครับ

เราเจอโปรเห็ดเข้าแล้ว  หายสงสัยเลยครับ Grin Grin Grin ขอบคุณมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #3756 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:23:35 AM »

เราเจอโปรเห็ดเข้าแล้ว  หายสงสัยเลยครับ Grin Grin Grin ขอบคุณมาก

ไม่ใช่โปรเห็ดครับ แค่เคยเรียนและปฎิบัติมาบ้างครับ  

ปล. อีกสาเหตุที่เขาไม่ทำก้อนเชื้อเห็ดให้เล็กลงกว่าในรูปเป็นเพราะว่าเวลาที่เขาเอาก้อนเชื้อเห็ดไปแขวนในโรงเรือนเลี้ยงเห็ด เขาจะแขวนเรียงเป็นแถวลงมาด้านล่างด้วยเชือกไนล่อนครับ  ถ้าก้อนเล็กกว่าขนาดที่เขาทำมาในรูปจะแขวนลำบากครับ อาจจะหลุดออกจากที่แขวนมาทำให้เสียหายได้ครับ

ปล.รูปประกอบจากอินเตอร์เน็ตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 11:36:27 AM โดย watch รักในหลวง » บันทึกการเข้า

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #3757 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:09:06 AM »

ถามนิดนึงคือที่ที่ทำงานผมเคยมีโครงการเพาะเห้ดนางฟ้าและเห็ดฟาง ทำโรงเรือนแบบชั้นๆด้วยไม้ แต่ไหง๋ของท่านน้า watch รักในหลวง ถึงเอาเชือกแขวน มีประสิทธิภาพและประสิทธิผลต่างกันอย่างไรครับ เผื่อจะนำเรียนในที่ชุมโครงการ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #3758 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:18:17 AM »

ถามนิดนึงคือที่ที่ทำงานผมเคยมีโครงการเพาะเห้ดนางฟ้าและเห็ดฟาง ทำโรงเรือนแบบชั้นๆด้วยไม้ แต่ไหง๋ของท่านน้า watch รักในหลวง ถึงเอาเชือกแขวน มีประสิทธิภาพและประสิทธิผลต่างกันอย่างไรครับ เผื่อจะนำเรียนในที่ชุมโครงการ
ตอนที่ผมเรียนนั้นเอาทำอาคาร+ราวเอาไว้แขวนอยู่แล้วครับ  แต่ที่เขาเอาถุงไปเรียงแขวนด้วยเชือกน่าจะประหยัดกว่าการสร้างเป็นชั้นไม้ไว้วางครับ และพวกชั้นวางที่ทำด้วยไม้ถ้าเจอความชื้นจากการรดน้ำให้ตลอดน่าจะมีเชื้อราอื่นๆขึ้นมาด้วย + ไม้น่าจะผุพังไปได้เรื่อยๆครับ  ถ้าเป็นการแขวนด้วยเชือกเวลาที่ไม่ได้แขวนก้อนเชื้อไว้ก็สามารถรูดไปเก็บไว้ด้านข้างๆได้สะดวกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 11:27:12 AM โดย watch รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #3759 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:29:41 AM »

ตอนที่ผมเรียนนั้นเอาทำอาคาร+ราวเอาไว้แขวนอยู่แล้วครับ  แต่ที่เขาเอาถุงไปเรียงแขวนด้วยเชือกน่าจะประหยัดกว่าการสร้างเป็นชั้นไม้ไว้วางครับ และพวกชั้นวางที่ทำด้วยไม้ถ้าเจอความชื้นจากการรดน้ำให้ตลอดน่าจะมีเชื้อราอื่นๆขึ้นมาด้วย + ไม้น่าจะผุพังไปได้เรื่อยๆครับ  ถ้าเป็นการแขวนด้วยเชือกเวลาที่ไม่ได้แขวนก้อนเชื้อไว้ก็สามารถรูดไปเก็บไว้ด้านข้างๆได้สะดวกดีครับ

โอ๊ว...สุดยอด...ไอ้เดียร์นี้...เดี๋ยวต้องเอาเข้าที่ประชุมสะแล้ว...ขอบคุณครับ ๑+ ครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #3760 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:33:06 AM »

โอ๊ว...สุดยอด...ไอ้เดียร์นี้...เดี๋ยวต้องเอาเข้าที่ประชุมสะแล้ว...ขอบคุณครับ ๑+ ครับ

อย่าลีมแผ่นพลาสติกแบบในรูปด้วยนะครับ เพราะว่าถ้าไม่มีแผ่นพลาสติกแบบในรูปขั้นเป้นช่วงๆไว้ เวลาจะเอาถุงก้อนเชื้อบางก้อนออกมา ต้องแกะเอาออกมาตั้งแต่ถุงด้านบนเลยนะครับ  และแนวเชือกจะรัดถุงได้ไม่แน่นตลอดแนว อาจจะทำให้ถุงก้อนเชื้อหลุดล่วงลงมาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 11:43:50 AM โดย watch รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #3761 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:44:41 AM »

อ๋อแผ่นนั้นเจาะรู้ร้อยเชือกถูกต้องไหม๊ครับเวลาหยิบก้อนเห็ดออกมาจะได้ง่ายขึ้น...ขอบคุณครับเหลืออีกหลายนาทีถึงจะ + แต้มได้ รอคะแนนต่อไปอีกหน่อยเด้อครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3762 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:16:08 PM »

ตอนที่ผมเรียนนั้นเอาทำอาคาร+ราวเอาไว้แขวนอยู่แล้วครับ  แต่ที่เขาเอาถุงไปเรียงแขวนด้วยเชือกน่าจะประหยัดกว่าการสร้างเป็นชั้นไม้ไว้วางครับ และพวกชั้นวางที่ทำด้วยไม้ถ้าเจอความชื้นจากการรดน้ำให้ตลอดน่าจะมีเชื้อราอื่นๆขึ้นมาด้วย + ไม้น่าจะผุพังไปได้เรื่อยๆครับ  ถ้าเป็นการแขวนด้วยเชือกเวลาที่ไม่ได้แขวนก้อนเชื้อไว้ก็สามารถรูดไปเก็บไว้ด้านข้างๆได้สะดวกดีครับ

อีกอย่าง การทำชั้นวาง หากละแวกนั้นมีหอยทาก หอยทากจะมาขึ้นชั้นเห็ดเพื่อมาดูดกิน
เชื้อและกากน้ำตาลที่เราใส่ไว้ครับ บางทีเช้ามาหอยทากเกาะก้อนเชื้อเพียบเลย
การแขวนทำให้ชะลอเวลาของหอยทากที่จะขึ้นมาตามชั้นครับ เพราะเขาต้องใช้ความพยายาม
ขึ้นไปถึงข้างบนก่อนไต่เชือกแขวนลงมา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #3763 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:36:42 PM »

อีกอย่าง การทำชั้นวาง หากละแวกนั้นมีหอยทาก หอยทากจะมาขึ้นชั้นเห็ดเพื่อมาดูดกิน
เชื้อและกากน้ำตาลที่เราใส่ไว้ครับ บางทีเช้ามาหอยทากเกาะก้อนเชื้อเพียบเลย
การแขวนทำให้ชะลอเวลาของหอยทากที่จะขึ้นมาตามชั้นครับ เพราะเขาต้องใช้ความพยายาม
ขึ้นไปถึงข้างบนก่อนไต่เชือกแขวนลงมา

ความรู้เช่นนี้ตอนที่ผมเรียนในตำราไม่มีครับ ต้องจากผู้มีประสบการณ์เท่านั้นครับ  +1 ครับ 

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3764 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:22:09 PM »

ลูกเลี้ยงหอยทาก  Grin Grin Grin ก็งงเหมือนกัน เห็นมันชอบกินเห็ดมากกว่าฝักอื่น

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 248 249 250 [251] 252 253 254 ... 731
  พิมพ์