เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 21, 2024, 01:43:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt Gold Cup Trophy Vs. Kimber Desert Warrior  (อ่าน 22116 ครั้ง)
APPP
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:27:45 PM »

1911 ขนาด 5" Full Size เท่ากัน ตัดสินใจไม่ถูกสำหรับสองกระบอกนี้และราคาใกล้เคียงกันมาก มีงบประมาณสำหรับ .45 แค่ 1 กระบอก

ราคาสวัสดิการ สน.สก.
1/ Colt Gold Cup Trophy ขนาด .45 ลำกล้อง 5"  บรรจุ 8 นัด ราคา 85,920 บาท
2/ KIMBER DESERT WARRIOR ขนาด .45 ลำกล้อง 5"  โคลงเหล็ก บรรจุ 8 นัด ราคา 83,000 บาท

รบกวนท่านสมาชิกช่วยแสดงความคิดเห็นหรือเปรียบเทียบข้อดี/ข้อเสียระหว่าง 2 รุ่นนี้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:32:54 PM »

เลือก COLT ครับ  Grin  ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:36:40 PM »

ปืนคนละวัตถุประสงค์เลยครับ โคลท์ โกลด์คัพ โทรฟี่ เป็นปืนเกรดแข่งขันยิงเป้า ทุกชิ้นส่วนจึงอาจ
ฟิตแน่นเกินกว่าจะเอาไปเป็นปืนใช้งานทั่วไปเหมือนกับคิมเบอร์ เดสเสิร์ท วอร์ริเออร์
   หากคิดจะซื้อมาลูบๆคลำๆ นำออกมายิงบ้างเป็นครั้งคราว โกลด์คัพอนาคตไกลกว่าครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:39:49 PM »

ตัวบน ยิงเป้า เฝ้าบ้าน ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ดูสำอางค์จนไม่อยากจะพก
ตัวล่าง ปืนต่อสู้ นักรบ นักลุย พร้อมมีรางให้ติดอุปกรณ์เสริม
อยู่ที่ท่าน จขกท. แล้วครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:41:54 PM »

ปืนคนละวัตถุประสงค์เลยครับ โคลท์ โกลด์คัพ โทรฟี่ เป็นปืนเกรดแข่งขันยิงเป้า ทุกชิ้นส่วนจึงอาจ
ฟิตแน่นเกินกว่าจะเอาไปเป็นปืนใช้งานทั่วไปเหมือนกับคิมเบอร์ เดสเสิร์ท วอร์ริเออร์
   หากคิดจะซื้อมาลูบๆคลำๆ นำออกมายิงบ้างเป็นครั้งคราว โกลด์คัพอนาคตไกลกว่าครับ

เห็นด้วยครับ พี่ Ruk ผมก็มองๆอยู่เหมือนกัน เพราะชอบยิงเป้ากระดาษปั้นกลุ่ม

เอา Gold Cup ไว้ก่อน  เยี่ยม เยี่ยม
APPP
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:51:27 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  ไหว้

สำหรับผม .45 สองกระบอกนี้ไม่ได้มองไว้สำหรับยิงเป้าแข่งขันหรือพกพาครับ แต่ต้องการไว้สำหรับสะสมหรือยิงเล่นบ้างเป็นครั้งคราว เหตุผลที่ทำให้ลังเลคือ
- Colt Gold Cup Trophy - จุดเดียวที่ทำให้ลังเลคือไม่มีโลโก้ม้าผยองที่เป็นเอกลักษณ์ของ Colt เลย
- Kimber Desert Warrior - ผมก็ชอบตรงความแปลกใหม่ ไม่เหมือนใครดี พยายามหาอ่านบทวิจารณ์ (ข้อดี/ข้อเสีย) สำหรับกระบอกนี้แต่หาไม่เจอเลย
และยังเป็นห่วงเรื่องปัญหาสนิมของ Kimber ตามที่เคยอ่านเจอครับ  ไหว้
hart45
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 06:50:09 PM »

เคยเป็นท่านเจ้าของกระทู้ หาข้อมูลเปรียบเทียบเพียบ สุดท้ายแนะนำว่า อย่าไปลองหยิบ colt ที่ร้าน เพราะมันจะติดมือกลับมาด้วย Cheesy
sui1911
Newbie
*

คะแนน 2

หัวใจและไกปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 09:50:00 PM »

ผมมีโกลด์คัพอยู่แล้วก็กำลังมองคิมเบอร์เหมือนกันครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 09:50:33 PM »

ตอบแบบคนใช้โคลท์โกลด์คัพนะครับ...

ถึงแม้ว่าจะจัดอยู่ในกลุ่มคัสตอมทูธรรมดา...

แต่คิมเบอร์เดสเสิร์จวอร์ริเออร์ แม่นกว่า ฟิตกว่า มีรางติดอุปกรณ์เสริม แถมยังมีศูนย์ไทรเที่ยมไนท์ไซท์ด้วย...

ถึงโครงเป็นเหล็ก แต่ผิวแบบคิมโปรให้ทั้งความทนทานและลื่นในตัว...

ประกับด้ามทำจากวัสดุ G-10 ทนทานและกระชับมือ...

ส่วนโคลท์โกลด์คัพ ในสายตาผมเหนือกว่าคิมเบอร์เพียงแค่ชื่อยี่ห้อ ราคาขายต่อและศูนย์ปรับได้ แค่นั้นเองครับ... Cheesy

ดังนั้นการตัดสินใจเลือกคงต้องคิดให้หนักๆครับ...

ถ้าหากใช้จริง ลุยจริง ยิงมาก ดูแลน้อย เลือกคิมเบอร์เหมาะกว่า...

แต่หากเอาไว้เก็บ ลูบๆคลำๆเช็ดถู นานๆเอาไปยิงเป้าในสนามที อาจต้องขายต่อในอนาคต โคลท์เป็นตัวเลือกที่ดีครับ... Wink
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 09:56:10 PM »

ชอบ KIMBER กระบอกนี้จังครับ สวยโดนใจผมมากเลย  Grin
ruang036
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:02:47 PM »

Colt Gold Cup Trophy  รางวัลถ้วยทอง ของที่ระลึกจาก โคลท์   ครบ 100 ปี เหมาะสำหรับการแข่งขันมากกว่า ต่อสู้
KIMBER  DESERT  WARRIOR   เหมาะกับการต่อสู้ลุยภาคสนาม เช่น ทหารผู้กล้านักรบ กลางทะเลทราย
.............ก็แปลมาได้อย่างนี้ล่ะครับ....ท่านชอบแบบไหนก็ไปจับดูของจริงที่ร้านปืนเลยครับ    แล้วจะมีเพียงหนึ่งเดียวที่เหมาะ กระชับมือ ถูกตาต้องใจ.....
............ผมเคยเจอปัญหาการตัดสินใจในลักษณะนี้มาเหมือนกัน แต่ของผมเป็น ทีม แมท ทูว์ ..คิดเป็นเดือน
............โคลท์  ไม่ใช่ว่าไม่ดี ผมก็ชอบ ถ้าเป็นตัว โกลด์ คัพ เนชั่นแนล แมทช์ s 80 สันสไลท์แบบสะพาน ผมคว้าก่อนเลย.... แต่โทรฟี่ มันมาติดความรู้สึกขัดที่ไม่มีรูป ม้าลำพองคาบศรที่สไลด์ อันเป็นเอกลักษณ์ของ โคลท์ นี่แหละ   ดันไปหลบอยู่ที่ศูนย์หลังตัวกระจิ๊ดเดียว...และอีกอย่างคิมเบอร์ สไตล์ใหม่ ออฟชั่น มากกว่า ครบเครื่องกว่า...แทบไม่ต้องแต่ง  เลยตัดสินใจคว้า คิมเบอร์ มาครอง
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:10:06 PM »

ผม มี Colt Gold Cup National Match และ เคยยิง คิมเบอร์ ตัวนี้ กับ เคยจับ Colt Gold Cup Trophy  ต้องบอกว่า โคล์ท โกลคัพ โทรฟี่ กับ เนชั่นเนล แม็ทช์ ต่างกันมาก ทั้ง ความ ฟิต ของ ปืน และ ความปราณีต

คิมเบอร์ ตัวนี้ออกแบบมาแบบ สมดุลย์ ระหว่าง ความแม่นยำ กับ ความสมบุกสมบัน เป็นปืนที่ ยิงสนุกครับ แม่นใช้ได้เลย อยู่ที่คุณ แล้วหล่ะว่า ชอบแบบไหน อย่าสนใจใน ยี่ห้อ เลย
APPP
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:59:45 AM »

ตอบแบบคนใช้โคลท์โกลด์คัพนะครับ...

ถึงแม้ว่าจะจัดอยู่ในกลุ่มคัสตอมทูธรรมดา...

แต่คิมเบอร์เดสเสิร์จวอร์ริเออร์ แม่นกว่า ฟิตกว่า มีรางติดอุปกรณ์เสริม แถมยังมีศูนย์ไทรเที่ยมไนท์ไซท์ด้วย...

ถึงโครงเป็นเหล็ก แต่ผิวแบบคิมโปรให้ทั้งความทนทานและลื่นในตัว...

ประกับด้ามทำจากวัสดุ G-10 ทนทานและกระชับมือ...

ส่วนโคลท์โกลด์คัพ ในสายตาผมเหนือกว่าคิมเบอร์เพียงแค่ชื่อยี่ห้อ ราคาขายต่อและศูนย์ปรับได้ แค่นั้นเองครับ... Cheesy

ดังนั้นการตัดสินใจเลือกคงต้องคิดให้หนักๆครับ...

ถ้าหากใช้จริง ลุยจริง ยิงมาก ดูแลน้อย เลือกคิมเบอร์เหมาะกว่า...

แต่หากเอาไว้เก็บ ลูบๆคลำๆเช็ดถู นานๆเอาไปยิงเป้าในสนามที อาจต้องขายต่อในอนาคต โคลท์เป็นตัวเลือกที่ดีครับ... Wink

"แต่ผิวแบบคิมโปรให้ทั้งความทนทานและลื่นในตัว" รบกวนอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับผิวแบบคิมโปรได้ไหมครับ Huh ขอบคุณครับ ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:43:41 AM »

...จขกท.มี กล็อก 19 แล้ว......เอาถ้วยทองเลยครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
mypound
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 11:27:51 AM »

เชียร์ kimber ตัวนี้สวย ดุ  Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์