เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:24:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 425 426 427 [428] 429 430 431 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1021751 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6405 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 06:18:26 PM »

ก๋วยเตี๋ยวเครื่องเยอะดีครับ Grin Grin Grin
ถ้าทำขายต้องชาม120-150ครับพี่ถึงจะคุ้มทุน  คิก คิก

ใส่ของเยอะราคาแรงตาม Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #6406 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 08:37:12 PM »

ก๋วยเตี๋ยวเครื่องเยอะดีครับ Grin Grin Grin

ถ้าทำขายต้องชาม120-150ครับพี่ถึงจะคุ้มทุน  คิก คิก

ใส่ของเยอะราคาแรงตาม Grin Grin Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ carrera อ่ะ ฮา

น้าเบิ้ม แก ทำอาหารเก่ง อย่างนี้  ฮา
ยายเคยชวนแก  มาเป็น  "ลูกสะใภ้"  อ่ะ ฮา
แกไม่ตอบสักที  ยายยังรอคำว่า  "Yes" อยู่อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ้าา....วันนี้  ไม่เห็นเปิด "เม นู"  ใหม่เลยอ่ะ ฮา

ตอนทุ่มกว่าๆ  ยายเปิดตู้เย็น เจอ "ไส้กรอก อิสาน" อ่ะ ฮา
ถุงแดงๆ  แหม..ทำมัยต้องแดง ม่ายรู้  ฮา
ท่าทาง  พวกเดียวกันกับ ยาย ฮา

ไส้กรอก อิสาน ส. ขอนแก่น อ่ะ ฮา
ถุงนึงยายไม่ไ้ด้ดูน้ำหนัก  แค่ เอากรรไกร ตัดถุง อ่ะ ฮา
เขาแพ๊คมาเป็น  "พวง"  นับได้ 18 - 19 ลูก อ่ะ ฮา
ราคา  80 +/-  แล้วแต่ Lotus มันจะขาย มันจะตั้งราคา อ่ะ ฮา

ซื้อเสร็จ ก็โยนช่อง  "ฟรีส" ของตู้เย็น ใบใหญ่อ่ะ ฮา
เวลาจะกิน  เอา  "เสียม" ขุดหาให้เจอ อ่ะ ฮา

เจอแล้ว  ตัดซอง  เอาไอ้พวง ไส้กรอก  ออกมาอ่ะ ฮา
เอากรรไกร ตัดแยกให้เป็น  ลูกกลมๆ  อ่ะ ฮา

พอเราตัดแล้ว  ลูกมันโตขนาด   "ลูกหิน" โบราณ
แบบที่เราเคยเล่น เคยยิงใส่หลุมตอนเด็ก อ่ะ ฮา

เอาไอ้  "ลูกไส้กรอก"  นี้  ต้มน้ำเดือด ให้สุก  3-4 นาที อ่ะ ฮา
ยกขึ้นใส่ กระชอนให้น้ำแห้ง  อ่ะ ฮา

เทน้ำมันพืนใส่กระทะ  "เทฟล่อน"  เปิดไฟอ่อนๆ อ่ะ
รอจนน้ำมันร้อน  แตกฟอง  อย่าให้ร้อนจนควันขึ้น อ่ะ
วิธีการเทส น้ำมัน  ร้อนเพียงพอ หรือเปล่า ฮา
เอามือ  จุ่มน้ำ  แล้วดีด สบับลงไปในกระทะ อ่ะ
ถ้าได้ยินเสียง  "ซู่"  ใช้ได้เลย อ่ะ ฮา

โยน ลูกใส้กรอกอิสานลงไป  เอา ตะบวย เขี่ย ให้ทั่ว อ่ะ ฮา
พอเห็นว่าฟอง หรือประกาย น้ำมัน เหลือน้อย ค่อยตักขึ้นจาน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ผสมวิสกี้  ใส่โซดาเย็นๆ  ไม่ต้องน้ำแข็ง เตรียมไว้เลย อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6407 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 08:46:40 PM »

ยายบ๊าบนี่ขี้เมานะครับ  คิก คิก  ขำก๊าก

แต่ผมชอบกินเบียร์ครับ หลังๆมันแสลงกับพวกแหนม,ไส้กรอกอีสานครับ มันตีกัน นอนแล้วมันผะอืดผะอมครับ สงสัยของหมักดองเหมือนกัน  โดนชก

หลังๆลามไปถึงพวกผักกาดดองด้วย ตีกับเบียร์เหมือนกัน  ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #6408 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 09:07:48 PM »

ยายบ๊าบนี่ขี้เมานะครับ  คิก คิก  ขำก๊าก

แต่ผมชอบกินเบียร์ครับ หลังๆมันแสลงกับพวกแหนม,ไส้กรอกอีสานครับ มันตีกัน
นอนแล้วมันผะอืดผะอมครับ สงสัยของหมักดองเหมือนกัน  โดนชก

หลังๆลามไปถึงพวกผักกาดดองด้วย ตีกับเบียร์เหมือนกัน  ขำก๊าก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ เบิ้ม อ่ะ ฮา

"กัง นัม สไตล์"   สไตล์ ใคร ชอบอะไร เป็นเรืองส่วนตัว อ่ะ ฮา
ไม่มีถูก  ไม่มีผิด  ไม่มีเหลือง ไม่แดง ไม่โง่  ไม่ฉลาด 
เหมือนจ๊านโฉมชาย(ฮา) เธอ บอกร๊อกส์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ภูเก็ต  เบียร์ "Imported"  ดีๆ เยอะแยะ อ่ะ ฮา
กินไม่ซ้ำวัน  ไอ้พวก "House beer"  ทำสดๆ เยอะแยะอ่ะ ฮา
กินหรือดื่มเบียร์ เนี่ยะ  ต้องทำ กระเพาะ ให้ว่าง 70% อ่ะ ฮา
ดื่มตอนท้องตึง จะไปอร่อย ได้อย่างรัย อ่ะ ฮา

"ไส้กรอก" เยอรมนี  แถวนั้นเยอะแยะ อ่ะ ฮา

5555 ถ้าหาไม่ได้ ก็  "หมูตัวเดียว" รมควัน ของบางกอกแฮม นั่นแหละ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #6409 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:42:13 PM »

ถ้าทำขายต้องชาม120-150ครับพี่ถึงจะคุ้มทุน  คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ carrera อ่ะ ฮา

น้าเบิ้ม แก ทำอาหารเก่ง อย่างนี้  ฮา
ยายเคยชวนแก  มาเป็น  "ลูกสะใภ้"  อ่ะ ฮา
แกไม่ตอบสักที  ยายยังรอคำว่า  "Yes" อยู่อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ้าา....วันนี้  ไม่เห็นเปิด "เม นู"  ใหม่เลยอ่ะ ฮา

ตอนทุ่มกว่าๆ  ยายเปิดตู้เย็น เจอ "ไส้กรอก อิสาน" อ่ะ ฮา
ถุงแดงๆ  แหม..ทำมัยต้องแดง ม่ายรู้  ฮา
ท่าทาง  พวกเดียวกันกับ ยาย ฮา

ไส้กรอก อิสาน ส. ขอนแก่น อ่ะ ฮา
ถุงนึงยายไม่ไ้ด้ดูน้ำหนัก  แค่ เอากรรไกร ตัดถุง อ่ะ ฮา
เขาแพ๊คมาเป็น  "พวง"  นับได้ 18 - 19 ลูก อ่ะ ฮา
ราคา  80 +/-  แล้วแต่ Lotus มันจะขาย มันจะตั้งราคา อ่ะ ฮา

ซื้อเสร็จ ก็โยนช่อง  "ฟรีส" ของตู้เย็น ใบใหญ่อ่ะ ฮา
เวลาจะกิน  เอา  "เสียม" ขุดหาให้เจอ อ่ะ ฮา

เจอแล้ว  ตัดซอง  เอาไอ้พวง ไส้กรอก  ออกมาอ่ะ ฮา
เอากรรไกร ตัดแยกให้เป็น  ลูกกลมๆ  อ่ะ ฮา

พอเราตัดแล้ว  ลูกมันโตขนาด   "ลูกหิน" โบราณ
แบบที่เราเคยเล่น เคยยิงใส่หลุมตอนเด็ก อ่ะ ฮา

เอาไอ้  "ลูกไส้กรอก"  นี้  ต้มน้ำเดือด ให้สุก  3-4 นาที อ่ะ ฮา
ยกขึ้นใส่ กระชอนให้น้ำแห้ง  อ่ะ ฮา

เทน้ำมันพืนใส่กระทะ  "เทฟล่อน"  เปิดไฟอ่อนๆ อ่ะ
รอจนน้ำมันร้อน  แตกฟอง  อย่าให้ร้อนจนควันขึ้น อ่ะ
วิธีการเทส น้ำมัน  ร้อนเพียงพอ หรือเปล่า ฮา
เอามือ  จุ่มน้ำ  แล้วดีด สบับลงไปในกระทะ อ่ะ
ถ้าได้ยินเสียง  "ซู่"  ใช้ได้เลย อ่ะ ฮา

โยน ลูกใส้กรอกอิสานลงไป  เอา ตะบวย เขี่ย ให้ทั่ว อ่ะ ฮา
พอเห็นว่าฟอง หรือประกาย น้ำมัน เหลือน้อย ค่อยตักขึ้นจาน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ผสมวิสกี้  ใส่โซดาเย็นๆ  ไม่ต้องน้ำแข็ง เตรียมไว้เลย อ่ะ ฮา

รู้ทุกเรื่องอย่างชาวบ้านเขาว่าจริง ๆ นะยาย  นึ่งก็ได้นะ จะได้ไม่ต้องรอให้น้ำแห้งนาน พาลเหงือกแห้งซะก่อน

แล้วกะทะเทฟร่อนของยาย ทำไมต้องใส่น้ำมันด้วย น้ำมันในไส้กรอกก็เยอะแยะแล้ว ไฟอ่อน ๆ เอา "ตะบวยเขื่อ" ไป เขื่อมา ก็เกรียม

สวยงามแล้วจ้า      คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #6410 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 11:28:03 PM »

รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6411 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 06:10:27 AM »

พึ่งรู้ว่าต้องทำให้สุกก่อนครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6412 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 06:12:03 AM »

ผักพื้นบ้าน เครื่องเทศบ้านเราอย่างเยอะ Grin Grin Grin มะกรูดใช้ทั้งใบทั้งผล

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #6413 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 06:13:19 AM »

แล้วกะทะเทฟร่อนของยาย ทำไมต้องใส่น้ำมันด้วย น้ำมันในไส้กรอกก็เยอะแยะแล้ว ไฟอ่อน ๆ เอา "ตะบวยเขื่อ" ไป เขื่อมา ก็เกรียม
สวยงามแล้วจ้า      คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เทฟล่อนใช้สะดวกดีนะครับ Grin Grin Grin ทำง่ายให้ง่ายขึ้นอีก

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #6414 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:22:46 AM »

คุณลุงครับ...ภาพบน ผมสงสัยผักอยู่ชนิดนึง ว่ามันเป็นผักหรือยาแก้เครียดครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6415 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:27:44 AM »

คุณลุงครับ...ภาพบน ผมสงสัยผักอยู่ชนิดนึง ว่ามันเป็นผักหรือยาแก้เครียดครับ...
มันจัดอยู่ในประเภทเครื่องเทศ วิเศษ สารพัดประโยชน์ ใช้เป็นยารักษาโรคได้ด้วย คิก คิก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6416 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:36:30 AM »

เจ้าเครื่องแกงที่ใบแหลมๆ นั่นแหละครับ... วันก่อนผมเอาไปผสมกับพริก-กระเทียม... ทำกระเพราไก่... มีแต่คนชมว่าอร่อยถึงใจ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #6417 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:39:13 AM »

ผักชนิดนั้นทำไมออกลูกเป็นดีปลีหน๊อ...คริคริคริ...พูดแล้วลงไปแก้เครียดสักโบกนึง...ครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6418 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:42:17 AM »

ผักชนิดนั้นทำไมออกลูกเป็นดีปลีหน๊อ...คริคริคริ...พูดแล้วลงไปแก้เครียดสักโบกนึง...ครับ...

อย่าลืมทองหยิบทองหยอดด้วยหละดาบฯ น้ำลายหก

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #6419 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:00:48 AM »

อย่าลืมทองหยิบทองหยอดด้วยหละดาบฯ น้ำลายหก

หน้า: 1 ... 425 426 427 [428] 429 430 431 ... 731
  พิมพ์