เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:27:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 381 382 383 [384] 385 386 387 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1024498 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5745 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:55:36 PM »

แกงเนื้อ..หน่อไม้สด Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ลิงดำครับ##
Full Member

คะแนน 73

เลือกที่จะเกิด "เลือกไม่ได้ " เลือกที่จะทำ " เลือกได้ "

« ตอบ #5746 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:07:15 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก
แกงเนื้อ..หน่อไม้สด Grin

เมนูนี้ผมยังไม่เคยลองเลยครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5747 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:26:32 PM »

แกงเนื้อทางใต้จะใส่ผักหลากหลายครับ จะไม่จำกัดแบบแกงเขียวหวาน

แกงเนื้อ,ไก่ ของร้านอิสลามทำเก่งครับ หอมเครื่องแกง คงเป็นเพราะเป็นอาหารหลักของเค้า แกงเนื้อ,ไก่ กินกับโรตี หรือโรตีน้ำแกง

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5748 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:05:41 AM »

แกงเนื้อ,ไก่ ของร้านอิสลามทำเก่งครับ หอมเครื่องแกง คงเป็นเพราะเป็นอาหารหลักของเค้า แกงเนื้อ,ไก่ กินกับโรตี หรือโรตีน้ำแกง

อิสลามทำแกงอร่อยใช่เล่นนะครับ ตามร้านทั่วไป Grin Grin Grin แถวบ้านร้านดังขายดีมานานมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5749 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:07:08 AM »

อิสลามทำแกงอร่อยใช่เล่นนะครับ ตามร้านทั่วไป Grin Grin Grin แถวบ้านร้านดังขายดีมานานมาก

ไหว้ครับพี่คาร์ 1500  Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5750 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 02:08:11 PM »

ไหว้ครับพี่คาร์ 1500  Grin

พึ่งเห็น 1500 ทอนครับ Grin Grin Grin

ลิงดำครับ##
Full Member

คะแนน 73

เลือกที่จะเกิด "เลือกไม่ได้ " เลือกที่จะทำ " เลือกได้ "

« ตอบ #5751 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:59:45 PM »

Grin

ผมเคยกินแต่ซุปหางวัวครับกับข้าวหมกไก่ ร้านแถวพระนั่งเกล้า ปิดท้ายด้วยมะตะบะ จุกครับ Grin
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #5752 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 10:29:05 AM »

Grin Grin Grin

เมนูอาหารในเรื่องนี้ราวปี พ.ศ. 2473 +-

ไข่ไก่หมกทรายร้อนระอุ ( แทนต้ม )

จั๊กจั่นห่อใบจิกอ่อนๆ จิ้มแจ่ว

ลาบนกคุ่มใส่ก้านกล้วยอ่อน

ต้มงูสิง

ลาบปลาร้า

แจ่วบอง

ต้มไก่

ข้าวเหนียวคลุกมะตูมสุก

ลาบไก่

ลาบเลือดวัวขี้เพลี้ยอ่อน

เนื้อวัวสดปิ้ง

หมกไข่จั๊กจั่น

ก้อยกิ้งก่าใส่มดแดง

อ่อมนกเค้าแมว

ปลาป่นย่าง

ห่อข้าวเหนียว ไข่ต้ม 1 ซีก ราดด้วยน้ำปลาร้า

ห่อข้าวเหนียวปลาเค็มปิ้ง

อ่อมนกคุ่ม

ปิ้งปลาส้ม ( ปลาขาว )

ป่นจิ้งหรีด

อ่อมตุ๊กแก

ลาบบึ้ง

อึ่งปิ้ง

ก้อยกิ้งก่า

ส้มปลาบ้ำ

ปลาขาว+ ปลากด+ ปลาดุก+ ปลากราย ย่าง

ลาบปลากด

ต้มส้มปลาขาว+ ปลายกราย

อ่อมไส้+หัวปลากด

หมกไข่ปลากด+ปลาขาว

หม่ำไข่ปลากด+ปลาขาว

หมกปลาดุก

ลาบปลากราย

ก้อยกบ

แกงไข่มดแดง

แกงอ่อมผักหวานไก่ป่า

ซุปขนุน

ห่อหมกเขียดจะนาใส่หน่อไม้ไผ่ตง

อ่อมเขียดใส่หน่อไม้

คั่วกุดจี่

น้ำลายหก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #5753 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 03:29:22 PM »

เสริมครับน้าอรรถ  ซุบหน่อไม้
                            ซุบมะเขือ
                            อ่อมฮวก-หมกฮวก
                            อ่อมน้องวัว
                            ป่นปลา
                            หมกปลาลูกคอก
                           แกงปลาลูกคอกใส่หน่อไม้ดอง น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5754 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 04:43:01 PM »

หนังสือ ลูกอีสาน เป็นหนังสืออ่านนอกเวลาตอนเรียนผมครับ  Grin Grin Grin  อ่านสนุกมาก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5755 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 04:48:42 PM »

หนังสือเล่มนี้มีการแปลเป็นภาษาอังกฤษด้วย อดีตเจ้านายผมก็ได้อ่านด้วย ผมถามว่า อ่านแล้วเป็นไงมั่ง

แกพูดยิ้มๆ บอกว่า....All everything talking about the eating !!!!!

ฮ่าๆๆๆ  ตามนั้น คิก คิก ขำก๊าก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5756 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 06:49:00 PM »

หนังสือเล่มนี้มีการแปลเป็นภาษาอังกฤษด้วย อดีตเจ้านายผมก็ได้อ่านด้วย ผมถามว่า อ่านแล้วเป็นไงมั่ง

แกพูดยิ้มๆ บอกว่า....All everything talking about the eating !!!!!

ฮ่าๆๆๆ  ตามนั้น คิก คิก ขำก๊าก Grin

ก็ต้องตามนั้นแหละครับน้าดุลย์... เพราะอาหารคือความอยู่รอด... ในถิ่นทุรกันดารแห้งแล้ง... อาหารการกินจึงเป็นปัจจัยสำคัญอันดับแรกของชีวิตครับ...

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5757 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:51:25 PM »

Grin Grin Grin

เมนูอาหารในเรื่องนี้ราวปี พ.ศ. 2473 +-

ไข่ไก่หมกทรายร้อนระอุ ( แทนต้ม )

จั๊กจั่นห่อใบจิกอ่อนๆ จิ้มแจ่ว

ลาบนกคุ่มใส่ก้านกล้วยอ่อน

ต้มงูสิง

ลาบปลาร้า

แจ่วบอง

ต้มไก่

ข้าวเหนียวคลุกมะตูมสุก

ลาบไก่

ลาบเลือดวัวขี้เพลี้ยอ่อน

เนื้อวัวสดปิ้ง

หมกไข่จั๊กจั่น

ก้อยกิ้งก่าใส่มดแดง

อ่อมนกเค้าแมว

ปลาป่นย่าง

ห่อข้าวเหนียว ไข่ต้ม 1 ซีก ราดด้วยน้ำปลาร้า

ห่อข้าวเหนียวปลาเค็มปิ้ง

อ่อมนกคุ่ม

ปิ้งปลาส้ม ( ปลาขาว )

ป่นจิ้งหรีด

อ่อมตุ๊กแก

ลาบบึ้ง

อึ่งปิ้ง

ก้อยกิ้งก่า

ส้มปลาบ้ำ

ปลาขาว+ ปลากด+ ปลาดุก+ ปลากราย ย่าง

ลาบปลากด

ต้มส้มปลาขาว+ ปลายกราย

อ่อมไส้+หัวปลากด

หมกไข่ปลากด+ปลาขาว

หม่ำไข่ปลากด+ปลาขาว

หมกปลาดุก

ลาบปลากราย

ก้อยกบ

แกงไข่มดแดง

แกงอ่อมผักหวานไก่ป่า

ซุปขนุน

ห่อหมกเขียดจะนาใส่หน่อไม้ไผ่ตง

อ่อมเขียดใส่หน่อไม้

คั่วกุดจี่

น้ำลายหก

ส้มปลาบั๊ม  ก้อยกบ ยังไม่เคย นอกนั้นเรียบบบบบ.... น้ำลายหก น้ำลายหก

รักเธอ....ประเทศไทย
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5758 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 05:59:55 PM »

คุณแม่ทำน้ำยาใต้ แต่บ้านเราชอบใส่ตรีนไก่ที่ต้มเปื่อยแล้วลงไปด้วย อร่อยดี  น้ำลายหก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5759 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 06:07:39 PM »

ลูกอิสาน
ปุลากง  จดหมายจากเมืองไทย
สามเล่มนี้  ผมจำไม่ได้แล้ว  ว่าอ่านกี่เที่ยว
ชอบมาก  ทั้งสามเรื่อง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 381 382 383 [384] 385 386 387 ... 731
  พิมพ์