เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:23:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 539 540 541 [542] 543 544 545 ... 731
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง  (อ่าน 1022358 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8115 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 02:43:30 PM »

จะได้ ถือโอกาศ
ได้ไปเยี่ยมลุงโฮ  ด้วยไง ครับ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8116 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 04:20:37 PM »

แกงส้มสไตล์ปักษ์ใต้ ใส่สัปะรดภูเก็ต,หัวไชเท้า  กลิ่นหอมเตะจมูกมาก  ใส่เนื้อปลากะพงแดงครับ  ทำให้เกือบเสร็จ แล้วปิดฝา ปิดแก๊ซทิ้งไว้พักใหญ่ๆ ให้สัปะรดทำงาน ทำให้เนื้อปลานุ่ม หวาน เปิดแก๊ซอีกที บีบมะนาว...เสร็จ น้ำลายหก

เมนูนี้ไม่ต้องใส่น้ำตาลครับ ไม่เปรี้ยวจัด ไม่ใส่มะขามเปียก ใส่ส้มควาย(ผลไม้ให้รสเปรี้ยวชนิดนึงของภาคใต้) ความหวานหอมของสัปะรดภูเก็ต ชูรสหวานหอมแล้วครับ  Grin

เด๋ว...แกล้มด้วยไข่เจียวกุ้งสับ กะข้าวร้อนๆ  จูบบบบ

แกงส้มปักษ์ใต้  ที่บ้านพี่เรียกแกงเหลือง  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แม่น้าพี่ทำอร่อยมาก แกงเหลืองหน่อไม้ดองกับปลาดุก ( ตอนเด็กยังกินปลาดุกอยู่ครับ )  น้ำลายหก

ตอนหลังแม่น้าใส่ปลากดแทนครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แกงส้มนี่กว้างดีครับพีี่อรรถ   ใส่ผักได้หลากหลายมาก เนื้อสัตว์ก็หลากหลาย   เพียงแค่ต้องปรับรสนิดๆ แม้แต่ภาคใต้ยังรสไม่เหมือนกันแต่ละจังหวัด อย่างสูตรฝั่งตะวันออก เช่น นครฯ พัทลุง..ฯจะเน้นเผ็ด เปรี้ยวจัดๆ  แต่ฝั่งตะวันตกเช่นพังงา,ภูเก็ต จะไม่เผ็ดจัด เปรี้ยวกลางๆ หวานนิดๆครับ  Grin

ผมว่ากว้างกว่าต้มยำเยอะเลยครับ  เดี๋ยวนี้แพร่หลายไปทั่วประเทศเช่นกัน ถือเป็นอาหารที่คนทั่วไปรู้จักอาหารใต้ครับ  เยี่ยม   คิก คิก

+ทุกท่านย้อนหน้าก่อนครับ   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 05:34:20 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8117 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 04:48:59 AM »

โห.........นี้เป็นราดหน้าที่อร่อยที่สุดที่เคยกิน(ฝีมือระดับนี้ต้องเคยเป็นกุ๊กร้านอาหารใหญ่ๆแน่นอน คนธรรมดาไม่มีทางทำได้) เพิ่งเปิดข้างถนนหน้าหมู่บ้าน รถเข็นเช่าหน้าบ้านคนมี3-4โต๊ะ  เปิดมา5-6เดือน แต่ทำมันดูคนซื้อเยอะจัง ผัดไม่หยุด ลองซื้อกิน2ครั้ง สุดๆครับ ไม่มีที่ติ ในฐานะคนชอบทำอาหาร คุณทำได้เกินมาตรฐานที่ผมเคยกิน ราดหน้ารวมมิตร ชามนี้50บาท ผมให้คุณ100คะแนน หมูหมักนุ่ม ซีฟู๊ดสด คะน้าใช้ผักยอดอ่อนไม่แข็ง กรุบพอดีๆ น้ำซุปไม่ปรุงยังอร่อยมาก น้ำต้มกระดูกชัดๆ  แป้งไม่ข้นมาก ไม่เหนียว กลมกล่อม เรียกว่าเฟอเฟ็กส์ การเลือกสรรวัตถุดิบได้แบบนี้  ถ้าไม่ใช่ใจรักด้านการทำอาหารจริงๆไม่มีทางทำได้ สุดๆแล้วครับ นายรวยแน่ ขอให้คงฝีมือไว้ เดินตามฝัน อย่าเลิกง่ายๆ ดังได้แน่นอน ฝีมือขนาดนี้ !!!   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 04:56:08 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8118 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 08:30:39 AM »

ตอนคนน้อยๆ คุณภาพก็ยังคุมอยู่ บ่อยๆพอขายดีจัดคุณภาพตกเสียนี่ Grin Grin Grin ใส่ไข่นกกระทาด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8119 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 02:01:44 PM »

ตอนคนน้อยๆ คุณภาพก็ยังคุมอยู่ บ่อยๆพอขายดีจัดคุณภาพตกเสียนี่ Grin Grin Grin ใส่ไข่นกกระทาด้วย

+  ครับ

เค้าผัดเร็วมากครับ จานละราว1นาทีเศษ คนผัดใช้ตะบวยครับ คล่อง เร็ว ผัดจนผมดูไม่ทัน ควันกรุ่นเลย มีลูกมือคนยืนหน้า ค่อยวิ่งเสริฟ ตักใส่ถุงครับ  ฝีมือแบบนี้ สงสัยพวกกุ๊กออกมาทำเองครับ   Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8120 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 02:03:29 PM »

เค้าผัดเร็วมากครับ จานละราว1นาทีเศษ คนผัดใช้ตะบวยครับ คล่อง เร็ว ผัดจนผมดูไม่ทัน ควันกรุ่นเลย มีลูกมือคนยืนหน้า ค่อยวิ่งเสริฟ ตักใส่ถุงครับ  ฝีมือแบบนี้ สงสัยพวกกุ๊กออกมาทำเองครับ   Grin

ทอนครับ Grin Grin Grin กุ๊กฝีมือครับ

คนดี เก่ง ขยัน ต้องรวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 02:10:01 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #8121 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 02:30:49 PM »

โห.........นี้เป็นราดหน้าที่อร่อยที่สุดที่เคยกิน(ฝีมือระดับนี้ต้องเคยเป็นกุ๊กร้านอาหารใหญ่ๆแน่นอน คนธรรมดาไม่มีทางทำได้) เพิ่งเปิดข้างถนนหน้าหมู่บ้าน รถเข็นเช่าหน้าบ้านคนมี3-4โต๊ะ  เปิดมา5-6เดือน แต่ทำมันดูคนซื้อเยอะจัง ผัดไม่หยุด ลองซื้อกิน2ครั้ง สุดๆครับ ไม่มีที่ติ ในฐานะคนชอบทำอาหาร คุณทำได้เกินมาตรฐานที่ผมเคยกิน ราดหน้ารวมมิตร ชามนี้50บาท ผมให้คุณ100คะแนน หมูหมักนุ่ม ซีฟู๊ดสด คะน้าใช้ผักยอดอ่อนไม่แข็ง กรุบพอดีๆ น้ำซุปไม่ปรุงยังอร่อยมาก น้ำต้มกระดูกชัดๆ  แป้งไม่ข้นมาก ไม่เหนียว กลมกล่อม เรียกว่าเฟอเฟ็กส์ การเลือกสรรวัตถุดิบได้แบบนี้  ถ้าไม่ใช่ใจรักด้านการทำอาหารจริงๆไม่มีทางทำได้ สุดๆแล้วครับ นายรวยแน่ ขอให้คงฝีมือไว้ เดินตามฝัน อย่าเลิกง่ายๆ ดังได้แน่นอน ฝีมือขนาดนี้ !!!   เยี่ยม

Grin Grin Grin  น้ำปลานิด, น้ำตาลหน่อย, น้ำส้มพริกดอง, พริกป่น, พริกไทย  น้ำลายหก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8122 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:00:40 PM »

เค้าทำถึงครับพี่อรรถ ไม่ต้องปรุงอะไรมาก พริกป่น พริกน้ำส้ม พริกไทยนิด พอดีเลยครับ น้ำซุปถึง

ผมเดาว่าน้ำซุปต้มกระดูกหมู+โครงไก่ครับ ถึงนัวแบบนี้ น้ำซุปสูตรเดียวกับที่ทำกะเพาะปลาน้ำแดงครับ มันหวานน้ำต้มกระดูกกลมกล่อมในตัวอยู่แล้วครับ  Grin +

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8123 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:04:56 PM »

ตะกี้หิวๆ สั่งกะเพราเนื้อ ไข่ดาว ใส่กล่อง ร้านแถวบ้าน

ทำได้เลวร้ายมาก เคี้ยวต้องคายเนื้อทิ้งทุกคำ กินได้4-5คำ เป็นเอนๆพังผืดเหนียวๆ ทนกินไข่ดาวให้หมด เททิ้งทั้งกล่อง ทุเรศจริงๆ

ร้านก๋วยเตี๋ยวเรืออยุธยา แถวนาบอน (ต.ฉลอง ภูเก็ต)เยื้องๆซุปเปอชีป ทำได้บัดซบมาก เนื้อเลวๆแบบนั่น ใครจะกินได้  ยี๊ ยี๊ ยี๊

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8124 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 07:31:10 PM »

ทำได้เลวร้ายมาก เคี้ยวต้องคายเนื้อทิ้งทุกคำ กินได้4-5คำ เป็นเอนๆพังผืดเหนียวๆ ทนกินไข่ดาวให้หมด เททิ้งทั้งกล่อง ทุเรศจริงๆ

เนื้อดีๆมันแพงครับ Grin Grin Grin เขาเลยลดต้นทุน

436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #8125 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 08:50:20 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #8126 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:40:15 PM »

เนื้อดีๆมันแพงครับ Grin Grin Grin เขาเลยลดต้นทุน
ที่บ้านหยาบกว่า  อิอิ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8127 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 08:32:52 PM »

เอาแล้ว ๆ
พี่แหง เอาของสูงมาล้อเล่น.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8128 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:45:28 PM »

เริ่มได้กินทุเรียนกันรึยังครับ Grin Grin Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8129 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 12:14:22 PM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 539 540 541 [542] 543 544 545 ... 731
  พิมพ์